kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana mwenzangu Victor Abuso. Msikilizaji, natumai hujambo popote pale ulipo, ni siku nyingine tena na kualika uwe nami katika makala ya habari rafiki leo. Katika makala haya tunaangazia adhabu ya kifo ambayo bado inaendelea kutekelezwa katika katika mataifa takriban ishirini na mbili duniani. Je, unadhani adhabu hii iendelee kuwepo ama ifutwe? Ni kwa nini iendelee kuwepo na ni kwa nini unadhani ifutwe? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu ufuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Nitafurahi kusikia maoni yako. Karibu kwa majina, anaitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Basi nadhani kwa mtazamo wangu mimi naweza kusema ya kuwa adhabu hiyo ya kunyongwa wafungwa ambao wana kometi, eh, ma makosa ya ajabu ni lazima iwepo, kwa sababu ukiangalia kwa mfano, ilipokuwa ndani ya nchi nyingi kama vile DRC alipotawala rais Laurent Kabila, adhabu hiyo ilitekelezwa na watu waliishi kwa amani, wizi ulipungua, kwa sababu alileta amri ya kusema mtu atakayeiba, atakayeua mtu na atakayefanza kosa lolote lile la ajabu basi pia anyongwe, na hii ileta amani sana na watu walitembea usiku na kabisa, wakaonekana kila mmoja anajisikia iko huru ndani ya nchi yake. Lakini walipokuja aa, watu hawa ambayo wanajiita wao ni haki za binadamu, ambayo walionyesha kuwa wanaleta haki ya binadamu kupitia eh, kuna faida fulani ambao wanaitaka kwa sababu, ukiangalia kwa sasa ndani ya dunia kuna mambo ambayo yanatendeka, na bado maorganization ya haki ya binadamu kama human rights zipo, lakini zinashindwa kuongea. Na mambo haya huwa yanaleta mzozo sana, na huwa hatuelewi zaidi. Kwa mfano, angalia kama nchi za Afrika, kuna mauaji ambayo yanatokea mara kwa mara, na bado eh, haki za binadamu zipo na hazitatetea, na vile eh, kama vile mmoja wa mataifa Umoja wa Afrika, na ndio wanaendelea kusapoti mabaya yale yatokee. Sasa mambo haya yanaonyesha kuwa haki ya binadamu ni kwa wale wanaojiweza na ambao wanasimamia dunia nzima, lakini sio kwa wale wasiojiweza na ambao hawana nguvu yeyote. Na ndio sababu sisi binafsi tungelitaka adhabu hiyo iwe iwekwe na ifanziwe kazi. Mtu anapomuua mwingine basi awe asurubiwe, na yule atatakae iba Uh, aletwa adhabu kali pia ambayo itaendelea kuleta amani. Nadhani watakapofanya hivi dunia itapata amani, na wale wanaojisifu hawatajisifu tena, kwa sababu kuna watu ambao wanaua wengine patana wao wana uwezo wao, na hii itaenda kuleta kila mmoja atakuwa kwa Ee, kadiri ya kuheshimu mtu mwingine. Asante sana kwa jina, naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biaramuro, Kagera, Tanzania. Mimi katika mada hii, adhabu ya kifo katika maoni yangu, naona iendelee. Iendelee kwa sababu moja, watu binadamu wa leo tumekosa maadili, tumekosa kabisa. Mtu anaamua kwenda kumuua binadamu mwenzie, na katika Biblia inasema kwamba anayeua kwa upanga naye ase kwa upanga. Maana nikisema kwamba adhabu hii iondolewe, kila mtu atatenda akijua kwamba hata vyombo vya sheria vitakavyonikamata, hakuna adhabu itakayonisababisha madhara. Nitapelekwa jela nitaishi huko huku, huyu nimesha mwondoa duniani. Maana huko ndio kuogopa kwa binadamu kwamba nikifanya jambo la kumtoa kumuua mwenzangu, amu kumfanyia ukatili, na mimi serikali ikinikamata, vyombo vya vya sheria vikinitia hatiani basi na mimi itaniondoa uhai. Mimi naunga mkono kabisa hukumu ya kifo iwepo. Yema, wale haki za binadamu wanaosema ni haki za binadamu, binadamu mwenzio sii, sio binadamu eti, ya binadamu hawezi kumhukumu. Kwa nini we, wewe unachukua jukumu la kumua la kumhukumu mwenzio? Wewe sio mungu. Unaenda kumkata mwenzako unamtoa aribini unamkata ili afe kwa nini? Mimi katika maoni yangu kama mwananchi na mwanaharakati napenda adhabu ya kifo iwepo kabisa. Mimi naitwa Donald Ponyo yupo South Africa ipooafia maoni yangu kuhusu adhabu hiyo, ni upande wangu nitaka ifutwe kwa sababu adhabu ya kifo kwa kweli sio nzuri. Upande wangu niliomba ifutwe kwa sababu ilikuwa ni kipindi cha zamani sana, ku adhabu ya adhabu hiyo. Kwa sasa hivi kuna haki za binadamu na sheria mbalimbali, niliomba ifutwe na kabisa siwepo kabisa. Ambaye anaua kwa makusudi anaweza kapewa adhabu ma, ya maisha sio mbaya, sio adhabu ya kifo. Yani ya, kwa upande eh, eh, wangu ifutu eh. <tosukas> Asante. Ninaitwa Julius Ruakarema uh, niko nchini Rwanda, Kigali. Mtazamo wangu kuhusu adhabu ya kifo kufutwa ama kuendelea ama kutokuwepo, huo ni mkanganyiko wa kidiplomasia kwa nchi hizo. Mimi naziita hizo nchi zinazosema ifutwe kama kwa lazima, si haki za binadamu. Hawaangalii ujumla wa jambo uh, wanaangalia tu upande wao na waangalii, ni kwa nini kulikuwa na sababu, kwa nini liwekwa na kwa hivyo mimi nadhani kufutwa ama kutofutwa si sababu, bali sababu ni kuelewa kwa nini kwanza ilikuwepo. Kwa nini kuna sehemu nyingine imewezekana kufutwa, kuna sehemu nyingine imefutwa, na kuna pengine ambapo bado ipo tu kikatiba, lakini haijafutwa. Hili ni swala la la nchi na mazingira yake ya kisiasa, kwamba swala la uharifu likoje. Ukifuta adhabu ya kifo, sio kwamba itasababisha uh, watu waendelee kuuana, na hata ikiwepo bado watu wanauana. Na si si kuuana hasa namaanisha, kufanya maovu, eh, uharifu bado wapo, iwepo isiwepo. Amri za Mungu kumi, kwa wale wa Kristo, zipo: usizini, usiibe, usiue, usifanye nini, lakini bado watu wanazini, bado watu natamani mke wa mtu mwingine, bado haya mambo yapo. Magereza kila mahali watu wamejaa, na mahakama zipo na kila mahali watu wanapewa adhabu, lakini bado wanaendelea. Kwa hivyo, huluka ya mwanadamu haipasi kuangaliwa kisiasa zaidi bila kuangaliwa kimaadili. Kwa hiyo mimi, mtazamo wangu, uh, adhabu ya kifo kwa wale wanaodhani katika nchi zao kwamba iendelee, una sababu zao, ziangaliwe, waangalie sababu wasitake kutu kufanya watu wote waingizwe kwenye kapu moja, kama Amerika imesema au kama Uingereza au kama nani, kwamba sisi wote tuwafate. Tuko tofauti, kila nchi ina jinsi yake inavyojiongoza, inavyoweka katiba. Wananchi wanawakilishwa na wabunge, wabunge wanatunga katiba, sheria zinawekwa, kuna sababu zake. Ikiona ni, ni sawa kabisa kuifuta, itaifuta. Ikiona bado kuna vichwa vigumu ambavyo havifikii na havielewi hata hizo haki za binadamu, basi a mtu aelewi haki ya binadamu, anaua mwenzake leo, unamfunga, unamfungua kesho anaua wengine. Sasa akifa yeye, kwani haki za wengine amekufa kwani hazikuwepo? So mimi sina mtazamo Mahasi bali na mtazamo neutral, mtazamo ambao ni wakati kwamba swala liangaliwe kwa jinsi lilivyo katika kila sehemu kufuatana na jinsi historia ilivyo ya nchi fulani kufuatana na maadili ya watu na kila jambo huwa liko hivyo nam -na, Kwa dakika hizi chache napitia ujumbe mfupi uliotuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook unaitwa Joshua Elias kutoka Serengeti, mkoa wa Mara, nchini Tanzania, unasema mimi naona futwe hii adhabu ya kifo maana watawasumbua bure hawa watetezi wa haki za binadamu. Hamisi Chiundu wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema ni vema adhabu ya kifo ikafutwa, kwani mamlaka ya hukumu hii ni Mungu peke yake. Pia nchi nyingi ziliridhia sheria hii, lakini haziitekelezi kwa uoga wa kuingilia mamlaka ya Mungu. Ampote Faraja Mwambi kutoka DRC Uvira anasema kuna namna nyingi za kuadhibu kwa makosa, lakini adhabu hii inabidi ifutiliwe mbali. Kumkatila Sharafu wa Mtongwele, Newala, Tanzania anasema mimi, ushauri wangu adhabu ya kifo ifutwe, kwani jela ni adhabu stahiki kwa watuhumiwa. Robert Marwa wa Morogoro, Tanzania we unasema adhabu ya kifo ibadilishwe na kuwa ya kifungo cha maisha jela. Sare Kiza Josu kutoka DRC anasema adhabu ya kifo iendelee kwa sababu ndiyo suluhisho la kupunguza ugaidi. Franki Francois kutoka DRC anasema hii ni adhabu nzuri sana, maana nikikumbuka rais wetu wa zamani mzee Kabila, ukiua na wewe lazima uuawe. Ujumbe wa mwisho unatoka kwake Jorji Malekela wa Ibologero na Monga, Tabora, Tanzania, anasema kwangu mimi, adhabu hiyo si nzuri. Ifike mahali mataifa ambayo bado yanatekeleza adhabu hii yaangalie hili kwa jicho la pili. Nam no, no, no. Na mna. Kwa ujumbe huo basi nahitimisha makala ya habari rafiki jioni ya leo. Tulikuwa tukiangazia adhabu ya kifo ambayo inaendelea kutekelezwa katika takriban 22 duniani hadi wakati mwingine. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na kutakia jioni njema, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.