Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya changu chako chako changu, changu, changu, changu tukikuletea mambo ya historia, ya utamaduni, muziki na masuala kuhusu lugha ya Kifaransa. Leo hii tutajikita kwenye masuala ya utamaduni, hususan maonyesho ya viatu ya Idris Sultan ya Dar es Salaam nchini Tanzania, kama mkaa wa kula ni kusafirisha kwenye maonyesho haya mm -hmm. Mm -hmm msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, kwenye makala haya ya changu chako chako changu, tupo hapa Hayat Regency the Kilimanjaro jijini Dar es Salaam chini Tanzania, kwenye onyesho la kwanza la viatu la Idris Sultan. Watu mbalimbali wamekuja huku wakifurahia cocktail safi hapa. Naona kuna mdao, hebu tumsikilize kidogo. Habari yako? Salama sana. Uh, na shughuli. Naomba ujitambulishe. Mi naitwa Ali Ramtula, ni mbunifu wa mavazi nchini Tanzania. Naam bwana Ali, uh, hebu tueleze kidogo unaweza kuelezungumziaje siku ya leo ambayo Idrisa Sultan anafanya maonyesho haya ya viatu? Um, Idris Sultan ni rafiki yangu kutoka zamani sana, namjua tangu alikuwa Arusha, hajakuja da. Na hii ni kitu another platform, another platform step forward katika safari yake ya kufanikiwa ndani ya industry. Idris ni bado mdogo. Idea yake ni nzuri na nampongeza, naomba tu awe na marketing strategy na long-term strategy kuendeleza bidhaa yake. Mara nyingi unaona watu wanaingia na baadhi tofauti tofauti kwa kasi kubwa sana, lakini baada ya mwezi, mwezi sita mwezi saba wanapotea, so naomba tu address asiwe kama wale. Tukiangalia kwenye tasnia ya mitindo tunaona uh, zaidi maswala ya nguo ndo yamechukua kasi kubwa sana lakini maswala ya viatu sio kivile. Uh, wewe unaweza kulizungumziaje? Uh, mimi kuna, of course, nk, design dsi wabunifu wa nguo wanaendelea sana na bado accessories hamna sana, bado zipo accessories za chains, necklaces, head headpieces, vitu kama hizi zipo. Viatu labda hamna sana, kwa sababu labda quality ya kutengeneza hizi bidhaa Tanzania hamna lakini na, na, na, na, naomba tu baada ya hapa Idris Kazendua zinatengenezwa nchi ya Tanzania, lakini naomba tu baada ya mwaka mmoja bwana mwaka mbili ajipange hizi viatu zitengenezwe Tanzania hivi, ekonomi yetu pia ikue, vijana wapate ajira, watu wapate kazi. Na wewe kama mwanamitindo mkongwe unaweza ukazungumziaje? Uh, tunaona tunawatengeneza viatu wengi sana ambao wana vipaji, wapo mtaani wanafanya kazi tu wenyewe hivi hivi unaweza ukawaambia nini watu kama hao ambao wana vipaji na uwezo wa kufanya kazi hii? Uh, unajua kwa sasa hivi 2017 social media is free, na inafika mbali sana. Watumie platform za Facebook, Twitter, Instagram, tutangaza kazi yao, wawe na network nzuri na watafanikiwa tu. Unaweza ukatueleza katu, vipi kuhusu swala la um ubunifu kwa ujumla nchini Tanzania. Je, watu ni wabunifu au bado kuna kazi kubwa sana katika swala la ubunifu? Uh, wabunifu wako wengi sana, wana idea nzuri sana. Matatizo inakuwa nini hapa Tanzania? Wakiengelea hamna chuo nzuri ya kufundisha. Mtu anakuwa nzuri, ana kipaji lakini hana, hana sehemu ya kuenda ku polish vazo zake akili zake na fani yake. Lakini naomba na, natarajia vitu kama hizi zitabadilika very soon, tutafika mbali sana. Na serikali inaweza kuwa na mkono wake kidogo kusaidia watu waweze kufanya, waweze tasnia hii ya mitindo isonge mbele sana tu. Kama ukiangalia sasa hivi, cotton raw cotton is the second largest export product kwa Tanzania, inaenda nje ya nchi, lakini kuna viwanda vichache sana wanatengeneza hizi raw cotton kuwa vitambaa. Kama ukitengeneza, wanatengeneza cotton tu, kanga, vitenge hapa ndani, vitambaa ina tofauti zingine hawatengenezi. So i think serikali inabidi wa invest katika economy kama hiyo, vitambaa vitengenezwe hapa hapa hivi sisi tunue vitambaa vyetu kwa bei poa. Ali, nashukuru sana kwa mchango wake wenye thamani kubwa sana. Na vilevile tusikilize kwa hapa Dar es Salam kwa kupitia masafa 90 FM. Asante sana asante sana sodakta sana. So, mambo ni shwari kabisa na hivi viatu vya Idris Sultan ni vizuri sana Huku tukimsubiri Idi Sultan mwenyewe, hebu tuzungumze na mdao mwingine kuhusu onyesho hili la viatu. Habari yako? E, salamu. Nashukuru. Na, naomba ujitambulishe jina lako kamili na shughuli unaoifanya kwa wasikilizaji wetu wa Radio France International. Jina langu kamili la kwenye kadi ya kliniki au pasi ya kusafiria anaitwa Salim Mwanango Ahmad, lakini jina la kutafutia riziki nanita Gabu Zigamba, yeah. Kazi inayoifanya mi ni mwigizaji. Unaonaje maonyesho haya ya viatu ambayo amefanya Sultan? Sultan, niwe muwazi tu ni kwamba hii ni, ni, ni, ni hii ni hatua na si hatua ndogo, ni hatua kubwa sana. E, kama mtu mwingine alikuwa anapanda ngazi basi, huyu bwana amepanda lifti, manake amekwenda haraka kidogo. Kwa hiyo nimpe kongole, nimpe heshima yangu nyingine ya dhati, kwa maana ya kwamba hizi ni harakati za wanaharakati. Kwa hiyo mwanaharakati, unapoona kitu kama hichi, lazima uweze kutoa baraka zako pia. Ya. Na swali lingine ni kwamba kuhusu swala la ubunifu kwa Watanzania sana na ubunifu, unadhani Tanzania bado tuna katika swala la ubunifu bado tuna kidogo, tuna sua, au tuna angalau tunaweza tukapiga hatua kwenye swala la ubunifu? Vitu vinavyokuwa sio rasmi ubunifu unakuwa unapungua, lakini ombi langu lilikuwa urasmi wa vitu uendelee kuwepo ndio ubunifu unaongezeka. Unajua ubunifu unawezekana ukawa Una, una upana kidogo katika utendaji lakini ukashindwa kutenda kwa sababu ya kitu unachotaka kwenda kukifanya sio rasmi, kwa hiyo unaweza ukapata hasara. Kwa hiyo niseme tu kwamba watu ni wabunifu na ninaamini hivyo. Kwa hiyo dua zetu na baraka kubwa ni kwamba vitu viwe rasmi ili ubunifu uendelee. Kuwa na umahiri wake ya. Na, na kwa kumalizia unaweza ukatueleza mawili matatu kuhusu kazi unayoifanya au filamu yoyote uliyoitoa sasa hivi? e bwana, mimi na kwa wale ambao wananifadhilia sana niko ni, ni, ni, ni, ni na application hivi sasa inaitwa Uhondo. Uhondo ni application ambayo inapatikana Play Store, so kazi zangu nyingi zinapatikana huko sasa na niko kwa ajili ya kuwatetea sana wa, wanatuseme wa, wasanii wadogo wa, wa, wa, wa ambao wanakuja wanaamini kwamba watashikwa mkono na nani, kwa inameanza kuwashika mkono kwa staili hiyo huku tayari hiyo application ikiwa ina kazi lukuki tu. Kwa hiyo wale watu ambao wanapenda kazi za gabu wanazipata huko kwenye application ya Uhondo ya. Kijana ambaye naye uh, chipukia, anayetaka kufanya sanaa sana sana sanaa sana sana za kuigiza, anaweza wapi, anaweza kaanzia au wapi anaweza kapata msaada? E, kubwa ni kwamba, uh, bahati mbaya tuna vyuo vichache lakini pia huko sio sehemu mbaya ya kuanzia. Mtu akianza huko, kuna uwezekano ikashika ika, ika, ika kasi na nguvu na akaweza kufika pale ambapo anataraji yeye kufika kaya. Nashukuru sana Bwana Salim na nikutakia kila la heri, nikutakia kazi njema na Mungu akubariki sana. Asante sana. Asante. masuala so, ya pamba utanashati na utamaduni kwa ujumla kupitia makala haya changu chako chako changu ya idhaa Kiswahili ya Radio France International. Kumbuka tupo Hyatt Regency Hotel the Kilimanjaro jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, tukishuhudia onyesho la viatu la Idris Sultan. Naona na, na yeye hapa kasha kuja na anapanda kwenye jukwaa kusema mawili matatu. Niko huku Uh, asanteni sana kwa kuja, na sipendi kuwachosha kwa kuongea sana kwa sababu of the shoes and um, I'm very happy you guys have come here to actually support me kwenye hichi <laughs> kitu ambacho nakifanya leo <laughs> hii <laughs> sio sio kitu ambacho muziki ni kwa sababu nimezea kwenye post mamziki. Ah, historia yangu ya maisha haijaanzia hapa, na kuna wengi ambao wamekuja leo kunisupport huku ambao nimeanza nao tangu kipindi kile ambapo wote tunajaribu kupeana viatu. Kuna watu ambao tunazimana viatu, leo mimi natakiwa niende kwenye event, wewe usivaiti kiatu, mimi nitavaa kesho. Mpaka leo hii angalau tunakuja kufanya kitu kama hichi, so it has been a, a very huge dream kwangu mimi na nyinyi kuweza kuja kuona kitu ambacho nimekifanya leo hii. Nashukuru sana kwa support yenu kubwa. Wanasema ukimya ni mzuri sana, paka kuja kuonyesha vitendo ndio kitu ambacho bila kuchelewa, hebu tumsikize mhusika mkuu mwenyewe wa onyesho hili la viatu ananili la kutupasha. Huyu hapa. Habari yako? Nzuri sana sana. Kwanza hongera kwa kazi nzuri ulioifanya, na lakini labda umweleweshe msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na angependa kuelewa kwamba hii onyesho la leo uh, tuna, na, na tulikuwa tunajaribu kufanya kitu ambacho ni tofauti uh, kitu ambacho kinaweza kikaleta mwonekano tofauti mkubwa sana na kubadilisha perspective nzima iliyopo kwenye uh, industry yetu ya fashion hapa hapa hapa Tanzania na East Africa in general, kwa sababu ni kitu ambacho kitakuwa kwenda different parts of, of, of West Africa pamoja na Africa. Uh, wakati tunajaribu kutengeneza hichi kitu, ilikuwa sifikirii katika mfumo wa kutengeneza hela au just bringing a product kwa ajili ya kuweza kusema jamani na mimi na product yangu. No, ilikuwa ni kwa ajili ya kuweza kusema there's a statement na kuna story behind everything ambayo ina happen hapa leo hii, and this is the story ambayo inatokea, ni maisha ambayo ametokea tangu nyuma. Kila kiatu kina personality na definition yake tofauti ambayo imeweza kusimama hapo. Kuna viatu vinasema confidence, kuna viatu vinasema power, kuna viatu vinasema smartness, kuna viatu vinasema good looking. Umeona, kila kiatu kina that personality ambayo inakuja, inaibeba kuweza kuisimamisha pale. So kuna story behind kila kitu ambacho kipo hapa leo hii, na na kuko labda kwa, kwa, kwa, kwa upande mwingine tukiangalia, yeah. uh, kazi zako unazozifanya yeah. ni kwamba Un ni made in Tanzania au unazitengeneza nje au unakuja kuziuza hapa? Uh, kwa sasa hivi imetengenezwa different parts ya Europe pamoja na Asia, kwa ajili ya zile designs na designs tofauti, kwa sababu ya materials ambazo zinahitaji kutengeneza hichi kitu, lakini najaribu within the next few batches ambazo zinaanza kuja, naanza kupunguza baadhi ya vitu vinavyofanyika nje kuweza kuvifanyia hapa, kama vitu kama boxing, umeona hizi packaging na vitu kama hivyo, natamani viweze kufanyika hapa hapa, umeona kwa sababu we have so many boxing companies na vitu hiyo. Kwa, kwa tunajaribu ku, kurudisha hela zetu zibaki humuhumu humu, kuliko kuzisogeza sana kwenda nje, ni kitu ambacho najaribu kukifanya mm na changamoto zipi ambazo ulizozipata katika kufanya kazi yako hii ambayo kusema kweli ni hatua kubwa sana ambayo tunaona tuna brandi ambayo ni ya Tanzania, mm -hmm. Na kutoka Tanzania, changamoto zipi ambazo umezipata? Labda hii kazi nimeanza kufanya, nadhani kama miaka miwili, kutengeneza design kama hizi, maana ni design zipo zaidi ya 40 ambazo zimeingia kwenye, kwenye industry sasa hivi ambapo kuanzia kesho, kesho hii ndio zitakuwepo sokoni. Uh, nimefanya kwa muda kama miaka miwili paka kuja kukutana na mtu anaitwa Augustin Dundos, ambaye ndo amenisaidia sana kwenye kwenye designs ambazo ndo umeona, kuna jina Foreman, ile Foreman ndo yeye ndo Sultan by BayFM ndo hizo designs na nini n tha the nahita perfect match kulingana na personality zetu, zina match in terms of kitu ambacho tumekileta na tunachokifanya hapo. Kuna vijana wengi ambao wako mtaani tunawaona kwenye mitaa yetu ambao wanatengeneza viatu kwa mikono yao wenyewe, wana vipaji, wanatumia labda ngozi ya ng'ombe na nini na wanaweza kufanya kazi, wanafanya kazi nzuri. Unaweza ukawaeleza nini vijana ambao wanaokusikiliza sasa hivi? Kila kitu kinaanzia chini. Kila kitu kinaanzia kwenye nia, sio kwenye kukifanya tu, kwenye nia, na as long as una dream na una plan ya kuja kufanya kitu chako kikubwa, keep doing what you're doing, endelea kufanya unachokifanya, vile vile, kuwa consistent. Watu wanaofanikiwa ni walioko consistent. Yani unaamka asubuhi unakunywa chai unakula chakula unalala, unaamka asubuhi unakunywa chai unakula chakula, unakuwa una consistent na kile kile kitu ambacho unakifanya kila siku. Tengeneza kiatu chako kila siku, ukiwa unabadilika unakuwa creative. Kuwa open minded, unajua kuna watu watakuona kitu chako ndio, una idea zako kichwani, lakini kuna mwingine amekiona ana idea fulani nzuri zaidi ya kukusaidia wewe. Kuwa open minded, kusikiliza na usiwe open minded katika mfumo wa kuweza kukatisha tamaa, kwa sababu kuna wengine naukatisha tamaa, hautaweza kutoboa, hautaweza kufanya nini. Kuwa open minded, kuweza kusikiliza maoni ya watu, lakini uwe na filter moja kubwa sana, unaweza kuchuja kizuri na kibaya, uweze kujua kipi kinaweza kukunufaisha na kipi uweke kapuni. Hii ni sanaa mojawapo na wewe yeah, tunajua ni msanii, tumekuona kwenye filamu ya uh, Kiumeni. Yeah, yeah. Basi uh, tukijaribu tuki kuangalia, unaweza ukatuambia uh, nini Tanzania hasa kwenye swala la sanaa yes. na ubunifu. Je, mm. wa Tanzania tunapiga hatua kwenye swala la sanaa na ubunifu au bado tunasuasua? mm. I think kwa sasa hivi tunaenda tunaenda speed nzuri, ingaje tulikuwa slow kidogo kipindi cha nyuma na tunakuwa tunajizuia, kwa sababu watu wengi wanadhani labda ni vifaa ni nini, lakini creativity ndo the biggest thing ambayo inatumika. Unajua, unaweza kwa vifaa hivyo hivyo vichache, ukimpa mtu mwingine anaweza kufanya jambo kubwa sana kuliko ambalo wewe umeweza kulifanya. Mona nadhani hiyo tu, tuweze kujikita sana kwenye kufikiria, sio kwenye kukimbizana na watu wengine. Ukiwa unasimama wewe kama wewe, kama, kama mimi Idris unatengeneza zangu viatu hapa, sina haja ya kuanza kukimbizana na mtu fulani, muona kampuni fulani kubwa kama Tom Ford au kina nani umeshaona, kwa ajili ya kuanza kutengeneza, jamani nakimbiza, siwezi kushindana na mtu ambaye anaenda kwa spidi yake ye. Mi naenda kwa spidi yangu mimi, na naweza kunifanya mimi kuweza kufanya kitu nachoweza kufanya mimi leo yeah. hii yeah. Na hiyo iaply kwa kila mmoja, ndo ataweza kuenda kwa sababu fulani. Akianza kushindana na fulani fulani, anaweza kushindana na fulani, no, anza kushindana na wewe kwanza, competition wako wewe awe wewe, alafu ukiwa better than you are jana, basi you can be better than you are today kesho, yes, mkumbushe. mm -hmm. Na msikilizaji anayesikiliza idhaa Kiswahili ya Radio France International, jina lako kamili mm -hmm. na shughuli kwa ujumla unazozifanya. Uh, mi naitwa kwa majina kamili, naitwa Idris Rashid Sultan. And, uh, Idris Sultan mi ni actor uh, mchekeshaji. Mimi ni mambo mengi sana kwa sasa hivi, unaweza kusema mfanya biashara pia. Uh, mimi pia ni kijana mdogo sana chini ya miaka 35. Uh, pia mimi ni mtu ambaye natija sana na tunasemaje tija, tunasemaje, tuna na motisha sio tija, na motisha sana ya kuweza kuona vijana wengine wadogo wanajaribu kukua na kuweza kufanya vitu ambavyo wanatamani kuweza kuifanya kila siku. Asante ma bwana Idris Sultan, nashukuru sana, na nikutakie pongezi na Mungu akubariki katika kazi zako, asante. Asante. Na naamini kwamba siku moja tutafika, mm -hmm. siku moja tutakuwa, mm -hmm. tuna mabrandi kama Yves Saint Laurent <laughs> <Lawrence>, na <laughs> tutakuwa tutashikana na naamini haita kwa mara ya mwisho katika kuweza kupasha na habari na kuelimishana. Nitakuona kwenye veti nyingine kama hii, utaniambia mambo kama jamani, tumefanya tulikuwa tunaliongea. Nitashukuru sana, asante sana, kazi njema. Nashukuru sana. Ndio mambo ya utamaduni kupitia makala haya changu chako chaku changu ya idhaa Kiswahili ya Radio France International. Tuelekee kwa sasa studio, tupate muziki safi jani kutoka Ufaransa na kibao chake jdconney, ikimaanisha nimechemsha. Kibao hiki kiende kwa wakinadada wote warembo, ambao kwa namna moja nyingine wamepata majeraha kwenye mahusiano yao ya kimapenzi, ila watambue wape walipochemsha, na waendelee kusonga mbele, kwa kuwa maisha yana mambo mengi muhimu ya kushughulikia. Jani na kibao chake jede kone, serebuka kwa kusherekea maisha na mafanikio. <mikia> Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu to ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama mtayarishaji na msimu wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema.