Ni saa mbili na dakika 44 kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika 44 kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya mjadala wa wiki, msikilizaji. Kupitia laini ya simu, niko na mchambuzi wetu kutoka nchini Kenya, Wakili Ojwanga Gina, karibu sana na hongera kwa uchaguzi wa amani hapo Kenya. Shukran sana na baada ya muda mfupi tutakuwa, tutaungana na mchambuzi mwingine atakapopatikana katika simu msikilizaji. Wakili, kwa kwanza kabisa, ni Jumamoja baada ya uchaguzi nchini Kenya ambao tumeshuhudia rais Uhuru Kenyatta akitangazwa kuwa mshindi siku ya Ijumaa na tunaangazia muhula unaoanza wa miaka mingine mitano pale nchini Kenya pengine ni nini matarajio yako, wakili jwanga Gina, wewe ni Mkenya, una matarajio gani? Au, kupitia wakati huu bado uh, tume ya uchaguzi hapa nchini halijapokea stakabadhi kinachoitwa form 34 ambayo inaonyesha mshindi katika kila kituo cha kupiga kura. Kwa hivyo wadadizi wanasema, na mimi naunga mkono ya kwamba yale yaliyotangazwa na ambayo ilisema ilisemekana imepatia bwana Uhuru Kenyatta uwezo wa kuongoza sio ya kweli, na bado itahitaji wapate hizo stakabadhi zote, wathibitishe watu ya upinzani kwamba hiyo uchaguzi, hiyo kura ni kweli ilipatikana, na ndipo wanaweza kuendelea na shughuli zingine kama ya kutangaza nani mshindi na nani atapishwa na kadhalika. Kwa hiyo, yale yani imefanyika mpaka sasa ni kinyume ya sheria. Wakili Jwang'a Gina, msikilizaji angependa kuelewa, tulishatangaziwa mshindi eh. Uhuru Kenyatta alipata asilimia hamsini na nne na Raila asilimia arobaini mm -hmm. na nne sasa ni, tumesikia eh, Raila Odinga ameakataa matokeo. Unafikiri kwamba hicho ni kikwazo cha taratibu zingine zilizobaki kusonga mbele? Aa. Tukitaka kuwa na nchi ambayo itakuwa na utulivu vile tunavyosema na ambayo iko haki ya kila mtu, lazima uh, ombi la upinzani iwekelewa maanani na, na ithibitishwe kikamilifu kwamba yale ambayo inasemekana na upande wa uh, IEBC ni ya kweli. Kama wataendelea na kupuuza hayo maombi, basi itakuwa wanaweka dosari kwa uchaguzi wote na watakuwa wanapanga wanapanga nyingi kuingia janga ambayo hatuwezi kuyasema itatuelekeza wapi. wakiliojwanga gina kumekuwa na eh, wito mbalimbali mbali ukitolewa na makundi mbalimbali. Tumewasikia raia kutoka kule Mombasa, tulisikia viongozi wa dini ya Kiislam kutoka kule Mombasa, lakini eh, makundi mbalimbali tu yakisema kwamba ni vema muungano wa NASA ungekwenda mahakamani lakini muungano wa NASA umekuwa ukisema hautakwenda mahakamani tangu kabla hata ya uchaguzi. Sasa eh, pengine wamepanga kuchukua hatua wa gani, na tulidhani kwamba ha haki ingepatikana mahakamani. Haki haiwezi kupatikana mahakamani kwa sababu uh, upinzani ulipokuwa mahakamani miaka karibu nne na nusu hivi iliyopita, waliwaambia kwamba walete kile fomu uh, thelathini na nne a na thelathini na nne b ambayo IEBC inasema hawana sasa hivi. Kwa hivyo hata wakienda huko watawaambia warudi kwa IEBC wapatie hiyo stakabadhi, na wakati ya kufanya kuapisha rais na kadhalika inapita. Kwa hivyo hayo yote ni njama ambayo iliyopangwa mbeleni, na kwenda mahakamani itakuwa tu inawasaidia wale walagai. Nam, nitarejea kwako tena wakili Ujwanga Gina. Karibu sana mchambuzi wetu Ngari Gituku, ukiwa hapo Nairobi, na nikupongeze kwa kumaliza uchaguzi kwa amani. Pengine napenda nifahamu, tunaangazia kwanza e, muhula wa pili unaoanza na Rais Uhuru Kenyatta ndio aliyetangazwa mshindi. Wewe ni Mkenya, na nini, ni yapi matarajio yako sasa mwanzo muhula, um, huu wa siasa ume leta ukingoni, siasa za aina yake ambazo zilikuwa za mzozano wa hali ya juu ambao umekita katika makabila. Pili, mhula huu wa pili wa Rais Uhuru Kenyatta ni mhula ambao unatarajiwa kuwa mhula wa, wa nidhamu kubwa katika uongozi wake na katika mikakati ambayo itaiendeleza serikali kutoka sasa hadi kipindi chake cha pili kiishe. Hivyo kwamba yale mambo ambayo amekuwa akizungumziwa, ambayo hayakuenda sawa, kama vile mambo ya rushwa hapa na pale, wale ambao wamehusika na yale mambo, kwa maoni yangu, sasa wako katika mahali pagumu kabisa, kwa sababu watakipata cha mtema kuni. Ngari Gituku, hu, hu, unatarajia nini wakati huu ambapo kiongozi wa upinzani NASA Raila Odinga yeye anaendelea kuyakataa matokeo na tumekuwa tukisubiri atoe wito, atoe, atoe, atoe tamko la NASA tangu siku ya Jumapili mpaka leo hii bado hajatoa. Huoni kwamba kuna mambo yatakwama kuendelea? Kwa mfano tulikuwa tukisubiri kuona sasa pengine eh, rais mteule akiapishwa na maisha yakiendelea. Unazungumziaje ya hilo? Kuna wale ambao walishughulika kuchunguza vile ambavyo uchaguzi ulifanyika na vigogo wote wa hapa nchini, wa eneo hili la Afrika Mashariki, wa Afrika nzima, bara nzima la Afrika, na vigogo wengine katika mahali kwingineko duniani, wote wamekubaliana kwamba uchaguzi huu ulikuwa wa haki na wa wazi. Yule ambaye anateta kwamba hakupata chake, basi kuna namna ambazo anaweza kufuatilia masuala ambayo yanamtinga, ili yatatuliwe katika mikakati ambayo inafaa, ambayo ni ya sheria. Kwa hivyo madai kwamba uchaguzi haukutokea kutokea sawasawa ni madai potovu ambayo hayana msingi kabisa. Wakili Juangagina, unasikia maelezo ya Ngari Gituku, pengine unalaku mtazamo wako ni nini hapo? Kunayo njama ambaye ilifanywa ya kufanya watu wakubali matokeo ya uongo haraka haraka, na hapa nchini mmoja wao ya viongozi waliogombania kipi ya urais Bwana Daktari au Kohot, sasa amebadilisha uamuzi uh, yake kwamba alidanganywa uh, ule mwakilishi wa Marekani eri pia anaonekana yuko katika eh, harakati ya kubadilisha mawazo yake na viongozi au wadadi, wale waliotumwa na Umoja wa Afrika walisema kwamba kunayo dosari ambayo lazima itazamwe kikamilifu kabla, uh, kutangazwa uh, matokeo ya mwisho. Kwa hiyo hatuwezi kusema ya kwamba kuna watu kutoka nje na ndani ambayo wamekubaliana na hayo matokeo. Wale wametoka nje bado watatoa uamuzi yao ya mwisho miezi sita baada ya uchaguzi kufanywa, na wakati huo haitakuwa inasaidia nchi hii. Kwa hiyo ni jukumu yetu sisi wenyewe wa Kenya kuhakikisha kwamba uchaguzi ni ya haki na wazi na ambayo inaaminika, sio kuongojea viongozi kutoka Marekani au nchi zingine kumwambia sisi kwamba uchaguzi ulikuwa nzuri au mbaya. Ni jukumu letu. Kwa hivyo no. kile wanachosema haituhusu kabisa. Sisi lazima tuendelee na harakati zetu, tutengeneze nchi yetu hiyo ya kidemokrasia bila kusikiza uongo kutoka nchi zingine. Na muda haunasi, tutazungumza kwa haraka haraka, pengine ni kwa nini upinzani wa NASA usiende mahakamani. Sababu za NASA kutokwenda mahakamani ni zipi, na zinatija kiasi gani, zitasaidia haki yao kupatikana? Ngarigituku, kwa kifupi kuna njia moja tu ya kikatiba ya kusuluhisha suala la aina hii na hmm, njia hiyo ni ya uh, mahakama. Kwa hivyo wengine ambaye anataka kutumia mazingaombwe na njia nyingine uh, kwa kweli si mambo ya karne ya kumi na ya ishirini na moja. Wakili Ojwanga Gina Ngari Gituko e, anasema ni mahakamani. Nakumbuka ulisema mahakamani haki haipatikani hapo, linakuaje? Yale stakabadhi ambazo inahitajika kisheria kwenda mahakamani hatujapewa. Kwa hivyo kwenda mahakamani, mahakama itatuma wale, wataenda huko vile wale, wale bwana wa mbora alienda jana akatumwa kurudia kwa IEBC apate ile stakabadhi ambayo inahitajika kuthibitishia mahakama yaliyotendeka katika uchaguzi. Na hayo Wakili, katika barua iliyotolewa na mkurugenzi wa IEBC bwana Chiloba amesema ya kwamba hawana stakabadhi thelathini na nne a kwa hivyo hakuna kitu inaweza kuendelea kutangazwa na mambo mengine kufanywa mpaka hiyo itakapotengenezwa na kupewa wananchi. Wakili ujangagina tumeisikia, eh, Uhuru Kenyatta, Rais Uhuru Kenyatta akitoa wito wa kuita eh, upinzani wazungumze, waketi meza moja wazungumze kwa ajili ya kuendeleza Kenya na kumaliza tofauti zao. Pengine hili unalizungumziaje? Hakuna mwaliko yoyote imepelekwa kwa kiongozi yoyote ya upinzani kwamba, uh, e, chama cha Jubilii inataka wazungumze, au vya miwili hazijaandaa mazungumzo yoyote. Kwa hivyo kile anachoongea hiyo ni kuhadaa dunia. Kwa upande wako Ngari Kituku, hilo unalizungumziaje kwa haraka? Rais alikuwa ana nia nzuri ya kumkabidhi aliyemshinda nafasi ya kuwa kinara ambaye ataheshimika katika ulimwengu mzima, kwa sababu nchi ya Kenya si ya mtu mmoja, na wale waliochaguana ni wa Kenya. Hakuna kura ambazo zilitoka bunguni ambazo ziliangua kwenye masanduku ambayo yalikuwa yana hizo kura. Kwa hivyo, alikuwa anaonyesha mkono wa buheri, mkono wa heri nzuri ili nchi ya Kenya iendelee mbele. Nam, kwa sekunde chache sana, wakili Wajwanga Gina, unaona nini hatima ya kisiasa ya Raila Odinga? Uh, tunatumainia kwamba leo atatoa uamuzi uh, wake ya kisiasa. Natumainia kwamba nchi itakubaliana naye na italazimisha tume ya uchaguzi kurudia uchaguzi na kuacha ulagai ambayo imeharibu uchaguzi ambayo, ambayo tumemaliza. Ngariji tuku tuseme ni mwisho wa siasa za kikabila nchini Kenya. Wakati vigogo hawa wawili watakapoondoka kwenye siasa, wengine wapya watakuja na wataanzisha mfumo mpya ambao hautakuwa unatingwa na siasa ambazo zinakita katika misingi ya ubinafsi na kujitakia makuu. Nnawashukuru sana wachambuzi wetu wa kilo Jwanga Gina na Ngari Gituku mkiwa Nairobi nchini Kenya kwa kushiriki nami katika makala ya mjadala wa wiki. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa, kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Hadi hapo sina la ziada. Kwa niaba ya wote, mimi ni Matha Saranga na kuaga kutoka Dar es Salaam. Uwe na siku njema. la ziada kutoka Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji, punde ni Radio France International. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri.