Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako chako changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimbulizi wa makala haya. Juma hili tutaendelea kukuletea mahojiano na Profesa Elias Jengo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam juu ya nafasi ya sanaa ya uchoraji na uchongaji kwa jamii ya Watanzania kulinganisha na sanaa ya muziki pamoja na filamu. Sehemu ya pili, pia tutatupia jicho T-Junction, filamu ya Kitanzania iliyofanya vizuri kwenye tamasha la filamu visiwani Zanzibar na kuchukua tuzo tatu. Amil Shivji, mwongozaji na mwandishi wa filamu hiyo, pamoja na wenzake walioshiriki kutengeneza filamu hiyo, na watazungumza kwa mapana zaidi. Bila kusahau, tutakuwa pia na kipengele cha muziki na kuserebuka kama ilivyo desturi ya kila Jumapili kwenye makala haya inayokuletea mambo murwa changu chako chako changu, -changu. ni kombe tu ukae mkaa wa kula na makinika hadi mwisho wa makala haya, tukianza na Profesa Elias Jengo wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam anaweka baya na kuwa sanaa ni nyumba ya mawasiliano. Pia licha uduni ya wasanii wa kuchora na kuchonga, bado sanaa hizo zina nguvu za kipekee baina ya wasanii na watu mbalimbali duniani. Unajua, sanaa ni nyumba ya mawasiliano. E, mawasiliano kati ya binadamu na sanaa ya kuchorwa ama ya kuchongwa ni makubwa sana na jambo moja nalofanya wasanii wasipate soko ni kuchora ama kuchonga kitu ambacho hakieleweki na watu wengi. Na nchi nyingi za kikomunisti mpaka kesho ni mwiko kuchora, kuchonga kitu ambacho kinaeleweka na watu wachache sana. Ni lazima ieleweke na watu wengi na ionyeshe maendeleo na matatizo ya jamii, sio kuchora kitu unachokifahamu wewe mwenyewe tu. Na jambo moja linaloleta umaskini kwa wasanii wengi, hawataki kufanya kitu ambacho kila mtu anakielewa. Wanataka kufanya kitu, kuonyesha mtindo mpya, unaona, na wa hata wakikaa na njaa siku nzima hawana tabu, mradi wametoa dukuduku lao kitu kiko katika kanvas ama kimechongwa pale, unakwenda Mwenge anakwambia, huyu ni shetani. Ukitaka kununua nunua, usipotaka basi, lakini msanii hawezi kubadili kitu, kwa sababu anataka fedha. Hiyo ni moja ya sababu kubwa kwa nini wachongaji na wasanii wanaochora hawatajiriki. Tunasikiliza changu chako changu, changu, changu ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tuokilotea mambo, historia ya utamaduni na muziki. Filamu ya kitanzania itwayo T Junction iliyoandikwa na kuongozwa na Amil Shivji na kuchukua tuzo tatu kwenye tamasha la filamu visiwani Zanzibar. RFI Kiswahili ilipata fursa ya kuwaoji wale walioshiriki kufanikisha kazi hii kubwa ya kisanaa. Tumakinike kwanza na Amil Shivji akitufafanulia kinagabagaaauanayemamo uh, ya, ya, uh, ya ya kwa kutayarisha filamu kuyaandika kutengeneza na vile vile kufanya promotion na marketing ya filamu. Lakini zaidi ya kijioni production, kuna tuna kitu ambacho kinaitwa kijioni cinema. Ni jukwaa ambayo tunatumia kuonyesha filamu za za Kiafrika. Uh, mara moja kwa mwezi tunafanya huko Mikocheni B Nafasi Art Space, na maudhui ni ya, ya, ya, ya, ya ukombozi kisiasa lakini vile vile ya kuwakilisha bara nzima la Kiafrika na kuonyesha kwamba bara la Afrika sio ile ambayo umewahi kuiangalia kwenye hizi sinema za, za, za, za ughaibuni huko, unajua za, za, za safari au za ukimwi au za malaria. Aa, zaidi ya huko kuna, kuna hadithi nyingi ambayo zipo huko bara, bara la Afrika ambayo mara nyingi tunazikosa kwenye sinema zetu. Shivji, licha ya kuwa mwandishi na mwongozaji wa filamu T-Junction, pia ni mkurugenzi wa kampuni Kijweni Production iliyokuletea filamu hiyo. Hebu tusikilize tangazo lake. Unaenda kumsikana baba yangu, mumia sana. Ilikuwaje? ngapi tumewakanya hawa wamachinga kwamba ni haramu kuuza uchafu wao hapa! Toka nje kama mwanaume kweli, toka! Anakuita Fatima hirji, una adabu e mtoto? Pamoja na yale yote aliyoyafanya, alifanya nini mama? Kuna chochote ambacho wameacha? Nahitaji nimalizia yako difi. <laughs> Nini hapa, nini kinaendelea? Usinita hivyo mwana, alichokifanya we Fatima Mkurugenzi wa Kijiweni Production, mwandishi na mwongozaji wa filamu, T Junction, na filamu t anaweka baya na dhumuni lake la kutengeneza filamu hususan kwa nini ametengeneza filamu hiyo, sema ambapo unakuta stori nyingi hadithi nyingi zinapita huko kwenye kijiweni, labda hadithi ya mapenzi, hadithi ya siasa, hadithi ya maisha ya kawaida, hadithi ya maisha ambayo tunayaota. Ni hadithi nyingi zinapita huko kijiweni, ndio maana tumeita kampuni Kijiweni Productions, maana tungependa kuwakilisha. Actually, moto ya Kijiweni Productions ni tujivunie, tujiwakilishe, tupige story. Kwa hiyo um, kwa kusema hayo, ningependa kusisitiza kwamba T Junction ni filamu ambayo imenichukua miaka sita kutengeneza. Nikisema hivyo si maanishi kwamba miaka sita ya kufanya shooting hapana. Ile idea ilivyo ilivyoanza ni kwamba ilikuwa kipindi cha, cha uh, machinga. Uh, hawa ambao wanauza magazeti, watu ambao mamalishe wanauza vikorokoro huko mitaani, walikuwa wanafukuzwa na mgambo, walikuwa napigwa na, na rungu. Yani walikuwa wanatendewa kama sio binadamu vile, na ilikuwa inaniumiza sana. Maana T Junction ambao mimi nimekulia ilikuwa pale Upanga alikana na maliki, na ilikuwa inatokea sana huko na nimekulia na hawa watu muza pipi pale. Uh, muza sigara, muza embe, muza miogo, nilikuwa nawajua, yani hawa ndio wamenilelea, tuseme hivyo zaidi ya wazazi wangu, ni hao pia wameendelea, japo nilipokuwa mdogo hadi sasa hivi. Kwa hiyo ilikuwa niniumiza sana, nikiona wenzangu hao wanaumizwa hivi, kwa sababu ya kazi ambayo wanafanya. Kwa hiyo unakuta siti, anakuja tunawaita siti, police mgambo, siti wakija, hao wanakimbia, wanajificha, tunafungua mageti ili tuwasaidie, tuwasadi. Kwa hiyo niliandika script, kitu ambacho ni umiza sana, nimeuchukua nime, nime na nimeweka kwenye script ili nitafute namna ya kujiexpress kujieleza vipi, inatokea natokeaa like, hao ni chafu hao ni uchafu? Sio uchafu, hao ni binadamu, binadamu wenzetu wa Tanzania, wenzetu ambao wanatusaidia kwa hali na mali, wanatusaidia. Kwa hiyo ilikuwa ni kitu ambacho kilikuwa nisumbua sana, kwa niandika kwenye script, na imenichukua miaka sita kwa sababu sikuwa napata angle ambayo ilikuwa inawatendea ina haki, lakini vile vile inawaburudisha watazamaji. Maana huwezi ukawa unalalamika tu kila siku kwenye sinema, kwenye kuburudika, kuna kulalamika lakini pia kuna kufurahika, kufurahi. kwa hiyo ile, ile, ile namna ya kusimulia hadithi ya T-Junction ili iwatendee haki hawa machinga na vile vile imtendee haki mtazamaji nichukua miaka sita niseme hivyo, yeah. Utengenezaji wa filamu unahusisha kikosi cha watu mbalimbali mbali. sisi Mlai, mwongozaji msaidizi wa filamu hiyo ambaye pia ni creative supervisor wa kampuni ya Kijoni Production anatupasha juu ya nafasi yake katika kutengeneza filamu ya T-Junction. Tutambue kuwa mafanikio ya filamu ni juhudi ya kikosi chote. Nilikuwa na chukua ya kipande cha assistant director uh, mimi ndo nilikuwa naandaa ratiba Eh, kitu ambacho tunakiita shortlist na director na kwa ujumla, mimi ndo nilikuwa niseme kwamba ni kama mama pale kwenye seti yetu, eh. Nafasi ya assistant director, umuhimu wa nafasi ya assistant director, ngoja nieleze kwa upande wangu mimi na kwa uelewa wangu, sababu nadhani um, kitu kikubwa kuhusu kuwa assistant director ni kwamba wewe ndo unaunganisha vision ya director kwa wataalamu ambao mko nao katika seti ya filamu kwa hivyo kazi yako kubwa ni kuhakikisha kwamba kila siku, kila mtu ambaye anafanya kazi pale katika utengenezaji wa filamu, kila siku anachokihitaji ana um, na tunafanikisha vision ya director. Kwa hivyo mimi ndo naona ndo kazi muhimu kabisa ya assistant director. Sio kazi rahisi um, kwa sababu we ndo unatakiwa ndo unaongoza unahakikisha kwamba kila siku mnaenda kwa um, muda. Yaani, kazi kubwa ya assistant director, akija mara ya kwanza akisoma script, kazi yake ni kuvunja kwa vipande na kusema kwamba unajua nini, naona kwamba tutahitaji kufanya hii filamu katika siku ishirini tuseme, na kila siku unaipangia scenes ambazo mtakuwa mnazishoot, na kama mtaenda nje ya hiyo ratiba, basi ina maana kwamba kila mtu itabidi warudi muda mwingine kufanikisha hiyo kazi. Sasa hiyo ni inamgharimu ina produsa wako, na ndio kitu ambacho haukitaki kama assistant director <laughs> ndio um, lakini kwa ujumla ni kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye anafanya kazi pale anafanya kazi kwa muda ambao anatakiwa, lakini pia kila mtu anajisikia kwamba amepewa muda wa kutosha kufanikisha kazi ambayo anatakiwa kukifanya. <tune> tukirudi kwenye studio zetu za idhaa Kiswahili ya Radio France International, waigizaji wa filamu hiyo T Junction wametutembelea na kuzungumza nami katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu. Jina langu naitwa Hawa Ali, kwa hivi sasa nimeigiza kwenye filamu ya T Junction, kwa hiyo naweza kusema ni mwigizaji. Nimeigiza kama Fatima, lakini siku zote huwa anafanya kazi kwenye, kwenye production kwenye vipindi vya televishen na filamu na kuwa kwenye, kwenye crew Sawa sawa, tukija hapa kwa mwenzangu hapa, naona umependeza kabisa, unaitwa nani? Asante kwanza. Nam kwa majina, anaitwa Magdalena Christopher Mtumbuka, ni mwigizaji. Uh, nimeigiza kwenye filamu ya T Junction. Hmm, sawa sawa hmm. Nam uh, uh, basi tukianza, tuki moja kwa moja kuhusu uh, tukianza na Awa, T Junction ni filamu ya aina gani? Ok, Tjunction ni filamu ya Kitanzania kabisa ambayo imechezwa na Watanzania na kutengenezwa na Watanzania, na Tjunction ni filamu ambayo story yake ni ya Kitanzania, maisha halisi ya jamii yetu ya Kitanzania. Inahusisha wahusika wakuu wawili wasichana, ambaye ni mimi Fatima na mwenzangu familia yake ipo huko. Kwa hiyo wanapokutana na Fatima, Maria anaanza kumwelezea Fatima historia yake, stori yake mm, ya T-Junction. Ndo kuanzia hapo tunaanza kusikia maisha ya T-Junction ambayo yanahusisha tabaka la chini. Tunaweza kusema Fatima anatokea tabaka la kati, Maria anatokea tabaka la chini. Kuanzia hapo urafiki wao unaanza na wanaanza ku, ku, ku, tunaanza kusikia stori ya T-Junction. Nam nam, nashukuru sana uh, tukija hapa kwa Magdalena ulichukua usika wa, wa Maria Uh, unaweza ukamwelewesha msikilizaji uhusika ule uliouvaa wa Maria. Anaishi na mama ake Maria, hakuwahi kuwa na baba na pia hamjui baba yake, hakuwahi kupata historia ya baba yake tangu amezaliwa. Maria anapenda watu, anapenda kuishi na watu, hapendi mtu amwone amekaa na huzuni, yani anapenda jamii yake. Maria yuko hivyo, anapenda kucheka akiwapo sehemu yani anapenda ni kila mtu ajione aseme Maria yupo, asipokuwa hapo ajue aseme Maria hapa hayupo. Aisee, uh, kwanza hongera sana uh, Magdalena, kwa kucheza huu usika wa wa, wa Maria, uliuvaa husika vizuri sana nitarudi tena hapo kwako, lakini kwanza nije kwa kwa hawa awa uh, hey, hebu tueleze ule husika wako ulivyoweza kuvaa uh, uliuvaa ipasavyo? ni ulifanyaje mpaka ule uhusika ukaweza kuvaa vizuri na kucheza na mpaka mtu akiona anaweza ana, anaamini kile unacho, unacho, unacho, unacho kiigiza ki, ki, ki, ki, pale na uhusika wa Fatima. Fatima ndio, yeah. um, Fatima ni, ni, ni msichana ambaye u, ni mkimya ila ana, anaongea sana kwenye kichwa chake, ana vitu vingi sana kwenye kichwa chake ambavyo anajaribu ku anajua nini ambacho anataka, lakini ana debate nyingi sana zipo kwenye kichwa chake. Naweza um, kusema anaijua jamii yake, lakini ni kama ame, ame, amekataa kukubali baadhi ya vitu ila anajua ambacho anakitaka, ndio maana ukimfatisha Fatima unaweza ukawa kama mwenyewe umesema kwamba huwezi kila ukimwangalia mm -hmm. Anakuwa kama anaku anakuvuta kwenye kwenye hisia fulani hivi za ndani, lakini sau, sau. Ni hivyo ndivyo mm -hmm. Fatima ambavyo alipo ukimu, kwa, kwa, kwa kuangalia tu vitendo vyake, ndo unaweza ukawa, ukamwelewa debu, debu, eh. So, dakta sasa ni muda wa muziki na wa kuserebuka. Jani kutoka Ufaransa anakuja na kibao chake savabuje, ikimaanisha pata tikisika, pata burudani safi. Usisahau kuserebuka kwa kuwa ni haki yako <tipulikana> Barabara kabisa ni matumaini mpenzi msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya Changu Chako Chako Changu. Kumbuka unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama mtayarishaji na msimulizi wa makala haya ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema.