Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya Jua Kizako. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, tukiendelea na sehemu ya pili juu ya haki za wasafiri nchini Tanzania. Kwenye laini ya simu nipo tena na Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa shirika la umoja wa wasafiri nchini Tanzania, akitueleza mawili matatu kuhusu haki hizo za wasafiri. Kwanza turejelee baadhi ya mambo aliyoyagusia juma lilopita. Tega sikio. Unayoona no, yakifanyika pale Ubungo ni kwamba hii eh, sekta nzima ya usafirishaji, usimamizi wake kama nilivyotangulia kusema kwa kumtolea mfano Mheshimiwa Rais, kwa namna yeye kama yuko peke yake nchi nzima, lakini anaweza kwenda kusimama, anaweza kupambana, anaweza kukemea na kuonyesha mfano. Ndio kwenye usafirishaji pia kunahitajika. Basi tumuone hawa watu wa sekta, sekta ya usafirishaji kidogo ina changamoto, kwa sababu ina involve, yani inajumuisha taasisi nyingi Hawa watu wa kodi ya mapato wanatakiwa kuwepo pale, hawa watu wa bima wanapaswa kuwepo pale, hawa wazimamoto na uokoaji wanapaswa kuwepo pale, jeshi la polisi kote salama barabarani wanapaswa kuwepo pale, wenzetu wa uhamiaji, kuna magaidi, kuna watu wengine wanaingia na kutoka nchini kiolela, wanapaswa pia na wao waweze kuwepo pale, na nyinyi watu wa habari hali kadhalika, na hawa wadhibiti Sumatra. Sasa tunajikuta kwamba katika labda taasisi kama tisa inayopatikana pale inapatikana labda utaona tu jeshi la polisi, utaona na sisi kama tunatoa elimu kidogo na kusimamia, lakini kuna machangamoto mengi sana makubwa yanabaki, na pia mfumo tunaoutumia huu unasababisha wasafiri wapate shida. Sasa hivi tunataka kwenda kwenye mambo ya kielektroniki, kama tulivyoona kwenye hawa wenzetu wanaofanya biashara, kwamba kama tutaingiza mfumo wa kielektroniki wa kuweza kuwa wanauza tiketi kwa njia ya kielektroniki, mpiga debe hawezi kuwepo pale. Yaani mtu unatoka nyumbani unakuwa ushakata tiketi yako kwenye simu, unafika pale, unaingia moja kwa moja kwenye chombo, unakwenda. Kwa hiyo tutakuwa tumepunguza sana hawa watu wa katikati ambao wanaleta usumbufu, na anaweza akakukatia tiketi, hata hilo basi nakuta sengine linakuwa halipo. Lakini kama tukisema kwamba tuanze kutumia nguvu hii kwa kasi anayokwenda nayo mheshimiwa rais, kwanza niwapongeze wenzetu wa mamlaka ya mapato, wanaonekana wanakwenda kwa spidi ya Mheshimiwa Rais. Ina maana nilimuona nini, waziri mwenye dhamana wa fedha alikwenda kwenye vituo muna EFD, anafunga. kesho yake nikamwona mkurugenzi wa, wa wa mamlaka ya mapato anakwenda anafunga. Kwa hiyo pia tumuone naye huyu mheshimiwa mwenye dhamana ya hii sekta ya, ya uchukuzi, na ye aonyeshe kufika pale, aonyeshe kukelwa na hizi shughuli zote na vurugu mechi, alafu na hawa wengine pia, hawa watu wadhibiti wanatakiwa wawepo kwenye vituo vya mabasi, wawepo kwenye lelwe, wawepo hata kwenye boti. Kwa hiyo tuna changamoto na tuna taarifa nyingi sana, lakini wenzetu kama wataendelea kubaki wanakaa tu maofisini, hawafiki stendi, hawafuatilii, hata taarifa tunazozitoa hawazizingatii. Kwa hiyo utakuta sekta ya usafiri nchini itabaki kuwa na changamoto, itakuwa haina mvuto, na hata hapo hapo Dar es Salaam tu ambako kuna kila kitu, tiketi hazitolewi, trafiki wapo, Sumatra wapo, TRA wapo, kwa hiyo unajikuta tu wenyewe wanakaa kusubiri kukusanya kodi au si kuna conflict of interest, yani kuna mgongano wa kimaslahi. Kwa hiyo sekta ya usafiri nchi hii yani imesahaulika. Yani hakuna kabisa mtu ambaye anaweza akasema mimi niende stendi au nisimame barabarani nitekeleze majukumu yangu kwa namna inavyopaswa. Tueleze changamoto zilizopo kwenye suala la usafiri wa mabasi kwenda mikoani kwako, tena Francis Mugasa, mwenyekiti wa shirika la umoja wa wasafiri nchini Tanzania. Mimi nimetoka Dar es Salaam, Ubungo, mpaka kufika hapa Ushirombo nimevuka mikoa minane, hakuna askari hata mmoja aliyepanda kwenye basi kuangalia hawa wasafiri wanalipa nauli sahihi, hawa wasafiri wamekaa kwenye siti, hawa wasahii majina yao yako kwenye manifesti, hawa wasafiri wamefunga mikanda hii basi ina first aid, ina mtungi wa zimamoto umeona. Kwa hiyo tunajikuta tunazungumza tu tunazungumza tu, lakini utekelezaji ukifika pale, ukitaka kujaribu kuuliza, unaambiwa Jeshi la Polisi tunasimamia sheria. Sasa wewe umesimamia sheria ipi? Kwa sababu inakuwa kama tunagombea mamlaka au majukumu, lakini ukienda kwenye utekelezaji hakuna. Mimi ni mshukuru mkuu wa Jeshi la Polisi wa sasa hivi eh, afande IGP Siro ndani ya mimi nilivyosafiri kutoka kule nikatoa taarifa zangu, lakini muda mfupi nikaona anaanza kufanya marekebisho ya kamanda wa kikosi ya usalama barabarani Tanzania. Lakini kaende mbali zaidi, juzi kamanda Silo huyu kaingia Ubungo, lakini kwa kamanda Silo kuingia Ubungo kwa dakika kumi dakika kumi na tano haitoshi, atafute watendaji, wavae tu nguo za kiraia sare, waingie mle ndani ya siku moja, awekaa masaa nane, ataielewa Ubungo na sekta nzima ya usafirishaji ilivyokuwepo ina mapungufu. Kutegemea sana jeshi la polisi haiwezi kutosha. Yako masuala mengine yanahitaji watabibu, yako masuala mengine yanahitaji watu wa ujenzi, si tanload, wanahitajika watu wa TAMISEMI, yaani kuna involve sekta ya usafiri, ina nili kitu likubwa, lakini simuweke kufanya kazi kwa pamoja, sio sicho, kitu hakijawahi kutokea kwa. So, hiyo kunakuwa kama tunatakiwa tufanye kazi kwa pamoja, tuwe na jukwaa moja, tushirikiane ili tuweze kuboresha sekta hii. Lakini kwa maayo mapungufu uliyoyazungumza ni kweli, na mapungufu unayoona Dar es Salaam kwenye daladala, kwenye boti, kwenye treni hizo za mijini, huku kwingine ukishatoka Dar es Salaam umefika Pwani, Morogoro, Dodoma, Singida, Shinyanga, Tabora, huku ndio hali ni mbaya zaidi. unasikiliza juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kwenye laini ya simu nipo na Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa shirika la Umoja wa Wasafiri nchini Tanzania, akitufafanulia haki za wasafiri nchini Tanzania, na kila msafiri ana haki yake anapotumia huduma za usafiri. Kwako tena, Francis Mugasa, tuendelee. Watendaji hawafanyi kazi huku, watoa wa huduma wanajiamlia wenyewe wanavyotaka. Kwa hiyo mwisho wa siku wananchi ndio wanaoumia Wanatozwa nauli kubwa, miundo mbinu hairidhishi kwa ajili ya kumthamini msafiri. Kwa hiyo na hata utoaji mwingine, hiyo tunavyosema kwamba tatizo likikutokea ukiwa mle, madai haya hayawezi kupokelewa. Kwa hiyo tunaishi katika mazingira ambayo ni magumu sana, lakini hatupasi kukata tamaa. Tunatakiwa tuungane na vyombo vya habari, tukumbushe hizi mamlaka, tuweze kusimama kwa pamoja, tuhakikishe kwanza usafiri uweze kuwa salama. Watoto wanaenda shule, wafanyakazi wanatakiwa kwenda makazini. Kuna watu wengine wanaenda kuhudumia wagonjwa, wengine wana wito mbalimbali ya kiserikali. Sasa hivi magari yanatembea, ikifika saa nne usiku yanaambiwa yalale, kwa utafiti ambao wala haukuthibitishwa. Yote ni kumwongezea gharama msafiri na kumwongezea mzigo mkubwa wa kimaisha. Sehemu alitakiwa kusafiri kwa masaa mawili matatu au manane, anasafiri kwa siku mbili. Serikali inaangaika kujenga barabara kwa sababu tu wao wanashindwa kusimamia sheria. Kwa hiyo wanataka watu walale, kwa sababu tutakapokuwa tumeweka mfumo sahihi, basi linatembea barabarani linaonekana, wao wataweza kujua tu dereva fulani amevunja sheria, na sheria inasema masaa manane wasafiri kuendesha basi, wanatakiwa wagawane, kuwe na madereva wawili watatu, pia inaongeza ajira. Lakini hilo nalo kama hawalioni, hawali wanaona urahisi ni kusema basi lisitembee usiku Nimejaribu kuhoji takwimu, ajali nyingi zinatokea wakati gani? Kama kweli ajali zinatokea usiku, basi tujaribu kuangalia uelewa wa madereva, alama na changamoto zingine. Lakini hata mtu kukupa takwimu zile, ajali ngapi zimetokea wapi na kwa muda gani, ili tuende mbele zaidi kisayansi, hamna mtu anaamua tu magari yasitembee usiku. Wakati mbona nchi zingine magari yanatembea, ndege zinakwenda, treni zinakwenda, boti zinakwenda, kwanza usiku kijiografia movement Si binadamu zinakuwa zimepungua, barabara iko wazi, lakini wenzetu wanasema kwamba magari yasitembee usiku. Mtu kaishapigilia pale msumari, kaishamaliza kazi yake. Sasa tunatengeneza hizi barabara kwa kiwango cha lami kwa ajili ya kumnufaisha nani? Lakini bwana Mugasa, hapo hapo kwenye suala la usafiri wa kwenda usiku, sio kwamba ni kwa sababu za za kiusalama, kwa sababu usiku kunakuwa hali sio sio nzuri, usalama ni mbovu. Kwa hiyo, kwa usalama wa, wa raia, watu wasitembee usiku, kwa sababu ndo wakati huo ambapo kunakuwa kuna uhalifu kuna mwingi. Unaweza ukalielezaje hilo? Mimi naweza nikalizungumza vizuri tu kwa sababu kama nchi yetu ilivyo ni nchi ya amani, na changamoto kweli, kama changamoto kweli mabasi angikuwepo, kama kweli ni kuna utekaji, hiyo tungeweza kufikiri kwamba sasa walau kama ni mabasi basi yaweze kuongozwa na na patrol, kwa sababu kuna wilaya inakutana na wilaya, mkoa unakutana na mkoa. Kwa hiyo watendaji wa ulinzi na usalama ndani ya mkoa wahakikishe kwamba wanawadhibiti. Sio mwizi sio wa kumkimbia mwizi, ni wa kupambana naye, au mhalifu, ni wa kupambana naye mimi naamini kama nchi yetu kwa teknolojia tulionayo hatuwezi kumkimbia mhalifu. Mhalifu anatakiwa tumdhibiti. Kama kweli kuna utekaji au kuna kuwa na hujuma za namna hiyo, watu wa vyombo vya kiintelijensia yani ulinzi na usalama, waweze kujipanga kuhakikisha kwa kwamba tunatatua hilo tatizo. Lakini kama ni ajali, basi kuanguka basi, si kuova driver, kuova speed au hajui kuendesha, watu wasimamizi wale wa mamlaka waende mbele zaidi, wahakikishe wanaendesha gari watu wenye uwezo haya magari yanatakiwa yawe yamekaguliwa, yana ubora, dereva awe anamudu ya gari, sheria zisimamiwe, madereva waweze kubadilishana mkoa kwa mkoa, au kwa umbali fulani, ili kuweza kupata. Lakini moja ya mimi kama mtetezi eh, nikiwa ni miongoni ni mwa haki za wasafiri, naona maamuzi ma, ma, ma, ya kusema kwamba gari zisitembee usiku bado tunakuwa tujatatua tatizo. Ni matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema.