Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za jioni, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Wabunge wa chama tawala nchini Uganda, NRM, wameshindwa kuwasilisha mswada wa kuibadilisha katiba kuondoa kikomo cha umri kwa yeyote anayetaka kuwa rais nchini Uganda. Baadhi ya wabunge wa chama tawala wameungana na upinzani kupinga uwasilishwaji wa mswada huu tata. Msikilizaji, mvutano huu mkali hapo jana bungeni ulisababisha vikao vya bunge kuahirishwa nchini uganda hadi Jumanne. Ayo, una maoni gani kuhusu kinachoendelea nchini Uganda? Mimi ni Matha Saranga na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Napokea simu yako, utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi. ya kwa majina ni John Kiataka kutoka ya Kampala ya Uganda. Kile ambacho tumeona jana bungeni ni kwamba kilikuwa kikitarajiwa, wabunge walikuwa wameshasema kwamba wataandamana hadi bungeni na ni kile ambacho imeonekana jana, lakini mswada huu kwa kuona kwamba utaendelea kwa sababu spika amesema kwamba wataendelea kwa, ni kwamba wabunge wameandamana bungeni, si kwamba huyu mswada umeondoa, ni kwamba unaendelea kwa, tu kile ambacho tumeona kwa jana uh, ni kile kile ndio kitaendelea, ni kwamba mswada huu itaendelea tu bungeni. Mimi kwangu kwa kipekee, naona mswada huu kwamba ingebidi wanaacha kwanza hiyo condition kama vinavyo kwa sasa, lakini kwa sababu kuna kipengele cha umri ndio wamefatilia, na hicho ndio kwamba nimeona kama ni vibaya. Wangefatilia vipengele vingine, lakini wameonea tu kipengele cha umri. Ingekuwa wangeingilia na vipengele vingine, ingekuwa sawa lakini wanaendelea sio kipengele cha umri, kwa sababu rais agombee miaka zijazo. Kile ambacho ndio kimekushangaza, lakini hata kama tumeshangaa, ni kwamba tu wataendelea, ni kwa sababu kile chama ambacho kinashughulia bunge kwa sasa ni chama cha rais. Nafikiri kwamba wanaweza wakashindwa, ila tu opposition italeta uo italeta vurugu, lakini mswada huu itapitishwa hapo mbeleni. Hiyo ni hisia yangu kabisa, na hiyo ndio tunaona kwa sasa, kwa sababu wamekuwa wakikisha watu wakileta bujo, ni kwamba ni huu mswada tu utapitishwa. Ni maoni yako John Kiataka ukiwa Kampala, nchini Uganda. Nakushukuru sana John. Ah, asante. Kwa majina naitwa naitwa Minani Rashidi Bagatiko, maeneo ya kambi ya Mahama hapa Kizadi. Lakini nifuatilia sana hata ukiangalia jinsi e, serikali ama ama au wawakilishi au, wa raia a ambao wanaweza a wako nafanya lota waliwezalo au ma, wabunge wa NRM ili kuweza kubadili kile kipengele ambacho kinamfanya kunakuwa kina, kina kina na miaka ambayo inakuwa haisiki ili raisi aweze kugombea sasa. Hiyo inafanywa ili kuweza kumpa nafasi tena rais Museveni aweze kuwania mwakani au miaka ambayo inakuja, kwa sababu miaka yake inakuwa imeshahepa, na hiyo inakuwa sa kidonda sugu hasa hapa Afrika Mashariki na Kati, ukizingatia serikali zetu zinakuwa na, na ubabe kiasi fulani na hasa hao hao mananima wawakilishi wa raia wanafanya kwa kuweza kuzingatia hasa sera za vyama vyao, lakini sio kwamba wanatumika kama vile raia walivyowatuma kuweza kuwatetea. Mimi jambo ambalo limenifurahisha ni, ni ile kukwama kwa mazungumzo pale bungeni, hasa ukizingatia kuna baadhi ya wabunge wa NRM ambao wamekataa kabisa na wale ambao wapinzani nao pia wamebana mzamo wao wa kutokuweza kubadilisha. E, kipengele hicho ili ibaki tu hivyo hivyo, labda huenda ikawezekana kwamba kipengele hicho kikabaki hivyo hivyo bila katiba ya, ya Uganda kuweza kugusa, ni mfuresha sana hiyo itakuwa ni somo kwa wabunge wengine, hasa bunge hizi za Afrika Mashariki na Kati kuweza kuiga mfano wa bunge lile la Uganda, hasa bunge hasa upande wa, wa, wa, wa upinzani na kushukuru sana Ferguson Minani Rashidi. Umesema unazungumza ukiwa wapi? Nazungumza nikiwa hapa Rwanda, niko kambini Mahama. Asante sana na kutakia jioni njema. Mi ni washukuru zaidi, asante asa, nianze kwa majina. Mimi ni James Matabishi Dola, ikiwa Afrika Kusini, mko wa Johannesburg. Naweza kwanza kuwapongeza mabunge ao ambao awakikisha mswada huo wa kumruhusu uh, rais aendelee kutawala kwa sababu kwanza nitaongelea kuhusu eh, eh, wa, wa, watawala wetu hapa eh, barani Afrika kama vile viongozi. Nadhani kama kuna machafuko mbaya hali ya vita na kutokuendelea mbele, ni kwa sababu kwanza ya viongozi ambao watunatusimamia, kwa sababu kwanza bunge bunge ina uwezo mkubwa wa kutetea nchi na hata nchi ikaongoka salama, lakini cha kuchangaza tunaowachagua wabunge ili kutotetea na kutetea nchi pia na kuweka nchi kwenye ji haiko sahii, wanaenda wakifika kule, wanaenda wanapewa rushwa na wanaenda kubomoa. Kwa sababu kwanza nchi za Afrika kama zimeshindwa kuendelea ni kwa sababu ya bunge kwa sababu bunge limesahau kipi linastahili kukifanza kwa ajili ya nchi. Bunge ndo ina uwezo wa kumtimua rais kama rais huendapo atafanya makosa, huendapo atazulumwa, ata, ata, ata, ata, atafanya rushwa. Bunge ina uwezo ule, na wakati bunge talisimame iko kwa sababu ya kutetea raia na nchi, nadhani nchi zingeliongoka, lakini kwa sababu viongozi wetu wanajipenda wenyewe, wanapenda mafanikio yao binafsi, basi wamesahau, na ndio sababu sisi Waafrika tumejikuta katika hali ngumu ambayo tume shindwa kujitoa ndani, na ndio sababu tunaenda kuwazingizia eh, watawala wa, wa nchi za Ulaya, lakini mimi binafsi huwa na na na naongea na, na, na kuwa sisi wa Afrika wenyewe ndio tumeshindwa kuwa na msimamo. Shukrani. James Matabishi ukiwa Johannesburg, Afrika Kusini kwa maoni yako. Asante na kushukuru pia, asante sana kwa jina, naitwa Paskali Mbugani, niko kijiji cha Rusenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo. Wabunge huko Uganda jana wamefanya kitu cha maana sana, kupinga huo mswada musa usiwasilishwe ndani ya Bunge kwa sababu unalenga masilahi ya kukaa madarakani muda mrefu. Pili, kule kuibadili katiba ambayo iko inawaongoza Waganda sio vizuri, kwa sababu inalenga masilahi ya mtu binafsi na kule badili badili katiba kunamfanya mtu akae madarakani miaka yote, kwa sababu ukomo wa katiba inasema ukomo, ukomo wa miaka fulani ambayo rais asiendelee kutawala. Sasa huo mswada unani mswada uliopingwa na wabunge walifanya vizuri sana, wabunge wa upinzani na wabunge wa chama tawala. Hiyo ndiyo demokrasia tunayohitaji Afrika yetu na Afrika ya mashariki kwa ujumla. Mswada uliopingwa ni kweli, hata sisi watu raia wa kawaida tuna tuna tunawapongeza tuna, tuna sana wabunge wa Uganda kupinga kabisa, maana haitakiwi hiyo, haitakuwa demokrasia. Tunataka mabadiliko mabadiliko kweli, ndani ya kweli ndani ya nchi zetu za Kiafrika. Hatutaki mtu ang'ang'anie madaraka kwa, kwa kisa fulani, ndugu mtangazaji wangu nakushukuru sana Paskali Mbugani na kutakia jioni njema, asante sana nakutakia, uchape kazi ndani ya studio za Radio France International Dar es Salaam, Tanzania, asante kipindi ni Habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Samuel Mudumbi kutoka Kavumu, mtaa wa Kabare, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC Unawapongeza sana na kuwasifu baadhi ya wabunge hao wa chama tawala kwa uhodari wao walioonyesha ni uzalendo wenye nia nzuri ya kutumikia wananchi. Bishop Ndume Mfaume toka Burundi, kambini Bwagiriza, unasema kwamba kila mbunge anaogopa asionekane mbaya anapingana na rais wake. Juma Galabu wa Vingunguti, Majengo, unasema wafanyavyo wabunge wa utawala si sawa kabisa na ni ukandamizaji wa demokrasia inayotakiwa nchi kuwa nayo ila na waasa upinzani wasikate tamaa. Robert Nachime, kwa maoni yako unaona kwamba cha maana ni kuheshimu katiba ya nchi, umri hauna maana sana katika uongozi. Fitina Pol wa Katoro, Geita, Tanzania, unaona ni jambo jema katiba yao wakaiacha kama ilivyo. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki, hadi wakati mwingine. Mimi ni Martha saranga <mulia> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.