Ni mara nyingine tena wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille nikitumaini kuwa hali yako ni njema, na ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia hali ya mambo nchini Kenya baada ya nchi hiyo kufanya uchaguzi na Rais Uhuru Kenyatta kutangazwa kutetea kiti chake, na kulichambua kwa kina swala hilo nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Dr Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya, lakini pia Martin Oloo akiwa jijini Nairobi nchini humo. Baada ya matokeo kutangazwa, upande wa upinzani kupitia NASA umeamua kupeleka kesi katika mahakama ya juu kupinga matokeo ya uchaguzi ambayo yalimpa ushindi wa asilimia hamsini na nne, Uhuru Kenyatta huku Raila Odinga akipata asilimia arobaini na nne. E, Martin Ulo, pengine nikianza nawe, hatua hii ya upinzani kisheria na kikatiba inachora taswira gani katika siasa za Kenya? Sheria katiba, vyote viwili vinaangazia kwamba iwapo mgombeaji kiti cha urais hataridhika na matokeo, basi ana yuko na uhuru wa kuenda mahakamani na kuwasilisha sababu zake na bila shaka kusikizwa katika kumi na siku kumi na nne halafu baadaye uamuzi utolewe, e, hivi kwamba labda kubatilisha ama kuidhinisha matokeo ambayo tayari yatakuwa yameshatangazwa na tume ya IBC. Nikija kwako Dkt. Brian Wanyama kwa harakaharaka e, hatua hiyo ya upande wa upinzani kupitia muungano wa NASA inaashiria kwamba wana ushahidi wa kutosha mpaka kufungua kesi katika mahakama ya juu kupinga matokeo. Bila shaka, hatua ya NASA chini ya uongozi wake Raila Amolo Odinga kuamua kuelekea mahakamani ni dhihirisho wazi ya kwamba wana ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba uchaguzi ulifanyika, lakini kidogo hesabu ili wakanganya. Inafikiri kwamba wana wana ushahidi wa kutosha na ndio maana basi wamejitosa katika ulingo ili kuenda kupambana kortini waweze kusikizwa na kama vile ndugu yangu Lu amesema, ni kwamba eh, itakuwa ni koti yenyewe kuweza kuamua ikiwa yale maombi yao yatakubaliwa ama ule uchaguzi wake Uhuru Kenyatta utakubalika. Martin Olo, nikirejea kwako, pengine tu ukiangalia hatua baadhi ya waangalizi e, wameitaka tume ya IEBC e, kuchapisha fomu zote hasa zile za 34A binafsi unaona kwamba fomu hizo zikichapishwa kutoka katika vituo vya kupigia kura zinaweza zikatoa nguvu kwa upande wa upinzani katika kesi hiyo. Uh, kwanza kabisa ni sheria na sheria inasema ya kwamba baada ya uchaguzi ni lazima IEBC waweze kuchapisha uh, matokeo kupitia kwenye kama ya urahisi hii kupitia kwenye form 34A alafu baadaye jinsi walivyotengeneza form 35, 34B, alafu mwisho jinsi walivyotengeneza form 34C. 34C inatengenezwa 34C Nairobi. 34B inatengenezwa pale kwenye sehemu ya wakilishi bungeni na 34A inatengenezwa kwenye kile kituo cha kupigia kura. Kwa hivyo vitu hivyo vyote vinatakana viwe pamoja, hesabu iliyopo kwenye 34A iwe inawianwa na hesabu iliyopo kwenye 34B. Alafu baadaye e, zile 290 yaani mia mbili na tisini form 34B ziweze kuleta form 34A C kwa kuhakikisha kwamba kuna hesabu inayoingiana ina inayolingana vizuri na bila shaka pawe uh, hamna tashwishi. Sasa shida tulionayo ni kwamba hadi tunapoongea kuna baadhi ya form 34a ambazo ni zi primary documents yaani zile za mwanzo mwanzo kabisa za msingi ambazo hazijaletwa kwenye hesabu hii ina, na hiyo inaleta jambo la wasiwasi kidogo, na huenda kukawa na sababu ya kuwa, kuwa na hofu kwamba IPC huenda nao walifanya makosa mengi sana. Wadau mbalimbali wamekuwa wakitoa wito kwa tume ya uchaguzi nchini Kenya kuchapisha fomu zote za matokeo, lakini mpaka sasa tume hiyo imetoa sehemu tu ya fomu hizo. Uh, Dk Brian Wanyama, unafikiri ni kwa nini tume ya IEBC inasuasua katika swala hilo? Jibu ni lile ndugu yangu, loo, wamesema kwamba zile form 34 a zinatengenezewa katika kile kituo cha kupiga kura na kutoka kituo cha kupiga kura zinaingia kwa sasa mahali pa uchawiani eh, pale tally center ambayo ni constituency ndio kuna form 34B alafu form 34C zinatengenezwa kule Nairobi. Eh, hesabu ya 34A na ile hesabu ya 34B lazima iweze kuingiana, lazima iweze ku, ku, kuoana ku, yani ziwe sawa ziwe sambamba eh, nafikiri kijibaridi tunayoingia uh, IBC huenda watu wengi tunashuku ya kwamba pengine hizi form 34A, kwa sababu ndio primary document, ndiyo karatasi ya mwanzo kabisa ya msingi, ndiyo karatasi ya msingi ambayo inahesabu ile ya msingi kabisa. Kwa hivyo nafikiri kujitoa katika tatizo hili lote au manung'uniko haya yote, IEBC kulingana na sheria lazima iweze kuchapisha form 34A na 34B ili yeyote washikadau wote popote walipo waweze kuzichunguza, wapige hiyo hesabu, wanaona zikiwa sawa inakuwa ni sawasawa. Kama hazilingani, basi pia swali litaulizwa. Ee, naam. Martin Olo, pengine kwa upande wako sasa, ukiangalia namna mfumo wa mahakama ee, nchini Kenya umekuwa ukifanya kazi, unaona kuna nafasi kwa upinzani kushinda kesi hiyo ama kinyume? Kwanza kabisa ni kusema kwamba mtu yeyote ambaye ana sababu ya kuenda mahakamani ana haki ya kuenda mahakamani na ukienda mahakamani kuna vitu viwili tu ambavyo vinaweza kufanyika kwako: unaweza ukasikizwa ukashinda, ama ukasikizwa na ukashindwa. Kwa hivyo ni kazi ya mahakama kukaa katikati, kuweza kushawishiwa na ule ushahidi utakaoletwa mbele yake na iwapo hawezi kushawishiwa, basi watabaki wakisema kwamba hatuoni kesi hapa na inatukia mbali kesi hiyo. Halafu kunaenda mbele mahakama, huenda ikatoa uamuzi ambao labda wengi hawajatarajia. Na kwa upande wangu ni kwamba mahakama hii ina sababu kubwa zaidi ya kusikiza na pia kuhakikisha wanafanya uamuzi ambao utaheshimika. Na licha ya hayo yote iwapo watakubaliana na NASA basi watakuwa mashakani, wapo hawatakubaliana na NASA basi bado watakuwa mashakani. Kwa hivyo wao wakae katikati waweze kutoa uamuzi, um, wao kwa njia ya siyo kupendelea na njia ya kufuata haki. Baada ya upinzani nchini Kenya kutangaza kupeleka kesi katika mahakama ya juu, changamoto inabaki katika mahakama hiyo kutoa uamuzi. Daktari Abrani Wanyama, nikirejea kwako tena, uzito wa kesi hii unaupima katika mzani wa aina gani? Upande wangu mi naona kwamba mahakama ya juu kwa kweli inaheshimika kabisa, inaheshima, ina tajriba yake, ina tajriba yake, ina majaji ambao wanaheshimika kabisa. Na kama vile ndugu ndugu yangu olo ame, ameguzia ni kwamba, yeye akiwa mwanasheria, ule mchango wake ni mahususi kabisa, kwamba ni kazi ya koti kuweza kusikiza ushahidi. Sasa ni ushahidi uzito wa kesi au wepesi wa kesi unategemea ule ushahidi ambao NASA bila shaka itaweza kuitoa. Koti ya Kenya hii mara hii ina heshima kubwa kabisa. Kwa hivyo walalamishi wanapoingia pale, NASA chini ya Raila Odinga, wanapoingia pale kutoa utetezi wao lazima pia waweze kutoa ushahidi wa kutosha. Ikiwa wataona e, ku, ku, kupitia Uh, uh, uangalifu wao na udadisi wao waone kwamba NASA itakuwa na ushahidi ambao una uzito kabisa, basi huenda wakawapatia wao, na ikiwa NASA hataweza kutoa ushahidi ambao utaweza kutosheleza au na uzito kamili kiasi fulani, basi pia uamuzi unaweza kwa hivyo, uamuzi ni, ni, unaweza kuenda upande, upande mbili. Asante, Martin. E, leo tukielekea ukingoni kabisa mwa makala yetu ya Wimbi la Siasa, kuna kitu uligusia hapa kuhusiana na e, uamuzi ukitolewa, unaweza ukawa upande huu au ukawa upande ule. Lakini sasa hebu tuangalie mustakabali wa siasa za Kenya kama upande wa upinzani utashinda kesi hiyo na kama upande wa Jubilei, matokeo yataonekana kwamba ulishinda kihalali, nini mustakabali wa siasa za Kenya? Kwa kweli siasa za Kenya tayari uh, zimegawanyika katikati na heshima pia hata ya mahakama inaendelea, inaendelea kuzorote, kuzorota kwa sababu, kwa upande mmoja uh, watu wa NASA hawaamini mahakama, kwa upande mwingine watu wa Jubilee pia wanaishambulia mahakama. Kwa hivyo mahakama ya Kenya inaendelea kupigwa kwa sababu ya siasa. La muhimu hapa ni kwamba siasa zetu ambazo zinatugawanya zitaendelea ku, ku, ku, kuonekana wazi hata tukienda mahakamani. Nafikiri wakati huu watajizatiti na kuhakikisha kwamba wanafanya kazi ambayo ambayo kwayo itakuwa ni kuirudishi ya kuirudishia ile heshima ambayo wengi tunataka mahakama kuu inayo. Naam. Eh, Brian Wanyama, kwa ufupi kabisa, mahakama pamoja na wadau wengine wakiwemo wananchi, wanasiasa, wana wajibu gani sasa ili kuhakikisha kwamba eh, Kenya inatoka salama? Kwa ufupi ni kwamba mpira sasa uko katika uwanja wa koti kuu na sasa ombi kwa raia wa kawaida na washikadau wote ni kwamba waweze kuwa watulivu, tusubiri wasubiri ili tuone e, NASA wakipeleka ushahidi wao kotini, na tupe nafasi koti hii kuu iweze kutoa uamuzi, na ikitoa uamuzi ambao utazingatia sheria, bila shaka tutaweza kuwapatia heshima yao ambayo wanaistahili. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa, kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia