Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili mkutano wa baraza la Umoja wa Mataifa umeng'oa nanga jijini New York nchini Marekani, ambako wakuu wa nchi mbalimbali mbali kutoka mataifa zaidi ya 190 wanakutana katika jiji la New York kujadili na kutathmini mwenendo wa Umoja wa Mataifa na shughuli zake, lakini pia kubwa, umeweza kusikia rais mpya wa Marekani Donald Trump amekuwa ni chagizo katika mkutano wa mwaka huu akitaka kufanyika kwa mabadiliko makubwa ndani ya umoja wa mataifa mambo makubwa yanayotazamwa pia ni malengo endelevu ya umoja wa mataifa Sustainable Development Goals za umoja wa mataifa malengo ambayo yapo takriban 17 ni kwa kiasi gani malengo haya yamefanikiwa katika kuyakomboa mataifa yanayoendelea na kuyasaidia hata yale ambayo yamekwisha endelea huu ndio mjadala ambao hata viongozi wa dunia wanajadiliana katika umoja wa Mataifa ili kuufanya umoja wa Mataifa uwe rafiki zaidi kwa watu kuliko kuwa kimfumo kama ambavyo wengi wamekuwa wakisema hivi sasa. Katika kuzungumzia mkutano huu na kutazama malengo endelevu ya umoja wa Mataifa, kwenye laini ya simu tutakuwa na Dr Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Dr, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana na humu studioni pia katika studio za RFI Kiswahili ninaye mgeni, yeye ni Julius Kitingati, ni balozi wa malengo endelevu ya umoja wa Mataifa. Uh, Julius, karibu sana asante sana. Nianze na Dr Wetengere uh, Kitojo uh, moja ya lengo la kwanza kabisa la umoja wa Mataifa ni kupambana ama kumaliza umasikini katika ngazi zote. Hili ni kwa kiasi gani unadhani limefanikiwa mpaka sasa doktor? Hiyo ni swala ambalo ni suala nyeti na lakini ni suala gumu katika kulitekeleza e, kwa kiasi fulani nchi zimekuwa zikipambana ziki na umaskini na kwa kiasi fulani zimejitahidi kupunguza umaskini. Kwa mfano nikichukua mfano wa Tanzania E, jitihada zetu zimetupelekea kupunguza umaskini kwa kiasi fulani, kuanza miaka ya sabini mpaka sasa, umaskini umekuwa ukipungua kwa kiasi kidogo, lakini bado idadi kubwa ya watu ni maskini duniani. Kwa hiyo, kwa hiyo maana yake ni kwamba tunahitaji bado tunahitaji mkakati wa dhati kama kweli mwaka ishirini thelathini tutaondoa umaskini, tunahitaji mkakati wa dhati ili kuweza kupambana na umaskini. Julius, wewe umekuwa ni balozi wa malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, na bila shaka umekuwa ukizungumza na wanafunzi wa sekondari, shule za msingi na hata vyuo. Wao wanakuambia wana nini kuhusu lengo hili la Umoja wa Mataifa? Na kwa tathmini yako na, na ambavyo umekuwa ukizunguka, unadhani kuna changamoto gani ya kufikia hili lengo kufikia mwaka elfu mbili na thelathini? Um, ukiangalia okay, sasa hivi Tanzania tuna tuna idadi kubwa sana ya vijana sana sana, wengi wako katika shule za msingi, lakini wengine wako katika vyuo vikuu lakini... Kitu kimoja ambacho ni changamoto kwa wengi ni fikra zao. Unajua, unapoelezea kuondoa umasikini ina mapana sana, inaanzia kwenye elimu unayoipata. Je, inakuruhusu wewe baadaye uende ukajiendeleze mwenyewe katika, katika malezi unayoipata? Je, mzazi anakukuza katika malezi ya kujitegemea mwenyewe? Kwa hiyo kuondoa umasikini, kuondoa, kuondoa ni nyanja kubwa sana, na changamoto iliyopo katika jamii zetu kwamba tuna, tuna vitu vingi sana, na vitu hivyo vinamfanya kijana ashindwe kuyafikia malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo kwa kwa, kwa namna nyingine una, unasema kwamba elimu pia ambayo imekuwa ikitolewa uh, bado haijaweza pengine kuhusianishwa sana na lengo namba moja la Umoja wa Mataifa la, la kupambana na no umaskini. Uh, hiyo, hiyo, hiyo inaweza inaweza kuwa katika asilimia, inaweza nikasema hiyo ni asilimia 40, ya kutoka, kwa sababu kiangalia katika nchi nyingine, mfano mzuri ni nchi ya Marekani, chuo cha Stanford kinachofundisha watu wanaosomea shahada ya kwanza ama ya pili ya masuala ya kiuchumi, wanawapa kitu kinaitwa startup capital, kwamba ukishasoma sasa uende ukaendeleze kwa nini ulichokisoma kwamba uweze kuimplement Kile ulicho, ulichokisoma kuweza kutekeleza ulichokisoma. Dkt. Dkt. Tengere Kitojo, lengo namba mbili la la Umoja wa Mataifa ambalo pia lime, limekuwa mjadala, na kabla ya kuanza kwa mkutano ulitolewa ripoti uh, ya shirika la la chakula duniani FAO, na shirika la mpango wa chakula pia duniani lik, likisema kwamba uh, ukilinganisha na mwaka jana hali ya njaa uh, duniani imeongezeka maradufu ukilinganisha na mwaka jana. Uki, ukiona kwamba wasomi wengi ndio wanaoingia mtaani kutafuta kazi, wasomi wengi ndio wanaolalamika. Unaona kwamba kuna shida ya elimu yetu, na elimu hii haiwawezeshi wasomi kwenda kukabiliana na umaskini. Lakini katika suala la pili, suala la chakula, ni kweli kwamba ukiangalia kwa, kwa mfano, katika sisi bara la Afrika, tumekuwa na tatizo kwamba tumekuwa tukikabiliwa na vita na migogoro ya wenyewe kwa wenyewe, badala ya kujikita kwenye kuzalisha, kwenye uzalishaji wa chakula na mazao ya biashara tunajikita katika katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, uhasama mataifa na mataifa. Kwa hiyo hii imepelekea sisi tushindwe kujikita kwenye uzalishaji wa chakula, ili kukidhi mahitaji ya chakula na ubora wa chakula tunachozalisha. Lakini jambo la pili pia ni umuhimu au kipaumbele ambacho kilimo kinapewa katika maendeleo ya nchi zetu. Nchi zetu zimekuwa zikibabaika babaika sana, hasa unapokuta kwa mfano kama nchi inagundua madini e, e, ya ma, ma, madini ya aina fulani, inajisahau inaachana na kilimo kwa hii imepelekea hali yetu ya chakula kutojulikana vizuri, jinsi ambavyo tunaziangalia tunaziangalia hizi hizi Millennium Goals tukiziangalia milia mgoro yenyewe kwa yenyewe tutashindwa kutimiza malengo. Tunatakiwa tuziangalie zote kwa pamoja. Julius, wewe ni ni kijana na tulikuwa tukizungumza kabla ya kuingia studioni. Uh, vijana wengi na kama alivyogusia Dr Kitojo hapa, uh, wanategemea wakimaliza chuo basi waajiriwe ofisini na kilimo kinaonekana ni, ni kazi ya kijana ambaye yupo katika hali duni, uh, kule kijijini hasa na, na sio mijini na wao liniambia kwamba anajishughulisha na kilimo, na ndio maana ningependa kuongelea kitu na na kimoja na, cha fikra Unajua, kilimo cha karne hii ya ishirini na moja sio tena kile kilimo cha jembe wala kilimo cha mtu kwenda, kwenda porini kulima. Hapana, kilimo hichi cha karne ya ishirini na moja, kama kijana labda umesoma shahada ya, labda shahada ya, ya kichochote kile, ama una elimu yoyote labda kuhusiana na masoko, kuhusiana na unaangalia, unaweza ukajipachika uka, uka vipi katika ile mnyororo wa thamani wa chakula hicho ndo kilimo cha karne ishirini na moja. Kwa hiyo unaangalia. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama umejiunga nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii ninaye mgeni hapa studioni, Julius Kitingati, ni balozi wa malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa na kwenye laini ya simu kama ilivyowada, tunaye mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi, Dr Wetengere Kitojo, na tunaangazia malengo 17 endelevu ya Umoja wa Mataifa na kwa kiasi gani malengo haya yameanza uh, kufikiwa kwa pamoja kama anavyosema Dr. Otengere Kitojo. Jambo jingine ambalo limezungumzwa sana dokta, ni kuhakikisha afya bora na huu ndio msingi wa kuwa na taifa la wazalishaji walio na afya, lakini ripoti hata ya mashirika ya Umoja wa Mataifa WHO inasema kwamba nchi nyingi mpaka kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini zitashindwa kufikia lengo hili, ama kumaliza yale magonjwa ambayo yalikuwa yanawezekana kumalizwa hata kabla ya kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ni kipaumbele gani ambacho nchi za dunia zinatoa kwa ajili ya afya? Watu wengi wanaiangalia hasa katika mtazamo finyu sana, lakini mimi nataka niwaambie kwamba afya ni mtaji Afya kama ulivyosema vizuri ndugu mtangazaji, ndio inayokuwezesha kufanya mambo mengine yote haya ambayo tumetaja, ndio inayokufanya uweze kuzalisha, ndio inayomfanya mwanafunzi aweze kusikiliza vizuri darasani, kwa sababu kama huna afya huwezi kuzalisha, huwezi kusikiliza vizuri. Kwa afya ukiangalia ni msingi, lakini hebu nenda katika nchi nyingi, hasa nchi, nchi zinazoendelea, uangalie kwamba ni kipaumbele kiasi gani ambacho kinatolewa kwenye afya, unakuta ni kipaumbele kidogo sana kwa, kwa katika njia hiyo mimi na, na, nasema wazi kabisa ni kwamba malengo hayatatimia. Julius, uh, kama kijana wewe una mtazamo gani katika suala la afya maajenda hii? kwanza nipende kumpongeza dani dokta um, ki, kitojo kwa kugusia kabisa kwamba kwanza afya sio tu kupeleka hela kwa ajili ya kununua dawa. Afya ni ile kuwa, ku, kumpa mtu elimu aweze kula vipi aweze kufanya mazoezi. Kwa mimi afya navyoiona hapa ni, ni jambo la jamii nzima, kwa sababu ukiangalia asilimia sabini Tanzania sahivi ya idadi yetu ya watu ni vijana. Kwa hiyo kipaumbele kiende kwa afya ya vijana, iwe ni afya ya uzazi umona, iwe ni afya ya, kuna magonjwa ambayo yanawakumba sana vijana, wanashindwa kutekeleza majukumu yao, lakini pia iende mbali zaidi kuweza kugusia hata maswala ya matumizi ya, mad ya madawa kulevya sababu hiyo nayo inagusia ina, ina, ina, ina, ina afya zetu. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ndiyo anatamatisha sehemu ya kwanza ya mjadala wetu kuhusu malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa yaliyo takribani 17. Shukran kwa Julius na Dr. Otengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala haya y juma hili. Usikose kuungana nasi katika mwendelezo wa mjadala wa malengo mengine yaliyosalia ya Umoja wa Mataifa kwenye makala ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwaheri.