Yariu, yariu, jili, wiki, wiki hii. Asante, makala hii msikilizaji, inakukumbusha habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Na miongoni mwa habari kuu za dunia tuliangazia mkutano wa sabini na mbili wa viongozi wa dunia kule New York nchini Marekani, ambapo kwa mara ya kwanza rais wa Marekani, Donald Trump, alishiriki huku kukiwa na hali ya vuta ni uvute kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Wakimbizi 39 wa Burundi waliuawa katika mji wa Kamanyola huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Na rais Joseph Kabila Kabange aliongoza mkutano wa amani mjini Kananga katika jimbo la Kasai. Wakati nchini Kenya tume ya uchaguzi IEBC ilitangaza tarehe ya Oktoba 26 kufanyika uchaguzi wa marudio katika nchi hiyo na tetemeko la ardhi kule Meksiko ni miongoni mwa habari kuu za dunia utasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka na karibu kujumuika nami hadi tamati ya makala haya RFI. Juma hili wakimbizi wa Burundi wanaojiita wa Esebia kutokana na imani yao ya kidini walisema wanaishi kwa hofu baada ya wenzao kupoteza maisha wiki iliyopita kwa kupigwa risasi katika eneo la Kamanyola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mwandishi wetu wa Bukavu Mitima de la Chance juma hili alitumia ripoti ifuatayo watu hao wamezikwa si mbali na kaburi la yule askari wa FRDC aliyeuliwa kwa kufyatuliwa risasi kisha kunyanganywa silaha yake na wakimbizi Warundi hao. Katika makaburi haya kumechimbwa shimo 38 na pia jeneza 40 zilizoletwa toka mjini Bukavu ili kupokea mili ya marehemu hao na pengine wengine walioumia vikali ambao pia huenda wakafariki baadaye kama tulivyoelezwa na wakimbizi hao. Mgenda hayo Mari Goret anakumbuka ndugu zake. Ni jamaa tuko jama, ni jamaa yetu kabisa sana kuko mwenye anaitwa Gertrude ko Mercade kuko kuko Janvier ni ba mingi ni bizi donation. Pia amepoteza wenzi wake Baleoa Bordo, ndugu yangu bakaoa, kuko Pascal, ba ndugu yangu. Mazishi hayo yamefanyika chini ya ulinzi wa vikosi vya polisi ya Kongo ya Kidemokrasia na askari wa Umoja wa Mataifa MONUSCO waliozunguka pande zote. Barthelemy yo nzima bado kuelewa vema kilichotokea ni rafiki wangu, Ndugu zangu tunasali pamoya, inanishinda kuona watu wanichuua sababu ya bure tu. Ndege ya MONUSCO imesafirisha baadhi ya wakimbizi walioumia vikali usiku toka hospitali ya Kamanyola hadi Bukavu ajili ya matibabu mitima de la chance. Kamanyola, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, Umoja wa Ulaya katika ushirikiano na Marekani ulilionya jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo FARDC kwa kutumia nguvu kubwa baada ya kutokea kwa mauaji ya wakimbizi hao wa Burundi wapatao 39 mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Ali Bilal. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema serikali ya Marekani imeguswa na matumizi ya nguvu yaliyotumiwa na jeshi la Kongo la FRDC katika kuwatuliza wakimbizi wa Burundi huko Kamanyola, hali iliyosababisha mauaji ya watu 39 akiwemo afisa mmoja wa jeshi la FRDC. Washington imeitaka serikali ya Kongo kushirikiana na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohudumia wakimbizi duniani pamoja na wanajeshi walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa katika kurejesha uwiano baina ya wakimbizi na wananchi wakazi wa, wa maeneo jirani na kambi za wakimbizi. Katika taarifa iliyotolewa awali na Umoja wa Ulaya jijini Kinshasa, imevitaka vikosi vya jeshi la Kongo kutumia weledi na sheria za kimataifa na kwamba uchunguzi lazima ufanyike ili kubaini wahusika wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Watu 36 waliouawa papo hapo huko Kamanyola na wengine zaidi ya mia moja kujeruhiwa kwa kupigwa risasi na jeshi la Kongo lilipojaribu kuzima maandamano ya wakimbizi wa Burundi waliokuwa wakidai kuachiwa uhuru kwa wenzao wawili waliokuwa wameshikiliwa tayari kurejesha Burundi. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kulikuwa na mitazamo tofauti kuhusu hatua ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kupiga marufuku pasi za kusafiria ambazo si za kielektroniki ifikapo mwisho wa mwezi Oktoba mwaka huu. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Emanuela Zandi, alitutumia ripoti ifuatayo. lazima wawe na pasipoti ya kibiometrika, na hilo sio jambo lenye kuhusisha serikali, bali ni mtindo wa kimataifa. Kutokana na hiyo mbunge Juvenal Munubo atoa maswala kwa kuondoa uamuzi huo kwenye wizara ya mambo ya nje njeiona kama vile mbunge enda niitishe waziri ausikao na mambo ya nje yeye aje huku kubunge awezi kutufahamisha vizuri, tueleza umuhimu wa masababu gani ya, ya mabadiliko kama ile, na hapo tuwezi kuzungumuza kuhusu mambo kama uamuzi huo una matokeo mabaya kwa hali ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Alisema hivyo Jean Paul Lumbulumbu, anayekuwa kiongozi wa chama la upinzani PLD mkoani Kivu kaskazini ni mpango ambao unaleta fujo sana katika raia. Wakati mwananchi amepata pasipoti yake, ana haki ya kuweza kutumikisha hiyo pasipoti kwa muda wa miaka tano. Itagusa uchumi sana, ndiyo maana tunadhani ya kwamba ni mpango ambao unapaswa kuvunja. Kuna wenye kulipa dola mia tatu kwa kuona pasipoti hiyo, na wakati wanajifunza ya kwamba nusu ya hesabu hiyo inatolewa nje, ni hasira. Atatupatia ya, ya bure ama tutanunua tena? Hatuna pesa, na unaona vile tunateseka hapa kwa hii Kongo yetu sasa, hii ni michezo gani hii minisa anafanya? Sisi hatutaki, hatutaki kabisa. Pasipoti ya kibiometrika ya Kongo ni gali zaidi duniani, hasa wakati unataka haraka, yani ndani ya wiki, inakubidi dola 250 hadi dola 300 za Kimarekani. Emmanuel Azandi, Kinshasa, RFI Kiswahili. Na katika kusaka amani ya kudumu kwenye jimbo la Kasai lilokumbwa na machafuko miezi kadhaa iliyopita, Rais Joseph Kabila Kabange aliofungua mkutano wa amani katika jimbo la Kasai ya kati, eneo ambalo watu zaidi ya elfu tatu walipoteza maisha na zaidi ya milioni moja kuyakimbia makwao. Na katika kudadavua kwa kina yaliyojiri huko Kongo Kinshasa, kwenye laini ya simu nami naungana na msikilizaji wetu huko Butembo na Kasai. Pilipili Igwe, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili ukiwa mjini Butembo, ni mji wa kibiashara huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Aa, katika jimbo la Kivu Kaskazini, una mtazamo gani kuhusu mkutano huu wa amani, e, huko Kananga jimboni Kasai, eh, katika mji wa Kananga huko ambapo kulikuwa mkutano huko? Kuhusu amani, wakazi wa huko wa wa na hata msimamo wetu, imekuwa vigumu kuona kama kusadiki kama itakuwa mkutano wa amani, sababu wale waliofanya mauaji huko ni kusema ee, mwenyewe ameweka moto na mwenyewe anapenda azimishe moto. Ni vigumu kusadiki kama ni mkutano wa amani, inakuwa kama kulilisha mtu, baadaye unamletea sijui samaki mikati na ule mtu na kidenda moyoni cha mzazi wake, ni vigumu kukusadiki. Watu wanashakia, hawaoni kwamba amani imerejea kweli kweli katika eneo hilo. Na kwa nini washakie amani hairejee kweli kweli kwa eneo hilo? Kwa sababu hata sasa hii watoto wa Kasai wanalia wengine wanaingilia usiku, wengine wananyang'anywa simu zao, wengine wanapiga njiani. Na mbali na Kasai, pia huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, juma hili serikali ilipiga marufuku uh, paspoti ama pasi za kusafiria ambazo si za kielektroniki wananchi pia wamekuwa na mtazamo gani huko Congo DRC? Katika nchi ya Kongo, miaka iliyopita a kama wingi ya paspoti elfu nane na ziliibwa katika ofisi hapo Kinshasa. Alafu hiyo paspoti za elektroniki zinaonekana kama zitapewa sana watu wasio Wakongomani. Katika parliament yenyewe wameenda angalia kama havitawezekana. Wananchi wamechoka na ile kitu baba, kuchoka tumechoka. Hata Mungu tumemwita na koseka nyama za Kongo, alafu tumajiachiria. Ni mtazamo wake. Uh, Kasai Pilipili ni msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa Butembo ni huko DRC. Asante sana, na mimi nasema asante mpasha habari. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka. Ben Saleim Nchini Uganda kulikuwa na mvutano mkali na vita ya maneno katika bunge la nchi hiyo kati ya wabunge wa upinzani na wale wa chama tawala cha NRM kuhusu kuwasilishwa kwa mswada wa kuibadilisha katiba kuondoa kifungo cha ukomo wa umri wa yeyote anayetaka kuwania urais nchini humo. Wabunge wa upinzani walifanikiwa kuzuia mswada huo kuwasilishwa huku kukiwa na hali ya wasiwasi katika maeneo ya bunge, hatua ambayo ilimlazimu spika kuahirisha kikao cha bunge hadi wiki ijayo. Inaarifiwa kuwa kikao hicho huenda kikarejelewa siku ya Jumanne juma lijalo. Mbunge wa upinzani Semuju Nganda, akiwa amejifunga kitambaa cha rangi nyekundu kichwani, alisema hawezi kuruhusu kubadilishwa kwa katiba, lakini pia hawatatishwa Leo ndio mwanzo, acha spika na naibu spika wafahamu kwamba hatuwezi kujadili mswada wote hapa bungeni chini ya ulinzi wa maafisa wa usalama. Hatuwezi kukubali hili. Tumevaa vitambaa vyekundu kuonyesha kuwa tayari tuko tayari kumwaga damu yeyote anayotaka kuchezea katiba. Tunawapa mafunzo ya bure. Kutakuwa na damu ndani ya majengo ya Bunge kwa sababu tuliapa kuilinda katiba. Wadadisi wa siasa za Uganda wana mtazamo gani? Nilimtafuta Kenneth Lukwago na kwanza nilimtaka atathmini hali ilivyokuwa katika bunge la nchi hiyo akiwa jijini Kampala. Kiliyotokea nafikiri wale maspika waliona ya kwamba kuwako hali ya kuvuta kamba nje na hali ya ulinzi kwenye sehemu ya bunge na wakasema ilikuwa inafaa kwanza kupunguza hiyo pressure ambayo ilikuwa imekuja. Nafikiri ni, ni kitu ambayo imeshikwa vizuri sauri, ukiangalia hali ambayo ilikuwa iko hata nje ya bunge na, na ndani ya bunge. Aa, alikuwa sio nzuri sana, ilikuwa sio nzuri sana. E, e, bila shaka kulikuwa na vitisho vya wabunge kutaka kupigana. E, na vitisho hivi unadhani vinaashiria nini? Uh, hivi vitisho vinamaanisha ya kwamba Uh, kitu ambaye kinajaribu kuletwa kwenye bunge sio kitu ambaye ni kizuri sana kwa upande wa demokrasia na, na upande wa katiba, na kwa hivyo nafikiri wale ambaye wabunge ambao wanakubaliana na zaidi ya watu wa Uganda ya kwamba kugeuza ama kutoa hiyo um, mambo ya age limit kwenye katiba ya Uganda sio kitu kizuri sana. Hata kama ni wadogo hao, wanasema wanaweza kutumia nguvu kupata kile kinye wanataka kwenye bunge, kufatana na namna wengine wamefanya kwenye bunge kadhaa ulimwengu. Na sasa kikao hiki cha bunge kuhusu mswada huo uh, kimeahirishwa hadi siku ya Jumanne. Unafikiri wabunge wa chama tawala cha NRM watafanikiwa kupitisha uh, mswada huo? Kwanza nafikiri kama mswada huu yeye uh, Rais Yoweri Kaguta Museveni anapendelea wende mle, utapitishwa sauri. Ukiangalia ni mambo ambayo itahusu kupiga kura, na ukiangalia NRM kwenye bunge ni wengi sana. Unaona kuna mambo ya hela, kupea watu hela. Unaona kuna mambo ya maandamano ambayo iko sehemu mbalimbali za nchi ya Uganda, wale wafuasi wa NRM wakisema katiba igeuzwe. Unaona tu uh, wenda watapata kile kitu ambayo wanataka. Kenneth Lukwago, asante sana Meya, asante sana. Wa jiji la Kampala Erias Lukwago alikamatwa baada ya kuongoza maandamano ambayo yalipigwa marufuku na polisi mjini Kampala. Juma hili huko Kenya kulishuhudiwa na vita ya maneno kati ya wanasiasa wa nchi hiyo, wakati tume ya uchaguzi IEBC ilitangaza tarehe mpya ya kufanyika uchaguzi wa marudio. Rais Uhuru Kenyatta alisema uamuzi uliotolewa na mahakama ya juu kufuta ushindi wake ulikuwa ni mapinduzi yaliyoiba demokrasia kwa wananchi, akionekana mwenye hasira katika hotuba yake kupitia televisheni juma hili Rais Kenyatta alisema mapinduzi ya demokrasia yamefanywa na watu wanne kupitia mahakama ya juu mjini Nairobi. Yale ambayo yametendeka katika taifa letu la Kenya is nothing short of what Kenya has so successfully managed To do ambapo tumeona kuu ya majeshi kuja kupindua serikali ya raia, lakini leo hii tumevunja historia ya kwamba kuu katika taifa la Kenya imefanywa na watu waine kule kotini. Hii ni kuu, hakuna kitu kingine and I must call it what it is. Naye kinara wa upinzani NASA Raila Odinga akasema, unasema ati mahakama imefanya mapinduzi kwa kufutilia mbali ushindi wa bandia yako, kwa hivyo mahakama ime fanya kazi yao kulingana na mujibu wa sheria na kikatiba. Wewe kama rais mpaka uheshimu yale, usipofanya hiyo nchi ya Kenya itaweza kuharibika. Nao majaji walio wengi wameilaumu tume ya uchaguzi kwa kutofuata sheria na katiba katika kusimamia uchaguzi huo. Na jaji mkuu David Maraga alisema ikiwa tume hiyo itashindwa kufuata sheria ya uchaguzi na kesi kwenda mahakamani, basi matokeo ya uchaguzi wa marudio yatafutiliwa mbali. Tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC ilisema sasa uchaguzi utafanyika Oktoba 26 badala ya Oktoba Kumi na saba, kama ilivyotangaza hapo mwanzoni. Katika hatua nyingine mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Mwigai akajitokeza na kusema nchi hiyo haiwezi kuingia kwenye mgogoro wa kikatiba iwapo uchaguzi mkuu wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 26 mwezi ujao utacheleweshwa. Mwigai amesema Rais Uhuru Kenyatta anaendelea kuwa kiongozi wa nchi hiyo na kuwa na mamlaka kamili pamoja na kwamba hawezi kufanya uteuzi wowote, mfano kuwateua mabalozi au hata mawaziri au kuachisha kazi. There is no government known to the constitution of Kenya. Hakuna serikali inayoweza kuitwa ya mpito au ya muda kwa sababu haipo kwenye katiba. Kwa hivyo, nawaomba Wakenya wafahamu kuwa hadi pale serikali mpya itakapoapishwa ikiongozwa na rais, naibu wake na baraza la mawaziri, serikali iliyoko madarakani itaendelea kusalia kwa mujibu wa katiba. Kauli ya Mwigai inakuja baada ya kuzuka kwa mjadala wa kutokea kwa mgogoro wa kikatiba baada ya kuahirishwa kwa tarehe ya uchaguzi ambao sasa umepangwa kufanyika Oktoba 26 kutoka Oktoba 17 iliyopangwa hapo awali. Martin Olo ni mwanasheria na mchambuzi wa siasa za kimataifa. Hapa anatathmini kauli ya mwanasheria mkuu wa Kenya akiwa jijini Nairobi wa sheria yuko sawa anaposema kwamba lazima uchaguzi ufanywe, la sivyo itabidi uh, rais Uhuru Kenyatta aendelee na wadhifa wake kama rais, kwa sababu katiba haijazungumzia lolote lile. Nasema kama uchaguzi lazima ufanyike katika siku siku sikini, na pasipofanyika hii uchaguzi, basi inakuwa rais ambaye yuko ataendelea hadi mwingine akishwe ni lazima tuwe na uchaguzi juma hili. Rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli aliliagiza jeshi la ulinzi la wananchi nchini humo kujenga uzio wa kuzunguka eneo lenye madini ya tanzanite katika eneo la Mererani, kaskazini mwa nchi hiyo. Magufuli alisema hii ndiyo njia pekee itakayosaidia kutokuwepo kwa wizi wa madini hayo na nchi kunufaika, wakati huu kukiwa na ripoti kuwa mataifa ya nje yamekuwa yakinufaika badala ya Tanzania. lile eneo ilikusudi tuzuie kwanza wizi, eneo la Simanjiro la bloko kuanzia A mpaka bloko D, ambalo ndiyo lina mali nyingi za Tanzanite. Ninaagiza jeshi la wananchi kupitia SUMA JKT na wengine kusurvey, wameshamaliza, waanze kulijenga ukuta eneo lote, na kazi hii ifanyike haraka ili Tanzanite yote inayochimbwa hapo serikali ipate royalty yake na mchimbaji naye akapate pesa yake na katika uga wa kimataifa pia msikilizaji, tuligusia mkutano wa wakuu wa nchi za Umoja wa Mataifa ambao ulifanyika juma hili jijini New York nchini Marekani, ambako Rais wa Marekani Donald Trump alitoa hotuba yake kwa mara ya kwanza. Kwenye hotuba yake Rais Trump mbali na kukosoa utendaji wa umoja huo alikosoa nchi ya Iran na washirika wake kwa kudai wanafadhili ugaidi, huku akiionya kwa, kwa mara nyingine nchi ya Korea Kaskazini dhidi ya kuendelea na majaribio ya silaha za nyuklia. Marekani ina nguvu nyingi na uvumilivu, lakini tukilazimika, no kujilinda sisi na washirika wetu, hata kuwa na lingine, tutaiharibu Korea Kaskazini. Mtu wa kurusha maroketi mwenyewe anajihatarisha yeye, pamoja na serikali yake. Serikali ya Marekani iko tayari, lakini hatutaki kufanya hivyo, na hii ni kazi ya Umoja wa Mataifa. Acha tuone watafanya nini. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini hotuba ya Rais Trump akiwa jijini Dar es Salam chambuzi wa mambo tunajua kwamba Umoja wa Mataifa unafanya kazi zake zote kufata matakwa ya nchi za Magharibi. Kwa hiyo, labda anachokwenda kusema itakuwa ndo hicho katika kujiepusha na balaa hili ambalo linaonekana linazonga dunia ya wale waislamu walioko kule, eh, neima, kwa sababu ya matatizo ambayo wanayapata. Lakini kusema ukweli, hata kuwa na jipya pia la kueleza kule kwenye Umoja wa Mataifa labda zaidi ya hilo ambalo alikusha tangulia kusema, labda apatikane lingine hapa katikati. Mi nafikiri ni hivyo, sidhani kwamba atakuwa na lolote la maana ambalo litaweza kustua ulimwengu au kuweka ulimwengu katika hali ya usawa. Hayo yalijiri wakati katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa wito kwa serikali ya Myanmar kuacha kutumia jeshi kuwalenga watu wa jamii ya Rohingya. Guterres ambaye alifungua mkutano wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, alitaka pia serikali kushughulikia malalamishi ya muda mrefu ya jamii hiyo ya Rohingya. Juma hili rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, alitia saini mswada wa mabadiliko ya kazi kuwa sheria nchini humo. <muchos> tetemeko kubwa la ardhi liliukumba mji wa Mexico, Mexico City, na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 200, pamoja na kuharibu majengo katika mji huo. <muchos> Na mimi msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Salim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini.