<muchasana> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakusalimu msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo ni siku ya kimataifa ya demokrasia, na hivyo basi katika makala yetu ya habari rafiki nitafurahi nikisikia maoni yako kuhusu nini maana ya demokrasia kwako wewe, unaelewa nini kuhusu demokrasia? Bila shaka unakubaliana nami kwamba demokrasia umekuwa ni wimbo unaoimbwa na kila mtu kuanzia ngazi ya familia hadi ngazi ya kitaifa na kimataifa. Ni wimbo unaoimbwa katika nchi za Afrika, lakini pia nchi za Ulaya, nchi za Amerika na nchi za bara Asia bila kusahau walionacho na wasionacho, nao wanauimba wimbo wa demokrasia. Je, demokrasia ni nini? Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu mimi. <laughs> <laughs> naitwa kwa jina la Ombeni ya Muri, ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila kwa sasa naishi Afrika Kusini kwa miaka mikumi ya kibinafsi jinsi mimi naitambua demokrasia, demokrasia ni uhuru wa mwananchi, uhuru wa umma kujichukulia uongozi, kumchagua yule ambaye anastahili kuwaongoza kufatana na katiba ya nchi inavyosema. Demokrasia kwa lugha ya Kifaransa anasema ni pouvoir, ambayo ilipewa umma au raia kuchagua yule ambayo wamtakae ambaye anastahili kuwaongoza kwa muhula ambao umeandikwa kwenye katiba. Ila kwa sasa kwa kweli, kibinafsi, nchi zetu za Kiafrika kweli demokrasia haimo, hamuna demokrasia haswa nchi za Afrika ya kati na nchi za za Afrika Mashariki. Kwa kweli demokrasia imefikiwa mbali sana nchi ambayo ilikuwa ikibaki tunaitegemea ilikuwa ni Tanzania ambayo, eh, ilikuwa bado inaongoza kidemokrasia kisoshe yangu ambayo sasa imeoza, imeoza, japokuwa kuna jina, kidemokrasia, jina kidemokrasia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila hamna hata ruksa hata pointi ya demokrasia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu viongozi wa Afrika ni wasiamulo tu, kila kiongozi yuko kwa kibinafsi kivitu kwa sababu sisi raia ndio tuna uwezo wa kuchagua ambaye tumutakae na muula wako ukiisha, inabidi utoke, mwachie mwingine ambaye raia inamtaka. Yeah, mimi naitwa, eh, mwalimu Jacob Chawala ni mkufunzi wa chuo cha walimu Butimba, lakini kwa sasa niko hapa chuo cha Dar es Salaam soma PhD ya elimu, natokea nchi ya Tanzania. Demokrasia ni, ni neno pana sana, na kama ulivyosema ni eh, watu mbalimbali huelewa katika namna tofauti tofauti. ee, ukiachana, ukiachana na maana nyingi, kuna maana moja ambayo ni wanasema demokrasia ni, ni ushirikishwaji wa watu katika shughuli mbalimbali za kimaendeleo. Kwa hiyo katika demokrasia lazima kuwe kuna watu, na maana hiyo ndio inaakisi ina, ina, ina, ina ile ule ufafanuzi wa hili neno demokrasia kama alivyo eh, tafsiri huyu bwana Abraham Lincoln ambapo anasema demokrasia ni utawala wa watu kwa watu kwa ajili ya watu. Kwa hiyo ina maana lazima kuwe kuna ushirikishwaji wa watu katika shughuli mbali mbalimbali za kimaendeleo katika nyan, nyan, nyanja zote za kimaisha, kijamii, kiuchumi, kisiasa na kadhalika na kadhalika. Pia ni pale ambapo kunakuwa hakuna uvunjwaji mbalimbali mbali wa haki za mwanadamu, hiyo naye katika baadhi ya, ya nchi pia ni ni, ni, ni, ni demokrasia. M- mtu anapokuwa huru anapokuwa huru katika kuongea, anapokuwa huru katika kufanya mambo mbali mbalimbali, huru katika kutembea, huru, naona hiyo pia huwa ni demokrasia. Kwa hiyo wanakuta mtoto wa kike anakuwa hapelekwi shule kwa kudhani kwamba huyu mtoto wa kike yeye yeah, ni, ni, ni mtu wa kuolewa tu, kwa hiyo hata nikimpeleka shuleni, basi hata iletea familia hii faida fulani katika familia hii lakini pia ni watu wanaposhirikishwa katika maamuzi mbalimbali mbali. kufanya maamuzi mbalimbali mbali. Sasa unakuta wakati mwingine watu wenye ulemavu hata yale maamuzi tu mbalimbali yanayowahusu wao, unakuta eh, hawashirikishwa hawa, yani wanaamuliwa na na, na baadhi ya watu katika jamii kwamba ah, huyu kutokana na jinsi alivyo huyu hawezi kufanya jambo fulani huyu. Kwa hiyo unakuta jamii sasa inakuamulia jambo ambalo amini huyu mtu ambaye amini, mtu mtu mwenye ulemavu labda angejiamulia mwenyewe ingekuwa ni sawa, lakini unakuta jamii inakuwa inaamua ina, ina w kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, yao kwa hiyo, hali kama hizo zinapokosekana katika nchi pia tunatafsiri kwamba ni kukosekana ni, ni, ni, ni kwa demokrasia katika katika nchi zetu. Mimi naitwa Muhire Gaspard kutoka Rwanda, nikiishi Kampala, Uganda. Maoni yangu kuhusu mada ya leo ya, ya demokrasia. Demokrasia kwanza inaonekana wakati mwananchi anao uhuru wa kufanya lolote analotaka na uongozi bora ambao unaambatana una, una na, na, na kutafutia wananchi usalama kuwatafutia maendeleo kila kitu ambacho wanahitaji. Ni kwamba Afrika inayo demokrasia lakini inatatiziwa na nchi za kimagharibi za wazungu kwa malengo ya matakio yao kulingana na demokrasia. Afrika na Asia, Asia inao utawala wake kulingana na na t-na na, na desturi yao na, na desturi ya Afrika nao wakawa na na utawala wao kulingana na desturi yao. Sasa na, na watu wa magharibi wao nao wako na utawala wao kulingana na desturi zao. Lakini sasa ukiambatanisha desturi ya Afrika na desturi ya ya watu ya Ulaya ina tofauti kabisa. Sasa hapo Afrika ikitaka kuongoza nchi zao vile wanataka wazungu wao wataki ndioeamike malembejo ya Doenjo. Jina langu napatikana nchini Congo, jimboni Kivu ya kusini, ndani ya jiji la Baraka. kitu ambacho kinamaanisha kwamba hii ni demokrasia, ni ule uhuru wa watu kuishi na kufanya kitu ambacho wanapenda, kwa sababu kuna nchi ambazo zinakataa usifanye kitu fulani, lakini kuna zingine zinaruhusu vile. Sasa ule uhuru wa wa wa, wa wananchi ndani ya hii nchi hii inaita demokrasia. Usifu wa kidemokrasia na uwepo wa kidemokrasia ndani ya nchi fulani, kuwepo kwa demokrasia inatokana na kiongozi au naweza nikasema rais, na tutokuwa pia kwa demokrasia pia ni kutokana na rais. Kwa mfano tuchukue Marekani. Marekani ilikuwa na demokrasia sana kuhusu wa Marekani, lakini baada ya Obama kutoka kwenye kiti wa Marekani, wameonekana kukosa sasa tena demokrasia baada ya Donald Trump kuingia. Ina maana demokrasia inaletwa na rais mwenyewe barani ya Afrika, demokrasia katika bara letu Afrika, Afrika demokrasia iko vizuri, na kuna viongozi ambao wanaitekeleza sana demokrasia. Kwa mfano kwenye nchi yetu kuna demokrasia nchini Kongo, lakini ile demokrasia haitekelezwi na viongozi fulani. Laiti, demokrasia indikuwa nachukuliwa kama vile nchi zote za Afrika, basi Afrika indikuwa na maendeleo mazuri sana. Naam msikilizaji, katika ujumbe mfupi, jumbe ziko nyingi kweli kweli, lakini nianze na ujumbe wako Fausto Mbe Eva. Unasema demokrasia ni utawala wa watu kwa faida ya watu. Demokrasia inajumuisha uhuru wa kupata habari, uhuru wa kuzungumza, uhuru wa kwenda utakako bila masharti, haki ya kusikilizwa na kuamua mambo yanayokuhusu na yanayohusu nchi yako, haki ya kuishi pasipo hofu ya kufa wakati wowote wa uhuru wa kuandamana kwa amani, kuhoji serikali inaposhindwa kutimiza ahadi zake, lakini kwa nchi yangu demokrasia msimu huu, Mungu atunusuru. Ni Fausto Mbeva kutoka Tanzania. Ujumbe mwingine ni wa kwake Marc Esube Mlongecha kutoka Fizi, DRC. Anasema tangu nizaliwe sijawahi kuona umuhimu wa demokrasia katika nchi yetu. Tangu ukoloni hatujapata amani hadi leo, ni vita kila mahali nchini mwetu, watu wanauawa kila siku bila hatia. Hekule Mutemba Shonja kutoka DRC anasema demokrasia ni mamlaka yenye kuheshimiwa na nchi zote duniani lakini hapa kwetu Kongo demokrasia hakuna. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania anasema demokrasia iko kwenye nchi zilizoendelea na si nchi changa kama za dunia ya tatu. Kitu kama hicho hakipo. Na maana ya demokrasia ni uhuru wa kuchagua. Lawrence Clemens Chula anasema demokrasia ni uhuru wa watu kufanya mambo bila kuingiliwa na bila kuvunja sheria za nchi, hajasema anapatikana wapi. Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania anasema demokrasia barani Afrika inaenda mrama, maana kila kukicha ni majanga na baadhi ya viongozi wetu waliopo madarakani wanajiona wao ni miungu watu. Emmanuel Ngasa, mkazi wa Uliankulu, Tabora, anasema demokrasia ni haki ya kufanya kile unachokusudia ili mradi tu usivunje sheria zilizowekwa. Naam msikilizaji, basi hadi hapa sina la ziada leo katika makala ya Habari Rafiki tulikuwa tunaangazia siku ya kimataifa ya demokrasia. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, uwe na jioni njema. Kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.