Habari za jioni na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Ni fahari yangu kuwa pamoja nawe jumapili hii ya leo. Tumekuandalia mengi ambayo anatokea viwanjani, hasa barani Afrika. Jina langu ni Victor Buso, naungana mwenzangu hapa ambaye watuna tathmini kwa pamoja masuala haya ya michezo bwana Fredrick Mwaka. Asante Abuso, habari za Jumapili. Na mimi nzema kabisa, na jana mlikuwa na wakati mwema sana na Emmanuel Makundi hapa katika jukwaa la michezo, bila shaka mambo yalikwenda vizuri kabisa na nafurahi kuungana nao leo. Na asante sana, tuanzie barani Afrika. Michuano ya soka tua robo finali kwa kuania taji la klabu bingwa barani Afrika uh, inaendelea kuchezwa leo na muda mfupi uliopita mchono kati ya Mamelodi Sundowns ya fa uh, Kusini na timu, na, na, na klabu ya Wydad Casablanca. Mchono huu umekuwa ukiendelea uh, kule Afrika Kusini na wameshinda kwa bao moja kwa bila. Hawa ndio mabingwa watetezi wa taji hili, wanakumbuka Fred Knock walishinda msimu um, uliopita, lakini uh, baadaye leo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki Al Ahly uh, Tripoli ya kule Libya itachuana na Etoile du Sahel ya kule Tunisia. Uh, mamelodi amepata ushindi muhimu, ingawa si mzuri sana katika mechi za katika katika mchezo huu wa robo fainali kwa sababu watalazimika kwenda nchini e, Moroko kupambana na kutafuta uh, matokeo mazuri zaidi ili waendelee ku, ku wa, wa, wasonge mbele katika hatua ya robo fainali. Si mechi nyepesi kati ya Marujano kutokana na aina ya matokeo ambayo yamepatikana, lakini e, nafikiri ni ushindi wao muhimu sana, hususan unapokuwa unacheza nyumbani. Hata kama ni ushindi mdogo, lakini unakupa matumaini kwamba ukipambana, ukijiimarisha, uki, uki, uki, unaweza ukatengeneza uka, uka, nafasi na kupata matokeo katika mchezo wa ugenini na hasa ukitafuta sare. Kwa hivyo e, eh, kama ni, nafikiri ni matokeo ya 50 kwa 50 ya mm -hmm. busu ukiangalia, kwa sababu timu za arabuni zimekuwa nzuri sana zinapocheza katika viwanja vyao vya, vya nyumbani, lakini pia nakumbuka kwamba wana shinikizo kubwa sana ratezi, kupata, uh, iliku, kwa sababu wao ndio mabingwa tetezi na wanahitaji kupata ushindi ili kuhakikisha mashabiki wake kwamba uh, msimu uliopita walikuwa vizuri. Ndio <laughs> ni kweli, na pressure inakuwa kubwa kwa sababu e, eh, aina ya matukio ambayo anayapata, utakumbuka msimu uliopita katika, katika wakati kama huu hapa Mamelodi walikuwa wanapata matukio mazuri tofauti na hapa. Na utaona hata katika hatua ya kufuzu kuelekea hii hatua ya robo finali bado walikuwa na presha kubwa, na mwisho wa siku akapata nafasi ya kwenda kusonga mbele. Kwa hivyo nafikiri mambo bado ni magumu na chochote kinaweza kikatokea. Mimi sisemi moja kwa moja kwamba wana nafasi kubwa ya kutetea ubingwa wao. Bao moja ni ushindi Afifu sana Abuso, kwa sababu ukienda kwenye mchezo wa marejano Waarabu anaweza kukufunga goli tatu goli nne. Sasa utalazimika na wewe kupambana zaidi uweze kupata angalau goli moja au mawili, ambayo anaweza kukusaidia kuvuka kwenye hatua ya, ya, ya nusu fainali. Si mchezo wa rahisi, lakini nawapongeza kwa kuanza vizuri katika mkondo wa robo fainali, hatua ya kwanza na hapo jana, uh, Ferroviaro Beira ya Msumbiji walikuwa nyumbani mjini Maputo uh, wakatoka sare moja kwa moja na USM Alger kule Algeria, lakini Alahli ya Misri nao pia waka uh, toka sare ya mabao mawili kwa mawili na es uh, uh, tunis ya kule nchini uh, Tunisia. Ni matokeo ambayo anaonyesha kwamba bwana frerik nwaka katika hatua hii ya robo fainali, mambo ni magumu sana. Ni kweli, ukiangalia Al Ahly ni mabingwa watetezi na unapata matokeo ya sare ya mabao mawili kwa mawili kwenye uwanja wa nyumbani mm. wa bogera alabumeshakushinda michuno hii mara nyingi, mara saba ndo mabingwa yeah, yeah. wa kihistoria busa. Kwa hivyo kama wanakumbana na changamoto hii ya kupata matokeo ya namna hii kwenye, aina hii kwenye wagonjwa nyumbani ni dhahiri kwamba watapata wakati mgumu watakapokwenda watakapokwenda kucheza mchezo wa marejano kule nchini Tunisia. Naam, ni kweli kabisa na michezo hiyo ya marudiano itachezwa mwishoni wa wiki ijayo, na kumbe kwamba mshindi ndiye atakayefuzu katika hatua ya nusu finali, lakini pia ni muhimu kukumbusha kwamba msikilizaji, kwa mara ya kwanza katika mchezo haya ya klabu bingwa na shirikisho barani Afrika, uh, vilabu ambavyo vinashiriki viliongezwa kutoka nane hadi kumi na sita kwa maana yeah. ya hatua ya mm. makundi ile. Eh, yeah, naam, vilikuwa uh, misimu iliyopita ilikuwa ni at, timu nane zinazoingia, lakini sasa hivi awamu ya ro robo finali. Naam, ni kweli kabisa buso na timu zilikuwa kumi na sita ambapo timu nane hivi sasa ndo zimefuzu hatua ya, ya robo finali mbili kwa kila kundi. Na fainali itachezwa nafikiri mwezi Novemba, na kumbuka kwamba mshindi atashiriki katika ile uh, michuano ya kombe la dunia ya dunia ya FIFA ambayo itafanyika katika miliki ya Kiarabu. Uh, nafikiri itakuwa ni baadaye mwaka huu, lakini pia mshindi wa, wa klabu bingwa na shirikisho uh, um, mara nyingi wanakutana katika ule mchuano wa uh, kafa uh, uh, super cup kapigwa super mapema mwaka um, 2018 na, nane. na mpan, tukio michuano ya taji la shirikisho ilipigwa hapo jana Juma mosi na Hilal Obayed ya kule Sudan wakiwa wanacheza nyumbani Jini Hatum walifungwa mabao mawili kwa moja na Tipi Mazembe ambao kumbuka kwamba pia ni mabingwa tetezi wa taji hili, lakini Fus Rabati ya Moroko wakicheza nyumbani waliofunga CS Sfaxien na Tunisia uh, bao moja kwa bila, huku MC Alja Algeria uh, wao pia wakiwashinda Klab Afrikan ya Tunisia bao moja kwa bila au uh, kabla kujazuzia Tipi Mazembe inaonekana vilabu vya Tunisia Sfaxien na uh, Klab Afrikan Umefanya vibaya ugenini nafikiri ni... si shangaa ya buso klabu za kaskazini mwa Afrika zinapocheza ugenini e, huwa hazipati matokeo ya kuridhisha. Sare, ama wanatafuta matokeo ya... Angalau, wanaweza, kama ni ushindi wanaweza kupata ushindi kiduchu, lakini wanapokwenda nyumbani wanakuwa wabaya zaidi idadi mabao, mabao, na ukajikuta wanaweza kufunga idadi kubwa ya mabao na ukajikuta unatoka kwenye mchezo hatua ya klabu ya hizi za ACS Sfaxieni na, hmm, na JS E, klabu ya Tunisia, kupa, kupata matokeo mabaya, nafkiri bado wana nafasi, si kwa sababu hata aina ya matokeo ambayo wameyapata si matokeo ambayo anaondoa moja kwa moja bila nam na mtipi. Mazembe bila shaka umejua katika nafasi nzuri sana uh, kupata ushindi mabao mawili kwa moja nyumbani, ugenini uh, dhidi ya klabu kama Ilala Ubeid ya Sudan, na nafikiri wanarejea Lubumbashi wakiwa wanatabasamu, na katika uwanja kama Londo wiki ijayo tutarajie kwamba <laughs> uh, mambo yatakuwa mazuri na huenda labda timu ya Mazembe kafuzu katika hatua ya nusu finali. Ni kweli na kwa matokeo haya, Abuso, naamini Amini fika wana, sasa tunaweza tukaanza kuamini kwamba huenda Mazembe ikalitoa ika, ika tajiri kwa mwaka wa pili mfululizo. Utakumbuka ndio mabingwa watetezi na kushinda mabao mawili nyumbani, wanarudi kwenye uwanja huu uh, ugenini na wanarudi kwenye uwanja wao wa uh, Kamarondo ambao hawajawahi kupoteza mechi tangu wameanza kutumia huo uwanja uh, Abuso, kwao ni dhahiri kwamba kwa historia inawapa ubabe wao kuendelea kutamba na kwenda katika hatua ya, ya, ya nusu fainali. Kwa hivyo wapinzani wao watalazimika sasa kushinda zaidi ya mabao mawili pasipo kuruhusu bao lolote, ili waweze kuiondoa Mazembe katika hatua hii, jambo ambalo naona litakuwa ni gumu sana, na tutaona mambo yatakavyokuwa wiki ijayo hapa katika jukwaa la michezo. Tutakuletea uchambuzi wa mambo yatakavyokuwa lakini pia matokeo ya mchuano hii, uh, kutoka kule Lubumbashi na kwingineko barani Afrika. Uh, kumbuka kwamba pia siku ya Ijumaa Supersport United ya Afrika Kusini uh, wakicheza nyumbani hawakufungana na Zesco United ya Zambia uh, lakini mchuano hii ya marudiano, kama tulivyosema, itachezwa wiki ijayo na nusu fainali ya kwanza inatarajiwa kuchezwa mwisho wa mwezi huu wa Septemba ugenini. Nyumbani, nyumbani, na naam, bado finali, fainali ni nyumbani na ugenini, haijabadilika Buso, tofauti na mashindano kwa na, na mabara mengine namna mashindano yanavyoendeshwa. Kwa hivyo naamini fika kwamba pamoja na hatua hii hapa bado bingwa atalazimika kupambana nyumbani na ugenini, ili aweze kupata ubingwa wake na mikiwa ndio unajunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala jukwa la mchezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Buso nikiwa na mchambuzi wetu bwana Fredrik Nwaka. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili zimeingia dakika arobaini na tatu. Tunakuletea uchambuzi wa uh, matukio yanayotokea ya viwanjani leo Juma pili, na kama unapenda soka kule barani Ulaya, hasa nchini Uingereza, mapema kidogo Chelsea walikuwa nacheza na Arsenal na mchezo huu umekamilika kwa Uh, sare kutofungana, lakini kwa sasa tunapozungumza Manchester United wanamenyana na klabu ya Everton baranwaka hmm. Nam dakika ya 43 abuso mchezo kati ya United na Everton na Manu anaongoza kwa bao moja kwa bila ambalo limefungwa ilif, na mchezaji Antonio Valencia. Na hivi sasa bado kama dakika moja na sekunde mm. thelathini na nane e, thelathini na saba na kabla timu hizi zija kwenda mapumziko. Ni mchezo mgumu, na Wain Luni anarejea kwa mara ya kwanza katika klabu yake ambayo ilitumikia kwa miaka kumi na mitatu na kuifungia zaidi ya mabao mia mbili na mashabiki wa Everton watakuwa wanatamani sana leo Wain Runi ange afunge bao, lakini mm. pia mashabiki wa Manchester United wamempokea vizuri sana mm, mm. Runi mama, Abuso na naamini pia kwamba hata akifunga bao mwenyewe hata shangilia e, ili kuweza kuitunzia heshima yake klabu hiyo ya, ya, ya klabu yake ambayo ameitumikia ya na kupata jina kubwa ulimwenguni. Lakini ukiangalia mchezo ambao ulimalizika pia mchana wa leo Abuso, ni kwamba Arsenal ime, imeishikilia Chelsea kwa kutoka nayo sare ya bila kufunga kwa kufungana kwa maana ya sare ya mama, bila mabao na mchezo ulikuwa mgumu kwa pande zote mbili na Arsenal watalazimika kujilaumu kwa sababu walipoteza nafasi kadhaa kwa mashuti ya wa wachezaji wake, Aaron Ramsey kugonga mwamba, lakini mchezaji David Luiz alipewa alionyeshwa kadi nyekundu baada ya kumchezea vibaya kiungo wa Arsenal nam namna. Kwa matokeo hayo, Chelsea wanashikilia nafasi ya tatu baada ya michuano mitano kwa alama kumi huku Arsenal wa, nikiangalia katika orodha yangu hapa katika jedwali wako chini kidogo, na nafasi ya kumi na mbili, <laughs> uh, na alama saba. Sio matokeo mazuri sana kwa mashabiki wa Arsenal, uh, katika mahu tumezoea kwamba Arsenal wanaanza vizuri msimu, lakini nikiona kwamba mambo kidogo haiendi vizuri kwa katika michuano mitano ambayo wamecheza hadi sasa, wameshinda michuano miwili, uh, na wakatoka sare mara moja, wamepoteza michuano miwili. Asante uh, sana wana Abdul Suleiman Semgeni. Uh, mwenyekiti wa mashabiki wa Arsenal uh, nchini Uganda wanasema unatupata vizuri sana ukiwa hapo katika barabara ya Entebbe jijini uh, Kampala. Na pia kule nchini Ufaransa kuna mchino kadhaa ambayo inachezwa uh, klabu ya uh, PSG watakuwa wanacheza baadaye na Olympique uh, Lyonnais mwendo wa saa nne usiku uh, saa za Afrika Mashariki, lakini Rennes so, watakuwa wanacheza na timu ya taifa ya nis Nice. uh, um, mchino unaendelea uh, ni kipindi cha yeah, kwanza na kuna liona Uh, lango la mwenzake kuna mpambano mkubwa mm, sana Ufaransa buso kati ya Olympic Lyon na, na, na, PSG. na, PSG. na. Hivi ni mpambano ambalo lita, lita shika majiji mawili ya ya nchini Ufaransa kwa maana ya Paris pamoja na Lyon ambayo yamekuwa na umaarufu mkubwa kutokana na uwepo wa hizi klabu mbili na utakumbuka, Lyon walitawala soka la Ufaransa kwa muda mrefu sana buso kabla ya PSG kupitia uwekezaji ambao waliufanya eh, kubadilisha kibao na hivi sasa wao ndio wamelitawala soka la Ufaransa na klabu ya FC Monaco. Kwa hiyo natarajia wazi kabisa kwamba litakuwa ni pambano gumu ambalo linashirikisha timu mbili zenye or, zenye wachezaji bora na ni timu ambazo zina historia kubwa na soka la Ufaransa kwa ujumla. Na kule nchini Hispania mchuano kati ya Deportivo Alves umekamilika na kwa bahati mbaya sana wamefungwa wa nyumbani mabao matatu kwa bila na Villarreal, lakini baadaye hivi leo, uh, mwendo wa saa 3 dakika 45 saa za Afrika Mashariki, Real Sociedad watamenyana na, na, na na klabu ya Real Madrid mchelo uh, mwingine ambao pia tutakuwa tunasubiri tuone mambo yatakavyokuwa ni, uh, ni na, mapumziko mm, sasa hivi uso ni mapumziko kwenye ligi kuu ya England kati ya United na Everton, na bado United inaongoza kwa bao moja kwa bila ambalo lilifungwa na naye na, Antonio Valencia nam na, na, na, na, na, na ukizungumzia huko nchini Uingereza ni kwamba Manchester United wanashikilia nafasi ya pili uh, kwa alama kumi Uh, wanaalama tatu nyuma ya Manchester City, ambao pia wana alama kumi na tatu, lakini Everton ikiangalia wanashikilia nafasi ya kumi na saba uh, katika michoro minne ambao wamecheza wa wamepata tu ushindi mara moja, wamefungwa mara mbili na sare wametoka wa mara moja. Ndivyo mambo yanavyoendelea katika uh, mataifa mengine kule barani Ulaya uh, katika mchezo wa soka na mturejee barani Afrika sasa. Michuano ya soka kwa nia taji la kusafa baina ya mataifa ya kusini mwa bara la Afrika kwa upande wa wanawake inaendelea mjini Bulawayo nchini Zimbabwe. Michuano hii iliyoanza tarehe 13 mwezi huu itamalizika mwishoni mwa wiki ijayo. Mataifa kumi na mawili yanashiriki, lakini Kenya, Harambe Stalets wamealikwa katika mashuano haya kama wageni ama waalikwa na bwana nuka wamekuwa na matokeo mazuri sana. Wanaongoza kundi la bei kwa alama sita. Swaziland wana nafasi ya pili kwa alama nne. Uh, katika michuano miwili ambao wamecheza Harambee Stars no. wamewashinda Msumbiji mabao matano kwa mawili na wamewachabanga Mauritius mabao kumi na moja kwa bila <laughs> na kesho atacheza na uh, Swaziland kutamatisha, mm, um, kutamatisha michezo ya kundi B nah, na natarajia wazi kwamba Kenya watapata wata, wata uongozi endapo tu watapata sare kutokana na matokeo ya namna ya ya kundi B yanavyoonyesha. Lakini eh, Kenya abuso, utakumbuka hii timu ambayo imekwenda kushiriki mashindano haya ni timu ambayo msimu uliopita ilifika fainali ya kombe la SEKAFA kwa maana ya mataifa na ushiriki, ya nchi za Afrika Mashariki na Kati mashindano ambayo yalifanyika kule Kampala ambapo walifungwa katika hatua ya fainali na timu ya taifa ya Tanzania Bara, Kilimanjaro Stars. Kwa hivyo Kenya wana timu nzuri ya wanawake ambao, utakumbuka hata mwaka jana iliweka kambi nchini barani Ulaya kujiandaa na mashindano ya, ya Sekafa na hata wakati huo pia walifanya maandalizi mazuri na nafikiri hapa ni ni maandalizi ma ma mazuri kwa sababu kuna maandalizi kuna kuna finali za kombe la dunia zinazokuja, nafikiri itakuwa ni mkakati, ni sehemu nzuri ya kufanya maandalizi bora kujiandaa na mashindano mm, makubwa ya kombe la dunia kwa upande wa wanawake. Hingi pia unakumbuka walifuzu na kucheza katika finali ya kwanza kabisa ya mataifa bingo barani Afrika kwa upande wa wanawake. Kwa bahati mbaya sana mambo yalikuwa sawa sawa. <laughs> <laughs> mambo yalikuwa sawa sawa, ukiwa na, na maana kwamba walilolo katika ile hatua ya makundi namu walifanya vibaya, lakini eh, imekuwa limekuwa ni taifa la pili kwa ukanda wetu wa Guso. Hmm, nafikiri ni la tatu Tanzania. Ghana pia walifanya hivyo mwaka elfu mbili na kumi kule nchini Afrika Kusini, lakini pia Kenya wamefanya hivyo, lakini kuna taifa taifa jingine pia, nime kumbukumbu zangu zimetoka kidogo, na lenyewe pia lilishiriki. Kwa hivyo hii ni sehemu nzuri ya kufanya maandalizi. Ethiopia, timu ya taifa inaitwa Lucy, jina ambalo lina lina maana nyingi sana kabisa, lakini naamini fika kwamba haya mashindano ni muhimu zaidi kwa Kenya ili kuinua upande wa kuinua soka la wanawake, na mkiwa kabisa tunaona mambo takavyokuwa, na bila shaka ni katika harakati za kukuza soka kusini mwa bara bara la Afrika uh, tunaposhuhudia michuano kama hii ya kusafa kwa upande wa wanawake. Lakini baada ya hivi leo, pia Afrika Kusini Banyabanyana watakuwa wamenyana na Botswana huku Namibia pia wakipepetana uh, pepetana. na Lesotho. Uh, michuano hii ina itamalizika wiki ijayo. Lakini mapema hivi leo timu ya taifa ya Zambia ilishinda Madagascar mabao saba kwa bila, huku uh, saba kwa moja, huku Zimbabwe wakitoka sare au ni wenyeji na Malawi mabao matatu kwa matatu na huko nchini Kenya ligi kuu ya soka imeendelea leo katika viwanja mbalimbali, na mchuano kadhaa imekamilika. Uh, Gor Mahia walikuwa yu, kule Ugerini mjini Thika, na wametoka kufungana uh, um, na Thika United, lakini Taska FC wamewafunga Madhara United bao moja kwa bila. Nzoia Shuga wameshinda Muhoroni uh, mabao matatu kwa moja. Hizi timu zote mbili zina timu za sukari Uh, huku Bandari FC wakicheza wa, uh, zuu ya Kericho na kwafunga matatu kwa bila. Na nchini Tanzania pia kumekuwa na mchezo kama hii. Bwana Fredrik Nwaka no, uh, ulikuwa uwanjani pia kushuhudia kilichoendelea. Ni kweli Abuso, kulikuwa na mechi mbili leo, achilia mbali zile ambazo zilichezwa jana, lakini uh, eh, leo Simba imeicharaza Mwadui FC mabao matatu kwa bila, mchezo ambao umemalizika jioni hii katika uwanja wa Uhuru, mabao yaliyofungwa na mshambuliaji kutoka nchini Uganda Emmanuel Okwi pamoja na mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania John Boko. Na hivyo basi Simba imefikisha mabao kumi katika michezo mitatu iliyocheza na kufikisha alama saba ambazo zinaipeleka katika nafasi ya pili ya ligi hiyo, e, ikiwa nyuma ya Mtibwa Sugar ambayo imeshinda michezo yote mitatu. Na utakumbuka timu zote timu, hivi sasa raundi ya tatu imekwishakamilika na Simba wanakuwa wanakuwa na nafasi ya pili. Mtibwa anaongoza ligi kwa kuwa na alama tisa, lakini Simba wanafuatiwa na Azam ambao pia ina alama saba, lakini ina idadi ndogo ya mabao ya kufungwa. Jana mabingwa watetezi wa taji Yanga Africans wakiwa kule e, kumrazi kabla tujaelekea matokeo ya jana abuso ni kwamba leo katika mchezo mwingine ambao ulichezwa kule mkoani Mbeya, e, kusini magharibi mwa Tanzania, Mbeya City ilipata ushindi wa bao moja kwa bila lililofungwa na Eliuding Thomas. Na michezo ya jana, mabingwa watetezi Yanga walishikiliwa kwa kutoka sare ya bao moja kwa moja na Majimaji ya Songea, na Mtibwa Sugar walipata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Mbao FC ya Mwanza. Kwa hivyo ni baadhi ya matukio ambayo yamejiri katika eh, ligi kuu ya soka Tanzania Bara kwa jana na leo, na tunatarajia michezo zingine zitaendelea mwishoni mwa Juma lijalo na bila shaka, asante sana kwa tathmini hiyo, Bwana Fredrick Noka. Uh, tukisalia katika soka uh, ni kwamba wiki hii imekuwa ni wiki muhimu sana kwa wakaguzo shirikisho la soka barani Afrika, CAF ambao wamekuwa uh, kule nchini Kenya kutathmini uh, utayari wa nchi hiyo kuandaa michuano ya CHAN ambayo imepangwa kufanyika mwaka ujao na wamekuwa wakitembelea uh, viwanja kama Kipchoge Keino kule mjini Eldoret uh, kama Kinoru Stadium kule Meru, uwanja wa kimataifa wa Kasarani ambao ndio uwanja pekee ambao unaonekana uko tayari <laughs> na ule wa taifa wa Nyayo na Alipotea nafikiri atoka wiki ijayo bwana Fredrick Nwaka. Ni kweli Abuso na uta... si, sijui unatarajia nini? Mimi binafsi nimepoteza matumaini kwa sababu uh, kikao cha kamati ya utendaji ya CAF kitakachoketi uh, Septemba ishirini na tatu, Abuso wiki ijayo ndicho kitakachoamua uh, kama Kenya iko tayari ama iko tayari, na kwa namna ripoti ambazo tumekuwa tukizipata mara kwa mara kutoka nchini Kenya kuhusiana na maandalizi ya vionja, ni dhahiri Kenya haijafanya juhudi zozote zile za kuridhisha kuonea kwamba CAF huenda wakairumia kwa sababu ni moja tu ambao uko tayari ambao ni uwanja wa Kasarani, lakini uwanja eh, wa Kipchoge Kieno bado haujafanywa ukarabati, bado uko kwenye ukarabati na... ndio uh, tingatinga zinachimbachimba <laughs> udongo na nilimuona na, na rais wa shirikisho la soka kule nchini Kenya FKF bwana Nick Mwendwa uh, ameshika lango na, na kama alikuwa na mawazo hivi, unafikiri nafikiria nini? nafikiria kamaanaawazhvaaa nafikiri, uh, anawaza kwamba je, yeah, familia ya, ya mchezo wa soka nchini Kenya itamtathmini vipi kama Kenya itapewa tiketi ya kwenda fainali hizo. Na nimekuwa nikiona baadhi ya waandishi wa habari wa Kenya wakimshambulia waziri wa michezo wa Kenya kwamba Hassan Wario, Hassan Wario, kwamba ni mtu ambaye hajari kabisa kuhusiana na michezo. Yani yeye yupo kwenye wizara ambayo inasimamia michezo, lakini yeye mwenyewe wala hata ajui jukumu lake ni, ni, lipi. Kwa hivyo ni mambo ya kusikitisha abuso kama Kenya itakosa nafasi hiyo. Na mimi binafsi naamini fika kwamba kikao cha kamati ya utendaji ya KAFU kinakwenda kufanya uamuzi tena pasipo kuihurumia Kenya kama hiko iko tayari ama iko tayari na, na, na, pia natumai kwamba kitatoa mapendekezo ni vipi mataifa kama Kenya na mataifa mengine ambayo yana changamoto hizi inaweza na kujiandaa mapema. Ni kweli ukiangalia ni changamoto iliyo kubwa, na naweza kusema kwamba si tu Kenya ambayo imekumbana na changamoto hiyo, hata mataifa ambayo yanaandaa kombe la dunia wakati mwingine yamekuwa yakikabiliwa na pressure. Tunakumbuka mwaka 2014 kule nchini Brazil, ni, ni kwamba serikali ya Brazil yenyewe iliamua kuingilia kati kwa hakika kwamba maandalizi yanakamilika kwa wakati, na hadi wiki chache kabla kuanza kwa mashindano yale kulikuwa kuna maandamano wananchi wakipinga serikali inatumia fedha nyingi kwa hivyo mm. utaona wazi kwamba matukio ambayo yameendelea Kenya kwa mwaka mzima matukio ya kisiasa kwa kweli yamefifisha juhudi za Kenya kuandaa finali hizi na kwa namna nyingine unaweza kusema kwamba siasa zaidi imepelekea ime, ime, hapa lakini kama unavyosema hili ni fundisho kwa nchi zingine ambazo zinapata nafasi kama hii mathalan Tanzania wako kwenye mji kwenye wameshapewa nafasi ya kuandaa finali za vijana mwaka 2019 sasa sa, sa, hadi hivi sasa E, ni viwanja vi, naweza kusema vitatu tu kwa viwanja, sina sina shaka. Lakini je, miundombinu mingine ambayo inatakiwa, masuala ya kiusalama na mambo kama hayo? Kwa hiyo ni jambo la kuangalia kwa kiasi kikubwa sana, ili kuweza kutoa nafasi kwa nchi kama nchi kujiandaa vizuri kwa mashindano hayo, na mtasubiri ripoti hiyo tuone itasema nini. Lakini ukweli mwingine ni kwamba kufanikisha ujenzi wa viwanja, lazima serikali yenyewe ni kweli usike kwa asilimia mia moja hasa ambao kwa bahati mbaya sana uh, wadadisi wengi wa soka kule nchini Kenya wanaona kwamba halijafanyika kwa haraka. Tumalizie tu leo, kumekuwa na mashindano ya Formula 1 Malangalanga kuendesha magari yale kwa mwendo wa kasi ambayo yanafanyika kule Singapore Grand Prix, na Mwingereza mm, Lewis Hamilton akiendesha gari la aina la Mercedes amemaliza kilomita mia mbili tisini na nne akiwa wa kwanza kwa muda wa saa mbili na dakika tatu, lakini akafuatwa kwa karibu na Daniel Ricciardo kutoka kule Australia, huku uh, Valtteri Bottas kutoka kule Finland akimaliza na katika nafasi ya tatu. Hivyo ndivyo mambo yalivyokuwa viwanjani katika mataifa mbalimbali uh, barani Afrika. Sijui bwana Nwaka, haya mashindano ya kuendesha uh, uh, langalanga umewahi kuyaona? hapa e, Tanzania ama Afrika a, Mashariki hapa bara la Afrika. Ni, nafikiria waliwahi e, kufanyika Senegal kama, mm, kama kumbukumbu zangu ziko sawa, lakini hapa Afrika Mashariki nimeshuhudia hata mengine yamefanyika Bagamoyo <laughs> mashindano ya magari, lakini sio haya ya langaranga. Kwa hivyo, mm, tuna, ni, ni, ni mchezo ambao unasema unakuja sasa hivi bado haujakuwa zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati nam bila shaka, na nashukuru sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi katika makala Jukwaa la Mchezo. Kwa bahati mbaya sana muda wetu au umekwenda, lakini imekuwa ni fahari yangu kuwa pamoja nawe na nikiwa na mwenzangu hapa Fredrik Nwaka, uh, tukuletea uchambuzi wa yale ambayo imetokea viwanjani leo Jumapili, na Mungu akitujalia, tutaonana tena wiki ijayo. Asante sana Abuso, asante. na kutakia mwanzo mwema wa juma. Asante, naitwa Victor Abuso, nakutakia jioni njema na kabidhi kwa mwenzangu Martha Saranga. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya jioni, kutoka RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote uliwasikia, mimi ni Martha Saranga, na kutakia usiku mwema. Tawala kichwa changwe, maumivu maumivu yamevunja moyo wangu. Kusubiri kusubiri, nimekusubiri mpenzi wangu, lakini umekuja kuvunja moyo wangu. Nilikuwa nikamini nisifanye jambo lolote nawe mpaka tuje tufunge ndoa, umalize na masomo uko, umekwenda umebadilika. Mama umebadilika. Msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na kwa kibao hicho cha zoba kutoka kwake Bananazoro nchini Tanzania, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwa jioni ya leo punde. Ni Radio France International. Mimi ni Martha Saranga, nakutakia usiku mwema.