Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Ni miaka 16 sasa tangu kutekelezwa shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka 2001 ambapo dunia ilishuhudia zaidi ya watu elfu moja wakipoteza maisha nchini Marekani. Tangu wakati huo, ulimwengu ulianzisha rasmi kampeni ama vita dhidi ya ugaidi duniani. Nini tathmini yako kuhusu vita dhidi ya ugaidi duniani? Je, inafanikiwa? Mashambulizi mengi ya kigaidi yanayotokea mbali ya kusababisha vifo, yamekuwa yakisababisha hasara katika mataifa. Nini maoni yako, msikilizaji? Mimi ni Martha Saranga, karibu. Jina langu naitwa Pastor ni Francis so kutoka Isaka Kahama. Moja moja moja kwa moja, tukizungumzia suala la ugaidi ambao umekithiri hadi sasa hivi tunavyoongea, tunashuhudia matukio mbalimbali ya ugaidi yakiendelea kutukia na mengine yakiwa na tuhuma za kwamba yanaweza akaibuka sehemu nyingi za dunia. Kwanza dunia nzima, au vyombo vya ulinzi na usalama vya dunia havijafanikiwa kuzuia makundi ya kigaidi, maana tumeona matukio mengi yakiendelea. Pia naweza tukaangalia Somalia, naweza tuka tukikumbuka hata ile shambulizi la Septemba kumi na moja kule Marekani na Afrika Mashariki hapa kiujumla, bado tunazidi kuyaona matukio haya ya kijili yakiendelea kutokea katika mataifa mbalimbali. Kwa hiyo moja kwa moja naweza nikasema kwamba hatujafanikiwa au vyombo vya usalama havijafanikiwa kuzuia ya ugaidi. Nafikiri sasa ni wakati ambao mataifa yanaweza mataifa hasa yale ambayo yana nguvu yameendelea kiteknolojia, ambayo ambayo hadi sasa hivi bado yanahasiana ya au ni kama yana misuguano hii, yaungane yawe pamoja. Yakishaungana kuwa pamoja, tunaweza tukapata suhula pamoja, na maana mataifa yakiwa na wadui ni rahisi sana kuzalisha makundi mbalimbali mbali ambayo yatakuwa anaenda kufanya uasi au kufanya matukio ya, ya ugaidi katika nchi husika. Lakini kama mataifa haya yatakubali kwa, kwa, kwa mtazamo mmoja kwamba tunatakiwa tuungane sasa kudhibiti makundi haya itakuwa vigumu sana makundi yao kuendelea kuwepo. Mfano, tuchukulie mfano, hadi hivi sasa unaweza tukaangalia mgogoro au tambo ambao ambazo zipo kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Hizi ni nchi ambazo hadi kwa sasa hivi bado zinaonyeshana ubabe, lakini kama nchi hizi zitaungana na kuwa kitu kimoja, ya kwamba sasa tunaweza tukaungana, tukawa pamoja, tukazungumzia kitu kimoja ambacho ni kupambana dhidi ya ugaidi ambayo endelea duniani, haitakuwa rahisi matukio haya kuendelea kutokea. Nakushukuru sana. Faston Francis kutoka Kahama nchini Tanzania, tuka asante. Wanaitwa Poster Heri Ngomora, mimi ni mwandishi wa habari kwenye redio Chaina kutokea hapa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mtazamo wangu, ni kusema kuwa kwa leo vita dhidi ya ughaidi havijafanikiwa, kwa sababu huenda dunia inataka kutokomeza ughaidi, lakini ugaidi unaendelea ukizaliwa hapa na kule. Unapotizama hata namna gani, mambo iko kwenye nchi za mashariki ya kati hata Somalia hata katika nchi zimoja za Ulaya utakuta kuwa vita dhidi ya ugaidi ni kitu ambacho hakijafanikiwa, licha ya kuwa vita vinafanywa, vita vinatayarishwa ili kupiganisha ugaidi bado hakujafanikiwa. Na kwa upande mwingine ili kutafuta ku, kukomesha vita, vita vya ugaidi ama, ama dunia kitafuta kukomesha dunia katafuta kuonyesha ugaidi, itabidi, itabidi wa wajiunge pamoja kusema, mataifa yote ambayo yanakumbwa na ugaidi wajiunge pamoja, waweze wakaongea na wagaidi, ili waweze wabainishe kuwa kwa nini kwa nini vita vya ugaidi vinaendelea zikienea duniani kote. Huenda makundi hayo ya kigaidi yana sababu ama yana reason ambazo zinaacha wanafanya ugaidi, lakini bado dunia ama watu wote wa ulimwengu hawajaikaa waseme tu, tufanye mazungumzo na hawa na hawa magaidi jue kama kitu gani kinaacha wanaendelea sababisha vitendo vya uhasama hapa na kule. Ina, inaweza awezekana kuwa huenda nchi fulani zinakiuka ya hao magaidi, basi hao magaidi wanaona kama hawana njia ingine, wanachukua tu e, mambo ya machafuko ili waweze waka, wakaomba haki zao ziweze kutekelezwa na mataifa yote. Asante sana Prosper Heri Ngorora, ukiwa e, mashariki mwa Kongo kwa maoni yako. Nakutakia jioni njema Prosper. Tunawatakia jioni njema Radio France Internationale Danka la barabara kumi na moja, Dodoma mjini. Juhudi za kupambana na ugaidi kwa kweli ni upo, lakini ugaidi ni uhalifu kama uhalifu mwingine, na uhalifu huo unatoka katika jamii. Kwa hiyo mimi ninavyoona ni kwamba katika ili kujiepusha na, na ugaidi ni kwamba ni kuwalea vijana katika maadili mema, hasa nni, yaani wazazi wa wazazi wanatakiwa wawalee vijana wao katika maadili mema, kwa sababu wa, wa, yaani wahalifu wa vitendo wa, wa, wa, wa, vya ugaidi vinatoka katika jamii, na, na wale watu wanatoka katika watu. Kwa hiyo katika namna ya kupambana unakuwa, mapambano ni yapo, lakini namna ya kutokomeza moja kwa moja inakuwa inakuwa ni vigumu, kwa sababu yani, vile vitu ambavyo vina, vinafanyika sio kwa kwa uwazi na na, mara nyingi tunasikia kwamba vijana wengi wanajiingiza kwenye vitendo vya ugaidi kwa kwa visingizio vya kutafuta labda ajira, wale ambao wamekosa ajira ndio wanajiingiza kule, au wale ambao wanashawishiwa eh, kutokana na labda ule ukosefu wa, wa elimu pamoja na kutojua yale madhara. Kwa hiyo, yani, mimi ninavyoona ni kwamba ili tuweze kupambana na ugaidi ni kwamba, Lazima vijana waweze kulelewa katika maadili mema hasa katika yale maadili ya ya kimungu ya, ya yani wawe wanazama sana katika kwenye maandiko matakatifu, kwa sababu wakishakuwa na wakishakuwa wanakuwa na hofu ya Mwenyezi Mungu, lazima watakuwa wanajiepusha kufanya vitendo viovu. Maoni yako, Pius Dankala kutoka Dodoma, Tanzania. Nakushukuru sana, asante. Jina ni James Matabishi Dola nikiwa Afrika Kusini mkoa wa Johannesburg. Eh, e, nadhani kwa mtazamo wangu mimi naweza kutamka ya kuwa umagaidi umeendelea zaidi. Umagaidi umeendelea, hapakuwa upombuvu wowote kwa sababu e, kisa ni nyingi ambazo zilisababisha umagaidi hutaendelea kushuka Sababu kwanza unapoangalia vizuri katika uh, organization ya Umoja wa Mataifa utagundua ya kuwa kuna njama fulani ambazo zilifanyiwa kwa sababu ya nchi kadhaa, na zile njama ilikuwa ni kwa sababu ya, ya faida ya nchi zingine, zile nchi ambazo zilikuwa na uweza juu ya nchi zingine, na hii uweza hii na njama hii ilifanyiwa ilienda kuziangamiza zile nchi ndogo ambazo hazikuwa na uwezo wa kujitetea. Basi hii ndio ilikuwa sababu kubwa wa kuandaa magaidi kama vile. Ukiangalia kwa mfano, unapozungumzia kuhusu nchi eh, Libya Iraq, eh, ni nchi ambazo zilionewa zaidi. Hata nchi Kongo pia zilionewa sana kwa sababu ya mali yao, na walipoonewa hivyo kwa sababu ya njama zilifanyiwa, ili nchi hizo ziende kuporewa, na hii ilisababisha sana ukumbi wa magaidi kwa sababu walikuwa wanataka wajitetee kibinafsi, lakini kwa sababu walilemewa zaidi, na hii inaendelea kusababisha madhara ndani ya dunia na nadhani e, Umoja wa Mataifa usipochukua hatua kwa sababu ya njama hizi zinaofanyiwa kuhusu nchi ambazo zisiokuwa na uwezo wa kujitegemea wenyewe, basi e, itaendelea kusababisha ugaidi, utakuwa mwingi na uharibifu utaendelea kuwa, kwa sababu inaumiza sana nchi zinapovamiwa, mali yanaporewa, na wenye nchi wanabaki wanateseka. Wao pia ni wanadamu na wanaendelea kuchukua hatua kwa sababu ya kujiokoa wenyewe. Ni maoni yake James Matabishi Dola, akiwa Johannesburg, Afrika Kusini. Nakushukuru sana asante. Nakushukuru pia. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Mtemi wa Singida Tanzania, unasema binafsi, naona una hakuna jitihada zinazochukuliwa, maana toka miaka hiyo iliyotokea vitendo vya ugaidi hatujasikia kuna mshukiwa yoyote alikamatwa, bali ni kuhisi labda kundi fulani. Juhudi sizioni, makundi hatari yanazidi kuzaliwa kila leo. Msuya, Msuya unasema swali la kujiuliza ni kwa nini ugaidi ukichunguza kwa makini ugaidi unatokana na makundi fulani yanayodai haki zao na kutumia mwanya fulani kama kinga yao anjesco choga wanundwe mufindi tanzania unasema kwa uhakika ugaidi bado haujaweza kudhibitiwa ndio kwanza unachipua na kukita mizizi katika nchi mbalimbali hadi hapo sina la ziada msikilizaji mimi ni matha saranga shukrani kwa maoni yako hadi wakati ujao kwa heri <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.