Nam, karibu sana katika mjadala wa wiki leo hii. Tunazungumzia hatua ya rais wa Marekani Donald Trump wiki hii kutangaza kwamba uh, vikosi zaidi vya Marekani vitakwenda nchini Afghanistan kupambana na kundi la Taliban. Ni hatua ambayo inakuja uh, baada ya rais wa zamani Barack Obama uh, kufanikisha zoezi la kuondoa maelfu ya wanajeshi kule uh, nchini Afghanistan, zoezi ambalo lilianza mwaka 2014 na kumalizika Uh, mwaka Desemba mwaka uliopita. Basi kutusaidia kutathmini na kuelewa hatua hii ya Trump inamaanisha nini katika usalama wa Marekani na dunia na kule Afghanistan, uh, nitakuwa nao wachambuzi wa siasa za kimataifa Haji Kaburu akiwa uh, Dar es Salaam na Hamdun um, Masel akiwa uh, kule Mwanza, uh, kule ni uh, kidogo kule ziwani le Victoria kama sijakosea. Karibuni sana katika mjadala wa wiki asubuhi hii. Asante sana, asante sana. Nam asante, labda nianza naye Bwana Haji Kaburu, ukiwa Dar es Salaam, unatathmini vipi uamuzi huu wa huwa, a, rais Trump na unamaanisha nini aa? mie kinachonishangaza ni kwamba katika matamshi yote aliyotunza Trump anasema hawezi kuondoa majeshi yao kule Afghanistan, lakini kinachoshangaza ni kwamba anasema walifanya hivyo kule Iraki na yakatokea hayo yakazaa ISSI wale, na hili ndio jambo ambalo kwa kweli mimi limenishtua kidogo, kwamba hawezi kurudia hiyo pale Afghanistan mpaka pale ambapo ugaidi utakwisha. Lakini kinachoshangaza ni kwamba mimi sikuona kama Amerika ile withdraw iliwahi ku withdraw halo, na nakupata ndio, mmm waliwahi ku withdraw na ni zao majeshi yao kule, kule Iraq waliwafunguza tu, na IS ni, cha, ni zao lao, ni kwa hiyo ni kwamba hawezi kusema kwamba ni kwa sababu ya IS kutokea kule ndio sababu ya kutopunguza majeshi kule, au kuondoa majeshi yake kule Afghanistani ni jambo kwa kweli limenitangaza sana, na uh, kule Afghanistan ndio ah, ndio kule Afghanistan wanajeshi wa Marekani ambao wanasalia ni karibu elfu nane hivi baada ya wengine kuondolewa na kurudi nyumbani kufikia mwisho wa mwaka uliopita. Nakuja kwako bwana Haji Kaburu. uh, uh, lakini bwana Hamdul Masadu, unazungumzia vipi Trump anasema hatua ya rais Obama, rais wa zamani, ilikuwa ni makosa kwa sababu itaweka mwanya wa kuwepo kwa makundi zaidi ya kigaidi, ikiwemo Taliban na Islamic State pamoja na Al Qaida. Halo Bwana Haji, Bwana Abdun, nafikiri Bwana Abdun hayupo pamoja nasi. Bwana Haji, ba, am, unaweza kuendelea tafadhali. Eh, hey, kwa kweli majeshi yaliobakia ya Afghanistan ni kama hayo elfu nane na kwamba hayo ndio yanaweza kuzuia ugaidi kule yasitokee kule, ya kule Afghanistan. Hii ni vichekesho vikubwa sana. E, ni maneno ambayo kwa kweli hayana uzito unaostahili. Angepaswa kusema na mtu mwingine, lakini sio rais wa Marekani. Uh, uh, Al Qaida au uh, wako kule Afghanistan au wale Taliban wako kule Afghanistan, na wale kule Taliban ndo asili yao kule na ndio kwao, lakini wako wengi sana, ni zaidi ya hiyo namba ya Wamarekani walioko kule katika katika jeshi lao. Sasa kinachoshangaza ni kwamba idadi hiyo ndogo ndio ionekane inaweza ikazuia ikazuia, um, uh, Taliban na IS kufanya yale ambayo wanayafanya. Haya ni majeshi ya kuvizia, si majeshi ya ya kwamba wanafanya dia, dia, vita vile vya confrontation, yaani kutupiana silaha. Hapana, ni majeshi ya kuvizia, ukizumaa wanakuumiza. Sasa yeye kusema maneno haya ni maneno kwa kweli labda yanaficha ukweli fulani ambao hataki kuonyesha pale, naam no. Lakini mi nachojua ni kwamba kuendelea kwa Marekani kule kuna, star, kwa, kuna, kuna, kuna wapa unafuu fulani kwamba wanakuwa wanaonyesha sogeza majeshi yao karibu na zoni ambayo inahisiwa kwamba inaweza kuwa na vita. Naam, barabara kabisa naam. Sasa tumempata bwana Haji Kaburu akiwa Mwanza. Bwana uh, Haji, karibu sana uh, alhamdul masel, kumradhi, akiwa kule Mwanza. Uh, na, Trump amesema kwamba yeye binafsi, ungemuuliza, hata alipoingia madarakani alikuwa nafikiria kwamba ingekuwa ni vema kuwaondoa wanajeshi wote wa Marekani, lakini uamuzi huu umekuja baada ya vikao kadhaa kufanyika na ikaonekana kwamba ikiwa uh, wanajeshi wa Marekani wataondoka kabisa kule Afghanistan, usalama wa Marekani utakuwa uko hatarini zaidi, ikitiliwa maanani kwamba uh, lile shambulizi la mwaka elfu mbili na moja lilipangwa kule Afghanistan. Labda una tathmini gani kuhusu uamuzi huu wa Trump, bwana hamdul masel? Kudumisha majeshi ya Afghanistan hakutokani tu na kuwepo kwa tishio la Waafgani kuishambulia Marekani wala Talibani nafikiri tatizo ni mpango ni, tu wa muda mrefu wa Marekani na NATO katika kujipanua katika maeneo ya mbali, yani mashariki ya mbali karibu na Uchina pengine na Urusi na sasa Korea ya katika zile, suala la kuangalia hapa ni kwamba ili ikumbukwe na kwa faida ya wasikilizaji wetu kwamba alipouliwa Osama bin Laden na, na, na, na kumalizwa ku nguvu kabisa kwa umo la umare na kundi lake eh, na wengine na hawa kina wengine eh, eh, wengi makundi hayo ya watu wa Alkaida ilionekana dhahiri na Marekani ilitangaza kwamba imevunja ime uti wa mgongo wa Al-Qaida, na kwa hiyo Alkaida haikuwa tisho tena kwa Marekani hasa ikitiliwa maanani Eh, kwamba hata Abu Zarkawi alikuwa ameuliwa kwa madai mengine, japokuwa hajathibitika, wakitangaza mara kadhaa kwamba ameuliwa Abu Zarkawi. Kwa hiyo nguvu ya ya Al-Qaida ya na operation zake kwa kiwango kubwa zilikuwa zimevunjwa nguvu iokua viguua, huu ni vigumu kuamini kwamba marekani ina inadumisha majeshi katika Afghanistan eh, kwa ajili ya kuhifadhi usalama wa Marekani kwa kuoka shambulizi kama iliotokea, eh, Septemba kumi uh, na moja kule New York. Nafikiri hili ni wazo tofauti, pengine ni fikra zinazotokana tu na mipango ya kujihani, mipango ya muda mrefu na kufanua nguvu yake katika maeneo mengi ya dunia, lakini sio swala la kushambuliwa. Na kama ni kushambuliwa, watu wa Afghanistan tu wanatoka maeneo mengi kwa hiyo bila shaka ya Marekani mia yake ni kujaribu kuwa na majeshi e, karibu katika kila zone ili kuhakikisha kwamba naam, maeneo hayo. Uh, asante bwana Haji Kaburu, tunafahamu kwamba uh, kama ulivyosema, wanajeshi elfu nane ndio wamesalia kule Afghanistan, lakini Trump amesema wanajeshi zaidi watakwenda kule Afghanistan, lakini hakusema idadi. Unafikiri kwa nini al alisema hivyo? Na kama alivyosema Marcel, ni kwamba nilivyosema mwanzo fanua kwa vituo vya Marekani nje ya Marekani na katika mabara yote, ni ndio sera ya Marekani. Kwa hiyo hapa inaonekana tu kwamba sasa hivi Marekani na NATO au Marekani wawe na, ma, na, na na majeshi katika mabara yote na yawe karibu na hasa mahasimu wao wakubwa wawe karibu na sehemu ambayo wanaweza wakachukuliwa wakakimbizwa mara moja katika warzone kama itatokea, itahitajika. Na hii hali ndio inayotokea kule kuongeza majeshi Afghanistan. Wakati huo hakuna, inaonekana kwamba Al Qaida wamezidiwa nguvu, Taliban wamezidiwa nguvu, kuna maana gani? Hakuna maana yote. Na Taliban wamekuwa wakishutumu hatua hii ya Rais Trump, na wanasema kwamba njia pekee ya kumaliza mzozo huu ni Uh, kuondoa wanajeshi wote wa uh, kigeni kule Afghanistan uh, na kuwe na uh, mazungumzo ya ndani kwa ndani. unafikiri bwana hamdul uh, masel hilo litawezekana baada ya uamuzi huu wa Rais Trump? Ha, halitawezekana, halitawezekana. Sababu ni muda mrefu sasa, inaonekana eh, kwamba Marekani haina nia wala haina mpango wa kuondoka Afghanistan. Nafikiri nia yake ni kuendelea kuwepo kwa msingi huo, anawachagiza watu awa awa eh, mujahidin lhareki kama -ka wana -ka au Talibani eh, na makundi mengine na hiyo hiyo kujiingiza katika misango ya kupiga na moja kwa moja sababu kwa sababu wame wameona sasa wazi kwamba wazo lao, kwa Marekani haikuwa na nia ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuleta amani wala kuiacha Afghanistan aiza kuwepo kwa hiyo nia ya Marekani kuifanya Afghanistan kwa koloni na jambo ambalo Waafghani wa, wa kwa miaka mingi wamelipinga, wamelipinga kwa Wajerumani, walilipinga kwa Wafaransa wa, walilipinga wa wa kwa Warusi, wamelipinga kwa watu wengi, nafikiri sasa wanalipinga kwa Marekani. Na kwa hiyo sasa anaweza kutengeneza mazingira ambayo ni makundi ya, ya, ya wazalendo wa Afghanistan tasiki na kupigana kwa kila namna na kuhakisha na kwamba E, ukoloni huu tena mtu unaondoka kwa sababu wao ni watu wa vita, wala hawaliogopi hilo, wanauaua katika maswala ya mapambano, na haswa kubwa inakuja wakati inapokuja swala hili la kuendelea kuangalia Afghanistan. Wanajua bila shaka e, imani yao ndio inayolengwa zaidi pengine kuliko mtu mmoja mmoja, so, kuliko taifa sawasawa. So, so. E, na, na kwa hiyo katika msomo huu wa kulengwa kwa imani yao eee, mm, vita kali sana na Wamarekani wategemee vita kali sana, wasaidi zao wategemee vita kali sana, vita ya kila namna ambayo itapiganwa pengine na Afghanistan, lakini vile vile huenda ikapigana nje ya Afghanistan kulingana na, na malengo na shabaha za, za, za, za adui zitakavyokuwa. Sasa swala hili alijengi amani, linajenga vita kubwa zaidi. Asante bwana Mduni. Ndio, asante sana kwa kwa kifupi sana, bwana Haji Kaburu, hii inayoachawa Pakistan, ambao pia imekuwa ikituhumiwa kwamba inaunga mkono uh, magaidi hao wa Taliban? Ah, mimi kwa kweli ushahidi huo wa moja kwa moja kwamba kama ni serikali ya, ya, ya, ya, ya, ya Pakistan mimi sinao, lakini ninachojua mimi ni kwamba wananchi wengi ambao, eh, ambao, ambao ambao, ni wako katika nchi za Pakistan ya ya wanaunga mkono Taliban kwa sababu ya hali ya dini moja na kuona kwamba labda wanaonewa wenzi wao, lakini sio kwamba serikali kama serikali ya, ya, ya Pakistan ina wafadhili wale no. Na ufahamu kwamba uh, uh, uh, serikali ya Pakistan nayo inahodhi ina hifadhi kama silaha za nuclear, na hili jambo limesababishwa na Marekani walipoleta ushindani mkubwa kati ya India na Pakistan. Kwa hiyo hizi nchi kuwa na maslaha kama hayo na kusema wataigama kupata upande mmoja, hili si kweli. Na bila shaka, kwa bahati mbaya sana, muda wetu umefika mwisho. Tuwaachie hapo kwa leo na washukuru sana wachambuzi wetu wa siasa za kimataifa, Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam na Hamdul Masali akiwa kule Mwanza. Asanteni sana. Naam, naitwa Victor Abuso, msimamizi wa matangazo hayo amekuwa ni Victor Robert Wille, fundi mitambo Emmanuel Eliazar. Shukrani sana, usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.