Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya jua kizako ungana, kizako ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimu wa makala haya. Juma lilopita tuliangazia haki muhimu ya msafiri nchini Tanzania, ambayo ni kuweza kulipwa fidia pindi anapopata ajali wakati anapotumia chombo cha usafiri kwa umma, basi, treni au meli. John Francis Mathias Kimiro, ambaye ni mwalimu wa shule ya msingi na mkazi wa Kibaa mkoani Pwani nchini Tanzania, anatueleza kile anachokielewa juu ya suala zima la haki za usafiri. Hizo haki za wasafiri ni kwamba ni kitu ambacho labda umeenda unafundishwa, una unafanya nini, ila tu ninachojua mimi ni hii neno peke yake haki, haki ni kitu ambacho mtu we, kwa nafasi yako au kitu fani unategemea kwa njia moja au nyingine, ukipate au utendewe. Na abiria ni mtu yoyote ambaye anatumia chombo cha usafirishaji iwe gari iwe meli ndege, eh wewe unaitumia chombo kile kwa maana kutoa sehemu fulani na nyingine, wewe ndo naenda abiria. Tukija kwenye haki za abiria, ninavyoelewa ne, mimi ni yale yote ambayo mimi naitumia vyombo hivyo ambavyo kwa njia moja vina mamlaka ambayo inavisimamia, nategemea kwa njia moja we, nipate au nitendewe, kutokana aidha na waendeshaji wa kile chombo kile, gari basi, meli au nini, au mamlaka inayoshughulikia na hivyo vyombo vile vyote, ambayo mimi ambaye nategemea kwa njia moja, kwa nafasi yangu kama vile nategemea nivipate au nitendee, ndo hicho naweza kusema kwamba nizo ni haki. John Francis Matias Kimero anatupa mifano hai juu ya haki muhimu za msafiri. Kwa mfano, mi naishi hapa kwa Matias, nafanya kazi mm, Dar es Salaam mm, Ilala eh, au uko Kinyerezi. Napotoka hapa asubuhi, napanda basi moja kwa moja, nategemea nitaingia kwenye basi ile. Kitu cha kwanza, ninapolipa nauli, nategemea nipate tiketi au stakabadhi iliyoandika kiwango kile cha pesa ambacho nime nime, nimetoa. Moja. Pili, nielewe, yani hiyo tiketi ieleze nani ni mmiliki wa hicho chombo sawa. Tatu, hiyo tiketi ieleze mahali iliponitoa na inapo ni, ni, nipeleka. Nne, nihakikishiwe kwamba kwa, kwa kipindi kile ambacho niko kwenye ndani ya ucha, chochote kitakachotokea ki, kuwe na naa, wanasema usalama kwa maana ya maisha yako. Unasikiza juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Madewani ni mwendelezo wa haki ya msafiri nchini Tanzania. Mwenyekiti wa Umoja wa Wasafiri Tanzania wa Wata Francis Pascal Mugasa anaweka bayana chimbuko ya dhana ya haki ya watumiaji ikiwemo haki ya watumiaji wa huduma za usafiri. Chimbuko la haki za watumiaji: dhana ya haki wa watumiaji duniani ilianzia nchini Marekani mwanzoni mwa mwaka 1960 chimbuko lake ni hotuba ya rais wa Marekani wa wakati ule Bwana John F Kennedy aliyoitoa mbele ya baraza la Congress la tarehe 15 mwezi Machi mwaka elfu moja mia tisa sitini. Katika hotuba hiyo Bwana JF Kennedy alitoa wito kwa haki za watumiaji kulindwa katika usalama, yaani akimaanisha kwamba vyombo vinavyotoa Eh, huduma ya usafiri pia zina haki ya kulinda haki ambayo inaenda pamoja na usalama. Kwa hiyo katika maeneo hayo na wakati ule zilitamkwa haki nne, hapo hapo, tukienda mbele eh, haki hizo zilipitishwa na umoja wa Mataifa tarehe tisa ya mwezi wa nne mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano. Kwa hiyo toka wakati huo hizi haki tunazozizungumza hapa zimeridhiwa na katiba za nchi mbalimbali ambazo ni wanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo jambo nitakalolizungumza hapa sio jambo la Marekani, litakuwa sio sio jambo la Uingereza, sio jambo la Afrika Kusini, ni jambo la kimataifa ambako sisi kama Tanzania ni wanachama wa umoja huo. Kwa hiyo tueleze baadhi ya haki hizo za usafiri. Kwako Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa UAWATA. Haki ya kwanza ni haki ya usalama. Haki ya usalama kama neno lenyewe lilivyo ni kuhakikisha unatoka nyumbani e, kwenye upande mmoja na kwenda upande mwingine, ufike salama, wewe mwenyewe pamoja na vifaa au mizigo utakayokuwa umeambatana nayo. Sasa hivi utaambiwa kwamba chunga mzigo, sijui imekwendaje, sijui nini, lakini haki ya usalama ni haki ya kwanza. Haki ya pili ni haki ya kupewa taarifa. Sasa wewe kama ni mtumiaji, wewe kama ni msafiri wa vyombo vile kama nilivyovitaja, wa njia yoyote, kama unatakiwa uondoke muda fulani au unapaswa ufike muda fulani, taarifa zile unatakiwa uweze kuzipewa. Kama kuna mabadiliko yoyote ya safari, ni lazima uweze kupewa hizo taarifa. Kwa hiyo, na hata kama chombo kinaondoka mtoa huduma anapaswa kuanza kutoa taarifa. Mnatoka wapi? Mnakwenda wapi? mtapita wapi? nini kitafanyika wapi? Hata kama kuna msafara au kuna dharura njiani, gari limesimama, haieleweki, sio kituo, sio sehemu ya kusimama, wale wasafiri wana haki ya kupewa taarifa. Kwa hiyo, hiki ni kitu cha kuzingatia. Kwa hiyo, hiyo ni haki ya pili. Haki ya tatu na ya nne ni ipi? ni haki ya kuchagua. Wewe unapokuwa unatoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, unafika kwenye kituo, unaona kabisa kwa macho kuna mvua, ilo basi lina kwenye dirisha wameweka nailoni, utakuwa ni mtu wa ajabu ukingang'ania kupanda. Kuna mabasi mengine yanavuja, unaliona kabisa, umekaa ndani ya basi chini, sakafu unaiona bodi imekwisha, bodi imeoza. Sasa haki ya kuchagua iko pale. Huu utaratibu wa kukuta mabasi mabovu mazima yanapakia kwa foleni ni utaratibu mzuri, kama anavyofanya wa mwendo kasi, lakini hauwezi ukaweka kitu kibovu, alafu ulazimishe watu mpaka kile kibovu kitakapokuwa kimejaa. Watu wana haki ya kukataa. Mtu anataka aende, walau anapata taarifa gari haina redio. kwa hiyo haya ni magari yale ya mijini, kwa maana ya daladala. Kulazimisha mpaka lipakie hili, ndio lipakie hili, wakati kuna vyombo vibovu. Kuna mamlaka za udhibiti, kuna mamlaka za ukaguzi, kuna mamlaka za tahadhari za afya, hazifanyi kazi. Sasa sisi kama wasafiri, hii ni haki ambayo imeshatambulika, tuna haki ya kuchagua. Hivyo wasafiri, msikubali kulazimishwa kupanda chombo ambacho kwa kukitazama kwa macho unaziona hitilafu kwa hiyo utakapopanda kwenye chombo kama hicho, maana yake ukipata huduma zisizostahili utakuwa umechagua wewe mwenyewe. Haki ya nne ni haki ya kusikilizwa. Kwa hiyo kusikilizwa, unaweza ukawa umepanda basi labda unatoka e, Tanga unakwenda Mwanza au unakwenda Mbeya. Kwenye basi kuna wasafiri zaidi ya arobaini na tano, hamsini. Sasa kuna mwingine anatumia dawa, kuna mwingine ana mahitaji mengine ya kibinadamu . Sasa tabia ya kusema kwamba kihuduma fulani zitafanyika eneo fulani, au ni umbali mrefu sana, pia hii siyo haki. Na haki hii haina maana kwamba, sasa yeye usumbufu, labda mtu mwingine umeweza kutumia vinywaji, umeweza kutumia vilevi, alafu sasa unalazimisha basi liwe linaenda e, bila kufata mpangilio, bila kufata utaratibu. Hili ni jambo ambalo lina mzani wa huku na huku. Kama kuna mtu kweli ana huduma anahitaji jambo la kijamii, hajisikii vizuri hapa, ana haki ya kusikilizwa. Natumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya juu wa kizako, tukiendelea kuangaza mada kuu juu ya haki ya msafiri. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimamizi wa makala haya, ninakutakia siku njema na tuzingatie kanuni za usafiri barabarani. Kumbuka endesha gari kiungwana, kwa kuwa ajali barabarani zinaepukika.