Radio France Internationale. Yali ojiri. Yali ojiri. Yali ojiri. Wikii. Wikii. Na msikilizaji, makala mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii inaanzia huko Uvira katika jimbo la Kivu Kusini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako kwa juma hili kulishuhudiwa mapigano makali kati ya jeshi la serikali FRDC na wapiganaji Maimai ambao kwa juma hili walijaribu kuudhibiti mji huo lakini bila mafanikio. Akizungumza na idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini humo Claude Misare Mugomberwa anasema hali hiyo ilisababisha mamia ya watu kuyahama makazi yao, Ambapo mwanzoni mapigano yalianzia katika eneo la milimani, tulianza kusikia milio ya risasi e, ngambo ya makobola na gombora zikipigwa huko, tukaona watu wanaanza kukimbia, wanapita na mizigo wakitoka e, kunivo ya kigongo kabimba, wakikimbilia hapa hapa Uvira. Sasa hapa kuna jeshi ambao walikuwa wakipandapanda kwa kwa virima, njoo tulisikia risasi ikaanza kulia kwa vilima ambavyo viko pembeni na site ya Uvira na wakati risasi ilianza kulia njo watu wakaanza kukimbia na kufunga maduka zao. Iliarifiwa kuwa wanajeshi wa serikali FRDC katika ushirikiano na jeshi la Umoja wa Mataifa la kulinda amani MONUSCO, jeshi hilo lilifanikiwa kuwatimua wapiganaji hao katika maeneo ya milimani kama anavyosema Captain Diedone Kasereka. Yo, ni kawaida watu wa na wa hali ya wasiwasi wakati wa risasi inalia, na kwa mia, watu walipiga risasi juu ya vilima ya, ya mji na jeshi la tote hivyo. Kwa hiyo mashambulizi bila tayari tumewasukuma nyuma, tumawarudisha hao watu ambao wa walikuwa wakipiga risasi juu ya vilima. Na pia kulikuwa na taarifa kwamba jeshi la Burundi limekuwa likiwasaidia katika kupambana na makundi ya wapiganaji kule Kivu Kusini. Hapana, sisi tuko jeshi la taifa, tunakuwa na nguvu, tuna vifaa sasa Sato... tutaomba msaada kwa nchi nyingine namna gani? Kwa sababu akuyashinda vita, tunakuwa na nguvu za kupiga a au ni maguka ya umee kidogo kidogo, hiyo tutaomba msaada kwa nchi nyingine. Kwa nini haya mapigano ya mara kwa mara kule Kivu Kusini kuongezeka namna hii yanaashiria nini? Maana si mara ya kwanza mapigano kama haya yanaripotiwa kule Kivu Kusini. Ndio, eneo hili linakuwa na makundi mengi ya wapiganaji ambao tunajua kama ni wamajimaji, tunakuwa tutawapatia wapatia jibu kamili ni kuambia kama awa, watu wanakuwa na nia watu wanakuwa na nia ya kuiba raia, kutatiza raia, kusumbua raia, hawana ingine objective fulani, ni kusumbua tu raia. Basi nini ujumbe wenu kwa wananchi kule Uvira na maeneo mengine yeah, Makobola, sehemu nyingine kule Kivu Kusini? Wananchi lazima waache kuunga mkono hao wauni ambao wanakuwa wakiwasumbua usiku kama mchana, wanaua ndugu zao, wanaiba mali ya watu. Lazima wananchi wa- wawache kuunga mkono hao wa vijana ambao wanakuwa na nia mbaya. Captain Dieudonne Kasereka, asante sana Ine. Katika mahojiano maalum na idhaa hii ya RFI Kiswahili, kiongozi wa kundi hilo la Maimai maarufu kama Jenerali William Yakutumba hapa anaeleza nini madai yao. Hali kabisa, utakwambia kwamba iko karibuni miezi mitatu tangia tufungue operasheni ya vita, na vita yetu kabisa inaendelea kabisa. Najua kwamba tutaendelea tu, kazi ni kukomboa nchi nitoke mikononi mwa ule ule vipari. Na nini mada yenu hasa? Kwa nini mnapigana namna hii? Ni muungano wa wakongomani wote walijiunga pamoja kwa kuona kama Joseph Kabila amekataa katiba. Joseph amesaliti katiba alafu wakajiunga wakasema, hapana, ule amesaliti katiba na anakataa kabisa. Uh, elete isikue ile proje ya balkanisation ambayo amekwenda kuifanya itabulike nchi mbili aloro ile, sisi hatutaki sisi wakongomani wote kwa jumla ukaona hapana, inazidi sasa. Sawa, lakini je, ya kutumba William, unafikiri mkitumia nguvu namna hii ndo mtafikia suluhu ya madai yenu haya yote unayoyataja hapo? Ee, sio hii nguvu tunatumia, ni raia yenyewe iliamua tutumie nguvu, sababu alikataa kabisa. Hata unaona wakati walifanya mazungumzo na, wa, na wapinzani wa kisiasa ali, aliweza kukataa kabisa, kusema mambo yote walizungumuza yeye hapendi kukubali. alo, wa wakati wa populasio shuka katika barabarani, anakamata jeshi lake anauwa raia ambayo inafanya maandamano. Hamuoni kwamba mapigano yenu haya yanaathiri ya kwa kiasi kikubwa wananchi raia wa kawaida ambao hawana hatia huko o Kivu Kusini, mnawatesa wananchi. Kitu autambua ni kitu haujue tu, aujue Kongo gishi ilivyo, lakini ujue kama tutafika kwenye objektifu kwenye lengo, tuna raia tafurahi. Bada watu wanaangaika ovyo kuangaika, alafu sasa jeshi lenyewe walijijue tu walijijui, lakini iko naendelea kuwambia kwamba waache kupigania mtu ambaye amewasaliti tayari. William ya Kutumba, asante sana na mimi ndio kushukuru zaidi. Msemaji wiki, wiki, wiki, wa serikali Lambert Mende Omalanga akajitokeza na akathibitisha kuwa hali ni tulivu katika mji huo wa Uvira ni jua kama mambo iko na kwenda mzuri kule Uvira, hakuna rebel hata moja na Uvira. Uh, askari ya Kongo wanakontrole kon, wana Uvira yote sasa hivi wanawatosha, wana wana wanawatosha kutoka Uvira. Sasa Uvira wako uh, wanakimbia wako Makobola, hakuna rebel hata moja na Uvira. Kwa upande mwingine jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO liliimarisha ulinzi katika Uvira kwa lengo la kuwalinda wananchi, kama anavyothibitisha hapa Florence Marshal, kaimu msemaji wa MONUSCO huko DRC. <coughs> <coughs> Mapigano kati ya makundi yenye silaha na jeshi la FRDC yanafanyika <coughs> nje ya mji na ndiyo sababu MONUSCO imeimarisha ulinzi katika kuongeza askari ili kulinda amani mjini na kuepusha mashambulizi yoyote yanayoweza kutokea, kwa sababu ujuavyo, kazi yetu maalum ni kuwalinda raia wa kawaida pamoja na makundi ya watu wasiojiweza kama vile wakimbizi wa ndani na wahamiaji. Mji wa Uvira unapatikana kwenye eneo la mpakani na mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, pembezoni mwa ziwa Tanganyika, ukiwa umezungukwa na milima. Inaarifiwa kuwa baadhi ya wakazi wa, wa mji huo walifanikiwa kuuhama ya Jumatano na kukimbilia huko Burundi huku wengine wakiwa wamepata hifadhi katika mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini wa Bukavu. Wakati huo huo, mkuu wa majeshi ya DRC Jenerali Didie Etumba juma hili alisema jeshi la FRDC likishirikiana na jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO limejipanga katika kuendeleza operesheni kabambe zenye lengo la kuyadhoofisha makundi ya waasi na kudhibiti vijiji kadhaa vilivyokuwa mikononi mwa waasi wanaomiliki silaha jimboni Kivu Kusini na Kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Juma hili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitetea mapendekezo tete ya kubadilisha sheria za uchaguzi wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi mpya unaotarajiwa kufanyika Oktoba 26 mwaka huu. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliutoa msimamo huo hapo jana wakati wa kampeni zake katika eneo la Busia, na kupinga vikali msimamo wa muungano wa upinzani wa NASA unaoongozwa na Raila Odinga, ambao umeonyesha kutofautiana na hatua hiyo. Hayo yanajiri wakati huko Kenya kulishuhudiwa na maandamano ya wapinzani kama inavyoeleza ripoti ya mwandishi wetu Victor Abuso. Maandamano hayo yamefanyika jini Nairobi na mjini Kisumu na miji mingine ya magharibi mwa nchi hiyo ambayo ni ngome kuu ya upinzani. Kiongozi wa NASA Raila Odinga amesema maandamano hayo yanalenga kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi na akasisitiza kuwa hawatashiriki katika uchaguzi uliopangwa iwapo hakutakuwa na mabadiliko. Sisi hatuko tayari kurudi kwa ku uchaguzi tena mpaka mabadiliko yafanyike, na IBC. Kwanza wale maafisa wa IBC watolewe, pili mpango kamili ifanyike ya kuchapisha kura. Hatutaki tena boma za Kenya iwe tallying center. Tunataka matokeo yatangazwe kwenye vituo ya constituency. Maandamano yamefanyika licha ya tume ya uchaguzi kuiomba NASA kutoendelea na maandamano hayo baada ya kuandaa mkutano na wadau wote wa siasa. Moja ya masharti ya upinzani ni kujiuzulu kwa mkurugenzi mkuu wa tume hiyo Ezra Chiloba, ambaye amekiambia kituo cha runinga cha KTN News kwamba hafikirii kujiuzulu mbele yangu ya kufanya bila shaka, kuna wale wanaotoa mashaka yao, lakini ni wazi kuwa kila mtu ana haki ya kujieleza. Rais Uhuru Kenyatta pamoja na kusema kwamba anaheshimu maandamano ya wapinzani kwa mujibu wa katiba nchi hiyo, amesema kuwa Odinga hana mamlaka kushinikiza mbaliko ndani ya tume hiyo. Hawezi aseme anaenda maandamano ati kuhakikisha ya kwamba amelete mabadiliko kwa IBC hana jukumu. Jameni, kusimama kwa uchaguzi ni haki yako. Kama hutaki kusimama, kaa nyumbani. Swali kubwa ambalo linasalia vichwani mwa Wakenya: Je, mkutano wa kesho kati ya tume ya uchaguzi na wakilishi wa muungano wa upinzani NASA na wale wa chama cha Jubilii utafanyika? Lakini je, masharti ya upinzani yatatekelezwa? Wakenya wanasubiri kuona kitakachofanyika namna kilichofanyika. Victor Abuso. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi huko Kenya, Wafula Chebukati, alisema mazungumzo yaliahirishwa baada ya muungano wa pinzani NASA kutaka kujadiliwa kwa mswada wa marekebisho ya sheria ya uchaguzi ulikuwa umepangwa kuwasilishwa bungeni na chama cha Jubilee. Hatuhitaji sheria zozote kuandalia wakenya uchaguzi mpya tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba, lakini zikipitishwa uh, naamini kwamba hazitabadilisha uh, uh, mipango yetu, kwa sababu tunapiga hatua ya namna ya kushughulikia uchaguzi mpya, na uwepo wa sheria hizo utatuwekea mazingira magumu sana ya kuandaa uchaguzi huu na kurudisha nyuma juhudi ambazo tumezipiga na kuathiri mipango yetu. Upinzani nchini Kenya umesema uchaguzi hautakuwepo tarehe 26 mwezi ujao, iwapo mabadiliko ndani ya tume hiyo hayatafanyika, masharti ambayo yanakosolewa vikali na chama cha Jubilee. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Juma hili, serikali ya Tanzania ilisema serikali za Afrika zinapaswa kuungana katika kupambana na vitendo vya ugaidi pamoja na uharamia kwa kuwafikisha watuhumiwa wa vitendo hivyo katika mahakama ili kutoa hukumu za haki. Kauli hiyo ilitolewa na waziri wa sheria na katiba wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar Harun Ali Suleiman wakati akifunga mkutano wa siku tano wa majaji na mahakimu kutoka nchi za jumuiya ya Madola kwa niaba ya rais wa Zanzibar Dr Ali Mohamed Shein jijini Dar es Salaam. Naye jaji mkuu wa Zanzibar Omar Othman Makungu Alisema rushwa na ufinyu wa bajeti kwa kiasi kikubwa vinaathiri utoaji haki wa mhimili wa mahakama katika nchi mbalimbali. Mahakama inahitaji bajeti na bajeti itatolewa na serikali. Sasa lazima pia inatakiwa tuambie serikali, ili mahakama iweze kufanya vizuri, basi lazima mahakama iweze kupata bajeti. Kwa hivyo, na hilo pia ni kilio chetu ambacho natakiwa tuiambie serikali na serikali tusikilize, ili tuweze kutusaidia mahakama. Sasa hivi zinatakiwa zibadilike kidogo Tuendelee na teknolojia ya kisasa badala ya kuandika kwa mikono tuandike kwa, kwa, kwa mashine na mambo mengine. Kwa upande mwingine, akizungumzia uhuru wa mahakama, jaji wa mahakama ya rufani nchini Kenya Patrick Kiagei alisema uamuzi wa kufuta matokeo ya uchaguzi mkuu wa Kenya ulitokana na misingi iliyowekwa na katiba ya taifa hilo. Katiba yetu jinsi ilivyo A, katiba imesema waziwazi kwamba wakati mambo yanapofanyika kiuchaguzi, lazima yafanyike kajia katika njia ya uwazi a, na kuwajibika, na ikiwa ushahidi umeletwa mbele ya mahakama ambao unaonyesha kwamba pengine kulikuwa na tashwishi mahala fulani, kulikuwa na shida mahala fulani, basi ushahidi ukitosheleza, majaji majaji hawana lingine, kwa sababu wameapa kwamba lazima watafanya haki. Kwa hivyo ikiwa wameamua jinsi waliamua, ni kwa sababu waliona kwamba ushahidi uh, ndivyo ulikuwa unaelekeza. Msikilizaji, mkutano huo ambao ulifanyika jijini Dar es Salaam kwa juma hili ulihudhuriwa na majaji na mahakimu kutoka nchi ya 41 za Jumuiya ya Madola, na mkutano ujao wa mwaka 2018 umepangwa kufanyika nchini Australia na huku Uganda, wabunge wa chama tawala cha NRM walimpongeza spika wa bunge Bi Rebecca Kadaga kwa kuruhusu kuwasilishwa kwa mswada wa kutaka mabadiliko ya katiba ili kuondoa kikomo cha umri kwa yeyote anayestahili kuwania urais nchini humo. Wabunge hao waliojawa na furaha bungeni walisema spika huyo anahitaji pongezi kwa sababu alifanya jambo la kishujaa na la kihistoria. Hata hivyo wabunge wa upinzani na wanaharakati wamelaani hatua hiyo na kusema ni kitendo cha kubaka katiba ya nchi hiyo. Winikiza ni mbunge wa upinzani nchini Uganda. It's our commitment as leaders. Ni wajibu wetu kama viongozi, ni wajibu wetu kama wabunge walioapa tukifahamu kuwa sisi sio wagomvi, kwa hivyo tutalinda katiba yetu kwa kutumia mbinu rahisi. Uphold and defend the constitution just using simple means. Na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kuanzia hapo jana liliongeza muda wa uchunguzi wa kimataifa dhidi ya nchi ya Burundi inayotuhumiwa kuendeleza vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu na uhalifu dhidi ya binadamu. Kupitishwa kwa azimio jipya lililopendekezwa na Umoja wa Ulaya la kuongeza uchunguzi wa kitaifa kwa mwaka mmoja zaidi lilipitishwa na Umoja wa Mataifa siku moja baada ya Umoja wa Afrika kuidhinisha hatua ya kupelekwa kwa timu ya wataalamu nchini Burundi. Maelezo zaidi na Emmanuel Eleazari. Azimio hilo liliwasilishwa dakika za mwisho mbele ya tume hiyo ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya haki za binadamu na kundi la wataalam kutoka bara la Afrika ambao walitembelea mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, ambako walikusanya ripoti nyingi kuhusu kupotea kwa watu, mauaji ya kuvizia na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu nchini humo. Azimio hili lilipendekeza kutumwa kwa timu mpya wa wataalamu watatu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu ambao watashirikiana na wakuu wa serikali ya Bujumbura kuchunguza visa vya uhalifu dhidi ya binadamu, mauaji, unyanyasaji unaodaiwa kufanyika nchini humo. Wachambuzi wa siasa wanasema azimio hili jipya ni jibu kwa maombi ya serikali ambayo tangu mwanzoni ilitupilia mbali ripoti ya mwanzo ya tume hiyo ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ikisema kuwa haikushirikishwa katika uchunguzi wa awali. Kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute kati ya serikali ya Bujumbura na tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu kuhusu ripoti iliyotolewa mwezi mmoja uliopita, ikibainisha kuendelea kwa vitendo vya mauaji, udhalilishaji na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu nchini Burundi. RFI na katika uga wa kimataifa , idadi ya watu waliokufa baada ya kuzama kwa boti iliyobeba wakimbizi wa jamii ya Rohingya inahofiwa kuongezeka na kufikia 60. Mwandishi wetu Frederik Nwaka ana taarifu zaidi. Mkanda huo wa sauti uliwekwa kwenye mtandao mmoja unaosadikika kuwa na mafungamano na kundi la Islamic State ambapo Ali Bagdadi anasikika akizungumzia masuala ya sasa kiasi cha kuonyesha kwamba ni mkanda mpya uliorekodiwa hivi karibuni. Alibagdadi hajasikika tangu Novemba mwaka jana na hata kuonekana hadharani, ambapo mara ya mwisho alionekana hadharani ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati alipohutubia katika msikiti wa Arnur katika mji wa Mosur, ambapo alitangaza utawala wa kiharifa akizungumza kuonekana kwa kiongozi huyo, kiongozi wa vikosi vya Marekani vinavyopambana na Islamic State Rian Dilon amesema Marekani inaamini kiongozi huyo bado yupo hai tofauti na mataifa ya Urusi na Iran yanayodai kiongozi huyo alikwisha uwawa. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani Dana White ameeleza kwamba Marekani inafuatilia taarifa hizo kwa kina kabla ya kuchukua hatua zaidi. Hata hivyo, kusikika kwa kiongozi huyo kunakuja wakati huu kundi hilo linalojiita Islamic State likiendelea kupata pigo katika maeneo mbalimbali iliyokuwa ikiakalia na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili aliwasilisha mapendekezo yake kwa minajili ya kufufua mipango ya Umoja wa Ulaya. Katika hotuba yake katika chuo kikuu cha Sorbonne, Rais Macron alisema bara la Ulaya limekuwa dhaifu sana, halipigi hatua kwamba ni lazima kuwe na juhudi za ziada katika kukabiliana na changamoto kubwa alizozitaja kuwa ni za kiusalama na kijamii zinazoweza kuathiri juhudi za umoja huo wa Ulaya kufanikisha maendeleo endelevu ya bara hilo. Les digues derriere lesquelles l'Europe pouvait s'epanouir ont disparu. Mipango ambayo bara la Ulaya lilikuwa limejiwekea imepotea yote. Tazama sasa, bara la Ulaya limekuwa dhaifu. Mawazo ambayo tangu hapo mwanzoni yalikuwa yakiepukwa, ambapo bara nzima la Ulaya liingiangamia yamerudi tena katika siku za nyuma, kwa sababu tulitamani kuonyesha kwamba Ulaya imekuwa ni taasisi dhaifu. Sitakubali, sitaacha kitu chochote kupenya namna hii. Sitawachia nafasi au mwanya wale wote ambao wamekuwa wakipanda chuki na migawanyiko rien, ya kitaifa. Sitatoa pendekezo lolote mimi, ni kwa bara la Ulaya kushughulikia hilo national. Ni kwetu kubeba jukumu hilo opposition. leo à de na sasa Rais huyo wa Ufaransa alitoa wito wa kutaka kubuniwa kikosi cha pamoja cha jeshi kama sehemu ya maono yake ya siku za usoni kwa muungano huo katika kuimarisha mapambano dhidi ya ugaidi, na akasema kuwa kikosi hicho kitakuwa ni sehemu ya NATO. Tunapaswa kutenda waziwazi kuanzia sasa. Muhimu na msingi wa jamii yote ya kisiasa ni usalama kwanza. Barani Ulaya tumeshuhudia vuguvugu zinazotutia mashakani, kwani tunaona siasa isiyoeleweka ya Marekani enfin, matukio ya kigaidi yanayolenga kudhoofisha jamii nzima iliyo huru. Ulaya kwa pamoja umeona ulazima wa kuungana na kutenda kama mtu mmoja. Tunapaswa kuongeza nguvu ili kupambana na wanayoyasaidia kipesa haya makundi ya kigaidi, kuzuia propaganda za magaidi kupitia intanet, na hii tumeanza kuifanya kwa baadhi ya makundi internet. hayo hata hivyo, Rais Macron hakutoa taarifa zaidi, lakini alisema kuwa kikosi hicho kinatarajiwa kuanza huduma zake ifikapo mwaka wa 2020. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.