Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya jua kizako, ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimbuzi wa makala haya. Juma hili tunakuletea sehemu ya tatu na ya mwisho juu ya ukombozi wa mwanamke kiuchumi nchini Tanzania. Lakini taifa la Tanzania lina dira ya uchumi wa viwanda. Tukizungumzia uchumi wa viwanda, tunazungumzia elimu, hususan elimu ya sayansi na teknolojia, masomo kama hesabu, fizikia, kemia, uhandisi na kadhalika. Je, watoto wa kike wanasoma masomo hayo ya sayansi na teknolojia? Nini kifanyike kuhakikisha kuwa kuna usawa kwenye kusoma masomo ya sayansi na teknolojia kati ya wanawake na wanaume, ili tuhakikishe dira ya taifa ya Tanzania ya viwanda inakamilika. Kwako Lilian Liundi, mkurugenzi wa TGNP Mtandao, shirika lililo mstari wa mbele kutetea usawa wa kijinsia nchini Tanzania. Kusema ukweli, nafikiri sio swala tu la wanawake, kwamba kutokuona masomo ya sayansi ni magumu. Tukifanya ule uchambuzi kabisa kabisa, uchambuzi wa kijinsia, tunaona pia hata wanaume wanaosoma shule ambazo ni za vijijini, hata wanaume ambao wanasoma shule ambazo ni baadhi ya shule za kata lakini yote hayo ni kwa sababu ya uh, hali halisi ya uh, elimu yetu, mfumo wa elimu yetu ulivyo. Kwa sababu kama unasoma shule ambayo hata maabara haina hata walimu ha, ha, ha, hakuna, masomo ya sayansi yanahitaji kuwa na vifaa vya mazoezi kila wakati so, kwa hiyo kama kuna upungufu wa vifaa kama hivyo vya mazoezi tangu unavyo kwenye msingi, kwenye shule hizi za, za, za, za, za, za, za, za awali za msingi inamaana kwamba hata unapokwenda mbele mpaka ukafika chuo kikuu itakuwa sio rahisi sana. Kwa hiyo ndio maana kwamba unakuta watu wengi hawashiriki na wasichana wengi hawashiriki kwenye masomo ya sayansi kutokana na hali halisi jinsi ilivyo. Lakini pia tukiangalia kwamba kuna hofu ambayo pia imejengwa, hofu ambayo imejengwa na ikajenga kama vile tabia, utamaduni, perception fulani ya kusema kwamba masomo ya sayansi ni magumu na wat, watoto wa kike hawayawezi kwa hiyo hiyo kwamba naona kwamba wimbi kubwa la watoto wa kike wanakimbilia huko kwenye social sciences, lakini ni kwamba huyu mtoto wa kike tumemjengea mazingira gani ya kuweza kutengeneza ile tabia ya kupenda masomo ya sayansi? Kuna umuhimu wa kujiuliza maswali kama hayo. Kama huyu mtoto wa kike anakaa anakaa dei na huko dei anakokaa, anaporudi nyumbani, kuanzia ile anavyokanyaga mlangoni, anakutana na kazi, si akachote maji akasijui akatonge mahindi sijui akafue sijui akafanye hiki akalee mdogo wake aende na kuchota kuni na mama yake aende sijui akachote maji hizo kazi zote apike aoshe vyombo. Na masomo ya sayansi yanahitaji muda, masomo ya sayansi yanahitaji mazoezi ya mara kwa mara. Kwa hiyo tunapomwangalia huyu mtoto akikeje, mazingira hayo tumemtengenezea ya kiwango gani? kama atakuwa yeye akirudi nyumbani ni kitabu kiko upande ule na yeye yuko upande huu anahangaika na kazi asubuhi akiamka aendelee kufanya kazi saa nyingine unakuta hata anaenda kumchotea maji hata mwenzake wa kiume anaoga waende shule huyu unaona kwamba muda wake pia wa, wa masomo wanakuwa ni mdogo sana. Kwa hiyo inabidi kuwa na, nashukuru kwamba sasa hivi kuna hiyo msukumo wa kujaribu kuweka mazingira kwa ajili ya watoto wa kike wasome masomo ya sayansi, na watoto wa kike ambao wametengenezwa mazingira mazuri kusoma masomo ya sayansi, kusema ukweli, wanafaulu vizuri sana, na ndio maana unaona hata shule ambazo zina mazingira mazuri, shule ambazo watoto wanakaa board, boarding, watoto wa kike wameongoza kwa kiwango, miaka mitatu nafikiri, watoto mfululizo, watoto wa kike wanaongoza kwa hiyo ukimwekea mazingira mazuri wanakuwa wanatulia wanasoma vizuri na wanafaulu kwa nafikiri ni suala ambalo linatakiwa liwekewe mkakati na liongezewe nguvu juhudi ambazo zina zinafanyika ziongezewe nguvu zaidi ili watoto wa kike waendelee kusoma masomo ya sayansi na hata watoto wa kiume, kwa sababu kama nilivyokuambia hapa kwamba katika miaka hiyo ya elfu mbili na moja mpaka elfu mbili na kumi kuna stadi ambayo imeonyeshwa ikaonekana kwamba kwenye university ya Dar es Salam peke yake watoto asilimia tisini na mbili ya wanafunzi walikuwa wanasoma masomo ya sosioloji ni asilimia mbili tu walikuwa wanasoma engineering, au asilimia tatu walikuwa nasoma mining na geology, na wengine asilimia tatu tu walikuwa na mambo ya mineral processing na vitu vingine. Kwa hiyo inaonekana asilimia ya, ya watu wetu wanaosoma, watoto wetu wanaosoma masomo ya sayansi bado ni ndogo sana na kama tunazungumzia maendeleo na maendeleo hasa, na tunazungumzia Tanzania ya viwanda inayoongozwa na Watanzania ni vizuri tu, tu, tu, tuweke mkazo sana kwenye masomo ya sayansi kwa watoto wetu wote. Na, na kwa kumalizia, swali la mwisho uh, Lilian Liundi. Um, wanawake mbalimbali wanakusikiliza mbali, wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Uh, individually mwanamke anayesikiliza uh, kipindi hiki cha jua kiza kupitia ma, uh, idha ya Kiswahili ya Radio France International, mwingine ana ufahamu afanye nini? Ana wito, anataka kujikwamua kiuchumi, anataka kuni, lakini ajui wapi pa kuanzia, kulingana na labda na mfumo wa jamii ulivyo au na nini, unaweza ukampa ushauri gani mwanamke kama huyu ambaye anataka kwa, kusonga mbele, labda ni mwanamke labda ambaye kwa lugha nasema single mother au ni mwanamke tu wa kawaida tu ambaye anataka kujiendeleza, uh, afanye nini ili aweze kuhakikisha kwamba anasonga mbele na anaweza kustawi katika maisha yake na kwa manufaa yake na manufaa manufaa ya jamii kwa ujumla? Asante sana, uh, ndugu mtangazaji. Mimi ninachowaambia wito unaotoa kwa wanawake wenzangu ni kwamba ni lazima tu, sisi wenyewe wanawake tuweke nguvu za ziada, ni sisi wenyewe tujitahidi sana, kwa sababu mabadiliko yoyote, maendeleo yoyote yanaanza na wewe mwenyewe. Pamoja na kwamba tunataka kuna mazingira ambayo ni lazima yawekwe vizuri, lakini wewe mwenyewe ukiwa na juhudi na ukasema kwamba lazima nibadilishe maisha yangu kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, kwanza ile kudhamiria itakusaidia kupata mikakati kwamba ufanye nini, lakini vilevile vile, kuna umuhimu sana ya kufanya kazi kwa pamoja na uh, sisi wanawake pamoja na wanaume pia kufanya kazi kwa pamoja, kujifunza kutoka kwa wengine, kujiunga katika vikundi mbalimbali ili kupata nguvu ya pamoja, ili kuweza kufanya kazi kwa pamoja. Lakini pia ni muhimu sana kufahamu mipango pia, mipango ya nchi yetu, mipango ya serikali, serikali pale pale ulipo serikali yako ya mtaa, ina mipango gani? Kuna mipango gani inayohusiana na wanawake? Hizi asilimia tano za wanawake sisi wanawake tunatakiwa tuzichangamkie, tuende tuka tu, tupate hizo fedha za asilimia tano. Lakini ni muhimu kwamba tunapozipata zile hela za asilimia tano, ndio hiyo kukua kwa pamoja na kuweza kufanya kitu kikubwa ambacho kitabadilisha maisha yetu. Ni sisi wenyewe kwanza, ni sisi wenyewe kubadilisha mitizamo na kujitahidi kwa kadri ya uwezo wetu, ili tuweze kuanza kunyanyua maisha yetu na kabla hatujadai kutoka kwa mtu mwingine yeyote atusaidie, sisi wenyewe tuweke juhudi zetu kwanza kwanza. Hiyo yani ni wito ambao nautoa kwa wanawake, yani kutoka rohoni. Sisi wenyewe kwanza kwanza kwanza tuweke juhudi zetu, alafu ndio tuangalie nani anaweza akatusaidia zaidi. Ni matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya juu wa kizako. Kumbuka wanaweza kusikiliza pia makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msiduzi wa makala haya, ninakutakia kutakia siku njema.