Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya changu chako, chako changu, ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na mtunzi wa makala haya. Ni kukuletea mambo historia, ya utamaduni na muziki. Kwenye historia, tunakuletea kwanza historia ya sanaa nchini Tanzania na duniani. Mada yetu kuu kwenye kipengele hiki ni kwa nini wachoraji na wachongaji huwa wana hali duni kulinganisha na wasanii wengine kama wasanii wa filamu na muziki, sehemu ya tatu. Profesa Elias Jengo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam anaendelea kufafanua. Tuchukue msanii mashuhuri kama Pablo Picasso kule Ulaya. Alipoanza michoro yake ile, watu wengi wakusema kwamba ah, sasa huyu anatania, hii siyo sanaa. Lakini mama mmoja wa kimarekani Gertrude Stein alimwokoa sana Picasso. Alipotoka Marekani akaenda Paris pale, akamwona Picasso akaona sasa dunia inaanza kuona sanaa mpya, sanaa ya Ulaya ambayo maudhui yake yanatoka Afrika. Picasso picha zake zote za mwanzo elfu moja tisa mia na sita mpaka elfu moja tisa mia na saba ziliathiriwa sana na sanamu za kuchongwa kutoka Afrika, ilipomfanya ye kuwa milionea. Amekufa tajiri sana, kuleta mtindo mpya ambao watu wengi wasomi waliupenda. Sasa hivi hata serikali ya Tanzania haiwezi kununua picha moja ya kuchorwa ya Pablo Picasso, haiwezi. Hela zote tunazopata na kodi zote, haiwezi kununua picha moja ya kuchorwa ya Pablo Picasso. Sasa uelewe jambo hilo kwamba kuna wasanii ambao wanaamini kitu wanachofanya ni sawa na wakipata wafuasi ama umma ambao wanaweza ku, kununua kazi zao, msanii yule anakuwa ana tajiri sana Pikaso wamekufa mtu tajiri sana sana. Kwa Tanzania, wasanii wetu wachoraji, kama nilivyokuambia, wao hawasemi kwamba nachonga sanamu hii ama nachora sanaa hii kwa ajili ya mtu fulani ili ainunue. Wengi wanachora hey, hey, hey. Kitu anachokipenda ama nataka unchore picha kama uliomuuzia mtu yule. Wasanii wasema ni mwiko katika fani yetu kutoa kitu kile kile mara ya pili. Hata wale wanaokwenda Mwenge wasiojua wanatazama michongo ile ya kazi zilizochongwa za e, jamii ya Kimakonde wasema mbona zote zimefanana? Hakuna picha mbili zinazofanana hata kidogo. Maudhui yanaweza kufanana, lakini ukitazama jinsi msanii alivyofanya ni tofauti na mwingine. Sinema ni sehemu muhimu ya utamaduni wa binadamu popote pale alipo. Kila siku watu huangalia sinema. Kwenye utamaduni, tunaendelea kuletea mawili matatu juu ya filamu ya kitanzania iitwayo T Junction iliyoandikwa na kuongozwa na Amil Shivji na kuchukua tuzo tatu kwenye tamasha la filamu visiwani Zanzibar. Amil Shivji anatueleza mambo muhimu ya uandishi, uongozaji na uigizaji kwenye filamu. Mimi nahisi kama mwandishi na kama direkta, kuna mapambano. Sasa kitu kizuri ni kama mimi ni mwandishi na mimi ni direkta, kwa mapambano sio makali, lakini unaweza ukakuta kama mwandishi ni tofauti na ni tofauti, kunaweza kuwa na mapambano ya kali. Lakini sasa, unajua, improvisation sio kitu kibaya, maana mwigizaji ni msanii na mwongozaji pia ni msanii na mwandishi pia ni msanii. Mwigizaji kazi yake ni kuja kusoma ile karakta achukue uliohusika na aivae na itendee haki kwa jicho la director, sio kwa jicho la mwandishi. Hapa ndio tunakosea mara nyingi, kwa jicho la da, la director, la mwongozaji. Ye akikubali, anasema okay, sawa, nimependa unavyovaa husika ya, ya, kwenye script na tufanye action, unaona sasa tatizo linakuja kwamba waigizaji wengi sana wa, wa Kitanzania na zaidi ya Tanzania, hata bara la Afrika na hata huko Ulaya na kadhalika, lakini waigizaji wengi wana improvise bila kusoma script. Hasa sababu moja ni kwa tu uzembe, niseme, ukweli ni uzembe. Mtu asome script na kuja siku e, ya set ye, kwa sababu ya, tunasema kwa Kiingereza star power. Unakuta director na anamuogopa, na, na, na mwachete afanya anavyotaka, anaondoka, anachukua hela yake padiem, anaondoka zake etc sisi tunachofanya ni kwanza tunafanya usahili. Sio kwamba wewe una jina fulani ndio maana utapewa hiyo kazi hapana. Tunafanya usahili ya siku tano. Kwa hiyo nini kinachofuata baada ya usahili? Kwa tunakualika waigizaji maarufu, mtu ambaye hujawahi kuigiza, watu ambao hajawahi hata ku, kusoma kitabu, mtu ambaye hajui kusoma. Tunawaalika wote, tunasema open call, open casting call, wote. Wewe kama una tamaa ya kuigiza karibu, kama una hisi, unaweza karibu mrejesho kwa domata kwa siku tano kuanzia saa tatu asubuhi hadi saa kumi na moja jioni. Na hapa sasa tunakundua kama kuna mtu ambaye ana kipaji au hana. Hasa tatizo linakuwa kwamba waigizaji maarufu hawaji, kwa sababu wanaogopa kwamba kama hawapati hiyo kazi, wanajua kuna udaku na nini, watu wanasikia kwamba huyu mtu maarufu hajapata kazi, labda hana kipaji. Lakini sisi tunasema kwamba tukiendelea na mfumo ulivyokuwa sahivi, hatutaendeleza tasnia. Kwa hiyo sisi tunaalika wote watu, sasa tunawachuja Unaona, kuna mchujo fulani kwamba okay, umefanya vizuri, tukuita mara ya pili, second round. Kwenye second round unakana ile co-actor, kama kuna chemistry kati yao, etc etc, hadi tunapata mwigizaji ambaye tunamtaka. Kwa mfano kwenye T Junction, na hata kwenye filamu zangu zingine, Chu Shine na Aisha, tumetumia waigizaji ambao hawajawahi kuigiza maishani, hawajawahi. Na hadi hawa, Ali ambaye kacheza Fatima kwenye T Junction, hajawahi kuigiza, kaenda kuchukua tuzo ya mwigizaji bora wa kike 2017 Zanzibar Film Festival. Fikiria, inaonyesha kwamba tasnia bado changa sana, na mfumo ulivyokuwa sasa hivi. Kuna matatizo mengi sana, na sisi tunajaribu kuyaonyesha dhahiri, lakini vilevile kubadilisha kwao. Unakuta kwamba kwenye mfumo wetu tunajaribu kukuza kipaji, lakini zaidi ya hicho pia kubadilisha fikra ya, ya wasanii kwenye tasnia la filamu kwa ujumla. Changu Chako, Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikuletea mambo ya historia ya utamaduni na muziki. Dar es Salaam tunapatikana kupitia masafa ya 90.0 FM. Sisi Mlei, mwongozaji msaidizi wa filamu T Junction, ambaye pia ni creative supervisor wa kampuni ya Kijueni Production, anatupasha juu ya nafasi ya wanawake kwenye utengenezaji wa filamu hususan vitengo vya ufundi kwa kweli, kwa upande mkubwa. Na ni, ni kitu ambacho kinatokea katika, um, nchi zote ambazo zinafanya kazi ya filamu. Kwa kweli, uh, kupata wanawake ambao wako kwa kwenye upande wa uh, directing, hizi ambazo tunaziita hizi kazi technical za crew sio wengi sana, na nadhani ni kwamba unajua Sijui niseme kwamba kuna kuogopa, au hata tuseme mimi navyoona, ni kwamba mfumo ambao uh, uh, filamu imejengewa ni kwamba producers, directors hizo nafasi kubwa kubwa zinapewa na kipaumbele kwa kaka zetu. Sasa nini hatima wakina dada kwenye nyanja ya utengenezaji wa filamu? Sasa wewe kama mdada, mpaka wewe u... uingie pale, inakuwa sometimes ni kitu ambacho kinaweza kuwa ngumu kidogo. Lakini ngoja mimi nilivyoanza kufanya kazi ya production um, nakumbuka siku moja tulikuwa tumeenda ku kwa vifaa kwenye ofisi ya mkaka mmoja ambaye alikuwa na vifaa vya production, na sisi tulikuwa tunataka ku produce documentary fupi na tulikuwa tunahitaji vifaa mbalimbali: kamera, sound equipment, eh, uh, taa Tukaenda pale tukamwonyesha listi yetu ya vifaa ambavyo tulikuwa tunavihitaji, halafu nilikuwa pale na mwenzangu pia ambaye anafanya kazi katika um, fani ya filamu na pia yeye ni mwanamke. Akatuangalia akasema, sasa nyewe wadada, mnataka kufanya nini <laughs> na vifaa hivi? <laughs> kwa hivyo ukikutana na mambo kama hayo siku hadi siku ni kitu ambacho kinaweza kumvunja mtu moyo. tukirudi kwenye studio zetu za idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, waigizaji wa, wa filamu hiyo T Junction, Magdalena Christopher na Awahali wametutembelea na kuzungumza nami katika makala haya Changu Chako, Chako Changu. Ukumbuke kuwa Awaali alinyakua tuzo ya mwigizaji bora wa kike kwenye tamasha la kimataifa la filamu Zanzibar ZIFF, na wananieleza baadhi ya mambo yaliyochangia mafanikio ya filamu, hususan kwenye upande wa uigizaji. Tukianza na Magdalena Kristofa aliyeigiza nafasi ya Maria, umairi wako wa kuigiza ni kipaji au umesomea? naweza nkasema tu ni kipaji. Nilikuwa zamani kabisa napenda sanaa, lakini sikufiria kama ntakuja kuwa mwigizaji. Nilikuwa napenda sanaa ya mitindo, ila baada ya muda mwaka elfu mbili na kumi na nne nikaenda chuo cha sanaa. Kwa hiyo nilipofika pale chuo cha sanaa... Wapi? Bagamoyo, TASUBA ndio, ndio. Nilipofika pale nikaingia kwenye kusomea maigizo pamoja na ngoma za asili kwao, nikasoma pale mpaka mwaka elfu mbili na kumi na sita ambao ni mwaka jana, mwezi wa kumi nikahitimu. Nikaanza kufanya kazi zangu mwenyetu binafsi. Mwezi wa kwanza ndiyo nikapata audition ya Kijueni, ndio, mm. nikaenda kufanya T Junction, kwa hiyo ni kitu ambacho nimekisomea. Ndio, ndiyo, naam. Uh, tukibaki hapo hapo kwako kwa wewe Magdalena. Uh, uh, T Junction, tukiangalia waigizaji wale wote ambao walioigiza Uh, walifanikiwa kubeba kuvaa ule uhusika. Unaweza ukatwambia siri ya kwa nini waliweza, walifanikiwa kuubeba ule uhusika, kwa sababu wote walifanya vizuri Magdalena? Ah, naweza nikasema kwamba siri kubwa ambayo tulioitumia wasanii ambao tumefanya kazi ile, kwanza, tuliandaliwa vizuri kuanzia mwanzo. Tulifata process kuanzia audition, tulikuwa tuna nanili training tulifanya pia karibia wiki mbili tatu, tulifanya wote kwa pamoja, sio watu wawili au watatu, sio mhusika mkuu una mhusika nini, wote hata mwenye sini moja pia unafanya mazoezi. Kwao tulikuwa tunakutana tunazoeana, maanake ni watu ambao hatukuwahi kujuana kwa hiyo tulikutana wote kwa pamoja, tukawa tunafanya kwa pamoja, tunazoeana. Umekusia mwenzao nakurekebisha, yupo alikupo pia mwalimu ambaye alikuwa ni Godliver madam, alikuwa pia anatuelekeza, anatukosoa, anatusahihisha. Kwa hiyo hiyo ndio seli kubwa ambayo tulitumia hata tulivyofika location, hatukumsumbua sana director hmm. kama umekosea, lakini yani inakuwa ni kidogo, anakwambia fanya kama vile ongeza hiki hivyo. Kwa hiyo hiyo ndio siri kubwa ambayo tulitumia. Sawa sawa, sawa. Kwa hiyo lazima tu tukae tuseme, mwisho wa siku kwa mwigizaji lazima awe ana mafunzo fulani maalum ya ya kuigiza, si ndio? Maandalizi Ma, tuseme maandalizi, maandalizi yanatakiwa kabla, mm. ya kazi sio. unaniambia unaniambia, leo kesho unaniambia nije nifanya kazi yako mm. unabidi maandalizi uniandae, nijue kabisa kwamba natakiwa nifanye kitu fulani sio? Na nafika tu location, fanya kitu fulani Action. No. Mm. Okay. tunatakiwa kujua kwamba tunatakiwa kufanya kitu fulani, hii ni kazi kama kazi zingine. Sawasawa, sawasawa. Nam, uh, hawa. Kwa kuongezea hapo unaweza kusema kwamba tulipata nafasi ya kufanya mafunzo, hiyo training, tulikuwa tuna acting coach ambaye ya alikuwa anatusaidia jinsi ya kuibua hisia, jinsi ya, ya, ya kuelewa script na nini, lakini kikubwa ambacho mimi nahisi kilitusaidia zaidi ni kwamba kila mtu alipewa nafasi ya kumwelewa, ya kuelewa husika yake. hmm. tulipewa nafasi ya kwenda kuwa research watu ambao tunatakiwa tu, tuwacheze. Kila mtu aliambua script, namwonyesha Maria anafanya hivi na hivi na hivi. lakini naomba ukanitafutie, ukakae, utafute background ya Maria umtengeneze karakta wako, kwa hiyo ujifunze kuishi na karakta wako kuanzia siku ambayo ume, umeambiwa wee utacheza karakta fulani, kuona hisi. Hicho kilitusaidia sana. Kwa hiyo sisi wote, kila mtu alichukua karakta yake, kuanzia Shabani Idi nani, kila mtu aliondoka akaenda kurisechi karakta, kwa sababu uzuri wa T Junction ni, ni, ni kitu ambacho kipo kwenye jamii yetu. Hawa watu wote wapo kwenye jamii yetu. Ni ni, ni, ni, historia ya kweli wa watu tunao tunaishi nao. Kwa hiyo kikubwa ni kwamba kila mtu alienda kumresearch yule mtu ambaye ana anatakiwa ana amcheze ambaye yupo kwenye jamii yake. Kwa hiyo unajifundisha background yake huyu mtu, uko anakotokea, kwa nini anafanya hivi na hivi. Kwa hiyo kila mtu aliweza kumuumba karakta wake ndani ya ule muda ambao tulikuwa kwenye kwenye training. Kwa hiyo unaweza kusema tulipoa nafasi kubwa sana ya, ya kutumia uwezo wetu wenyewe na mm, kuwatengeneza wahusika wetu, japo waliandikwa, lakini tuliruhusiwa kuwatengeneza zaidi. Alliance Francaise de Dar es Salaam, kituo cha ushirikiano wa kiutamaduni kutoka Ufaransa jijini Dar es Salaam, iliandaa onyesho la muziki wa kigogo wakati wa matukio yake muhimu ya kiutamaduni inayojulikana kama Barazani. Hapa Peter Masima, msanii mahiri wa muziki wa kigogo, anatuelimisha na kutuburudisha. Baba yangu alikuwa anaitwa marehemu, alikuwa anaitwa marehemu Chidiaka Masima ambaye amezaliwa hapo hapo kijiji cha Iumbu Dodoma, pale ambapo wanajenga nyumba mia tatu Yuo tusemi sasa. Baba yangu alikuwa msanii na mama yangu alikuwa msanii, lakini nikiwa mdogo, niko darasa la nne, baba alipenda kunifundisha marimba ya Dodoma huku naendelea na shule. Na mara nilipomaliza kusoma shule kati ya mwaka sitini na sita sitini na sita nimemaliza shule, nikaa ninaendelea kupiga mziki huu mpaka nilipofika mwaka sitini na nane nikaa nimezoea kupiga zaidi na baada ya hapo, niendelea kupiga lakini mwaka sabini na nane nikawa mzoefu natengeneza vyombo vya usanii na ninapiga na alikwa sehemu mbalimbali. Kisha nilikuja kuchukuliwa na Kapten Mgimba Makutupola, Dodoma, kujiunga na Jeshi la Kujenga Taifa pale Mugulani, kombania mia nane kumi na tano KJ, chini ya uongozi mia nane thelathini na moja Jeshi la Wananchi wa Tanzania. Nikaendelea na jeshi pale, tukiwa kikundi chetu tunaenda kupokea viongozi Ikulu, tukiongozwa na hayati Brigedia Moses Mnawie. Kwa hiyo nilikuwa nikifanya hii kazi, na mpaka leo naendelea kupiga nyimbo za viongozi mbalimbali. Labda kama Watanzania wa wanataka kusikiliza nyimbo ya viongozi au kiongozi tulionayo awamu ya tano, wako tayari wakasikiliza nyimbo hii pamoja mara moja, na wakasikiliza ujumbe unatoka kwa ajili ya awamu ya tano. Sawa, labda unaweza ukatupa tukawaonjesha wasikilizaji kuhusu hiyo nyimbo ya, ya, ya, ya, ya, ya awamu ya tano na ujumbe wake tukasikia, alafu tuweze kuendelea. Awamu ya tano hapa kazi tu, Baba Magufuli rais wetu, Baba Magufuli janga nyinye Kwa maendeleo kazi ndiyo taifa letu la Tanzania litakwenda mbele. Baba Magufuli rais wetu barabara. E, kabisa mzee, kweli wewe ni mahiri kabisa. Nilikuwa nikitumia kitu kinaitwa marimba, sasa siwezi kuacha mbali, nitatumia kitu kinaitwa zeze. Wanahitaji kusikiliza zeze nam, na tunajua wagogo kabisa ni wazuri sana wazeze. Hebu unaweza ukatupa vidokezo kidogo mzee wangu? Mambo vipi? Shwari tu. Kwambiwa wasikilizaji hiyo ni Dodoma. Hiyo Dodoma eh? Uongo kweli. Kweli. Uongo kweli. Kweli. Sasa ni muda wa muziki, pata kibao hiki cha K Black akishirikiana na Yusufa, wote kutoka Ufaransa na wimbo uitwayo Histoire d'une guitare hadithi ya gitaa. Maudhui ya wimbo huu unasema kuwa ala za muziki zina roho na vinazungumza lugha yao ya kipekee kupitia midundo mbalimbali. Sikiliza na utafakari wimbo huu wenye vionjo safi vya gita bandeko boyoka hehsezv Atumaini mpenzi wa wa idhaa Kiswahili ya Rao France International umeweza kuabarika kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu. Kumbuka unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na wa makala haya, enya kutakia bon dimanche, jumapili njema.