Yaliyojiri. Yaliyojiri. Yaliyojiri wiki hii. Wiki hii. Asante. Na msikilizaji, makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, naanzia nchini Tanzania ambako kwa juma hili chama kikuu cha upinzani katika nchi hiyo cha Chadema kililitaka jeshi la polisi na vyombo vingine vya usalama kufanya uchunguzi wa kina kubaini ukweli kuhusu tukio la kupigwa risasi kwa mwanasheria mkuu wa chama hicho Tundu Antipas Lisu. Kwa juma hili makamu mwenyekiti wa Chadema Tanzania Bara Profesa Abdallah Safari alisema kuwa chama chake kinataka vyombo vya usalama viwajibike kusaka ukweli juu ya tukio hilo ambalo alidai linastahili kulaaniwa. Kwa hiyo tunaomba polisi, Lisu amepigwa risasi, gari yake imepigwa risasi thelathini na mbili, na wenyewe amesema hivyo makamanda, sio sisi. Hali hii ina, inatia ina, ina simanzi. Nchi nzima imejaa simanzi, wanachama wetu wana hofu kubwa. Kwa hiyo tunavitaka vyombo vya usalama vyote viitekeleze kazi zake kwa weledi kama ambavyo wanaweza kufanya katika matukio mengine. Kwa upande wake jeshi la polisi lilisema litafanya kila jitihada za kuwasaka na kuwakamata watu wote waliotekeleza shambulizi la kupigwa risasi kwa Tundu Antipase Lisu mjini Dodoma, kama anavyoeleza mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania, IGP Simon Siro. Hili tukio limetokea, tunalipeleleza na tuko serious na hili tukio, na hapa ninapozungumza ni kwamba baadhi ya wapelelezi wetu wazuri tumeshawatuma kwenda kuongeza nguvu Dodoma. ni wahakikishie Watanzania kwamba wale waliofanya hili tukio ni lazima tutawakamata na ukamataji huu utawezekana kama, kama wananchi watatupa taarifa, lakini ili swala la hisia, manake nimeona kwenye kwenye clip fulani inatajwa, anasema Siro Kipirimba, hii habari ya, ya kusema unajiuliza, haya ambayo alikuwa anatishia, ametoa taarifa kwa nani? Ameripoti wapi? Lakini ni wakati, sio wakati mwafaka wa kuanza kuulizana maswali wakati akiwa hospitali. Tukio hilo, msikilizaji, pia lilaaniwa na serikali kupitia Waziri wa Usalama wa Ndani Mwigulu em akisema kuwa maafisa wanaendeleza uchunguzi kuwakamata na kuwashitaki waliohusika na tukio hilo. Kama wizara kama serikali, tuna laani tukio hili na, kubaliki, na ni tukio ambalo halikubaliki na ni kwa sababu, kwa sababu zozote zile, ni tukio ambalo sisi kama serikali hatuwezi tukaruhusu na hatuwezi tukaona likiendelea, na tutasaka kuhakikisha kwamba hao ambao wamehusika wame wanakamatwa ili mkono wa sheria uweze e, kufata mkondo wake sababu za aina yeyote zile. Uh, haya ni maelezo ya awali tutaendelea ku, ku, ku, kufuatilia na e, punde kadri tutakavyokuwa tunapata tuna, tuna, tuna, tuna, tuna taarifa ama tunapata utekelezaji wake umefikia wapi, tutawaarifu rasmi. Naye nice Spika wa Bunge la Tanzania Job Ndugai jana Ijumaa alieleza bungeni mjini Dodoma kuwa ni tukio la kushtua, lakini ni vema vyombo vya usalama vikaachwa vifanye kazi yake. Tukio hili ni la kwanza la aina yake toka bunge lilipohamia hapa Dodoma. Kwa miaka mingi haijawahi kutokea mbunge akashambuliwa kwa risasi katika historia yetu yote, wala haijawahi kutokea jambo hilo likafanyika wakati bunge likiendelea. kwa ni jambo ambalo limetutahadharisha wote. Ningeliomba sana subira, ili vyombo vya dola viweze kufanyia kazi e. Wakati tukio hili likitokea, baadhi ya wabunge wenzetu wakawa wanarusha baadhi ya maneno kwenye mitandao e, baadhi ya kilaumu upande huu na upande huu, baadhi ya kilaumu hata bunge Ningependa waheshimiwa wabunge, sisi ni viongozi, tujizuie sana kuandika vitu ambavyo e, vina vinaleta tu migongano na michonganishi ambayo haina sababu. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ndani ya Chadema, hali ya Lissu inaendelea vyema katika hospitali ya Aga Khan jijini Nairobi nchini Kenya anakopatiwa matibabu <muchos> RFI. Mgawanyiko unaendelea kushuhudiwa ndani ya tume ya uchaguzi nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa urais uliopangwa kufanyika mwezi ujao. Makamishina watano kati ya saba wa tume hiyo wamejitenga na barua iliyoandikwa na mwenyekiti wa Fula Chebukati akimtaka mkurugenzi mkuu wa tume hiyo Ezra Chiloba kueleza ni kwa nini kasoro nyingi zilizuka wakati wa uchaguzi uliopita. Hili linajiri wakati huu kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga akiendelea kusisitiza kuwa hatashiriki katika uchaguzi mpya iwapo mabadiliko ndani ya tume hiyo hayatafanyika. Sisi hatuogopi uchaguzi, lakini unaona vile kiwanja iko kiwanja hii bado kuna mahandaki makubwa, kuna miba eh, kuna mawe. Hatuwezi kucheza katika hiyo kiwanja mpaka kiwanja hii tulainishe. Bwana uhuru Kenyatta, mwambie yeye, labda hajui, yeye ni mgeni Jerusalemu. <laughs> Yaibu kubwa sana hiyo. Ni mtu yeyote ambaye anaweza kusimama mbele ya umma ya Kenya na kutetea yale ambayo yalifanyika ni mtu ambaye ni adui ya Wakenya wote. Kwa upande wake Rais Uhuru Kenyatta naye ameendelea kusema kwamba alishinda uchaguzi uliofutwa na ushindi wake uliporwa, na kupendekezwa kura zingehesabiwa upya, angesema mimi nilishinda hii uchaguzi, nimeibiwa. Kwa hivyo tufanye hivi, hizo debe ziletwe, tuzifungue, tuhesabu moja, mbili, tatu, nne. Si namna hiyo yeah? mpaka ziishe sini, kweli yeah. Na ndio tujue mshindi nina kwa sababu mshindi ni hesabu tu. Mivutano hii inayoendelea kuzua hali ya sintofahamu kule Kenya inaashiria nini? Nilimtafuta Suba Churchill, ni mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni pigo kubwa sana kwa tume yeah. Na nafikiri jambo ambalo limekera mwenyekiti wake Wafula Chebukati ni kwamba E, wakati mahakama ilitoa ili, ili, ili, ili, ili, ili amri kwamba e, masuala ya ICT ambayo ilitumika server wa, wa wa ABC ambayo ilitumika kupeperesha moja kwa moja matokeo ya uchaguzi ya rais yakaguliwe, mkurugenzi mkuu hiyo, e, e, ali, a, ili, ili wa tume hiyo Chiloba iliripotiwa kwamba hakuruhusu wakaguzi ambao walitumwa na mahakama. Na msuba, kilichobainika tunaweza kusema kinathibitisha wa uchaguzi uliofutwa wa urais ulikuwa na kasoro nyingi sana. Ilikuwa na kasoro nyingi kiasi cha kwamba IBC iliamua afadhali wakatae kuruhusu wale wakaguzi ambao walitumwa na mahakama, wataalamu wa ICT kuliko ku, ili, ili wapoteze kesi kuliko, kuliko kui, ikaguliwe ndiyo ijulikane ni nini hasa ilifanyika. Una mtazamo gani kuhusu watendaji wapya walioteuliwa kusimamia uchaguzi mpya? Uh, lakini upande wa Jubilee wamepinga uteuzi huu. Ni watu ambao wamekuwa wakifanya na, na tume huru wa uchaguzi na haki, ni vile waliweza ku, ku, ku, kuletwa karibu, kwa sababu eh, wafuraje bukati kama mwenyekiti ambaye ndio returning officer wa wa uchaguzi wa, wa rais anasema ni, ni, niko na jukumu la kuteua wale ambao wa, wa, ninafikia wataweza kunisaidia e, kutekeleza wajibu wangu itakapofika tarehe kumi na saba mwezi wa Oktoba. Wale wa Jubilii wanakataa kwa sababu wale ambao wametengwa kando wakiongozwa na Chiloba ambaye ndio mtenda afisa mkuu wa IBC ndio wale ambao walikuwa wamezoea ndio wale ambao wa waliwasaidia, mm -hmm. na, na, sasa hivi tume E, hii ya uchaguzi IEBC kule Kenya inaonekana kugawanyika. Unaona uh, tume hii mpya sasa itaweza kusimamia uchaguzi mpya? E, hiyo ndio changamoto nafikiri. Hii mgawanyiko ndio, ndio, ndio pigo kubwa tena ambayo imeweza kubainika jana, kwamba baada ya mwenyekiti wao kutangaza. Na juzi tulipokutana na tume hiyo, waliweza kutuelezea kwamba kuna wale ambao wamekuwa wakitumiwa waki, waki, waki na, na, na, maafisa wa serikali wa, wa, wa, wakiwa mkutanoni. Kuna wale ambao wanapigiwa simu wanaambiwa wakatee jambo fulani. Suba Churchill, asante sana, asante sana. Katika hatua nyingine, muungano wa upinzani wa NASA huko Kenya unawaomba wafuasi wake kuchangia fedha ili ziwasaidie katika kampeni ya kuwania urais mwezi Oktoba mwaka huu. Kinara wa upinzani Raila Odinga amesema wamelazimika kuomba msaada huo kwa sababu ni lazima warejee katika kampeni baada ya mahakama ya juu kufuta uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita. Wakati huo huo, Odinga amedai kuwa baadhi ya makamishi na watume ya uchaguzi IEBC wametishwa na walinzi wao kuondolewa na serikali ya Jubilii. Mbali na hilo, Odinga na rais Kenyatta wameendelea na kampeni zao katika maeneo wanayosema ni ngome ya vyama vyao kujipigia debe. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime na huko Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo muungano wa upinzani ulijitokeza kwa juma hili na kusema kuwa umejipanga kuanzisha maandamano kama njia ya kumshinikiza rais wa nchi hiyo Joseph Kabila kuachia madaraka baada ya muhula wake kufikia mwisho ifikapo Desemba mwaka huu. Katika mkutano wao chini ya mwenyekiti wa muungano huo Felix Tshisekedi ambaye alirejea nchini Jumapili iliyopita Wapinzani wamesema watahakikisha kipindi cha mpito kinafikiwa bila ya rais Kabila. Nilimtafuta Jaribu Muliwavyo, ni mwanasiasa wa upinzani na mbunge katika bunge la Kivu Kaskazini, na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Oh, nawaza shida ambayo Kongo inayo tangu wala wa Mubutu ni upinzani kutosikilizana. Watu wengi ambao wamefanya kwa upinzani, na tumejua ni watu ambao kabisa wana fikra ya kuendelesha Kongo, kila muda walikuwa waki, wanauzwa, tunaweza kusema watu wanauzwa. Na leo kama uchaguzi haukuwe leo kama uchaguzi hatukuuona, e, muula wa kabila ulipo fika kwa mwisho, ni kwa sababu wapinzani hawakukuwa na fikra moja, na ambao wamewazia leo, yafaa tuungane na tuone namna gani tutasaidiana kutia nguvu pamoja na kuona kama utawala wa kabila tutautia pembeni namna gani. Nawaza ni akili nzuri, iko nia nzuri. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, Umoja wa Mataifa ulisema hapo jana Ijumaa kuwa umesikitishwa na uharibifu mkubwa ulioshuhudiwa katika jimbo la Kasai ya Kati, ikiwemo mateso na uhaba wa misaada kwa mamia ya wananchi waliolazimika kunusuru maisha yao kufuatia machafuko yaliyofanyika kwenye jimbo hilo. Katika hatua nyingine, msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi la UNHCR Bi Cecile Puili alithibitisha taarifa kwamba wanajeshi wa Angola wamevuka mpaka wa Kamako na kuingia katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nilimtafuta Jean Chrysostome, kijana ni mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa mjini Bukavu, ni mashariki mwa nchi hiyo. Kwanza nilimuuliza ni kwa namna gani walipokea taarifa hii, naye aliniambia mtu, tunafuatilia kwa karibu sana, hiyo swali ya wakasa ya katikati, na tokea zamani sana kumekuwa tuki kuti alika umoja wa kimataifa uangalie namna gani utajihusisha kwa karibu kusudi ya kumaliza eh, eh, hiyo eh, mambo hiyo. Ripoti ya mwisho yenye inakuja tena kukamilisha, kukambirisha, tumekuja kusema zamani kuhusu hiyo mauaji, inatupatia tena hiyo fursa ya kuendelea kulalamika na kualika. Basi umoja wa kimataifa ukibakia unafunga mikono, unajua mambo inaendelea kuwa mbaya huko ng'ambo ya Kasai. Jean Chrysostom, uh, msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi la UNHCR yeah. B Cecil Pwili amesema uh, wameshuhudia wanajeshi wa Angola wamevuka mpaka na kuingia maeneo hayo. Unaona kuna ukweli wowote katika taarifa hizi, na ikiwa ni kweli hao wanajeshi wa Angola kitu gani wanatafuta? Hiyo unajua katika hiyo sehemu ya Kasai tunakuwa na hiyo yu mpaka na Angola, na kunakuwa wakimbizi wengi sana wa Kongo wenye wamelazimishwa wamelazimishwa kuacha makao yao na kukimbilia huko Angola. Ndio maana kuna halita anaea kutu hivikamuike ipane kabili ya nchi imekuwa na uwezo wa kulinda mipaka ya kwake na kulindia wananchi usalama. Hatuelewi namna gani nchi zote za zilikuwa na mipaka na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanavuka mipaka kadibu. Wanataka mtazamo wake Jean Chrisostom, kijana mwanaharakati aki wa haki za binadamu, akiwa mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Serikali ya Burundi imeendelea kukanusha na kutupilia mbali tuhuma zilizotolewa dhidi yake na Umoja wa Mataifa kuhusu kuendelea kwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, mauaji na utesaji wa watu. Serikali ya Burundi imesema kuwa wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanaodaiwa kufanya uchunguzi wa vitendo hivyo si wachunguzi wa kweli, bali ni vibaraka wa nchi za magharibi wanaolenga kuichafua wa Burundi. Nilipata fursa ya kuzungumza na makamu wa rais wa Burundi, Gaston Sindimo, ambaye pamoja na kukanusha ripoti ya Umoja wa Mataifa alisema kuwa wanaunga mkono mazungumzo ya amani ya Burundi yanayoongozwa na mwezeshaji rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa. Leo tunafanya kazi kawaida na nchi iko katika shwari, nchi yote hiyo. Sasa ni njama zingine wametafuta za kuweza kutuzubaza ili tubabaike na hayo, na ndio sababu tunaambia waraia waikae imara bila wasiwasi, wana viongozi vyao. Hakuna sababu hata moja leo katika hivyo, mm, ni Umoja wa Mataifa ndio umeagiza ICC kufungulia Burundi mashtaka hayo na sio wafanyakazi sema... kama ulivyosema, iyo tunajua kama ngisi wanatumika wanafanya kazi hivyo, hao wafanya kazi wenyewe ndio wanaingia chochoroni wanachimbukia e, kwenye e, Umoja wa Mataifa. Sisi tunajua njama hizo zimeundwa hapo awali. Leo wanakasirika sababu serikali yupo imesema lazima tukomeshe mbali mauaji ya kimbali A, pamoja na kwamba Serikali ya Burundi imesema kwamba kuna amani katika nchi hiyo lakini bado kuna watu ambao wanatoka huko Burundi wanakimbilia katika nchi jirani. Hii haiashirii kwamba bado kuna hali ya wasiwasi na usalama ni mdogo kule Burundi. Ndugu yangu, hiyo sasa nafikiri hauko kwenye leo, mambo halivyo leo. Ukitizama huko kwenye Tanzania huko wakimbizi wote wako wanakuja nyumbani bila wasiwasi. Na tuko tunapokea wakimbizi kwa wingi sana, wanakuja sababu kuna amani. O, umesema kuna amani, kuna usalama lakini bado taarifa zinaendelea kusisitizia uh, kuwepo kwa watu kupotea, mauaji katika vilabu vya pombe wakipata raha ya maisha. Ha, hali hii pia inaashiria nini? hiyo sio Serikali inasikitishwa na kitendo kile, chochote kinaweza kuwa cha mauaji mahali popote, ila serikali na jeshi na polisi inadhibiti mambo, na leo ukienda ukiangalia kwenye jera, pako watu wengi wameshikwa sababu wametupa grumeti, sababu wameua wandugu zao. Tuko na tatizo nyingi la ardhi hapa Burundi, pako watu wanaofanya mauaji sababu ya chuki ya kindugu, wanachukiana sababu ya ardhi, hao wote kwa nini huyo Umoja wa Mataifa usiseme hili? Kundi la vijana Imbonera Kure ambalo liko karibu sana na serikali ya Burundi limeshutumiwa kuhusika na vitendo vya udhalilishaji, pia ukiukaji wa haki za binadamu. Hauoni kwamba pengine matendo yanayofanywa na vijana hawa yanadhihirisha wazi kwamba ni kweli kuna ukiukaji wa haki za binadamu Burundi? Unajua, mtu akitaka kukuharibishia hawezi kosa namna ya kuharibishia. Hapo mwanzo wa chuki wa kuchochea haya tunayo leo, wametumikisha neno hilo, wamesema kila namna ilikuwa ni kutayarisha njia ya kuweza kutia chuki katika Warundi. Sikatai kama mtu binafsi anaweza akafanya makosa fulani. Unasema kijana kutoka Mbonerakure, pako vijana kutoka chama chetu na vijana wote sio watakatifu, ni vijana wote kunaweza kufanya kasorobo fulani na fulani Zama sasa, au watu wamekamatwa katika makosa wamefanya, vijana wenyewe hawangikuwa na utaratibu kama wanao leo, mama ngekuwa ni yangine. Ni sauti yake Gaston Sindimo, makamu wa rais wa Burundi, kama nilivyozungumza naye wiki hii. Tukisalia nchini Burundi kwa juma hili, mratibu katika mazungumzo ya Warundi Benjamin William Mkapa juma hili alikutana na ujumbe wa wawakilishi wa muungano wa upinzani wa Burundi unaoishi uhamishoni wa Senared. Mkutano huo, msikilizaji, ulifanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kuleta matumaini chanya kuhusu maendeleo ya kufikia amani nchini humo. Na katika uga wa kimataifa, rais wa Marekani Donald Trump juma hili alisema itakuwa ni siku ya huzuni kwa taifa la Korea Kaskazini ikiwa Marekani itaamua kuishambulia kijeshi. Trump alisema kuwa hilo linawezekana kwa sababu Korea Kaskazini inaonyesha tabia mbaya kwa kuendelea kujaribu silaha zake za nyuklia na kutishia usalama wake na ule wa dunia. Na kwenye line ya simu na ungana naye kivyake akiwa Tunduru nchini Tanzania ni msikilizaji wetu. Na bila shaka, unanipata vema, tuambie una mtazamo gani kuhusu kauli kama hii ya Rais wa Marekani? Ah, mtazamo wangu, kauli kwanza Trump sio mtu wa suluhu kama ilivyokuwa Obama. Kwa hiyo hawa watu kupata suluhu ni ni ngumu, kwa sababu kila mtu ni ni mbabe. Trump mbabe, na yule bwana ni mbabe. Sasa kwa kwa matamshi haya ya huyu Trump ni kwamba sisi ndio tutakaoumia, yaani kama itakuja kutokea vita, kwa sababu ile vita inakuwa sio nzuri. Mi nadhani itakuwa zaidi ya vita ya ya kwanza ya dunia, ya pili ya dunia, hii itakuwa ni mbaya zaidi. Kwa hiyo haya matamshi mazuri kwa kweli, yaani hakuna wa wakufanya suluhisho, ila ni kwamba haya mataifa makubwa, kwa sababu kwa mfano China China anasema kwamba Marekani akimwanza aki aki Korea Kaskazini, yeye yeah, atakua upande wa Kaskazini. Kwa hiyo ina maana wanakuwa tu na mzozano, yaani haieleweki, yaani kuna kuna sintofahamu pale, kweli kabisa. Na asante eh, sana. Uh, huo ni mtazamo wake uh, kivyake, akiwa Tunduru nchini Tanzania. Asante sana kwa mtazamo wako, eh? Haya, asante sana. Na Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, juma hili alisema anataka mikutano ya mara kwa mara ya demokrasia ifanyike barani Ulaya. Akizungumza jijini Athens nchini Ugiriki, Rais Macron alisema kizazi chake kitahakikisha kuwa Umoja wa Ulaya unaaminiwa zaidi. Na Germain Hassan, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili ukiwa jijini Beni huko mashariki mwa DRC, una mtazamo gani kuhusu dhamira hii ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron? Na, naishia kwamba kuwa cha maana kwa, kama wakaaji wa bara la Afrika tunaunga mkono kwa sababu na sisi hapa barani Afrika tumeona kwamba udemokrasia umekuwa na nafasi kwa tukikamata mfano wa Jamhuri ya Kenya. Aa, barani Afrika kuna nchi ambazo zimekuwa na udemokrasia bora na maendeleo katika, uh, bara hilo pia ulimwengu. Ni mtazamo wake Germain Hassan, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Beni mashariki mwa Kongo. Asante sana, asante sana Ruben Lukumbuka nam na msikilizaji kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Salim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.