Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International sangama, mtaari, <tipos> katika makala haya jua kizako ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, katika sehemu hii ya tatu ni ya mwisho, tukiangazia haki ya wasafiri na hali ya usafiri nchini Tanzania. Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa shirika la umoja wa wasafiri nchini Tanzania, ambaye yupo kwenye laini ya simu, anaendelea kutuelimisha juu ya mada yetu hii kwenye sehemu yake ya mwisho: haki ya wasafiri na hali ya usafiri nchini Tanzania. Je, hali ya usafiri na haki ya wasafiri kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ipoje kulinganisha na Tanzania? Kwako Francis Pascal Mugasa. Aa, katika hilo sijafanya utafiti na wala sijawahi kukutana na na taasisi au wenzangu wa hizo mamlaka zingine. Labda sasa ndio hatua ambayo inabidi niweze kusogea mbele kuweza kujua sasa kwamba kama Tanzania na farm situation, nikutane labda au nifanye tua kuangalia katika East Africa Community wenzetu kwenye sekta ya usafiri policy zao wanazitumiaje na vinginevyo na vinginevyo. Hiyo sasa itabidi niweze kuifanyia kazi, anake sisi hili shirika letu limesajiliwa tarehe nne ya mwezi wa kwanza mwaka huu elfu mbili kumi na saba kwa hata coverage ya kufanya Tanzania nzima ndio bado. Sasa hivi nimeweza kufanya hii ziara ya kuja kanda hii ya huku ya ziwa, walau niweze kuchukua experience kuangalia mamlaka zinafanyaje kazi, kazi unasimamiaje sheria, miundombinu inakuaje. Kwa hiyo nitakavyokuwa nimeshafanya sasa coverage ya Tanzania, nitajaribu sasa kufika pale eh, Wizara ya mahusiano ya Afrika Mashariki, niweze sasa kuangalia kupata connection au hata kushiriki katika forum na hizi nchi zingine zinazotuzunguka tuangalie tunawezaje tukaboresha hii sekta ya usafiri anaache. Nimeona kwamba nianze kwanza na hapa hapa nyumbani. Nimeshakagua usafiri wa reli na ijua ina, ina mapungufu yake, wapi panatakiwa tuweze kudhibiti na namna zingine zingine. Nimekwenda kwenye madaladala nimezunguka sana, nimekwenda mabasi ya mikoani, mpaka sasa najaribu kuangalia katika halmashauri moja na nyingine na labda tu kwa kumalizia, hata kwenye halmashauri hii niliyoko huku ya Bukombe hali si nzuri, kutoku katika kupewa ushirikiano. Nimefika hapa kama mtafiti, kama mwenyekiti, nimejitambulisha kwenye ofisi ya mkurugenzi, ninaomba tu nipewe ushirikiano, na nimeomba kibali cha kuweza kupita katika walau shule za msingi mbili tatu na sekondari zilizoko hapa, niweze kutoa elimu kwa namna bora miji ya barabara kwa wanafunzi. Ukiangalia kama sasa hivi tuna changamoto sana za mimba na hii kanda ya huku na yenyewe ina ni miongoni mwa mikoa ambayo ina matokeo makubwa zaidi kwa wanafunzi kupata mimba. Kwa hiyo nikaona kama mm, tu mtafiti na mwenyekiti niende pale kwa mkurugenzi huyo. Mkurugenzi alikupa ushirikiano? Huwezi kuamini, toka tarehe kumi ya mwezi wa saba mpaka leo unavyozungumza na wewe sijaitwa kwa mkurugenzi wala sijakutanishwa na idara yoyote, ili kuangalia kwa namna gani, hata nikirudi niweze kupanga timu watu waje watoe elimu kwa hawa wanafunzi. Na hapa barabara kuu hiyo inakatiza hapa kwenda nchi zingine, huku inatokea Kigoma na inaenda kuunganisha na nchi za Burundi na Rwanda, lakini pia ni changamoto. Barua nimeandika tu nzuri, lakini pia ushirikiano bado. Kwa hiyo ndio maana ninafikiri kwamba nitakaporudi Dar es Salaam nitaomba nafasi au fursa niweze kuzungumzia kwa hata mtu anayekuwa kama ni mkurugenzi, mtu anayewekwa nafasi kwa dhala kwa dhamana kama mkuu wa wilaya, aweze kutambua kuna mchango wa taasisi zingine katika kuleta maboresho na kuhakikisha kwamba hali ya nchi inaweza ikawa salama na tukawa na taifa ambalo linaweza likaenda katika hii mipango mikubwa tunategemea ili kukuza na kuzalisha uchumi. Kwa hiyo hii ni changamoto ambayo mimi binafsi kama mwenyekiti nimeikuta na nimeenda nimeenda mimi mwenyewe mara kadhaa katika ofisi, lakini mpaka ninavyozungumza na wewe, hali ya kupokewa na kuweza kushirikishi kwa, yaani kupokea na watu kuona kwamba jambo unalolifanya lina manufaa, hiyo bado ni changamoto kubwa. Kwa hiyo kama wananisikiliza wakurugenzi kwa halmashauri zingine, watambue kwamba hii nchi yetu ni kubwa, kuna vyombo vingine na vyenyewe vinaunga mkono juhudi za Mheshimiwa Rais katika hali ya kuweza kuleta maendeleo, na mambo ya ajali kila mtu anayafahamu. Stendi yenyewe ya hapa ina mapungufu mengi, barabara kuu hapa ina mapungufu hakuna alama za vivuko, kuna makanisa, kuna shule ziko pembezoni na ndio katikati ya halmashauri. Kwa hiyo ni vitu ambavyo wanatakiwa sisi kutupa ushirikiano, kwa sababu tunajenga nyumba moja. Kwa hiyo hakuna sababu nyingine yoyote ya kuweza kukaa au kusubiri mpaka uje na barua ya kutoka kwa waziri au mpaka aelekezi, vitu viko ndani ya mamlaka yake anapaswa naye kuweza kutoa ushirikiano na kutuunga mkono. Unasikiliza juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada hewani ni sehemu ya tatu na ya mwisho juu ya haki ya wasafiri na hali ya usafiri nchini Tanzania. Kwenye laini ya simu tupo na Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa shirika la umoja wa wasafiri nchini Tanzania, akituelimisha juu ya suala zima la usafiri, ikijulikana kuwa usafiri ni moja sehemu muhimu ya maendeleo ya taifa lolote. Kama nilivyotangulia kusema mwanzoni, sekta ya usafiri na mvuhusu kila mtu, toka mama mja mzito mpaka kiumbe siku atakavyokuwa Mungu amemchukua uhai wake, lazima usafiri pale utatumika ili kumfikisha katika safari yake. Kwa hiyo tutaendelea kushirikiana, tutaendeleana kupeana ushauri kila wakati, na kama ulivyotangulia kusema kunipa mwaliko, nikirudi, tutaketi, tutazungumza, tutafafanua kwa ufasaha zaidi mambo ya usafiri, haki, wajibu, mamlaka zote, kipi kinatakiwa kifanyike, namna gani, kama tunatoa ushauri, basi ili mwisho wa siku na sisi hata watu wengine watakavyokuja waone raha kupanda basi kutoka Ubungo mpaka Kigoma, wanakwenda wanakona mikoa wanakwenda, wanaona utalii wa ndani. Kuna vitu vingi ambavyo tunaweza tukaziweka sawa sawa, na matumizi ya barabara yatakuwa mazuri, pesa ya kujenga barabara kila wakati itakwenda kufanya vitu vingine vya maendeleo. Nikushukuru sana eh, ndugu Karume na kituo chenu cha habari Radio France International Kiswahili. Wakati wowote sisi tuwe wadau, na tunaweza hata ukatualika tukakutana na mamlaka mbili tatu, kama ni jeshi la polisi, kama ni Sumatra, kama ni zimamoto, basi kwa pamoja tunafanya mjadala wa pamoja, na wao wanaweza wakatoa ya kwao, na sisi kama mimi kama balozi wa wasafiri na mimi nitazungumza. Kwa hiyo mwisho wa siku tunaweza kutengeneza kitu ambacho ni kizuri, na tunataka nchi yetu iweze kuendelea mbele. Ni matumaini yangu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuilimika na makala haya. Jua kizako unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi makala haya, ninakutakia siku njema.