Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya Changu Chako Chako Changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msikilizaji wa makala haya, nikuletea mambo ya historia ya utamaduni muziki. Kamkawa wa kusikiliza mambo muru wa siku hii ya Jumapili tulivu. Basi tuanze kwanza na mambo ya kihistoria. Umeshawahi kujiuliza kwa nini sehemu fulani inabeba jina fulani? Kwa mfano, eneo liitwalo kwa Matias wilaya ya Kibaa mjini mkoani Pwani nchini Tanzania, kwa nini eneo hilo linaitwa kwa Matias? Kuna kumbukumbu yoyote linalobeba jina hilo? Mwalimu John Francis Matias Kimiro ambaye ni mjukuu wa Matias Kimiro anaendelea kutupasha juu ya historia ya eneo hilo la Kibaa kuitwa kwa Matias, akitueleza juu ya asili ya huyo mzee Matias ambaye alikuwa babi yake makinika kiasili, huyu mzee alikuwa na uh, uzigua na mchanganyiko na ukweli wa Bagamoyo. Kuna kijiji kinaitwa pongwe Pongwe, huku ndiko alikotokea, lakini kubwa zaidi baadaye hapo uh, akaja kuseto kwenye misheni ya Mandera, uh, yoko Mandera pale pale kwa njia moja nyingine ndo aliweza kupata mafunzo haya na kujifunza na lugha na zani, na kwa na hali aliyokuwa nayo kama mm, hiyo. Ameishi hivyo lakini baadaye alikuja hapa akawa shiriki masuala ya, ya, ya, mwanachama mzuri baada ya kutoka tano kuja CCM alikuja kufariki mwaka 1994. Baba yangu mimi ni mtoto wake wa pili. Mzee Matias alikuwa na watoto watatu. Kwanza ni baba yangu mkubwa ambaye ni marehemu anaitwa Patrick, huyo ndio mkubwa. Wapili anafata baba yangu ambaye anaitwa Francis. Wa mwisho ambaye ni shangazi yangu pia ni marehemu anaitwa Cecilia. Awa wawili mkufa, alie aliyebaki ni mzee Francis tu hapa, yuko hapa. Ni mbaki pembeni, mbatizo na ndugu zangu hapa, na kaka yangu mkubwa napata jina Matias na kaka yangu mwingine na dada zetu wengi wengi. Kwa hiyo baba yako mzazi Francis yupo hapa? E, yupo yupo mpaka e, sasa yupo yupo, ndio pekee tunaye hapa, ndo mzee aliyebaki, mtoto pekee. Na tukija, tukiongelea kuhusu huyo mzee Matias, tunaona kwa namna moja au nyingine, licha kuwa na hali ya kipekee au kuwa labda watu kumwona labda kwa namna moja au nyingine na jicho jingine tofauti, lakini alichangia harakati za uhuru wa uh, Tanganyika uh, kwa kuweza kuhakikisha kwamba kuwe kuna ofisi ambao wale watu watano waje kuweza kufanya shughuli zao au mikutano yao kwa ajili ya kupeleka taifa la uh, kipindi hicho ilikuwa Tanganyika kwenye uhuru, si ndio? Ndivyo ilivyo. Unajua yeye hana tofauti sana na wale ambao hata huko ukisoma ki historia kuna watu wengine walikuwa wanafanya kazi e, wana, wanafanya kazi katika serikali lakini walikuwa wanachama wa silisili wa, wa, wa, wa, wa, tano na wakati huo waliogopa tu mgongano wa kimasrali wasije wakapoteza nafasi zao, lakini baada ya pale walijibainisha na uzalendo wao kwa kukisapoti chama cha tano na hatimaye CCM. Kwa hiyo naye kuyake naye alikuwa hivyo hivyo, alikuwa kwanza kwa sababu alikuwa ni mtu, kwa nafasi yake alikuwa na msomi um, kidogo shughuli zote za kiutendaji wa kiofisi kama shughuli za kikarani, kutunza kumbukumbu, na kutunza kumbukumbu na nini, vifaa vyote vilikuwa, vilikuwa hapa kama nilivyosema. Kwa hiyo alikuwa hivyo, na mpaka ile ofisi ya sasa ya Chama cha Mapinduzi au ofisi ya serikali ya mtaa unaiona hapa, ni eneo ambalo lote lilikuwa ni sehemu ya na alilitoa, alilitoa bure, bure. Haku, hakuuza alitoa bure kwa njia moja, na ndio maana sasa hii mipaka sasa imebaki kidogo imerudi nyuma kidogo. Kwa hiyo kwa, kwa misingi hiyo, kisiasa mchango wake kwa hivi. Kiimani ya dini kama mkatoni kama vile shirika kwa njia moja nyingine, kuhakikisha. Wakati huo tulikuwa na padri hapa, alikuwa Michael Kato. Shughuli zote za kiimani zilikuwa nafanyika Tumbi Padi ndo alikuwa naishi ule, kwa hiyo alikuwa nakuja hapa mara moja kuendesha ibada, mpaka ameshikwa njia mwanzo kwanza kuangalia sehemu ambayo sasa hivi ndio parokia yetu ilipo. Kwa hiyo mm, kiimani naye mchango wake upo kwa njia uh, moja au nyingine. Kiuchumi ndio hivyo, kwa njia moja aliweza kukubali kwamba sehemu hii iweze kutumia kama gulio. Kulikuwa na soko hapa la korosho, wengine wote walikuwa naleta wale maafisa uh, ushirika walikuwa nakuja hapa, wanapima korosho, inapimwa akija maroli, anakuja nachukua na wale anakuja kijamii, ndio kama hivyo. Palikuwa na mahakama ya mwanzo kabisa, ilianza barazani kwake, lakini pia ilihamia ili, hapa hapa nyuma kidogo, ni kwenye miaka ya ya tisini sin, tu ikaja ikahama kuhamia hapo kwenye ofisi kwenye ilipo sasa kwa kwa, kwa mbone, lakini ilianzia hapo. John Francis Matias Kimiro, mjukuu wa aliyekuwa mzee Matias Kimiro, akiendelea kueleza juu ya babu yake anayehusika na kumbukumbu -kumbu ya eneo inayobeba jina lake kwa Matias, wilaya ya Kibaa mjini mkoani Pwani nchini Tanzania. Makala yawani ni Changu Chako, Chako Changu kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Dodoma nchini Tanzania. Tunapatikana kupitia masafa ya 94 FM. Pilikapilika jijini Dar es Salaam chini Tanzania, nimekutana na wadau wa mitindo nchini Tanzania wakiwa kazini kuandaa onyesho la mitindo kufanyika hivi karibuni hapa hapa jijini, na tutagusia maandalizi ya tukio hilo la kimitindo. Endelea kutega sikio do. Bila shaka watu wapo kazini kuandaa moja ya maonyesho ya mitindo jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Idhaa Kiswahili ya Radio France International kupitia makala haya, changu chaku chaku changu ilipata fursa ya kuzungumza na wadau hao wa mitindo nchini. Tumakinike na Zeno Kahumba, mratibu mwandaaji, akitueleza kuhusu onyesho hilo la mitindo kufanyika hivi karibuni Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni mwandaji wa Le Le Poche Fashion Show na Le Poche Fashion Show ni fashion show ambayo tunatoa platform for upcoming designers na models ambao tunakuwa tunawatengenezea stage ya kuweza kuonyesha kazi zao, na kama unavyojua vijana wa Kitanzania wako vizuri katika mambo ya fashion pia. Neno Le Poche, kama unavyojua, ni neno ambalo linamchanganyiko wa lugha ya Kifaransa. Uh, imekaa kwenye sehemu zote, tunaipa ile lafudhi yake. Maana yake pia ni kitu kizuri sana elegant, classy, ya, kitu chenye thamani kuliko kitu chochote ambacho unachokijua. Kwa hiyo yenyewe imekaa kama kitu muhimu na cha thamani kuliko vitu vyote. Ya, hiyo ndo maana halisi ya le posh. Kwanza kabisa kwenye show le posh this time tumeweka theme ambayo inaitwa Paris Inda, na idea ya kuweka hii theme ni kuwapa nafasi designers kuweza kucreate nguo eh, kwenye style kama za Wafaransa, lakini pia zenye touch za watu wa Kiafrika au Dar es Salaam zaidi. Kwa hiyo siku hiyo ya show tutakuwa na creativity tofauti kutoka kwa madesigners ambao watakuwa wanajaribu kuchanganya fabric za Kiafrika, lakini kwenda kutengeneza kwenye design za, za wenzetu Europe. Sasa nimeangalia mji wa Ufaransa, kama unavyojua Paris ni mji wa fashion ya? na pia tutakuwa na models karibuni 80 ambao ni Wakitanzania, na pia tutakuwa na madizaina karibuni 30 ambao pia ni Wakitanzania. Nisingependa niongelee sana, kwa sababu nataka ni wa surprise, ila anachosema mje, sehemu ni nzuri, ambiance ni nzuri, location iko vizuri, na kila kitu kiko safi kabisa. Tuko tayari kwa ajili ya kuwahudumia na kuweza kuwapa show nzuri. Kwa hiyo karibuni sana kwenye show ya Post Next Door tarehe saba mwezi wa 10 2017 kuanzia m 7 b kuanzia saa 12 jioni. aba mwana mitindo na Miss Ruvuma 2016 2017, anatueleza pia kuhusu onyesho hilo la mitindo Le Posh. Onyesho la fashion show ya Le Posh ni show kubwa ambayo inahusisha designers na models wakubwa na wengine ambao wanachipukia. Na ni show ambayo inatoa platform kwa models kujulikana, kuonekana, kupata connections na watu mbalimbali mbali, na hata kwa attendees au audience ambao wanafika kuangalia ile show wanapata opportunity ya kupata flavors mbalimbali mbali za mavazi, hata kuona models kwamba models wa Tanzania wakoje, wanafanya nini, kitu gani tofauti kipo. Na mwanzoni kabisa ilifanyika mwezi wa nne ambao ilikuwa ni mwaka 2017 tulifanyia Akila na ya mimi nilipata platform nikiwa kama molo kupitia show hii, kwa ile ya kwanza ambayo niliifanya na na expect pia hata inapokuja this time tarehe saba mwezi wa kumi I, I expect itakuwa ki, ni show kubwa, na itakuja na kingine kikubwa zaidi. Ni chance kwetu sisi models kuonyesha kwamba nini tunacho na nini tunakijeza, pia kwa sababu unapoambiwa kwamba upo on stage, unafanya fashion upo kwenye runway, so as a model ni focus kubwa, na kupo kwenye kile unachokiuza, so ili kumimpress audience ambaye atafika pale na kuona ile show nini inafanya Ewake Joshua Mloe, msanifu wa mitindo, anatueleza namna wanavyojiandaa na kile wanachotaka kukileta kwa wapenzi wa mitindo nchini Tanzania, kwenye onyesho la mitindo Le Posh tarehe 7 mwezi wa kumi elfu mbili na kumi na saba, next door Masaki, jijini Dar es Salaam. Mimi kama fashion designer, na, yani kama mbunifu wa mitindo au msanifu wa mitindo pamoja na wanamitindo amini, pamoja na wabunifu wengine tumejipanga kuonyesha kazi nzuri ambazo tutakuwa tumejaribu kuzibuni kwa kuangalia maadhi ya, ya sisi wa Tanzania, alafu pamoja na maadhi ya, ya ya Paris au nikisema ya Ufaransa au Magharibi kwa ujumla. Kwo kitu ambacho tunajaribu kukifanya ni kuonesha utofauti, ni jinsi gani tunaweza tukalink tuka au tukaweka tuka hapo katikati ladha mbalimbali zitakazowavutia watu wetu, zitakazowavutia wateja wetu wakaweza kuzitazama na kufurahi kwa kile ambacho sisi tunakifanya kama wabunifu mavazi ya kanga imetokea kuwa na umaarufu sana, sio tu Tanzania, tukiangalia DR Kongo, Kenya Uh, na hata duniani mpaka kuna vitabu vimeandikwa kuhusu mavazi yale ya kanga, na naamini msikilizaji anayesikiliza Radio France International, kwa kuwa mnaweka ladha za Kiafrika hususan ladha za Kitanzania. Je, tunaweza tukategemea kazi zako ambazo zitakazozionyesha kutakuwa kuna ladha za mavazi ya kanga yale, uh, taaluma ya namna kuvaa kanga au kanga kuwekwa kisasa, uh, kuchanganywa na mavazi ya kimagharibi? Ya, kabisa kabisa. Kitu ambacho tunajaribu kufanya tena, sio kanga tu, tunafanya kanga pamoja na kitenge, kwa sababu zote ni ladha za Kiafrika, kanga pamoja na kitenge. Kwa hiyo katika mavazi ambayo tutayatengeneza mle ndani, tutachanganya hizo hizo hizo hizo nani, hizo matilio ambazo, tuta uh, tuta matili ambazo, tutaziweka katika muonekano wa namna mbalimbali. Kwa mfano tutamfunga mwanamke, mwanamke wa Kiafrika anavaa vipi kanga. Hata mwanamke wa, wa, wa, wa kimagharibi anaweza akavaa nguo zetu za Kiafrika hususani kanga na, na, na vitenge na anaweza akapendeza vizuri kabisa katika jamii na sehemu yoyote ile, anaweza akaitumia kwao. Tutaonyesha uwezo wetu na tunachoomba ni watu wasisite, waje waone nini sisi wabunifu tunafanya tuna Jam Rossi kutoka Uholanzi na Cameroon na kibao chake Space of You ikimaanisha kwa lugha ya Kiswahili nafasi ya kwako. Mambo ya utamaduni na sanaa kupitia makala haya changu chako chako changu ya idhaa Kiswahili ya Radio France International Nairobi. Tunapatikana kupitia masafa ya 89.9 FM. Sasa ni muda wa muziki. Kama ilivyo desturi ya kila Jumapili, kwa mara nyingine tena, Jam Rossi anakuja na kibao kingine, Lamour, ikimaanisha kwa Kiswahili upendo au mapenzi. Mwimbaji anatueleza kwa lugha ya Kifaransa, les roses sont belles mais elles piquent, ikimaanisha kwa lugha ya Kiswahili kuwa maua ni mazuri lakini anachoma pia. Hebu tafakari uwimbo Lamour ya Jam Rossi. Na mwanzo hakikosi kuwa na mwisho. Mwisho wa makala haya ni mwanzo wa makala nyingine. Usikusajui malijalo siku kama leo, muda kama huu, kusikiliza makala haya, changu chako chako changu, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Unaweza pia kuisikiliza makala haya kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema.