Asante. Makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili itaangazia kwa sehemu kubwa hatua ya mahakama ya juu nchini Kenya kufuta ushindi wa rais Uhuru Kenyatta na kuagiza kufanyika kwa uchaguzi mpya. Uamuzi huo wa kufuta ushindi wa rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi uliofanyika tarehe nane mwezi uliopita ulitangazwa hapo jana na jaji mkuu David Maraga jijini Nairobi nchini Kenya. Jaji Maraga alisema kuwa kati ya majaji sita waliosikiliza kesi hiyo wanne walifikia uamuzi kuwa uchaguzi huo haukufanyika kwa mujibu wa katiba na sheria za uchaguzi nchini humo. Aidha, wamesema kuwa kulikuwa na udanganyifu mkubwa sana katika uchaguzi huo na hivyo haukuwa huru na haki. The presidential election held on 8 August 2017 was not conducted in accordance with the constitution. Uchaguzi wa urais uliofanyika tarehe nane mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na saba haukufanyika kwa misingi ya kikatiba na sheria, na hivyo matokeo hayo yanafutwa. Lakini pia tunaamua kuwa mshindi wa uchaguzi huo hakuchaguliwa kwa haki, na hivyo matokeo yake yanafutwa. Na mwisho, tunaiagiza tume ya uchaguzi kuandaa uchaguzi mpya ndani ya siku sitini kwa kuzingatia sheria za uchaguzi kwa mujibu wa kifungu cha 143 cha katiba. Hatua 143, 143 hii ya mahakama ya juu inamaanisha kuwa uchaguzi mkuu mpya utafanyika tena baada ya siku sitini kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Viongozi wa muungano wa upinzani nchini Kenya NASA wakajitokeza na kupongeza mahakama ya juu nchini humo, ambapo kiongozi wa upinzani Raila Odinga alisema uamuzi huo ni wa kihistoria kwa raia wa Kenya na bara la Afrika. Sisi kama wana NASA tunatoa shukrani kwa wakenya wote wale ambaye walitupiga kura wakatupatia ushindi, ilo ushindi ambayo ilikuwa naibiwa na, na Jubilii. Tunatoa shukrani sana kwa mahakama kuu ikiongozwa na Justice Maraga kwa kusimamia ukweli na kutenda haki kwa wakenya na kuonyesha mfano kwa bara la Afrika mzima, ya kwamba mahakama inaweza kutupilia mbali uchaguzi bandia ya rais. Sisi tuna tuko tayari, lakini tumesema hatuwezi kurudia kwa uchaguzi na hii tume ambaye imefanya hii wizi, tume ya uchaguzi mpaka isafishwe. Naye rais Uhuru Kenyatta, baada ya uamuzi huu, alisema hakubaliani na maamuzi ya mahakama ya juu, lakini anayaheshimu na kuwataka Wakenya kuendelea kuwa watulivu, huku akiongeza kuwa yuko tayari kwa uchaguzi mpya. Tuko tayari kurudi kwa debe, kuongea na Wakenya, kuwaambia yale tunataka na yale tunataka kutenda. Watu wachache watano wasita hawawezi wabadilishe nia ya wananchi milioni arobaini, hawawezi. Wakenya ndio wataamua, sisi ni kitu kimoja, sisi ni jamii ambayo inaitwa Wakenya. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati mwenyewe akasema wanasubiri uamuzi wa mwisho wa majaji hao utakaotolewa baada ya siku 21 ili kufahamu makosa yalikuwa wapi. Aidha alisema kuwa waliosababisha makosa hayo Watawajibishwa. Tutasoma uamuzi wa mahakama ya juu. Tunaheshimu uamuzi wake na yale yote yaliyosemwa yatatekelezwa kikamilifu. Utakuwa na mambo mengi yatakayogusiwa. Tutakutana kama tume na maamuzi yatafanyika, na tutawaita hapa ili kuwaambia tulichoamua. Uh, msikilizaji to, to that, uh, that wa uamuzi huo ambao umeelezwa na wachambuzi wengi wa siasa kuwa ni wa kihistoria na wa kipekee uliwashangaza wengi barani Afrika. Mwandishi wetu wa Mombasa Joseph Jira alizungumza na raia wengi huko Mombasa ambao walisema wamefurahishwa na hatua hiyo ya mahakama ya juu, kama inavyoeleza ripoti yake aliyotutumia akiwa Mombasa. Ni wananchi wa Kenya wakisherehekea katika barabara za mji wa Mombasa muda mfupi tu baada ya mahakama ya juu zaidi hapa nchini kutangaza kufutilia mbali matokeo hayo ya uchaguzi mkuu wanasema wamepokea vyema uamuzi uliotangazwa rasmi na jaji mkuu David Maraga, wakisisitiza kuwa mahakama hiyo imeonyesha kuwa haiegemei upande wowote katika kufanya maamuzi. Saa hii vile ma mahakama yameamua, watakuwa na imani, maanake hawakutumia yule nyanyasaji, wametumia haki. Haki imepatikana, cha msingi uchaguzi uandaliwe upya. Kwa upande wangu, simwoni Maraga kama mbaya, kwa sababu alisema atasimama kama Mkristu na tumeona amesimama kama Mkristu, kwa sababu ameogopa kusema urongo, yeye hakutaka kulalia hapa wameambia RFI Kiswahili kuwa wanapendekeza uchaguzi huo mkuu ambao utaandaliwa baada ya siku sitini usimamiwe na maafisa wa Umoja wa Mataifa, wakisisitiza kukosa imani na tume ya uchaguzi hapa nchini. Watu ambao wanaweza wakaweka uchaguzi huru na wa haki wangetoka nje ya nchi, kungekuwa hakuna wasiwasi na hiyo tume, kwa sababu hiyo tume tumeshaiona ya kwamba haitendi haki. Sasa tuwaonelea ili waweke Umoja wa Mataifa wasimamie kura, kwa sababu waizi ni wale wale ambao wako kwa IBC. Hii ina maana ushindi kwa muungano wa upinzani NASA uliowasilisha kesi ya kupinga matokeo ya kura ya urais ambapo Rais Uhuru Kenyatta alitangazwa mshindi na tume ya uchaguzi na mipaka nchini IEBC, Joseph Jira, Mombasa, arifai Kiswahili. Na wakazi wa Kisumu ndongome ya muungano wa upinzani NASA walipokeaje hatua wa hii ya mahakama ya juu nchini Kenya? Mwandishi wetu wa Kisumu Joy Marion Mwange alitutumia taarifa ifuatayo. Pindi tu mahakama ya juu ilipoamuru uchaguzi wa urais kurejelewa upya kwa siku sitini, zijazo mbwembwe za kila aina zilishamiri mji wa Kisumu. Wakazi eneo hilo walionekana wakiimba na kuzunguka barabara za mji huo huku wakiimba nyimbo za kushukuru uamuzi wa jaji mkuu David Maraga. wale niliozungumza nao wameelezea kuridhishwa na uamuzi huo, wakisema ulikuwa wa busara na wa kihistoria waki huku wakihoji kuwa wako tayari kurudi debeni baada ya siku sitini. Kwa mujibu wa sheria za katiba, uamuzi wa mahakama umekuwa sawa kabisa kwa sababu kuna jambo moja wanatilia maanani, kama kulikuwa na makosa katika uchaguzi lazima watu warudie kwa sababu hata kulikuwa na ugumu wa kuingia katika saba saibc kama Mkenya sio kama mjalu, kama Raila, hata mjaliu takamaraila atakuwa president wa hii country lakini uchaguzi iyoa haki na ukweli. Hata tunaweza piga leo kura kwetu kwa tunaongoja hii kitu kwa hamu sana, na vile imefanyika haitafanyika kwa ukabila tumefurahia kabisa. Kitu kama hiyo haijawahi tendeka. Kuna furaha sana kusikia maneno kama haya. Tangu tuzaliwe hatujawahi pata uhuru kama siku ya leo. Mario Njoi Mwange, Kisumu, RFI kwa Kiswahili. Naam, msikilizaji hivi ndivyo mambo yalivyokuwa juma hili nchini Kenya. Naam, msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni, Corneille Nangaa, juma hili alisema kuwa zoezi la kuwaandika wapiga kura litaanza siku ya Jumatatu ya Septemba 4 mwaka huu katika jimbo la Kasai ya kati, na akaongeza kuwa hivi karibuni atatangaza kalenda ya uchaguzi. Kwa upande wake serikali ya Kinshasa imesema zoezi la kuandika wapiga kura litaanza kukamilika kabla ya kutangaza mambo mengine, kama alivyobainisha juma hili msemaji wa serikali Lambert Mende: Itakuwa vigumu kwa tume ya uchaguzi kutangaza tarehe rasmi ya uchaguzi kabla ya kuhakikisha inakamilisha zoezi la kuandika wapiga kura, hata kama tumefuatilia utekelezwaji wa makubaliano ya Desemba 31 bila ya kujali matukio ya ukosefu wa usalama huko Kananga. Inabidi kwanza idadi ya wapiga kura ifahamike, kwa sababu kuna chaguzi tatu zitafanyika kwa mujibu wa makubaliano ya Desemba 31 ambayo wote tunatetea. Na, na kwenye laini ya simu hapa moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili, nami naungana na msikilizaji na huyu kutoka mashariki mwa DRC, Auben Kalindera, ukiwa huko Congo, ya kuufuta ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta na kuagiza kufanyika kwa uchaguzi mpya ni funzo kwa viongozi wa senii kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na wadau wengine wanaohusika na mchakato unaoendelea kule Kongo. Ndiyo, sio ndiyo? Demokrasia, unaona. Hata kuli konstitusioneli inasema hapana, huyu presidenti kama mbili amefanya njama aa. Kwa mtazamo wako, we kama raia wa kawaida, unaona pande zote zinazohusika na mgogoro huu wa kisiasa kule Congo DRC, e, zinaonyesha nia ya dhati ya kufanyika kwa uchaguzi mwaka huu kama ilivyoainishwa kwenye makubaliano ya e, hivi karibuni chini ya Senko? uchaguzi hamna, uchaguzi hamna. Pia Sengo walisikizana vizuri kama uchaguzi utakuwa mwaka huu mwezi kumi na mbili, lakini sasa wamefanya juu chini. Najua wanasiasa wetu wanasikia njaa sana, wamewaibaiba, wanapeleka pande yao, wamefanya tukiti moja la kusumbuasumbua tu raia. Haepe, za, ya nasema, pasa, ni mtazamo wake Aubin Kalindera ni msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa mjini Butembo kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukran sana kushuku. Na tukisalia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, madaktari katika mahospitali yanayomilikiwa na, na serikali wameendelea na mgomo hadi kusimamisha huduma ndogo kama walivyokubaliana mwanzoni, wakidai kulipwa mishahara yao ambayo imecheleweshwa kwa zaidi ya miezi mitatu sasa, jimboni Kivu Kusini ni mashariki mwa nchi hiyo. Mgomo huo unafanyika wakati huu ambapo ugonjwa wa kipindupindu umeongezeka, kama alivyoripoti mwandishi wetu Mitima De La Chance akiwa Bukavu. Kulingana na kiongozi wa jumuiya ya madaktari jimboni Kivu Kusini, Daktari Desire Bajampaka, mgomo huo umeanza pia katika jimbo hili hadi pale serikali itakapotilia maanani malalamiko yao. si hapa mprofesi ilishaanza mgomo ya mbele, tulikuwa tunaorganize ile banaita servisi minimum, ni kusema munaenda kwa hopitale, munafanya tu kazi kidogo, kisha munaenda hii tunakaza tena kidogo ni kusema ile makazi hata kidogo tu tunafanya, tutafanya tena juu tunashindwa. Lakini daktari Bajampaka, mbona madaktari wanakazia mgomo wao wakati huu ambapo ugonjwa wa kipindupindu unavuma jimboni Kivu Kusini? Ile ugonjwa wa kipindupindu sio, na kipindupindu na watu Mkongo depuis zamani, na shii ndio tunatunzaka wale wagonjwa, lakini tunaona serikali haiji ukipe na shii haisikii siku tunalalamika, mbona tuache basi serikali hiyo asikamitafana mnakani. Upande wa serikali, mnenaji wa idara ya afya katika jimbo la Kivu Kusini Dr. Daktari Claude Bahizire anaeleza kuwa mgomo huo hautaathiri sana wagonjwa wa kipindupindu. Sio wadaktari tu wenyewe wanashughulikia wale wagonjwa wa kipindupindu, tuna hata wengine waganga wenyewe kushughulika na hizo kazi, na kwa hiyo hatufikiri ya kwamba itaweza kukataza kuendelea kuhudumia wale wagonjwa wa kipindupindu. Kuhusu hali hii, wananchi wa Kivu Kusini wanashauri serikali ya Kongo ya kidemokrasia kutatua suala hili la mgomo wa madaktari haraka iwezekanavyo. Daktari hawezi fanya greve juu kila siku wagonjwa manaku juu ya kumaliza ugonjwa wa kolera ni usafi tu. No, tangu mwezi mmoja sasa, ugonjwa wa kipindupindu umesababisha watu zaidi ya mia tano kuathiriwa katika mitaa kadhaa ya jimbo la Kivu Kusini. Hawa wanapewa matibabu kwa bure kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Bukavu. Daktari Claude Bahizire anakumbusha kanuni za kufuatilia siku hizi ili kupambana na kipindupindu. Yaani, wanapasha jikaza, watumie maji yenye kuwa safi, na hiyo maji yenye kuwa safi ni wakati tunaweka ndani dawa tunashauri watu kutokutumia mboga mboga ama matunda yenye haisafishi vizuri na zaidi na maji ya mzuri. Mitima de la Chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Juma hili viongozi kutoka Tanzania na Burundi, ikiwa ni pamoja na mawaziri wa mambo ya ndani wa nchi hizo, walikutana jijini Dar es Salaam, Tanzania, kujadili mpango wa kuwarudisha nyumbani wakimbizi wapatao elfu kumi na mbili wanaotaka kurejea kwa hiari. Waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, alisisitiza kuwa serikali haitawalazimisha kurejea kwa nguvu wakimbizi walioko nchini humo, lakini akasema watasaidia kurejea nyumbani kwa wakimbizi walioamua kurudi kwa hiari. Sheria za kimataifa zinaelekeza kwamba kama watu watajiandikisha kwa ridhaa yao kwamba wanataka warejee katika nchi yao walikotoka, na kwamba kuna taarifa za uhakika na wao wanaamini kwamba sababu iliyowakimbiza haipo tena ni jukumu la serikali katika nchi husika kuwasiliana na wadau wanaohusika na masuala ya wakimbizi kushirikiana katika kuwezesha jukumu la aina hii. Rais wa Burundi Mheshimiwa Pierre Nkurunziza alipokuwa akiongea na mwenyeji wake rais wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. John Pombe Magufuli alimhakikishia kwamba hali ya Burundi ni shwari, na alimhakikishia kwamba anafanya maandalizi amefanya maandalizi, anawakaribisha nyumbani, warejee tena watu wake katika nchi yao ya Burundi. Nilikutana na pacha wangu, counterpart wangu, waziri wa tutaita hivyo hivyo, mambo ya ndani ya Burundi, na tukaongelea na yeye, alinipa uhakika huo wa usalama, lakini na maandalizi ya kuwapokea wale watakaokuwa tayari kurudi kwa ridhaa yao katika nchi ya Burundi. Kwa upande wake waziri wa mambo ya ndani elimu na uzalendo wa Burundi Pascal Barandagie alisema nchi yake iko tayari kuwapokea raia wake na tayari wameandaa utaratibu wa kuwasaidia kurudi kwenye makazi yao. tuko hapa Tanzania kuongea na government ya Tanzania na HCR ili tuone mambo wale wa refujisi walioandikisha kutaka kurudi Burundi, wote warudie indignity, warudie kwema sisi tunawaomba wote, hata wao hawajaziandikisha wajiandikishe kwa wingi tena, warudie kwetu Burundi. Warundi wote tuko tayari, tumejitayarisha kuwapokea kwetu Burundi, ili wa watoe nguvu zao watusaidie kujenga nchi yetu Burundi. Sauti yake Pascal Barandagie, waziri wa mambo ya ndani wa Burundi. Na katika uga wa kimataifa, huko Ufaransa, Rais Emmanuel Macron juma hili alisema nchi yake itaendelea ushirikiano mwema na mataifa ya bara la Afrika kwa manufaa ya pande zote mbili. Mwandishi wetu Martha Saranga alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Akiwahutubia mabalozi kutoka mataifa ya Afrika jijini Paris, Rais Macron amesema ni muhimu sana kwa mataifa ya Afrika kuendelea kujifunza kutoka Ufaransa, Ufaransa nayo ikifanya hivyo kutoka barani Afrika. Aidha, Macron ametangaza kuwa hivi karibuni ataunda baraza la urais kwa ajili ya bara la Afrika kama alivyoahidi wakati wa kampeni zake. Macron amesema lengo la baraza hilo ni kusaidia kuimarisha uongozi bora barani Afrika, lakini pia kuyaunga mkono mashirika ya kiraia, uwekezaji, tamaduni na michezo. Baraza hili litaundwa na wawakilishi wa marais wa bara Afrika ili kufanikisha mawasiliano kati ya nchi hizo mbili. Miongoni mwa wawakilishi wa bara Afrika ni pamoja na mchezaji soka mwenye asili ya Benin lakini raia wa Ufaransa, Jean Marc Ajovi Boko, mtafiti kutoka nchini Kenya Yvon na mawakili kutoka nchini Ufaransa Eve Justice Jimmy na Jule Amand Aneambosu na Martha Saranga. Rais Macron pia alisema litaundwa baraza la wawakilishi kwenye ikulu ya rais litalohusika na maswala ya Afrika, ambalo litaundwa na watu mbalimbali mbali wakiwemo wasimamizi wa mashirika ya kiraia pamoja na kutangaza kipaumbele chake ambapo alisema ni vita dhidi ya ugaidi pamoja na kukabiliana na uhamiaji haramu ambapo mikakati kabambe inaenda kuundwa ili kuhakikisha mipango hiyo inatekelezwa. Afrika sio tu bara la uhamiaji na mizozo, ni bara lenye tija hapo baadaye. Ni katika mantiki hiyo, ndiyo maana hatuwezi kuliacha peke yake likikabiliana na changamoto zake za kiuchumi, hali ya hewa na kisiasa, kwa sababu hatima ya baadaye ya dunia ipo Afrika. Ufaransa haiwezi kuwa tu nchi ya baada ya ukoloni ambayo ina sita kati ya kutoa mafunzo ya kisiasa yenye udhaifu na toba isiyofaa. Nchi za Afrika zitakuwa washirika wetu wakuu. Tunapashwa kuendelea kujifunza kutoka kwao kama jinsi na wao wanaweza kujifunza kutoka kwetu. Na rais wa Marekani Donald Trump juma hili alifanya ziara kutembelea maeneo yaliyoathirika na kimbunga cha hurricane Harvey kilichoikumba pwani ya mji wa Texas na Houston mwishoni mwa juma lililopita, ambapo alisisitiza utayari wa serikali yake kuwasaidia wananchi waliopoteza mali zao baada ya kutembelea miji yote miwili Houston na Texas, rais Trump alizungumza na wananchi wa maeneo hayo, ambapo aliwashukuru kwa umoja walioonyesha na kuwataka kuwa wamoja. Wakati huu serikali ikiendelea na juhudi za kukabiliana na madhara zaidi. Ni tukio la like kihistoria hasa kwa kiwango kikubwa cha maji uh, so, uh, uh, hii haijawahi kutokea. Hata hivyo watu wameonyesha uvumilivu really hasa, uh, watu wa kwenye eneo la Texas. Unapoangalia uh, moyo na ari ya kusaidiana kwa umoja, hili ni jambo la kipekee. Nam na msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.