Nikitumaini kuwa hali yako ni njema ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili ni mwendelezo wa hali ya kisiasa nchini Kenya, wakati huu nchi hiyo ikielekea katika uchaguzi mkuu wa Agosti 8 mwaka huu. Na kulizungumza hilo kwa kina, nitazungumza na wachambuzi wa siasa Brian Wanyama akiwa Bongoma nchini Kenya, lakini kule Mombasa nitazungumza na Francis Yauma, mmoja wa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Kenya. Huku mchakato wa uchaguzi ukiendelea nchini Kenya, Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka IBC nchini Kenya imetangaza utaratibu mpya wa kutangaza matokeo na yenyewe ikibeba majukumu ya kutangaza matokeo ya mwisho na matokeo mengine yakitangazwa katika maeneo ya kupigia kura. Pengine nikianza nawe, Dk Brian Wanyama, nini tafsiri ya utaratibu huu mpya? Ni kweli kwamba uh, tume ya uchaguzi hapa Kenya chini ya kiongozi Chebukati umetangaza utaratibu mpya kwa kutangaza uh, matokeo ya uchaguzi. Ila mno hapa ni kwamba matokeo haya kabla kutangazwa na kutumwa kwa njia tovuti eh, Lazima wale maagent wote waweke sahihi. Ni kumaanisha kwamba hii ni njia moja kuhakikisha kwamba baada ya kujumlisha yale matokeo kutoka kwa constituency eh, eneo la upigaji kura. Kwa hivyo um, mtindo huu wa kutuma kwa njia ya tovuti na vile vile kupiga picha na kwa, kwa mtandao itakuwa kwa kweli ni njia moja nzuri kabisa ambayo, eh, inaweza kutumika pengine, eh, kuweza ku, ku, ku, kuokoa hii shida ambayo watu wanashukuru kwamba pengine matokeo huenda yakaweza kukarabatiwa hapa na pale. E, Francis Yauma, wewe kwa upande wako, unaona utaratibu huu unakuja na kitu kipya? Tangu jadi imekuwa ni hivyo. Yeye asisemekuwa atapata vile koti inavyosema wala nini, lakini yeye anababaika sana, ana wasiwasi mwingi yeye. Matangazo ya urahisi, tunataka ikitangazwa chini ni rasmi zilivyosemwa na koti, na hata akitangaza juu atupatie update ikitangazwa chini na aelezee ili watu waone dunia nzima, pia itangazwe kule ya Kisumu ama Nyeri ama wapi na watu waturukana wajui kuendelea nini. Twataka watu wawe macho, kura zisiibiwe. Twataka iwe credible fair and free. Kwa hivyo yeye asilete maneno ya huku na huku, kiriba goji kwenye kiriba, twataka watu wazikihesabia za urahisi za sarariva nyatangazo mara moja, imekuwa rasmi na watu pia wanapatizia ili tujue safari, na hii hakuna mtu kulalamika kuwa ameibiwa kura. Nakushukuru Francis Auma, nitarejea tena kwako. Daktar Brani Wanyama, nikirejea kwako pengine unafikiri no, kwamba utaratibu huu mpya ama mpango huu mpya utapunguza joto la upande wa upinzani, hususan muungano wa NASA ambao ulikuwa ukilalama na kuwa na wasiwasi kutakuwa na udanganyifu. Akeli, ndugu mtazamaji, tatizo kubwa limekuwa ni myali ya matamshi na matangazo kutoka kwa IEBC lakini tangazo hili nafikiri pakubwa, ina, ina, inazusha na kupunguza joto na wasiwasi ambayo wapinzani walikuwa nayo kwa sababu lile tangazo ambalo ndugu Chiloba alitangaza kwamba matokeo yatatangazwa tu mara moja baada ya kujumulisha matokeo kutoka maeneo ya bunge ama kaunti mbalimbali, nafikiri hiyo ilikuwa ni kama ilizusha wasiwasi kidogo kubwa sana, kwa sababu sasa tukisubiri hadi mwisho wasiwasi inakuwa wasi ni kwamba mtu anaweza kujumulisha na akafanya makosa na kutangaza fulani amepita, na pengine fulani mwingine ndiye amepita. Kwa hivyo hii ilizusha wasiwasi kubwa sana. Wadau wote washirikishwe, pawe na mikutano ili pasiwe na wasiwasi, joto hili liziongezeke. Eh, ni vizuri kwamba tunakuwa na mikutano kati ya IEBC na wagombezi wa NASA, wagombezi wa Jubilee na vyama vingine. Swala ambalo limekuwa likizua mkanganyiko wakati na baada ya uchaguzi ni udanganyifu huku wanasiasa wakilalamika kuibiwa kura na hata kuto kuiamini tume ya uchaguzi. E, nikija kwako Francis Yauma, ukiwa hapo Mombasa, unafikiri pengine hatua hii itasaidia kuepusha udanganyifu katika upigaji kura? Kwa hakika itasaidia pakubwa, kitu ikiwa parawinji para ama wa parawanja watu wahusishwa, wale washikadau. Kwa hivyo ibc pamoja na interior ambapo ambavyo ni security wawe careful. Hivi sasa nchi iko very fragile, hii nchi iko very sensitive. Kitu kidogo tu na suspiciousness inaweza trigger mambo mabaya katika nchi ya Kenya. Ili, wa wa ni vitu viwe wazi ili hata mtu akishindwa tunavyosema aseme nimeridhika. Asante Francis Yauma kutoka hapo Mombasa. Na wakati huu sasa nikija kwako eh, Dr. Brian Wanyama, upande wa upinzani hususan muungano wa NASA umesema kwamba utakuwa na mkakati wa kulinda kura baada ya wananchi kupiga kura hizo. Hii inamaanisha kwamba tume ya uchaguzi ya Kenya bado haiaminiki na upande wa NASA, yaani ni hali ya kumakinika tu kuangalia kwamba hamna zile mtu kutumia e, njia njia fupi, njia za mkato kutaka kuharibu e, kura ama uchaguzi. Lakini jinsi waziri wa usalama na vilichukulia na kutangaza nafikiri na kukemea na hali kama hii, na hiyo hiyo ndio hali ambayo bila shaka inaongeza uwazi katika uchaguzi. Tume ya IEBC ni kama refa, na refa anapofanya kazi ni vizuri awe na awe na wasaidizi wengi kabisa wa kumsaidia kuchunga kazi yake. Kwa hivyo jambo la muhimu hapa ni kwamba wakina NASA, wanachama wa NASA vingine wanaona kwa upande wao wamejaribu kuwarai wafuasi wao wao makini kabisa wakati wa uchaguzi ili e, jambo lingine lolote lisiweze kutokea ambalo litaweza kuharibu hesabu ya hizi kura. Nikija kwako kwa mara nyingine tena, Francis Yauma, wananchi wa Kenya tunawaona wakienda kupiga kura na kuchagua viongozi katika uchaguzi huu wakiangalia mambo gani ya msingi ambayo kwao itakuwa kivutio cha wao kumchagua kiongozi wa aina fulani. Wakenya wengi tukitathmini, hao watapiga wa, kura kwa misingi ya uchumi. Kwanza, uchumi umedorora, watu wana shida nyingi, unga hakuna. Pili ni masuala ya ufisadi ambayo pia ni donda sugu. Kenya ina nambari tatu dunia nzima. masuala wa Kenya wanataka sasa, ukabila iishe, wanataka masuala ya ukabila iishe, wanaona ni kamba jamii tu kadhaa ambao ndio wanaongoza nchi. Masuala ya chakula hususa na uchumi, na vijana wanalia masuala ya kuandikwa kazi. Vijana wengi wa Kenya wamemaliza university na watu hawana shughuli, hawana ajira. Wakati kampeni za uchaguzi zikiendelea nchini Kenya, wagombea wa nafasi mbalimbali, hususan wale wa uraisi, akiwemo Raila Odinga na Uhuru Kenyatta wamekuwa wakihimiza amani kabla, wakati na baada ya uchaguzi. E, nikija kwako Daktari Brian Wanyama, kuna somo la kujifunza kwa Wakenya kutoka katika kauli hizi? Bila shaka somo ni wazi, ubao umeandikwa, mambo ni wazi ya kwamba Kenya itakuwepo. Kabla ya uchaguzi, wakati wa kampeni, watu wanaweza kupinzana katika maoni yao, katika kuuza sera zao, lakini tusije tukafika hali ambapo Tuweze ku uh, kuchukua silaha kuanza kupigana na kuuana kumwaga damu. Kuna Kenya kabla ya uchaguzi, wakati wa uchaguzi na baada ya uchaguzi la mno. Uh, nafikiri vigogo hawa wawili Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wakiwa vigogo wa siasa hapa Kenya, wanajaribu kuwashawishi na kuwarai raia kuona kwamba, eh, uchaguzi ni chama ambalo litafanyika tarehe nane mwezi wa nane, lakini sisi bado tutakuwa wana Kenya, tutakuwa Wakenya leo wakati wa kampeni, tarehe nane, siku ya uchaguzi, na baada ya, ta, ya tarehe nane. Francis ya Uma, nikija kwako sasa. Eh, katika uchaguzi kuna kushinda, lakini pia kuna kushindwa. Unawambia nini hasa wagombea pale matokeo yatakapokuwa yametangazwa katika nafasi mbalimbali mbali? kama uchaguzi utakuwa ni wazi, huru, na hata yule aliyeshindwa pia ataona nimeshindwa hapa, jamani, nikubali, yaishe, tuendelee nchi si ya mtu mmoja wala si ya wanasiasa. Nchi ni ya watu wengi, na kwa hakika, kama kutakuwa na na tishio hili, kama kutakuwa na walakini, tuko na mahakama ndio. Kwa hivyo lazima serikali ajibike, ahusika katika vyombo vyote vya usalama na kuangalia kuwa uchaguzi uko huru, IEBC waajibike, basi nchi itakuwa salama na tutaendelea kama kawaida. E, tukielekea ukingoni sasa, Daktari Brian Wanyama, nikija kwako kwa namna ambavyo umekuwa ukifuatilia kauli za wagombea hawa wakati wa kampeni katika nafasi mbalimbali mbali, lakini tuangalie hili la urais hasa hasa ukimwangalia Raila Odinga, lakini pia Uhuru Kenyatta, unaona viongozi hawa wote wako tayari kukubaliana na matakwa ya wananchi wa Kenya watakapokuwa wamefanya maamuzi. E, vile hivyo ni kwamba ikiwa tume ya uchaguzi itafanya kazi yake bila kupendelea upande wowote, ifanye kazi kwa uhuru na uwazi kabisa kama vile ndugu yangu ametaja. Bila shaka kila mmoja wao kati ya wao hao vigogo wawili watakuwa tayari kukubali matokeo, ili mradi tu uchaguzi huwe wawazi, usipendele na usipendelee upande wowote. Na ndio tunafikia tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa mwanana.