na msikilizaji, makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inaanzia huko nchini Kenya, ambako kwa juma hili muungano wa upinzani katika nchi hiyo, NASA, ulijitokeza na kusisitiza hautakubali uchaguzi mpya wa urais kufanyika mwezi ujao iwapo tume ya uchaguzi haitafanyiwa marekebisho. Kauli hiyo ilitolewa juma hili msikilizaji, wakati mkutano uliokuwa ufanyike kati ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IEBC na mgombea urais kutoka muungano wa upinzani NASA, Raila Odinga, na yule wa chama tawala cha Jubilee, Rais Uhuru Kenyatta, ulishindwa kufanyika baada ya upande wa chama tawala kuchelewa kufika kwenye makao makuu ya tume hiyo jijini Nairobi. Akizungumza baada ya kutoka kwenye ofisi ya IEBC, mmoja wa vinara wa NASA, musalia Mudavad, alisema timu yake ilipewa nyaraka ambayo hawakuweza kuipitia kwa wakati na kukosoa namna tume hiyo inavyofanya kazi. So we have the view that the sisi IEBC tuko na mtazamo kuwa IEBC haikuwa tayari kwa mkutano huu na wametupa nyaraka so ambayo tumeiona kwa mara ya kwanza, kwa hivyo mtazamo wetu ni kuwa mengi yanahitajika kufanywa so ambapo pande zote zitaletwa mezani ili kuzungumzia njia ya kupita kuelekea kwenye uchaguzi. Kwa upande wake, naibu wa rais wa Kenya William Ruto ambaye alimwakilisha Rais Uhuru Kenyatta, yeye alisema ujumbe wake ulichelewa kufika kwa sababu alikuwa na mkutano mwingine, lakini akaitaka tume ya IEBC kuwa huru katika utekelezaji wa majukumu yake kuliko kufuata shinikizo la wanasiasa. We tuliambiwa kuwa uamuzi uliofanyika haukuwa wa pamoja. Wasiwasi wetu ulikuwa katika chochote kile ambacho makamishna watakubaliana. Kimsingi, sisi hatuna tatizo, tume inatakiwa kufanya kazi pamoja. Hakikisho walilolitoa usiku wa jana kwamba wameondoa tofauti zao, hilo ni sawa, na hivyo kama wote wana uelekeo ulio sawa, sisi hatuna shida. Kwa mujibu wa IEBC hivi sasa mkutano kati yake na wanasiasa wa Jubilii na NASA utapangiwa tarehe nyingine kuzungumzia maswala mtambuka kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa Oktoba 17 mwaka huu. Katika hatua nyingine, Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo alifungua bunge jipya la kumi na mbili jijini Nairobi, wakati huu wananchi wa nchi hiyo wakijiandaa kushiriki katika uchaguzi mpya wa urais tarehe 17 mwezi Oktoba. Hata hivyo wabunge wa wa muungano wa upinzani NASA hawaku kushiriki katika kikao hicho cha kwanza ambacho kiliwakutanisha wabunge na maseneti. Upinzani unasema hauwezi kushiriki kikao hicho kwa sababu haumtambui rais Kenyatta kama kiongozi halali wa nchi hiyo hasa baada ya kufutwa kwa ushindi wake mwezi uliopita. Odinga aliwaagiza wabunge wa chama chake katika bunge la kitaifa na lile la Senate kutokwenda katika kikao hicho ambacho alisema ni kikao cha wabunge wa chama cha Jubilii na kiongozi wao Juma hili serikali ya Tanzania ilikanusha vikali taarifa kuwa imekuwa na ushirikiano wa siri na serikali ya Korea Kaskazini kama ambavyo iliripotiwa hivi karibuni katika baadhi ya vyombo vya habari vya ndani na vile vya kimataifa. Akizungumza jijini Dar es Salaam nchini Tanzania hapo jana Ijumaa, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Balozi Augustin Mahiga, mbali na kukiri kuwa Tanzania iliwahi kuwa na uhusiano wa karibu na Korea Kaskazini, akasema kwa sasa uhusiano huo haupo tena, na hapa anaeleza sababu za kusitisha ushirikiano wao na Korea Kaskazini. Tarehe tuliyoiweka ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Tukasema sisi tumepunguza mahusiano ya kijeshi na Korea. Ni tulishaamua kufanya hivo. Hasa katika ripoti ya Security Council hawakusema tena kuhusu meli na bendera, hawakusema tena kuhusu misaada mingine, sijui ya hospitali au mahusiano ya, ya kidiplomasia. Wanasema nyinyi bado mnaendelea mahusiano yenu katika kuripea na kuapdate ku vifaa fulani. Sasa imebidi tuwafafanulie. Sasa ripoti ambayo Security Council imepata na inaitumia imepitwa na wakati. Kuhusu taarifa zilizosambaa kwenye mitandao kuhusu Tanzania kuchunguzwa na baraza la usalama kutokana na ushirikiano wake na Korea Kaskazini ambayo imewekewa vikwazo na dunia, Waziri Mahiga alisema ni kwamba tuwe watulivu. Sisi ni sehemu ya jumuiya ya kimataifa. Amani na usalama wa ulimwengu ni sehemu ya amani na usalama ya nchi yetu Hatua ambazo tunazichukua kupinga kitendo cha nchi moja katika jumuiya ya kimataifa kutengeneza silaha za maangamizi ni kwa ajili ya amani ya ulimwengu na kwa amani ya nchi yetu. Tunaamini kabisa kwamba msimamo wetu na kauli yetu ya kusimamisha silaha y matengenezo na majaribio ya silaha hizo, pamoja na umuhimu wa mazungumzo, tutaendelea kutoa wito huo katika hatua nyingine. Waziri Mahiga. Amesema anatarajia kusafiri kwenda nchini Marekani hivi leo kuhudhuria kikao cha wakuu wa nchi wanachama za Umoja wa Mataifa ambapo suala hili atalifafanua zaidi kwa nchi za Baraza la Usalama. Hatua ya wabunge wa chama tawala nchini Uganda wa NRM kukubali kuidhinisha kufanyika kwa marekebisho ya katiba kuondoa kipengele cha ukomo wa umri wa rais juma hili. Hatua hiyo iliibua mjadala miongoni mwa wananchi huku wapinzani wakiikosoa. Uamuzi huu msikilizaji, wa wabunge wa NRM unamaanisha kuwa rais Yoweri Kaguta Museveni atakuwa na uwezo wa kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu ujao pamoja na chaguzi nyingine, ikiwa mswada huo utapitishwa bungeni na katiba kufanyiwa marekebisho. Upinzani unaona kuwa hatua ya wabunge wa NRM inalenga kumwongezea muda zaidi wa kukaa madarakani rais Museveni. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Wamesema kama wabunge lakini sio wote, ni wachache. Na tena wamesema watapeleka ni mswada wa mtu binafsi, sio kama chama au kama wabunge. Kwa hivyo kuna utasisi hapo kidogo, kani mtu mmoja atapeleka hiyo, wanaita private members b, yani ya mtu binafsi, kulingana na nini na fikira zake. Na kwa hivyo ikiwa watapeleka, mi najua itapatana na upinzani kwa wana NRM wenyewe na hata wale ambao wa upinzani. Kwa hivyo si jambo rahisi tu vile vile kwamba wataupeleka na mswada utapi, utapita. Mtazamo wake Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala nchini Uganda. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim na juma hili, siku moja tu baada ya idhaa ya Radio France International kutoa habari inayoonyesha kuwa huenda wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa waliouawa miezi sita iliyopita huko Kasai ya kati kwamba waliwekewa mtego kabla ya kuuawa, tume maalum inayochunguza mkasa huo juma hili ilionyesha hitimisho kama la RFI. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Jumahili, habari ilitoa sauti zilizorekodiwa kati ya wataalamu hao na wafuasi wa Kamwina na Nsapu, sauti hizo zikithibitisha kuwa kulikuwa na mtego wa kuuawa kwao. Wataalamu Zaida Catalan na Michael Sharp waliuawa miezi sita iliyopita kwenye jimbo la Kasai wakati wakichunguza visa vya mauaji kwenye jimbo hilo, ambapo mauaji yao yaliibua tashwishwi kuhusu watu waliohusika. Umoja wa Mataifa sasa unasema tume yao ya uchunguzi imebaini kuwepo kwa dosari katika kesi inayoendelea kuhusu watu waliokamatwa kuhusiana na kesi hiyo, licha ya kuwa haijathibitishwa kwa asilimia mia moja kuwa wataalamu wake walikuwa wamewekewa mtego kuuawa. Jeshi la nchi hiyo limekuwa likikanusha kuhusika kwenye mauaji ya wataalamu hao, sambamba na wafuasi wa Kamuina Nsapu ambao wanasema wamejumuishwa katika kesi hiyo kimakosa. <tune> na asante sana Emmanuel Makundi. Na tukisalia nchini DR Kongo, vikao vya bunge la kitaifa vilianza tena hapo jana, huku wananchi wengi wakisubiri kusikia bunge litatoa kauli gani kuhusu kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huu. Vikao vinaanza huku wabunge wa, wa serikali na wale wa upinzani wakiendelea kuvutana kuhusu kalenda ya uchaguzi, huku wapinzani wakipinga kuundwa kwa serikali ya mpito itakayomjumuisha rais Joseph Kabila Bange. Mwenzangu Martha Saranga alimtafuta mbunge Didier Manara, ni mwanasiasa wa chama tawala cha PPRD katika nchi hiyo, akiwa Kinshasa muda wa kikao hiki taangalia pia hali ya nchi ya kuishi ya Wakongomani, sababu imeshuka sana, ile tunaita mkifaransa social. Na wanabunge kweli wanajitahidi kwa kuweza kufuatilia karibu karibu serikali yetu, ili waweze kupunguzia wakongomani magumu, chakula, masomo ya watoto, hafia, namna ya mlimo ya kadhalika, na kwa kweli waspika wetu wanasema mambo ya ile kikao tunaita sensa, maana yake baraza ya wazee wenyewe, wataweza kukutana, watupatie kwa haraka kalendari ya uchaguzi. Ni ile maneno makubwa makubwa yenyewe tuliweza kuangalia ee, nadhani muda wa miezi mitatu tutaichunguza kwa karibu. Didier Manara, hiki kitakuwa kikao cha mwisho kwa mujibu wa makubaliano ya senco ya mwaka jana Disemba thelathini na moja. Unaona nini umuhimu wa kikao hiki? Kweli kuna kile kikao cha senco kinyi kilisema kama Wakongomani tuwache raisi anabakia madarakani, mabunge wanaendelea, serikali imeendelea mpaka mwezi wa kumi na mbili. Lakini ni vile natoka mkukuonesha hapa, kuna ile tunaita constitution ya nchi, ndio itatupatia sisi madaraka ya kuweza kuendelea na kazi. Lakini sisi ngambo yetu hatuwezi kukataa kama tunaweza tena kukaa pamoja kule, tunasema dialogue ingine, tunaweza kukaa pamoja na tunaweza kuongea, lakini constitution iko wazi. Nasema kama kama hakuja kuwa uchaguzi, wale wenye kuwa na wenye kiti wanaendelea Didi Manara, upinzani umesema kama hakutakuwa na uchaguzi, basi wataandaa maandamano makubwa. Unazungumziaje kauli hii? Ah, kama wanapenda kuandaa kuanda maandamano makubwa, ile nawaangalia na kweli konstitusio yetu inasema, wakitaka kufanya maandamano, wawaandikie wakuu viongozi wa serikali wa wa, na wale wataweza kuangalia namna gani ile maandamano isilete fujo, watu wasifariki. Lakini maandamano ya mbele yenyewe waliweza kufanya mwezi wa kwanza, nadhani najua watu waliuawa, na baada ya kufanya maandamano wakaanza kuingia kuwizi watu wakaanza kuvunja mama magazi, magazini wakavunja sijue marestorant kwa kuweza kuiba huko na kule. Sisi tunafikiri kama kile sio njia kabisa kawaida ya kuweza kufanya maandamano, sababu sio njia nzuri ya kuleta njia nzuri ya kuleta amani ndani ya Chikongo. RFI na wasikilizaji wetu walioko DRC wana mtazamo gani? Kwenye laini ya simu naungana naye Fridolin akiwa mjini Kisangani. na Fridolin bila shaka unanipata vema. Tuambie, una mtazamo gani kuhusu swala so zima la uchaguzi huko Congo DRC, um? Mtazamo wangu kuhusu kalenda hiyo, sidhani kama eh, mambo yatakuwa vizuri, sidhani kabisa, kwa kuwa majorite presidentiel wao, sidhani wao wanategemea tu mambo waliomo mpaka sasa, wana-, hawana jiswali wataenda wapi, alafu hawako tayari, wanafanya tu kama wako tayari, lakini si kweli hiyo. Unafikiri ni kwa nini seni inachelewa kutangaza kalenda ya uchaguzi kama ilivyoahidi eh, kwamba hivi karibuni itatangaza seni hiyo? kama naweza kuita je katika Kiswahili iko kama institution ya gouvernement ilikuwa eh, mahalito sasa. Uh, kila kile rais anasema au ah, watu wake wale anawachagua anawatia kando yake, kila wanachokisema ndio jicho, watu wanafuatilia wana wako ku present watafuta mkate wa sasa, mambo hichi itakuwa kesho hawajali hawangaiki, ya lazima wao oh, wapate waishi, hiyo ndio na maslahi yao yeah ya. Lakini juma hili msemaji wa serikali ya Kinshasa Lambert Mende omalanga alisema wao wanawajali wananchi na sasa hivi wanafanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha uchaguzi unafanyika huko DRC. Wanawadanganya tu nyinyi, komite internasionale, wanawadanganya tu, hawajali watu walikuwa wanakufa hapa Beni, watu walikufa Beni, watu watu walikuwa wanakufa wanakufa mashariki ya DRC, wanakuwa wanafanya kaa, watu hawajui mambo yanako yako bayana, lakini wanakuwa wanasema hapana, wako wanazingatia mambo ao, japo uongo mtupu. Hata sasa usalama ni, ni kila kitu chenye rahisi anasema ndio kile wanatangaza wanata, tu wanata, hakuna wanata, mambo hapo. Asante sana. Huo ni mtazamo wake Fridolin Basesa akiwa mjini Kisangani huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ni katika Province Orientale. Ukiwa Kisangani, msikilizaji RFI Kiswahili inasikika kupitia mia na tano nukta sifuri FM. Asante sana msikilizaji wetu, nashukuru Nchini Burundi, jeshi la polisi lilikanusha kuhusika na kukamatwa kwa mmoja wa viongozi wa upinzani wa chama cha UPD Zigamibanga, Leopold Habarugira, ambaye juma hili alidaiwa kutekwa nyara na watu waliokuwa wamevalia mavazi ya jeshi la polisi. Msemaji wa polisi Pierre Nkurikie juma hili alisema polisi hawahusiki kwa vyovyote na utekaji wa watu nchini Burundi, na wala haikuagiza kukamatwa kwa kiongozi huyo. E, la Polisi ya Burundi haina habari kuhusiana na uwezekano wa utekaji nyara kwa mtu aitwaye Leopoldi abarugira ambao umetokea jana eneo la Mutanga, kwa sababu polisi haijapata malalamiko yoyote kuhusiana na hilo. Polisi haijatekeleza zoezi la kumkamata bwana huyo hapo jana. Yote hayo polisi haiyajui, kwa sababu bado hatujapata malalamiko yanayohusiana na hilo. Ama polisi haijakuwa na ushahidi wa utekaji nyara wowote au matukio mengine yeah, yanayozungumziwa. Akizungumza na idhaa hii, mke wa Habarugira Leopold, Bi Liberat Nzitonda, alieleza kuhusu namna mme wake alivyochukuliwa na watu wasiofahamika. Mazoezi wa mguu ndo gari zikasimama karibu yetu, wakatoka wanaume watatu wa nguvu na mmoja na, na, na, na, na bunduki yake Ndo wakamushika wakamwingiza mugali na nguvu, tukalalamika tukalalamika, watu wote wanasimama, wanashanga, hakuna mwenye aliweza ari, kusaidia. Ndo wakawasha gali wakaenda, wanaenda wanasema mulate, mulate. Wadadisi wa mambo wanazungumziaje matukio haya? Khalid Hassan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kigali nchini Rwanda Kutekwa kwake hili ni mmoja ya matukio ambayo yamekuwa yakiendelea na kushuhudiwa huko chini Burundi, na jinsi alivyotekwa na kupelekwa na hadi sasa hajajulikana wapi alipo, hapo ndipo kuna kuna shaka kubwa, kwani watu wanaochukuliwa katika mazingira kama haya katika mazingira kama yale yaliyochukuliwa uh, Bwana Leopold ni baadaye -ba wagundirika watu hao kama wameuawa na mili yao wakati mwingine inapatikana katika mitaro eh, mbalimbali, katika maziwa mbalimbali ama katika, katika madimbwa. Na katika, katika mabarabara. Tukio hili msikilizaji, limekuja ikiwa ni juma moja tu limepita toka kutolewa kwa ripoti moja mataifa ya Umoja wa Mataifa inayohitaja serikali ya Burundi kuhusika na vitendo vya utekaji nyara na mauaji ya raia. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, baada ya kushuka kwa kiwango kikubwa kwa miongo kadhaa, hali ya njaa duniani imeanza kuongezeka kwa mara nyingine na kuathiri watu milioni mia nane na kumi na watano katika mwaka wa 2016 ambayo ni sawa na asilimia 11 ya idadi ya watu duniani. Hii ni kwa mujibu wa ripoti mpya ya mwaka ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya usalama wa chakula na lishe duniani iliyochapishwa hapo jana Ijumaa. Ongezeko la watu milioni 38 ni zaidi ya idadi iliyoshuhudiwa mwaka uliopita, hali iliyotokana na mizozo na mabadiliko ya tabia nchi. Cindy Coleman ni afisa uchumi kutoka shirika la chakula duniani FAO anaeleza sababu za kuongezeka kwa hali ya njaa duniani. Msikilizaji, ripoti hii inasema watoto milioni 155 wamekufa kutokana na njaa, huku watoto milioni 41 wakiwa na uzito uliopindukia. Msikilizaji, hii ni ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo ilitolewa hapo jana. Hii ni mara ya kwanza kwa shirika la watoto duniani UNICEF, na shirika la afya duniani WHO, pia shirika la chakula duniani FAO na IFAD, hali kadhalika shirika la mpango wa chakula WFP kushirikiana kwa pamoja kuandaa ripoti kuhusu hali ya njaa duniani. Wataalamu wanasema kadiri binadamu wanavyozidi kuongezeka duniani, kuna hofu pia ya kuongezeka kwa njaa katika dunia na kimichezo, msikilizaji, kamati ya kimataifa ya michezo ya Olympic ilichagua jiji la Paris kuwa mwenyeji wa michuano ya Olympic mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne, jambo ambalo liliwafurahisha Wafaransa wengi, na mmoja aliyedhihirisha furaha kubwa ni rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron, lakini pia meya wa jiji la Paris bi Anne Hidalgo na Korea Kaskazini imesema inasaka usawa wa kijeshi na Marekani baada ya serikali ya Pyongyang kusababisha hasira ya kimataifa katika kufanya majaribio sita ya makombora na kurusha kombora lingine eneo la Japan hivi karibuni. Juma hili jumuiya ya kimataifa iliongeza shinikizo zaidi kwa serikali ya Myanmar ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alilaani vikali mauaji dhidi ya Waislamu wa Rohingya na kueleza kwamba hayakubaliki, kauli ambayo imekuja baada ya ile ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambaye alieleza kwamba jeshi la Myanmar limetekeleza mauaji ya kimbari. I call on the naitaka serikali nchini Myanmar kukomesha vitendo vya kijeshi dhidi ya raia right na kumaliza machafuko nchini humo the... ikiwa ni pamoja na kufuata misingi ya utawala wa raia na kutambua haki za watu ambao waliikimbia nchi ili warejee nchini the right mwao. Jumuiya ya kimataifa imeendelea kulaani mauaji hayo baada ya watu 1389 Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya kukimbilia nchini Bangladesh wakihofia machafuko ya kikabila yanayoendelea yakiwalenga haswa Waislamu. Hayo yanaendelea wakati Waislamu hao wa Rohingya wakiendelea kukumbwa na madhila baada ya boti iliyokuwa ikiwasafirisha kuelekea nchini Bangladesh kuzama. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine panapo majaliwa nikutakie kila laheri. Kwa herini, Radio France Internationale.