Nam, karibu katika mjadala wa wiki, na leo hii tunazungumzia Korea Kaskazini ambayo inaonekana kutotishika na onyo iliotolewa na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu majaribio ya makombora ya masafa marefu. Kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un amesema kwamba wataendelea na majaribio haya. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetaka Korea Kaskazini kuacha kuendelea na majaribio haya, lakini inaonekana kwamba hili litachukua muda mrefu sana. Basi kutusaidia kuelewa kwa kina zaidi kinachoendelea ni mchambuzi wetu Haji Kaburu. Uh, kwanza unazungumzia vipi kauli ya Kim Jong Un ambayo amesema kwamba wao wataendelea, uh, kufanya majaribio haya? E, kauli yake hiyo inadhihirisha ule ile dhamira yao ambayo wamekuwa wakionyesha tangu vizazi vya utawala wa uliopita wa kifamilia, waki, waki, waki, waki uliopita, kuanzia baba yake babu yake e, na kuonyesha jeuri aba ya uwezo walionao katika mambo ya silaha za kinuklia ambayo ndio wanaofanyia majaribio na, ma na pengine jingine ni kwamba Korea inachukulia kwamba kuna nchi zinafanya majaribio chini ya ardhi, wapi? Kwenye mabahari ba, lakini hawajajadiliwa kwenye Baraza la Umoja wa Mataifa, lakini wao wanajadiliwa kila wakati. Sasa inaonekana ni double standard hapa. Ni vipi Marekani ikifanya majaribio yake, Urusi ikifanya majaribio laba, Israeli laba nani, mbona hawapewi maonyo kama anaopewa wao? Kwa hiyo nafikiri hapa ni jambo ambalo linahitaji sana wachunguzi e, wa mambo ya kisiasa na mambo ya, ya kinanii waendewe, ndio sababu ambazo zinaipelekea Korea kaidi ya amri za Baraza la Umoja Mataifa na jumuia za kimataifa. Naam uh, tunafahamu kwamba bwana makundi, Baraza la Usalama la Umoja Mataifa limepitisha maazimio kadhaa ambayo uh, haijatekelezwa na taifa la Korea Kaskazini, lakini uh, leo hii wamesema kwamba wao wanashutumu hatua hii ya majaribio hivi karibuni, unafikiri ni kitu gani cha ziada ambacho sasa kinaweza kikafanyika, kwa sababu inaonekana uh, Korea Kaskazini haisikii lolote? Naam, uh, Korea Kaskazini anaweza kawa hasikii, naamini anasikia na anachokifanya ni uh, kusikilizia sikio moja na kutokea katika sikio jingine, kwa sababu uh, kinachotokea kama alivyosema Haji ni kwamba uh, Korea Kaskazini uh, anachukizwa na namna ambavyo jumuiya uh, ya kimataifa hasa Umoja wa Mataifa na hasa Marekani ambayo imekuwa kinara wa kukashifu uh, Korea Kaskazini katika mpango wake wa kurutubisha uh, uranium ama nyuklia na kutaka kutengeneza kuwa na silaha na ama kumiliki silaha uh, za nyuklia ambazo Korea Kaskazini inayo. Utakumbuka wakati fulani, wakati wa Kim Jong Il baba yake akiwa hai, kabla hajafariki Umoja wa Mataifa baada ya kuweka vikwazo uh, China ilishinikiza kufanyika kwa mazungumzo ya kidiplomasia kuondoa sintofahamu iliyokuwa imekuwepo, kwa sababu ni wazi kwamba wakati huo Korea Kaskazini ilikuwa inatengeneza silaha za maangamizi, na baba yake Kim Jong Il alikubali kuachana na mpango wa kurutibisha uh, nyuklia. Na unakumbuka kinu chake cha Pyongyang kiliacha uh, kufanya kazi kwa wakati huo, na tukashuhudia Korea Kaskazini ikifunguliwa baadhi ya vikwazo ambayo ilikuwa imewekewa. Sasa kuweka vikwazo uh, kuna maana nyingi. Unaweka, unaweza ukaweka vikwazo ukasaidia kuweka presha katika nchi husika kukusikiliza na kuachana na mpango wa kurutubisha nyuklia ama unaweza ukaweka vikwazo ukaichukiza zaidi nchi husika na ikaendelea na mpango wake, uh, kama kama ambavyo Korea Korea Kaskazini inafanya. Kwa hivyo sidhani kama uh, vikwazo vikali dhidi ya Korea Kaskazini, uh, ni, ni, ni busara kwa wakati huu, kwa sababu tayari taifa la Korea Kaskazini linakabiliwa na ukame tayari. Korea Kaskazini wananchi wake wanakabiliwa na njaa. Kuendelea kuweka vikwazo vya manunuzi, kuweka vikwazo vya bidhaa, kuweka vikwazo vya kufanya biashara na mataifa mengine Humuumizi Kim Jong Un, unawaumiza wananchi wa Korea Kaskazini. Kwa hivyo sidhani kama Korea Kaskazini atakubali kuachana na mpango wake licha ya vikwazo ambavyo vimeendelea kuwekwa. Namwaji Kaburu, tunafahamu kwamba China imekuwa rafiki karibu sana wa Korea Kaskazini kwa muda mrefu, lakini hivi karibuni tumeona pia nayo ikishtumu haya majaribio ya makombora uh, nafahamu kwamba pia swala hili limeleta wasiwasi sana katika mataifa jirani kama Japan na Korea Ah, kusini labda kuna mtu yeyote ambaye pia ah, anaungwa mkono Korea kaskazini kuendelea na majaribio haya bila watu kufahamu. Kwa ah, kweli hili linabidi urudi nyuma kwenye miaka baini, ya arobaini baada ya vita kuu vya pili na kutokea mganyiko wa Korea kaskazini Korea mbili zile na Japani kufurumushwa kule China, eh, na um, linaleta taswira gani kwenye hali inayotokea sasa? Mambo hii lazima irudi nyuma kule sababu utakuta kwamba kugawanyika kwa Korea kuligawanyika katika kutoka nchi mbili ya kaskazini na kusini. Nchi zote hizi mbili kutoka mwaka zilipo tangu zilipo amini zilipogawanyika, zilikuwa zimejichagulia upande katika mambo ya kisiasa ya, ya kidunia ini walikwenda magharibi na kaskazini wakabakia na China kadhalika, Japani ikaenda upande mwingine na Marekani alikuwa ilikuwa iko tayari kuzitetea nchi ambazo zilikwenda upande wake ambazo ni Korea Kusini na Korea Kaskazini. Sasa hili jambo lili kwanza lilikishapanua yale mawasiano, yakawa imekuwa e, mbalimbali sana na China katika kukabili hali hiyo na kumfurusha Mjapani na kubakia wao kujitegemea na kufikia kuwa taifa lenye hii ndio hali ambayo ani, sehemu ambayo Korea ya kaskazini inategemea kabisa sapoti pamoja na naa. Kwa hiyo kuwa kusema kwamba kuna mtu gani anampa sapoti, wapo na anajulikana, China akisema, anasema kisiasa, hawezi kusema ki- kiukweli kwa sababu Korea imewekewa vikao vikwazo vyote vya kibiashara, yeah, mm, vya kiuchumi. Lakini kwa nini bado inaendelea kutengeneza silaha? Wanapata wapi silaha ma maliai? Wanapata wapi pesa? Wanapata wapi? Hawafanyi biashara na nchi yoyote. Hii ni jambo ambalo lazima kuzingatia. Kwa hiyo kuwepo kwa mtu au nchi ambazo zinaisapoti Korea kaskazini, zipo China, Urusi ambazo ni ni wako ni ndio maraivo wa Marekani. Naam, rais Donald Trump amekuwa akilaani sana majaribio haya na hata katika twita zake bwana Makundi amekuwa akisema kwamba nchi kaskazini nchi, nchi ndogo sana, ni kuamua tu kuishambulia mara moja na kumaliza mambo <laughs> nafika mambo haya yanavyoendelea, huenda tuka Uh, shuhudia kitu kama hiki katika siku zijazo. s Uh, sioni kama Marekani atafanya hivyo kwa sababu utakumbuka uh, raisi mpya wa Korea ya Kusini ndani um, uh, ya siku zake mia moja alifanya ziara ya kwenda kule Marekani kwenda kuonana na Rais Trump, na matamshi yake kwa Rais Trump yalikuwa ni kwamba ndugu yangu, chonde chonde, usije ukathubutu kushambulia Korea Kaskazini. Kwa, kwa, akiwa na maana gani? Akiwa na maana kwamba ikiwa atajaribu kushambulia Korea Kaskazini, Korea Kaskazini haitojali, na sidhani kama Kim Jong-un atajali ikiwa atarusha kombora la nyuklia kwa jirani yake Korea Kusini ama Japan. Ndio, kuna washirika wa Marekani, ndio ni mm, washirika wa Marekani. Kuna zile anti missile system mitambo ile maalum ya kuzuia maroketi, lakini uta, utazuia mpaka? Kwa sababu mpaka sasa hivi hawajui Korea Kaskazini anamiliki idadi ya silaha ngapi za maangamizi. Na umesikia kauli ya Kim Jong Un leo asubuhi kwamba yeye yuko tayari licha ya, ya vikwazo ambavyo vimetangazwa na kulaaniwa na umoja mataifa, yuko tayari kutekeleza mashambulizi zaidi na zaidi. Kwa hivyo hatujui Korea Kaskazini zile silaha za gamizi ziko ngapi? na je, hiyo mitambo ambayo imepelekwa na Marekani katika pwani peninsula ya Korea Kusini na Japan kwa ajili ya kuzikinga kuzkinga washirika wake zitakuwa na uwezo kiasi gani wa kukinga silaha za nyuklia ikiwa Kim Jong Un ataamua kuvurumisha silaha za kemikali ama silaha za nyuklia katika nchi ya Korea Kusini na na Japan. Kwa hivyo Marekani anatumia ile diplomasia yake ambayo amezoea kuitumia ya ya kibabe katika baadhi ya mataifa, nadhani na ingekuwa kwa mataifa ambayo hayana uwezo sana tu. Tuseme labda kama ilivyokuwa kwa nchi ya Libya ama Syria. Umeona Marekani alikuwa wa haraka sana kwe, uh, kupeleka wanajeshi na kuanza kushambulia uh, kusema kwamba wanawafuatilia Islamic mm -mm. State. Sidhani kama anaweza akafanya hivyo kwa Korea Kusini, Korea Kaskazini ambayo ina silaha za maangamizi. Na kwa, kwa kifupi tu bila tuwekuenda sana uh, sasa inaonekana kwamba kushambulia itakuwa ni hatari. Unafikiri njia ipi nyingine ambayo sasa inaweza ikatumiwa kujaribu kutatua mvutano huu ambao umekuwepo kwa muda mrefu sana? Eh, kwa kweli njia ni ile ile tu ya kidiplomasia, kutafuta kufanya mashauriano kusikilizana na, na kuacha kutishana kwa sababu leo Marekani natalewa na, na, na rais ambaye ni mbabe na Korea Kusini nao ni mbabe natalewa na, na rais ambaye ni mbabe, sio Kim Jong, kama alivyokuwa vile aliweza kakaa akaweza kaka hata kuahirisha kurudubisha madini ya Uranium katika kinu cha nuclear pale, pale Pyongyang, kusikiliza kwamba tuingie kwenye diplomasia mpaka wakaweza kuondolewa baadhi ya viku vya vikwazo vi vi. Lakini huyu hajali vikwazo, hajali nini, yeye anajali vita na Marekani. Wakithubutu kwa kweli, hii itakuwa ni vita mbaya sana, kwa sababu ukiishambulia Korea Kaskazini, ambayo inapakana na China, ni kama sasa unaishambulia China no. na China hawezi kukubali. No. Ni kwa vita ngumu sana sana, Na bila shaka tuachie hapo kwa leo, Bwana Haji Kaburu, bila shaka tutazungumza tena wakati mwingine. Nakushukuru sana Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam lakini pia namshukuru mwenzangu Emmanuel Makundi ambaye amekuwa akifuatilia kwa karibu sana kinachotokea huko Korea ya Kaskazini. Shukran sana, asante. Vita fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando um, lakini msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Makundi, tumekuwa naye pia Ali Bilal. Jina langu ni Victor Abuso na kutakia kila laheri, siku njema, popote pale ulipo. Kenji Jirak kutoka kule nchini Ufaransa, kibao cha Andalus akitamatisha namna hiyo matangazo ya awamu ya pili na ya mwisho wa asubuhi ya leo. Muda mfupi ujao tuta kupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa kupata matangazo mengine, lakini usikose kuwa pamoja nasi tena nitakapofika saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Asante sana na siku njema, popote pale ulipo.