Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya Jua haki zako. Ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Jeshi la polisi na mamlaka mbalimbali mbali za usafiri nchini Tanzania zinafanya juhudi kubwa sana kuhakikisha kuna udhibiti wa ajali barabarani na usalama kwenye eneo hilo. Ndio maana utakuta kuna kampeni mbalimbali juu mbali ya uendeshaji salama wa magari, pikipiki na kadhalika, ikijulikana kwamba mwananchi yeyote anayetumia chombo cha usafiri kwa umma, yani basi, treni au meli, yeye ni msafiri na ana haki zake. Leo tutaangazia haki muhimu ya msafiri nchini Tanzania hiyo ni ile ya kuweza kulipwa fidia pindi anapopata ajali wakati anapotumia chombo cha usafiri kwa umma, basi, treni au meli. Ila kuna taratibu na changamoto mbalimbali katika hatua hii ya kulipwa fidia pindi mtu anapopatwa na ajali akiwa kwenye chombo hicho cha usafiri kwa umma. Nilimtembelea mmoja wa wadau anayetetea haki za wasafiri ofisini kwake Kibaa, mkoani Pwani, nchini Tanzania. Hapa anajitambulisha kwa majina. Anaitwa Francis Pascali Mgasa, ni mwenyekiti wa shirika la umoja wa haki za wasafiri Tanzania, kwa kifupi tunaitwa UHAWATA. Ni shirika ambalo binafsi, shirika la kiraia, sio la kujipatia faida, halina mlengo wa itikadi za kidini, kisiasa, wala ubaguzi wa aina yoyote. Ni shirika ambalo E, linaunga mkono juhudi za serikali katika kuhakikisha kwamba e, eneo la usafiri linachangia kukua kwa pato la taifa. Kwa hiyo, hiyo ndio UHAWATA na sisi ndio hao. Hapa Kibaha kwa Matiasi ndio makao makuu, kwa hiyo hata kama tukikuwa katika level ya kimataifa, lakini hapa patabaki na hiyo a, kitambulisho na kielelezo haitabadilika, kwa sababu limezaliwa na limeanzia hapa. Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa umoja wa wasafiri Tanzania wawata, anaweka bayana swala juu ya haki ya kulipwa fidia kwa msafiri au wasafiri waliopata ajali pindi watumiapo chombo cha usafiri kwa umma. Katika... E, sehemu nitakayozungumzia leo ninapenda pia kutoa elimu au kuwajengea uwezo wasafiri wenzangu pamoja na mamlaka mwaeze kutambua kwamba iko haki ya kulipwa fidia. Sasa utalipwa fidia vipi? Utalipwa fidia wapi? Utalipwa fidia kwa namna gani? Tega sikio, mtumiaji wa huduma ya usafiri usafiri wa aina zote zile nilizokuwa nimezitaja anao haki ya kulipwa fidia endapo atapata hasara inayotokana na uzembe wa mtoa huduma. Hasara inaweza kusababishwa na ajali, inaweza ikasababishwa na kucheleweshwa, inaweza ikasababishwa na eh, uharibifu wa mizigo na kadhalika. Sheria za leseni za usafirishaji eh, imeweka sharti ya kila mwombaji wa leseni kuwa na bima ambayo itawezesha kuwalipa fidia abiria wao watakapopata ajali. Hivi vitu ninavyozungumza ni miongoni mwa haki na ndivyo hivyo ilivyo. Kwa hiyo sasa nitasimama hapo, na sasa nitakwenda katika sehemu ambako tutazungumzia kuangalia, e, e, shughuli zenyewe za hizo mamlaka za bima. Mamlaka ya bima inayo madhumuni na ina mambo mbalimbali, lakini namba moja ni kuweka mazingira mazuri ya ushindani ndani ya soko la bima. Ya pili, kuiwezesha sekta ya bima kuifanya kuwa kichocheo cha kukua kwa uchumi wa nchi. Ya tatu kuweka viwango vya utendaji wa kibiashara ndani ya soko la bima. Ya nne, kuhakikisha soko la bima hapa nchini haliingiliwi. La tano, kuendeleza utendaji mahiri e, kibima kwa kuhakikisha kuwa huduma zinazotolewa ni za gharama nafuu na, na zinazomlenga mteja. Unaweza kutafafanulia taratibu ya kulipwa fidia pindi msafiri anapopata ajali akiwa anatumia usafiri kwa umma? Kwako tena, Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa Uawata. Sasa sisi kama wasafiri kwenye eneo letu hili la kuweza kulipwa fidia tumeshaliona na tumeshalisikia, kwa hiyo kulipwa fidia ya uharibifu wa mali wa kuchelewesha wa kupata ajali, hili siyo ombi huu sio utashi, hili ni takwa la kisheria. Sasa, ili uweze kupata hiyo fidia, kuna vielelezo muhimu ambavyo unatakiwa kuwa navyo wakati unahitaji kulipwa hiyo fidia. Mmoja ya nyaraka muhimu zinazotakiwa kuambatanishwa na barua ya msafiri au abiria anayeombwa kulipa fidia ni pamoja na tiketi aliyokata wakati wa safari. Kwa hiyo kama ndugu mtangazaji, umefika hapa haukupewa tiketi au kama kuna msafiri aliwahi kusafiri hakupewa tiketi, tayari haki yake ya kupata fidia imesha, imeshaondoka. Ya pili, kadi ya bima ya kampuni husika ambayo mmiliki wa gari amekata bima. Tuchukulie tu mimi nimepanda basi fulani, nimetoka daslama na kwenda Tanga. Hiyo kampuni ya bima nitaijuaje kwamba basi hili bima yake imekatiwa kwenye kampuni gani? Kwa hiyo hapa nizishauri mamlaka kwenye tiketi katika particulars za kwenye tiketi aweze kutajwa pia mwenye hiyo bima, yani ionekane wazi pale. Lakini kwa kuniambia kwamba unahitaji mimi kadi ya bima ya kampuni husika ambayo mmiliki wa gari amekata bima, wamepata ajali watu kumi na tisa, hiyo gari itakuwa inazo kadi ngapi? Kadi yenyewe inapatikana wapi? Nafikiri sizani hata kama dereva kwenye lile basi ile kadi inakuwepo tuombe kama ni nakala au taarifa za hizo bima ziweze kuchukuliwa zichapishwe kwenye tiketi, kama kweli tunayo dhamira ya kuhakikisha kwamba haki ya kulipwa fidia itakuwepo. Unasikiliza juu haki zako, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada hewani ni kipengele cha haki ya msafiri juu ya kulipwa fidia pindi anapopata ajali huku akiwa anatumia chombo cha usafiri kwa umma taratibu na changamoto zake. Francis Pascal Mugasa anaendelea kufafanua mada hii ya juma hili. Jambo la tatu inasema, kadi ya usafiri wa gari, bajaji au pikipiki. Kadi ya usafiri sasa, maanake ni kama ile registration ya usajili. Sasa ile kadi mimi nitakachokuwa nimeipata ninafikiri kwamba ni nitakachoangalia kwenye ile namba ya gari, alafu hivi vitu vingine huyu mmiliki atapaswa yeye kulazimika kuweza kuvileta. Sidhani mimi kama naweza nikaipata hiyo kadi ya gari au bajaji au pikipiki au boti au kadi ya treni. Ni vitu vigumu sana, vimetengenezwa hapa na mazingira ya vitu vyote hivi, ili mtu asipate haki. Ndugu mtangazaji, wewe nikikuomba ukatafute kadi ya, kadi ya treni utaipata? itakuchukua muda gani? Umevunjika mguu, umevunjika kiuno, umevunjika mbavu, umepasuka kichwa, hapa unaambiwa upeleke kadi. Kwa hiyo nafikiri katika sheria kama hizi, kama kweli ni za Kitanzania zinatakiwa zipitiwe upya kuna tatizo na kuna changamoto, au ni otomatikale kwenda kusababisha fidia isifanyeje, fidia isipatikane. Kielelezo kingine kinasema maelezo ya mchoro wa polisi kuonyesha jinsi ajali ilivyotokea. Polisi wangapi wana utayari wa kutoa, wa kutoa ile nakala ya mchoro, ile taarifa ya ajali iliyopimwa? Wewe utamjua hata aliyepima hiyo ajali wakati huko hospitalini, au wakati mwingine ndio un unazikwa Utavipateje hivi vitu? Kwa hiyo utawaambia nini mamlaka husika? Kwa hiyo tuombe kabisa mamlaka ziweze kuangalia mbele. Sasa hivi tunahitaji kuunga mkono juhudi za serikali kuhakikisha sekta ya usafiri inachangia kwa vitendo kukua pato la taifa. Hatuwezi kuwa na uchumi, hatuwezi kuwa na viwanda kama sehemu ya kwenda kwa kilometa kumi, kumi na mbili unaenda kwa masaa matano, hii haitafikia na hii haitawezekana. Kwa hiyo tuombe kabisa tuang, tuangalie mazingira sahihi na rafiki ya mtu kuweza kupata fidia. Ni matumaini msikilizaji, wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kulimika na makala haya jua kizako yenye mada kuu juma hili juu ya haki ya msafiri. Kwa wote wanaendesha vyombo mbalimbali vya moto kwenye barabara zetu, inatupaswa kuheshimu kanuni na sheria za barabarani, hususan tusiendeshe gari huku tukiwa tunaongea na simu, au tusiendeshe gari huku tukiwa tumelewa. Unaweza kuipata pia makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahili com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimamizi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Naendesha gari kiungwana, kwa kuwa ajali barabarani zinaepukika.