Kwa hivu, kwa hivu, kwa hivu. Kwa hivu. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa unafanyika nchini Marekani. Msikilizaji, unazungumziaje Umoja wa Mataifa na majukumu yake? Je, taasisi hii inatimiza yale ambayo dunia aji yafanywe kama malengo ya kuanzishwa kwake. Tumekuwa tukishuhudia kutofautiana kwa nchi wanachama katika maamuzi mbalimbali mbali. Ikiwemo kuchangia misaada na hata kuweka vikwazo inapobidi. Umoja wa Mataifa una umuhimu gani? Ukuendeshea makala haya mimi ni Martha Saranga. Napokea simu yako, utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi? Naitwa Habamungu Mdingi Samueli, ninawapigia simu kutoka hapa Kavumu, mtaa wa Kabare, jimboni mwa Kivu ya kaskazi ya kusini. Alafu mimi sijawahi kuona kama vile Umoja wa Mataifa umefaulu kwa malengo yake ambayo iliweza kujifikisha, sababu ninaona vita bado inakuwa nyingi barani Afrika na ulimwengu mzima. Tunakuta hata vikwazo vinavyowekwa nchi zenyewe ambazo ni memba Umoja wa Mataifa zinapingana zenyewe kwa zenyewe, na zaidi unakutana kila nchi inakuwa ikilenga uh, faida zake za kibinafsi. Kwa hiyo aa, kwa mkutano huo ambao unafanyika, mimi ninaona sawa Umoja wa Mataifa una mambo mengi kabisa ya kusahihi kufuatana na malengo yake. Inchi zaidi ambazo zinakuwa na kauli kubwa ndani ya Umoja wa Mataifa waikale, waangalie tangu tumeanzisha Umoja wa Mataifa hadi leo, nini ambacho kimefanya tufaulu wala tusifaulu katika mikakati ile ambayo tumeweka na zaidi waangalie wanajeshi ambao wanatuma katika ulimwengu mzima. Je, hawa wanatekeleza e, malengo yao kama vile wametumwa? Sababu mimi nimeona zaidi ya miaka makumi mbili aa, umoja wa mataifa unakuwa katika nchi ya Kongo, lakini shida zinakuwa nyingi mpaka leo. Nakushukuru sana, Samueli Mudumbi ukiwa Kavumu, Bukavu, DRC, asante sana. Kwajini anaitwa Jonathai <tibia> <serea>, <isuwa> Kenshambi inapatikana maeneo ya Nshamba Mreba, Kagera, Tanzania. Ini napenda kusema kwamba Umoja wa Mataifa ni hapana kwamba wameshindwa kusimamia ile misingi au lengo la kuunda huo ushirika. Kwa sababu gani? Umoja wa Mataifa, tumeona kwamba wanashindwa kutoa usaidizi kwa mataifa ambayo wakati mwingine wanashindwa kuelewana, ile mahusiano yale ya ndani, migogoro ya kisiasa wakati mwingine ya kidini, wanashindwa kusimama imara na kutoa ule ushauri, mpaka kupelekea wananchi wawe, waweze kupata yale madhara makubwa. Kwa hiyo ningewashauri hawa washirika wa Umoja wa Mataifa kwamba sehemu ambapo kuna tatizo wajaribu kuweka mkono wao, kwa sababu wakiendelea kukaa kimya wakati wananchi huku wanaendelea kuumia, kwa kweli inakuwa sio jambo jema. Bila kuwa na umoja huu, kwa kweli mataifa mengi au watawala wa hizi nchi watajiamulia mambo yao bila kupata ile misingi ya katiba au ya kisheria. Kwa hiyo huu umoja huzidi kuwepo. Msingi ni kuwekeana mikakati kwamba tufanye hili, tufanye hili. Ipo siku watafanya vizuri. Ni maoni yake Philbert Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera. Nakushukuru sana, tupo pamoja, kazi njema. Uh, mimi ni John Nduru DRC, lakini niko like, mjini Kampala uh, mkusanyo wa Umoja wa Mataifa. Mimi kwa pande yangu naona kwamba Umoja wa Mataifa haisaidii lolote barani Afrika kwa sababu mahali wapo kote walipo barani Afrika wanata, kuna mzozo ndani ya nchi kama Kongo, mahali mote mashariki mwa Afrika shida zipo mahali mengi, asione kazi kabisa hii uh, ya UN ambayo inafanya cha muhimu waweze kuchanga waafrika wa kuwepo wengi ndani ya jeshi la Umoja wa Mataifa, pengine hilo litaweza leta suluhu, kwa sababu nimeona kwamba hawa wazungu hawasaidie Waafrika, kazi yao ni kuchochea tu mzozo. Umoja wa Mataifa inaweza kuendelea kuwepo, lakini bado wabadili vikosi vyao, waweze kuchanga jeshi lao lichangane, wakamate watoto waafrika wa kuwepo wengi na hao wazungu wenyewe wa viongozi wa Umoja Mataifa pia kuwepo wa, wa, wa, wa, wa, wa watu wa Afrika hii ndio suluhu litaweza kupatikana, kwa sababu hao wazungu wanaongoza umoja mataifa hawajui eneo la Afrika vizuri na hawajui tatizo kubwa ambalo linauso Afrika. So hii inaleta madhara kubwa kwangu, mimi naona kwamba waafrika wanaweza changia waongoze UN waweze wa kuongoza, uh, waingie ndani ya jeshi la UN ili wataweza kumsaidia wenyewe waafrika Afrika. Nakushukuru sana na kutakia jioni njema, asante kila la heri. <todicu> na kwa na teko, majina naitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Nadhani kwa mtazamo wangu, mimi naweza kusema kuwa umoja wa mataifa ulikiuka lengo ambazo zilikuwa zinatakiwa kuifanya. E, maana yake yani haziti, A, umoja wa mataifa haitembelei katika e, sharti ambayo ilitaka au kuifanya, kwa sababu ukiangalia kwanza ndani ya dunia jinsi Umoja wa Mataifa ulitakiwa u defend eh, kwanza haki za kibinadamu eh, ilitakiwa i defend dunia eh, kuhusu nchi zingine ilikiuka kabisa. Ilionekana umoja ambao uliundwa kwa kusaidia eh, faida za nchi ambazo zinajiweza kwa sababu ukiangalia vizuri utakuta nchi ambazo zinajiweza ndo zinatumia au Umoja wa Mataifa kwa kuendelea ku, e, kugandamiza zile nchi ndogo ambazo hazina uwezo wowote, na ndio maana e, kibinafsi nasema kuwa Umoja wa Mataifa haufanyi kazi kama ilivyo, na Umoja wa Mataifa ulishindwa kuleta amani na kupigania haki za kibinadamu kama ilivyotakiwa, kwa sababu kwanza, ukiangalia ndani ya dunia utaona kama kuna nchi ambazo zinagandamiza nchi zingine, na Umoja wa Mataifa unaendelea pale ni kwa sababu ya kuleta kwa zile nchi zinazoziweza pahali ya kuleta amani na kumaliza mzozoro ambao unaingia kati ya nchi zile na unashindwa kutetea haki za binadamu. Kwanza tukiangalia, kuna marais eh, ambao wanaishi huko nchi za Ulaya eh, ambao walichochea vurugu hapa barani Afrika. Marais wakauawa, wengi wakapigwa, na nchi zingine hapa barani Afrika zimekosa amani kwa sababu ya chochezi za nchi zinazojiweza kutoka huko Ulaya. Lakini Umoja wa Mataifa unashindwa kabisa kumaliza huo mgogo kwa sababu Sababu ya faida ya nchi zile ambazo zinajiweza. Ni maoni yako James Matabishi Dola, na kushukuru sana, endelea y kutegea sikio ukiwa Afrika Kusini wamajina naitwa ineii natokea maeneo ya Ngara. Mimi kwangu mi cha kushauri umoja wa Mataifa, yaani inatakiwa kwanza waanze huyo wa waanze huyo mgogoro wa Korea Kaskazini Korea Kaskazini, kwa sababu kwa sababu ukija kuangalia pale, yaani kuna vitisho vingi ambayo vinaweza sababisha dunia kuangukea kwenye omi na waende, kwa sababu hiyo hiyo migogoro iishe kwanza kati Marekani na Japani pamoja na, na. Nakushukuru na kutakia jioni njema. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Mugarura John Peter unasema: Hatima ya Umoja wa Mataifa sio nzuri, maana uaminifu wake ulishushwa na kuegemea upande wa Magharibi, hasa kwa upande wa haki inaonea sana udhaifu wa Afrika ndio maana nchi za kiafrika zinajiondoa katika mahakama yake robert nachime un inafanya kazi muhimu ulimwenguni kwa mfano hapa drc askari wa un wanafanya kazi kubwa ya kuzuia mauaji huku na huko naomba viongozi wa umoja wa mataifa wajihusishe kuhusu swala la uchaguzi nchini congo drc rajabu msambwe toka magomeni da unasema naona imezidiwa na majukumu kutokana na karibu dunia nzima imetawaliwa na migogoro lakini tuwaombe waongeze juhudi kutoa misaada Kajonje Mahamudu wa Mtoni kwa Azizi Ali, Dar es Salaam, Tanzania, unasema kiukweli, Umoja mataifa wa Mataifa umeshindwa, malengo yaliyotarajiwa yameshindikana, kwani dunia mpaka leo haipo salama, vita haviishi, mataifa yenye uwezo kiuchumi yanazidi kuyakandamiza mataifa yasiyo na uwezo. Mheshimiwa Emmanuel Ngasa, mkazi wa Uliankuru Tabora unasema, unaona wako vizuri kiasi, wajitume kudhibiti matatizo ya vikundi ambavyo vinatesa sana jamii kama Boko Haram na makundi mengine ya kigaidi. King Majuto wa Geita unasema UN hawatimizi kikamilifu majukumu yao, ikiwemo kushindwa kutatua migogoro ya kisiasa iliyoshamiri kila pembe ya dunia pamoja na mapigano. Munguiko Modeste Batambara toka kiwanja Ruchuru, DRC unasema Umoja wa Mataifa ni sawa na kutokuwepo, maana hatujaona faida yao, huku wakati dunia ikiendelea kuchafuka kila kukicha. Idrisa Musa damulengero Idris kutoka Ituri DRC unasema wewe huoni umuhimu wa UN katika Afrika kwa kuwa mizozo inaonekana na nafasi kila walipo. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Hadi hapo sina la ziada, mimi ni Matha Saranga na kutakia jioni njema <muchiliki> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.