Nikitumaini kuwa hali yako ni njema, ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa. Karibu, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Vikta Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili bado itakuwa ikielekeza jicho lake nchini Kenya, wakati huo nchi hiyo ikitarajiwa kufanya uchaguzi wake mkuu Agosti 8 mwaka huu. Na kuiangazia kwa kina mada hii, nitaungana na wachambuzi wa siasa Dr. Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya, lakini pia nitazungumza na Ngari Gituku akiwa Nairobi nchini Kenya. Wakati nchi ya Kenya ikielekea katika uchaguzi, swala linaloangaliwa kwa umakini ni swala la maandalizi, na ndilo linaweza kuonyesha dalili njema kuhusu mwelekeo wa uchaguzi huo. E, nikianza nawe Dr. Brian Wanyama, labda tu pengine kwa kuangalia maandalizi yalivyo nini mwelekeo wa uchaguzi wa Agosti nane mwaka huu nchini Kenya? Nafikiri e, kwamba tume ya uchaguzi ya IEBC chini e, yake Wafula Chebukati na Chiloba imejitahidi e, pakubwa kabisa kuona kwamba maandalizi yanakuwa ni kabambe kabisa, huku tukitarajia uchaguzi siku tano sita zijazo. E, la muno hapa ni e, kwanza kabisa wala maafisa ambao watashiriki katika upigaji kura, kusimamia upigaji kura kumekuwepo na mafunzo yani training. E, jambo lingine ambalo linajitokeza kabisa ni matumizi ya teknolojia katika mchakato mzima wa upigaji kura. Yale ambayo yanaendelea e, wakati huu e, nchini kote ni ni, ni ni ule usafirishaji wa makaratasi ya upigaji kura na vifaa vya upigaji kura ili viweze kufika katika maeneo e, ya upigaji kura. Nikija kwako, Ngari Gituku, kimsingi ukiangalia maandalizi yalivyo, unawaona Wakenya wako tayari kwa uchaguzi wa Agosti nane mwaka huu? Wakenya wako tayari in, uh, kwa hakika, wana nia nia ya kupiga kura na kuendelea na maisha yao ya kawaida, kwa sababu kama unavyoelewa, nchini Kenya msimu huu wa siasa unakuwa na mshawasha sana, hivi kwamba mengine ambayo yanahusu uh, maendeleo ya kibinafsi huweza kuchukua nafasi ya pili, ili mambo ya siasa kwanza yamalizike ya lakini mwenzangu ameeleza vizuri kwamba maandalizi uh, ya tume ambayo inashughulika na mambo haya ya um, uchaguzi ime, yameendelea vizuri, na hakikishwa ni kwamba hamna lile ambalo litaweza kwenda mrama iwapo mambo yote yatabaki yalivyo kwa sasa. Nikirejea kwako no. Dkt Brian Wanyama, kimsingi tunaweza kuamini kwamba Wakenya wanakwenda katika uchaguzi huo wakiwa na umoja ama vinginevyo? Kampeni hizi hizi inawaza e, zaidi wale vigogo ambao wanashiriki wwanahusika e, Rais Uhuru Kenyatta na kwa upande mwingine Raila Odinga, tuna kwamba siasa za Kenya zimeegemea upande wa ukabila. Kuna hali ya kabila moja mbili tatu nne kuja pamoja ili e, kwa maana kuchunguza kwa undani kabisa, tuna kwamba kila kigogo huyu ana wafuasi wengi katika maeneo fulani fulani, maeneo ambayo wao wenyewe wamezaliwa na maeneo mengine ambayo wale ambao wanaunga mkono wanatoka. Ule ile hali ya umoja kidogo ni kama imevurugwa kwa sababu ya hizi kampeni e, tuweze kupiga kura kama wa Kenya kabisa wa... Swala la usalama katika mchakato wa uchaguzi ni muhimu katika nchi mbalimbali mbali, ili kufanikisha uchaguzi husika kama ilivyo kwa Kenya. Gari Gituku, nikija kwako eh, unaona vyombo vya usalama pengine vimejipanga inavyopaswa katika kudhibiti hali ya usalama wakati huu wa uchaguzi? Sina shaka kwamba, uh, vyombo vyote vya kulinda usalama na vyombo vyote vya kueneza habari ya uwekevu wa masuala katika misingi ambayo itawezesha mambo kuendelea sawasawa sawa, hayo yote kutoka mahali ambapo nimeketi ni mambo ambayo yamechunguzwa na yakaandaliwa kabambe kabisa. Dakta Brian Wanyama, tukiangalia wagombea wawili Uhuru Kenyatta na Raila Odinga, yaani wagombea wa urais wanaopewa nafasi, wanachuana vikali na katika hali ya kawaida sasa, binafsi unawaweka katika mizani gani? Ni kwamba wagombezi wa kiti cha rais hapa Kenya ni karibu wanane, lakini wale ambao wametia fora kabisa ni wawili, Rais Uhuru Kenyatta wa Jubilii na Raila Odinga wa chama wa wa muungano wa NASA. Kwa kweli hao wamepigiwa upato kabisa. Kile kitu ambacho kitaamua nani nani atakuwa mshindi inatokana na watu wangapi wamejitokeza kupiga kura katika maeneo ambayo yanawaunga mkono, na pengine hilo ndio imeleta joto kubwa kabisa katika kampeni zao, kwa sababu tunaona sasa kundi la Uhuru Kenyatta liko Mombasa na kundi la Odinga nalo kwa upande mwingine, na hamna kulala. Kwa hivyo kila mmoja anajaribu ana, ana, ana, ana juu chini, ili kuweza kufikia ngome, sehemu mbalimbali za nchi ili pengine washawishi wapigaji wa, wa, kura ili waweze kubadili nia yao na uwaunge mkono hasa zaidi wakati wa walala wa salama. Asante Dr. Brian Wanyama nitarejea tena kwako. E, nikija kwako Ngari Getuku, e, kuna suala moja ameligusia hapa Dr. Brian Wanyama kuhusiana na wagombea wengine kutochomoza chomoza, ni kwa nini wagombea hawa inaonekana kana kwamba hawapo katika mchakato mzima huu wa uchaguzi? Nafikiri kuna masuala mawili ambayo yamechangia hali hii kwanza, wagombea hawa ni wagombea ambao umaarufu wao haujakita mizizi kama wale wengine wawili, kwa sababu familia hizi mbili, familia ya Uhuru Kenyatta, familia ya Raila Odinga, ni familia ambazo zimekuwa katika hekaheka heka za siasa tangu kabla Kenya haijapata uhuru wake, na hivyo kwa kutambulikana peke yake, wale wawili wanatambulika, wana, wana rahisi zaidi kuliko wale wengine. la pili ni kwamba wale ambao wanataka kuwania kiti hiki, wale wengine sita ambao wamebaki nyuma kidogo, ni watu ambao hawajakuwa na uhusiano ambao unawezesha kupata umaarufu katika vyombo vya habari. Kwa hivyo, wa, wengine wawili wanatangazwa zaidi, wale wale sita wanakuwa wamebaki nyuma kidogo, na hivyo si watu wengi ambao wanaweza kuwatambua kama wanavyotambua wale wengine wawili. Huku zikiwa zimebakia siku chache kampeni kumalizika kuelekea uchaguzi wa Kenya, kura za maoni bado zinaonyesha kuwa wagombea Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wamekuwa wakikaribiana kwa karibu. Daktari Brian Wanyama, eh, nikija kwako kwa kuangalia hali halisi ili Uhuru Kenyatta ashinde ni karata gani ambayo pengine itakuwa na mvuto kwa wapiga kura, na vilevile vile, upande wake Raila Odinga ni karata ipi itakayokuwa na ushawishi kwa wapiga kura na mmoja wao kuibuka kinara? La muhimu hapa ni kwamba ikiwa Rais Uhuru Kenyatta atataka kushinda uchaguzi huu, ni lazima arai wafuasi wake waweze kujitokeza kwa wingi kabisa, ili waweze kumpa uh, kura ambazo zitamwezesha yeye kumbiku Raila uh, Raila Odinga. Na kwa upande mwingine, e, upande wa Raila Odinga lazima yeye pia aweze kujifunga vibwebwe, ajaribu juu chini, ili asiende tu zile sehemu zake ambazo hapo awali alikuwa kuunga mkono pakubwa Ngari, Kituku, wewe kwa upande wako unaona uchaguzi huu unaweza ukaingia katika duru la pili ama mshindi wa urais atapatikana e, katika duru hii ya kwanza? Kulingana na uchanganuzi wangu, mshindi atapatikana katika hatua hatamu ya kwanza kabisa, kwa sababu wale watu ambao wameweza um, ingia mrengo wa unaounga mkono rais Uhuru Kenyatta mahali ambapo hawakuchaguliwa mhula uliopita, hao watu na wengine ambao wamejisajili huko hivi majuzi hawahesabiwi na wale ambao wanafanya hizi kura za maoni. Kwa hivyo mimi sioni kabisa ni wapi wa- watakaochagua mwenzetu wa upande wa NASA watazidi wale ambao walikuwa wamemchagua wakati ule mwingine. Uki, ukiangalia ki percentage, ukiangalia kijumla sioni, kwa hivyo nataraji kwamba hatua ya kwanza tutakuwa tumemalizana na haya mambo, na labda wiki ijayo wakati kama huu tutakuwa tukisherehekea mambo mengine. E, brani wanyama, tukielekea ukingoni. Kimsingi sasa, e, tukiangalia hali halisi ya mambo ilivyo, wafuasi wapiga kura, lakini pia na wanasiasa wenyewe, unawaona wako tayari kupokea matokeo ya aina yoyote ile ya kushindwa ama kushinda. Kitu cha msingi hapa katika uchaguzi huu kukubali, kukubali matokeo kwa urahisi na kutokubali matokeo kwa urahisi itategemea na utendaji kazi wa taasisi hii ya IEBC, Wafula Chebukati, Chiloba na wenzake ni vipi watatoweza kutekeleza kazi hii e? Bila shaka matokeo haya yatakubalika. Dkt Abrani Wanyama, we, karata yako unaitupa kwa nani? it's not very easy to call kwa kimombo, kwamba si rahisi sana kuweza kutabiri uchaguzi huu. Ni kama ule uchaguzi ambao tulikuwa na Umarekani bwana Mkaragazo, huo, huo huo unajirudia hapa Kenya. Naam na, na Ngarigi Tuku, wewe upande wako pengine unaona mwelekeo ukoje, nani ana, ataibuka kinara? Uh, wajua, <laughs> wale wan, watakaochagua ndio <laughs> wataweza ku, uh, kuamua ni nani atakuwa kinara, kwa mikakati ya hapo awali ambapo tumeona mambo yameendelezwa. Wengine wetu tunaona kwamba hakutakuwa na mabadiliko yoyote. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile nikikutakia wasaa mwanana, lakini pia kwa wananchi wa Kenya kila laheri katika uchaguzi ujao, na ufanyike kwa amani na usalama.