Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki ya RFI Kiswahili. Mimi ni Martha Saranga. Leo tunazungumzia wimbi la uuzwaji holela wa dawa zisizosajiliwa na mamlaka zinazohusika. Serikali ya Tanzania imetangaza vita mpya ya kupambana na uuzaji holela wa dawa zisizosajiliwa katika mamlaka zinazohusika, jambo linalovunja sheria za nchi. Katika siku za hivi karibuni, msikilizaji, kumeshuhudiwa wimbi la uuzwaji wa dawa za kuongeza nguvu za kiume. Hali ikoje nchini mwako? Unafikiri chanzo cha tatizo hili ni nini na nini ufumbuzi wake? Katika laini ya simu, utaniambia jina lako nani, na unazungumza ukiwa wapi? Oh, kwa majina naitwa Jean de la Croix, mimi ni raia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ila kwa sasa napatikana hapa Deben, Afrika Kusini. Ngoja mimi nitazungumzia kuhusu hali ya hapa ninapopatikana mimi. E, hapa Afrika Kusini kuna madawa ambayo yanauzwa, yale ambayo yako approved na serikali. Serikali inaruhusu kuuza madawa fulani, na kuna yale mengine madawa ambayo ni haramu, hayaruhusii kuuzwa. Kwa hiyo watu wanatumia dawa za kuongeza nguvu za kiume, na inategemea na kila mmoja ila kwa upande wangu mimi naweza nikasema kwamba utumiaji wa madawa hizi, e, za kuongeza nguvu e, za kiume, sidhani kwamba kama zinasaidia. Zinaweza zikasaidia wakati mtu anahitaji, lakini ukiangalia vizuri, zinaua. Unajitibu, lakini unashindwa kujua kwamba unajiua mwenyewe bila kujitambua, na ndo maana nimeanza kusema kwamba hapa li, hapa nakopatikana mimi dawa kweli zinauzwa unaweza enda kwenye m, maduka ya madawa baridi, unaenda kununua dawa zile ambazo zinaruhusiwa zinahalalishwa na serikali, na kuna zile dawa zingine, dawa bandia zile dawa ambazo haziruhusiwi, zile dawa feki zile watu hawazitumii kwa sababu zinakuwa haziruhusiwi na serikali. Ila mimi nafikiri kwamba njia mbadala ambayo labda serikali inaweza ikafanya ni kuangalia namna gani ya kuhamasisha watu eh, kwenye makliniki kwenye mazahanati kuhamasisha watu na kuwaonyesha madhara ya utumiaji wa madawa ya kuongeza nguvu za kiume, na kushukuru sana kutoka chini Afrika Kusini na kutakia wakati mwema. Jina langu naitwa Zedeki Richard Talinda, nazungumza sasa hivi nikiwa mji mdogo wa Tarakea kwa Kilimanjaro nchini Tanzania. Ni kweli tumeona katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki mara kwa mara matangazo, ikiwemo Tanzania. Nimeona pia katika mji wa Mombasa kule Kenya na maeneo mengi. Ukweli ni kwamba ni kweli shida hizi zipo, watu wana matatizo. Kwa mtazamo wangu mimi, naweza nikasema hizi nguvu za kiume zinazozungumzwa, kumekuwa na sababu mbalimbali ambapo watu wamezipata. Kwanza ina, ina, ina, inaelezwa kitaalamu kwamba sababu inayopelekea mtu akapungukiwa nguvu za kiume mojawapo ni kuwa na msongo wa mawazo kutokana na, na mambo mbalimbali ambayo mtu mkabili katika maisha, lakini vile vile inategemea na suala so zima la mtu mwenyewe, nidhamu yake katika suala so zima la kujitunza, kujizuia, kuweza kuangalia ama kuzi, kuzi, kuzi, kuzipendelea sana zile zile picha za utupu ama za ngono. Kwa hiyo kumejitokeza sasa mwanya wa watu ambao wengi wamekuwa wakiziuza hizi dawa kiolela, wakijinadi kwamba wanaweza kwa- wakawatibu hawa watu. Sababu ni nyingi, hili ni tatizo, inatakiwa waende hospitalini wapate ushauri wa kitaalamu kabisa, ili waweze kupata dawa stahiki na ikibidi ushauri, ili waweze kufanyia kazi waweze kupona katika tatizo hili. Kwa hivyo, watu wengi imekuwa ni ngumu kuhudhuria katika hospitali rasmi, hivyo wamekuwa wakipendelea sana a, dawa za hao watu wanaouza mitaani, ambao mara nyingi sana hapa Tanzania wanaita watu wa tiba mbadala. Lakini la pili, naweza nikasema ni watu tu kwamba wanatafuta kipato, hao watu wametumia mwanya huo kuweza kufanya biashara hizo ambazo mara nyingi zinakuwa hazijathibitishwa sana. Sasa ma, sababu ziko nyingi, lakini sasa suluhisho tufanye nini kama jamii? Kwa sababu hili ni tatizo na watu wanatakiwa wapate ufumbuzi wa matatizo yao. Sasa mi nafikiri, kwa mtazamo wangu, cha kwanza kabisa watu wapewe elimu, elimu ya kutosha ya afya, lakini vile vile uh, umuhimu wa kuhudhuria katika katika hospitali rasmi lakini vile vile kupambana kwa hali na mali kuondokana na hivyo vinavyoitwa vyanzo vya kupelekea mtu kuwa na upungufu wa nguvu za kiume. Nakushukuru sana Zedek Kalinga kutoka Moshi, Kilimanjaro, Tanzania. ni kushukuru sana, kazi njema, mwendelee kuelimisha jamii katika matatizo ya afya. hizi majina anaitwa kwa jina la Munguito Modeste Batambara ni mashariki wa TRC Hasa kiwanja Rushuru, ukiangalia hata hapa nafasi ambapo napatikana kiwanja, sijui Goma, sijui Vitembo, kuna madao ambao wanakuja wakiwapatia watu inakuwa ni pombe, wanasema ikikuwa ni dawa za kuongezea nguvu za kiume, sijui wa wanasema, wanasema kwamba inatunza, sijui hata misipa, wanachaja magonjwa mbalimbali, japokuwa uongo. Kwa hiyo sisi tumekuwa tukiona kwamba kuna watu ambao wamekosa ajira na namna jinsi wanavyokosa ajira tati na ajira ndio wakawa sasa wanapitia njia hizo za kuweza ku tengeneza madawa ili kuweza kuwadanganya wengine na kuweza kula kupata kipato ili waweze wakatumia waka familia zao. Kwa hiyo mimi nasema kwamba serikali ya Tanzania iko sahihi kabisa, waweze wakaangalia wale watu ambao wanaweza kudanganya watu, yanaengawa kwamba dawa hizo zitakuwa za uongo, wachukuliwa hatua mbali, waweze wakafunga kabisa. Nakushukuru sana, Modeste Munguiko, Modeste Batambara, kwa maoni yako na kutakia jioni njema. Asante pia na sikia jioni njema dada. Kwa majina wangu naitwa Kimajuto, napatikana hapa data binafsi. Kwa mtazamo wangu, naona serikali haipaswi kuzuia uuzuaji wa dawa holela ambao unauzwa mtaani, kwa sababu wanaouza mtaani wanauza kwa bei nafuu, ambayo kila mwananchi mwenye uhitaji ana uwezo wa kuimudu, tofauti na pale watakapoanzisha usajili kwa wauzaji wa madawa. Ina maana na wenyewe watakuwa na bei ya juu, ambapo mhitaji atashindwa kumudu gharama za kuweza kutimiza mahitaji yake anapokuwa na uhitaji wa hizo dawa. Kwa maoni yangu, serikali inapaswa itengeneze njia mbadala, ikiwemo kuwaruhusu tu wauzaji waendelee kuuza kama wanaofanya machinga wengine wa nguo, na maana madawa tu aendelee kuuzwa, cha msingi tu pawe kuna utaratibu wa uthibitishwaji wa, wa dawa yenyewe, kama kama ni kweli na tibu au kama kweli haina madhara kwa mtumiaji, lakini wasiweke mfumo wa kupiga marufuku, maana wananchi wengi, wananchi wengi wanashindwa kwenda kwenye tiba tiba za tiba sahihi kwa sababu ya gharama, hawamudu gharama, lakini pia dawa za kienyeji, wengi tunaamini hazina sumu. Kwanza, kitu cha kwanza tunaamini kwamba hazina sumu, na mtu anaweza akaitumia na akaendelea na kazi zake na kazi zake kawaida, kama kama anavyofanya siku zingine. Lakini hizi dawa za kitaalamu na zenyewe pia, unaweza ukanywa dawa ukamaliza, hata siku mbili haufanyi kazi, kwa sababu inakuwa na sumu, inachosha mwili. Kwa hiyo ni bora mtu kukimbilia dawa za kienyeji kuliko kwenda kuliko kwenda kwenye tiba halisia yani. Kwa mfano, kwa mfano, hata hizi hapa Geita kuna Masai huwa wanatembeza hizi tiba za asili, unakuta nakuambia, nipe shilingi mia mbili au mia tano nikupe dawa ambayo unaweza ukatumia mbili unaona, wakati mwingine wakati mwingine anakuonyesha. Sasa anapokuonyesha, unapiga chache unajisikia vizuri, kwa hiyo nawe anakushawishi pia kumpa hiyo mia mbili. Ni maoni yake King Majuto kutoka Geita, Tanzania. Asante Majuto, karibu Geita dadamu, asante sana. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Papiru Genge, mwananchi wa DRC unapatikana Kampala Zambia, unaona kwamba serikali zinapaswa kuwatembelea watumiaji wa dawa hizo ili kugundua ukweli. Je, dawa hizo zinatibu ama la, kabla ya kuchukua hatua ya kuwapiga marufuku? Zakaopius Bundala kutoka Nungwi visiwani Zanzibar, unasema ni kweli, hili limekuwa tatizo. Serikali ilichunguze hili kwanza, kama kweli dawa hizo ni salama kwa maisha ya watumiaji kabla ya kuchukua hatua ya kisheria dhidi ya watoa huduma hizo. Lakini pia jamii ijifunze kutafuta ufumbuzi kitaalamu kabla ya kuwakimbilia waganga walioweka mabango kwa ajili ya biashara. Kuweni makini na matapeli. Redstone Mastake wa DRC, Kalehe, unasema hapa kwetu Kongo kila mtu anafanya anachotaka, hakuna wa kuzuia zaidi katika sekta ya afya. Saenda Mabula Magesha, mkulima wa bustani tokea Nyantwali, Bunda, unasema ni kweli siku hizi madawa ya magonjwa mbalimbali yamekuwa mengi na tunashindwa tuende wapi na tuache kwenda wapi, maana kila mijini na vijijini unakutana na mabango yanayohusu dawa au kutangaza kwenye vyombo vya habari, na magonjwa karibia yote yanayoponywa na dawa hizo yameorodheshwa ikiwemo Ukimwi ambao tunafahamu hauna dawa wala tiba. Kama sio udanganyifu ni nini? David Sechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, unasema kiukweli hali ni mbaya sana. Pamoja na kuwa na hali mbaya, upo uwezekano tatizo pia likawepo, maana kama hakuna wahitaji wa dawa hizi hayo mabango yasingekuwepo. Robert Nachime hapa DRC ni kama kawaida, hata barabarani dawa zinauzwa. Dawa hizo zinaongeza magonjwa mwilini sababu hazichunguzwi vizuri na wataalamu wa kiafya. Naomba serikali ya DRC ijihusishe na swala hilo. Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania, unasema ungependa da hizo zisitishwe. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Hadi hapo sina la ziada, ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.