Karibu katika mjadala wa wiki. Wabunge wa upinzani wa kule nchini Uganda kwa mara nyingine tena walifanikiwa kuzuia wabunge wa chama tawala kuwasilisha ombi la kutaka kwan, kuondolewa ama kubadilishwa kwa katiba ili kuondoa kifungu kinachozuia mtu yoyote kuwania urais akiwa na zaidi ya miaka 75. Mwaka 2012 wakati alipohojiwa na kituo kimoja cha televisheni nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni alinukuliwa akisema kwamba anaamini kuwa hakuna kiongozi ambaye anaweza kuongoza vema akiwa na umri wa zaidi ya miaka sabini na tano. Lakini je, ni mambo gani ambayo yanakisukuma chama cha NRM kutaka katiba ibadilishwe, na je, upinzani watafanikiwa katika harakati zao? Wachambuzi wetu asubuhi hii ni Dr. Brian Wanyama, mchambuzi um, wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akiwa kule mjini Bungoma, uh, nchini Kenya, na Abdulkari Matiki akiwa jijini Dar es Salaam, ulikuwa ukifuatilia kwa karibu sana kinachoendelea huko uh, nchini Uganda. Karibuni sana asante asante. Uh, nzuri kabisa na nianze nawe bwana Dr Bran Wanyama, uh, unafikiri nini kitu kikubwa ambacho kinawasukuma bunge wa NRM ambao wanataka uh, katiba ibadilishwe ili kuondoa kile kikomo cha umri kwa yote ambayo anataka kuwa ni urais nchini Uganda, Bukani tu kikubwa ambacho kinawasukuma sana wabunge hawa wanrm kutaka kumadilisha uh, katiba ili kumwezesha mgombezi wa rais uh, aweze kuwa na hata zaidi miaka sabini na tano. Nafikiri hali hii inatokana na sita na dhana rais msini ya kwamba na katiba ilio wakati ni kwamba inaweka kimo cha mgombezi miaka sabini na tano Tano. No. Do, Dr. Na, naona, naona kidogo uh, naona kidogo uh, uh, tupatane vizuri endelea uh, tu kuwapo nasi tunarekebisha mambo hapo kidogo, alafu tarudi kwako baadaye. Asante sana, labda nimkaribishe Bwana Tiki na jaribu kupata tathmini yake pia. Unafikiri ni kitu gani ambacho kinawasukuma sana ubunge wa NRM kutaka katiba ibadilishwe? Ah, nadhani ni ni leadership. Si jambo la wabunge wenyewe, ni jambo la uongozi, na hili ni jambo la kamati kuu ya uongozi ambayo wa nchi ambayo inaongozwa na rais Yoweri Kaguta Museveni mwenyewe. Laiti inaonekana kwamba hakuna roadmap. E, uongozi wa juu wa Uganda hauna roadmap ya kuhakikisha e, kwamba kunakuwa na utaratibu mzuri wa kuachiana madaraka kati ya kiongozi mmoja kumkabidhi kiongozi mwingine, iwe ndani ya chama kimoja au kutoka ndani ya chama kingine. Jambo hili limekuwa ni nadra sana kutokea kwa Uganda, kwa sababu e, hata wakati rais e, waziri mkuu Milton Obote alipotofautiana na Eh, saa Edward eh, Frederick Kabaka wa Mutesa wa pili akatumia nguvu kumpindua kwa kumtumia General Amin na hakukufanyika tena uchaguzi kwa sababu sitini mm. na sita alivyompindua ilikuwa sitini na saba ufanyike uchaguzi haukufanyika na Obote akapinduliwa na Idi Amin mwaka sabini na moja ambapo ulikuwa ufanyike uchaguzi mwaka sabini na mbili kwa hiyo mm. kwa hiyo Uganda haijakuwa na vision ya kubadilishana uongozi. Hili ni tatizo ambayo lipo ndani ya Waganda, hasa uongozi wa Uganda nam. Asante, tukiendelea kuwa pamoja nasi na masante. Uh, Sina tumai. Sasa Brian unanipata vizuri sana ukiwa kule uh, Bungoma nchini Kenya, ulikuwa unaeleza jambo, kwa bahati mbaya tukakukatiza, endelea. Na, um, kwa kweli e, kutaka kugeuza uh, katiba kule Uganda kunatokana na hali ambapo Rais Museveni miaka yake sasa ni miaka sabini na tatu, na kutokana na katiba jinsi hivyo ni kwamba mgombezi wa urais astahili uh, uh, kupitisha miaka sabini na tano. Kwa hivyo kwa kujiandaa siku zijazo, mwaka ule wa elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili wakati kutakuwa na uchaguzi wa urais eh, kule Uganda, inaonekana wazi ya kwamba Rais Yoweri Kaguta Museveni atakuwa amepitisha miaka yake sabini uh, na tano, na ndio maana kundi la NRM likiongozwa na Rais Museveni mwenyewe wanajaribu kutumia wabunge ili pengine kuku, kuona kwamba kufanikisha mabadiliko katika katiba, ili katiba hii iweze kumruhusu kugombea mwaka huo. Kwa kweli yale yani mapigano katika bunge la Uganda uh, kule Kampala ni tukio ambalo lilosikitisha wengi kabisa. Ni masikitiko mengi kwa sababu Uh, ni mahali ambapo ni paheshima na wanawakilisha raia, wajibu wao ni kutunga sheria, lakini siasa za chama cha NRM kidogo zimeingia kule bungeni na kuvuruga. Kwa hivyo wanajaribu kulazimisha kuona kwamba katiba iweze kubadilishwa ili Rais Museveni kwa sababu ya, ya, ya sheria ambazo zilizokuwa wakati huu yeye aweze kugombea urais mwaka ule elfu mbili ishirini na moja, na wajua miaka yake ikibaki sheria ikibaki vile livyo, wakati huu miaka yake ita imepita. Rais Museveni ni kutumia wabunge na wafuasi wa NRM bungeni kuondoa kimo cha miaka uh, sabini na tano, na tunaona yeye anatumia mbinu mbalimbali, mbinu za kidiplomasia, kuna madai ya uongo, na sasa inaonekana kwamba ako tayari pia kuweza kulazimisha wale waliwale ambao hawakubaliani naye. Kwa kweli tunamuona kama yule uh, mpinzani uh, Kizza Besigye uh, katiwa mbaroni kwa muda, wale wafuasi wa wabunge ambao ameungi mkono wamesukumasukuma hapa na pale na hapo jana pakatokea taharuki bungeni, hali ya kupigana ikakuwepo, vita vikakuwepo, watu wakachapana mangumi, na kumekuwa na madai kwamba hata wabunge fulani waliweza kuruhusiwa kuingia na bunduki e, pale bungeni na, na, mrefu mwaka elfu mbili na kumi na mbili bwana tiki, Rais Museveni alisema ye yeah, haamini kwamba kuna kiongozi ambaye anaweza uh, kuongoza vema uh, ikiwa atakuwa na umri wa miaka 75. Lakini hivi majuzi tu alisema uh, kwamba uh, kinachoendelea kiko mikononi mwa wabunge. Unafikiri kwamba labda uh, viongozi wa chama cha NRM ambacho kinaongozwa rais Museveni wameona kwamba hakuna mtu ambaye uh, wanamwona anaweza akawania urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja? Swala sio viongozi wa NRM, swala ni, ni, ni kiongozi mwenyewe wa nchi kwa sababu hata mwaka elfu mbili na tano katiba ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tano ambayo waliiandaa na Museveni alipata heshima kubwa. Ilikuwa inapinga ko ukomo. Ilikuwa ukomo ni temu mbili, lakini alikuwa kesha tawala mwaka miaka kumi kutoka alipoingia madarakani themanini na sita mpaka tisini na sita. Kwa hiyo tisini na tano ikaonekana lazima kulikuwa na kilio cha demokrasi kwa hiyo ikawekwa katiba ya kuruhusu mfumo wa vyama vingi na presidential limit. Kwa hiyo ilitegemea katika kiwa, e, ukomo wa uongozi angetawala e, vipindi viwili, lakini kwenye uchaguzi wa elfu mbili na sita kabla hujafika mwaka elfu mbili na tano ambaye alikuwa tayari ikishatimiza temu mbili yeye, uh, Museveni akashinikiza bunge lifanye mabadiliko ya katiba ambayo yametoa yame ukomo wa wa, wa wa kiongozi kutawala hili i jambo kuanzia pale mi ni mwenyewe binafsi yangu imani kwa Museveni kwamba ni mtu wa demokrasi ilianza kuingia utata, japokuwa na hapo hapo ndio kikawekwa na hicho kipindi cha hicho eh, kifungu cha mia moja na mbili bi ambacho kinazuia kinaruhusu kina mwaka thelathini eh, na tano mpaka sabini na tano, na watu walisema sema sema maneno, lakini baadhi ya watu wakasema kiacheni tu kitakuja kumkamata sasa. Kama aliweza kutoa ukomo wa urais atashindwa kutoa ukomo wa miaka? Ana hamu ya kutu... ni bora tu Museveni akaitangazia dunia kwamba yeye atatawala maisha yake Uganda mpaka afe, bora tupate tangazo hilo, lakini hii sio afya kwa demokrasi, na bila shaka uh, uh, Rais Museveni amekuwa akisema kwamba tatizo la uongozi bara ya Afrika sio mihula ya mtu kukaa madarakani wala sio umri. Aa, na bwana nyama, tunafahamu kwamba wabunge wa upinzani ni wachache bungeni, wale wa NRM ni wengi, lakini wa upinzani wanasema kwamba wameapa kutumia mbinu zote kuzuia mswada huu kujadiliwa au kuwasilishwa bungeni. Unafikiri kwamba watafanikiwa katika hilo? Kukwene, kwa kweli, kwanza ningependa kuzia suala ambalo ndugu yangu imekuzia kabla, si nyingine ilizojibu kwamba, wajua ukitaka kuelewa siasa za Uganda ni lazima uelewe falsafa yake Museveni, kwamba yeye katika fikra zake huwa haruhusu upinzani na matumaini yake ni kwamba yeye ataweza kusalia mamlakani kwa muda wote, kwa sababu tukitazama pale nyuma ni wale wale watu ambao waliokuwa nao mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita wakati wa kukomboa Uganda. Yeye ni kati ya wale wachache kabisa ambao wamebaki, na mwingine pengine ni besije. Kwa hivyo yeye hapendi mabadiliko, yeye hapendi kupingwa. Kwa hivyo ni kama vile ndugu yangu amechangia, ni kwamba yeye pengine ni rais wa maisha. Naam, turejelee katika swali ambapo wapinzani, je, wataweza kumudu hali ambayo inaendelea kule Uganda? Wataweza kuendelea kupinga ili mswada huu usipite bungeni? Nafikiri ni muda tu. Rais Museveni tukija katika hizo mbinu, ana mbinu mbinu ambazo sio haba, yeye hutumia diplomasia Ukishindwa diplomasia, anaweza kutumia bahasha. Akishindwa bahasha, basi ni kulazimisha <gülia> ndio. Wabunge wa pinzani wataendelea kupinga hoja hii, mswada huu usipite, lakini baadaye, hapo baadaye, kwa sababu baada ya mapema, huu ni mwaka elfu mbili kumi na saba na uchaguzi utakuwa elfu mbili ishirini na moja Kwa hivyo wakati huu ni wa kupima, anajaribu kupima maji, kimo chake kiko namna gani, nani anakataa mswada huu na nani anaupendelea mswada huu <mau> mswada huu ukishindwa leo, juma lijalo mwezi ujao au mwaka ujao, ataweza kurejesha mswada huu, na wakati huo atakuwa amefanya kampeni uh, uh, kabambe, hii matayarisho kabambe, ili yeyote ambaye amekuwa akipinga hapo awali aweze kukubaliana naye no. Mi nafikiri kwamba wale wabungu wa pinzani ni muda tu, huenda wakashindwa na NRM kwa sababu rais Museveni anapolenga kitu huwa hakiwachilii juu chini, anafanya juu chini ili aone kwamba Faulu. Kwa wele tutona, wele muda tu. tuto, bila shaka tutaona mambo atakavyokuwa. Leo watarajia bungeni saa nane mchana, tutaona mambo atakavyokuwa na rais Museveni. no. Uh, aliandika kitabu akasema kwamba tatizo la uongozi wa bwanaafrika ni viongozi ambao wanakaa madarakani kwa muda mrefu sana, na wengi wamekuwa wakijiuliza, je, amesahau maneno yake? Bwana Tiki, unamaliziaje kwa sekundi chache sana Mi nasema Museveni mwenyewe hata wakati anaapishwa mwaka themanini na sita hapo kwenye bunge la Uganda alisema, anatawala miaka minne, anajenga demokrasi, anataka democratic Uganda, hakuwa anataka Eh, sasa amebadilika. Kwa hiyo mimi nadhani nashauri tu Rais Museveni hebu afate nyayo za baba wa taifa la Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Yeye jinsi alivyokuwa akiheshimika na kupendwa na nguvu alizokuwa nazo, angeweza kutawala mpaka siku yake ya mwisho, lakini aliweka utaratibu wa kubadilishana madaraka ndani ya chama chake. Anao uwezo wa kufanya hivyo, Rais Museveni ndani ya chama cha NRM, kubadilisha kubadilisha, kubadilisha kub, kub, uongozi si, kama hata kama hataki iende kwa upinzani Anaweza kufanya mabadiliko ya uongozi ndani ya chama chake. Nafasi hiyo bado anayo, na asipoteze muda ili ajenge heshima yake nam. Kwa bahati mbaya sana, muda wetu umefika mwisho, tutazungumza tena wakati mwingine. Nawashukuru sana wachambuzi wetu, Dr. Brian Wanyama, mchambuzi um, wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akiwa mjini Bungoma nchini Kenya, na Abdulkare Matiki, um, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam. Nawashukuru sana. Asante nam, asante na, na, asante. Na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emanuel Mbando. Uh, msimamizi wa matangazo haya ni Ali Bilal, jina langu ni Victor Abuso na kutakia asubuhi njema. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. muziki Bali Owano akimshirikisha Matonya aa, na kibao cha Sloli akitamatisha namna hiyo, matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutapeleka kule jini Paris nchini Ufaransa kusikiliza matangazo mengine, lakini usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Asante sana, utakia siku njema popote pale ulipo. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.