Hali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Jina langu ni Martha Saranga. Msikilizaji, hii leo tutatupia macho lishe bora na umuhimu wake. Shirika la afya la kimataifa limefanya utafiti uliogundua kifo cha mtu mmoja kati ya watu watano mwaka jana 2016 kilihusishwa na lishe duni. Hii ni kwa mujibu wa utafiti uliochapishwa hivi karibuni. Bila shaka utapenda kufahamu nini maana ya lishe bora. Nimezungumza na Daktari Lucas Mkeni wa hospitali ya taifa Muhimbili jijini Dar es Salaam. lishe bora ni mlo kamili ambayo mlo kamili unabu, unakuwa na makundi yote ya vyakula aidha ni proteini, kabohidrati, eh, madini na vitamins, na vyakula vyawa, eh, ni kweli. Kwa mfano bara la Afrika sasa hivi linakabiliwa na janga kubwa sana la ukosefu wa chakula, kwa hiyo tunasema kwa kwamba mtu anaposema amekosha amekosa lishe bora, ni kwamba ni ule mtu amekosa ule uwezo wa kula ile milo mitatu ambayo ni mlo inatakiwa ni mlo kamili, ambao tunasema kwamba ni morning breakfast, apate chakula cha mchana na chakula cha jioni ambacho angalau kinakuwa kina na makundi yote ya chakula. Lakini kwa sasa imekuwa ni vigumu kidogo, kutokana na hali halisi ya maisha, hasa katika bara la Afrika, kutokana na vitu mbalimbali vinavyochangia hali hii, kwa mfano mabadiliko ya hali ya hewa. Tunajua kwamba chakula kina uhusiano moja kwa moja na hali ya hewa, kwa sababu kuna kipindi watu wanapata mavuno mengi ya vyakula, lakini sasa hivi kutokana na hali ya hewa maeneo mengi yamekuwa ni makavu na chakula kinakuwa kinakosekana. Kwa hiyo moja kwa moja kitendo cha vyakula vikosekana inapelekea kwamba jamii zile zinakosa vyakula hasa kuweza kupata ule mlo kamili kutokana na kukosa baadhi ya vyakula ambavyo ni muhimu katika ule mlo kamili. Pia katika bara la Afrika watu wanashindwa kupata hii, hii mlo kamili au wanapata wanashindwa kupata mlo kamili kutokana kwamba kuna maradhi ambayo ni mengi sasa hivi ukiangalia ambayo yanahitaji vyakula vya mlo kamili wa nguvu kubwa Kudhoofika na anapokosa mlo mlo kamili kupelekea kupelekea kupoteza maisha. Msikilizaji wa makala ya siha njema, kwa mujibu wa wataalamu wa afya, lishe duni uliathiri vile vilevile kundi la watoto watoto kukosa usingizi wa kutosha na kushindwa kulala vizuri, pata matatizo ya akili, unene wa ziada ambao husababishwa na lishe duni, lakini kukosa kukua katika uwiano ulio sahihi. Hapa daktari Mkeni anafafanua sababu za kundi hili la watoto na wanawake kuwa wahanga zaidi wa ukosefu wa lishe bora. Watoto wadogo, kwa uwezo wa kutafuta chakula hawana, na wanawake wa hasa kabla la Afrika, kipato chao ni kipato duni, na mara nyingi hawa sasa ndo wanakuwa wanategemea kwamba mkuu wa familia anakuwa ni baba, na vilevile tuseme kwamba na mama wengi, kwa sababu labda tuseme kwamba kiwango chao cha elimu ni kidogo, hawawezi kuelewa namna ya kiandaa chakula lakini iweze kuhakikisha kwamba mtoto atapata mlo kamili. Na wakati mwingine hata mtoto unakuta mtoto ameshavuka ule umri wa kunyonyesha zaidi ya miezi sita, lakini bado anapewa maziwa ya kunyonya tu kama ndio chakula. Kwa hiyo moja kwa moja kile kiwango anachopewa cha maziwa kutoka kwa mama hayamtoshi. Anatakiwa apate apate supplement foods ambazo kidogo za kuweza, lakini unakuta sasa mama mwingine hana uwezo, kwa hiyo anakuwa anamnyonyesha tu, ile maziwa hayamtoshi. Kwa hiyo matokeo yake mtoto mdogo ni rahisi kupata utapiamlo. Kingine ni watu hawaelewi na kupewa, unaweza kukuta mama haelewi, anampikia mtoto uji mtoto tu si, na anaenda kuuza sasa, haelewi kwamba angempa mtoto wake labda yai kidogo, akampa maziwa kidogo na protini, akachuma hata mboga za majani akampa, lakini ukuta mama wengi sasa hawana uelewa huo labda chakula cha kumpa ni uji tu, matokeo yake ndio anapata utakia. Tunaanza tukasema kwamba sio la watu wa kipato cha chini tu, hata wapo watu wenye maisha mazuri, lakini hawajui kupangilia mpangilio huu, kwa sababu hii ni, ni, ni elimu ambayo inabidi uwe umeipata, ila kutoka moja kwa moja darasani au itoke moja kwa moja kwenye jamii unayoishi. Kwa mfano, kuna watu wengine wanakuwa wanakuwa wanene kupindukia. Sasa hivi kuna mambo mengi yanatokea, kwa hiyo hata unene sio afya njema. Kuna watu sisi tuko na mtamaduni kwamba ukiona mtu unene ndio afya, ndio mwenye afya, lakini sasa hivi tumeona magonjwa mengi kwa mfano kisukari, presha ya kupanda, eh, matatizo ya figo, matatizo ya moyo, yani yako matatizo mengi umeona. Lakini sasa, mara nyingi swala la kula linahitaji uelewa mpana. Kwa hiyo tunasema kwamba na nyinyi wa vyombo vya habari mtusaidie kuelimisha watu wetu, na kwamba manutrition au kwamba kuwa na afya njema haimaanishi ni kuwa mnene, hapana. Msikilizaji, kwa mujibu wa wataalamu wa afya inayoweza kuwa lishe bora kwa mtoto mchanga haiwezi kuwa lishe bora kwa mtoto wa miaka kumi na mbili, kwani miili yao ina uhitaji tofauti. Au kilicho lishe bora kwa mama mjamzito hakiwezi akiwezi kuwa lishe bora kwa mgonjwa wa moyo, kwani wao pia miili yao ina uhitaji wa tofauti. nam jamii inaelewa nini kuhusu lishe bora, chakula bora, mlo kamili? Naitwa Neema, ni mkezi wa Dar es Salaam, naishi Tabata. Lishe bora ni chakula bora, ni vyakula vyote ambavyo vinahitajika kujenga mwili, mfano mboga za majani, matunda. Hapo unapata mlo kamili. Tumezoea tunachokipata ndo tunakula, yani mtu hajali anachokipata ndo anacho, anachokula kutokana na hali ngumu ya maisha. Pia we unafahamu umuhimu, lakini wakula chakula bora ndio, nafahamu, kujenga mwili, kulinda mwili ushishambuliwa na magonjwa. Okay, mi naitwa Fridolini Nikolausi Mtumbuka, mkazi wa Dar es Salaam. Mlo kamili navyoelewa mimi, kwa mfano kama ukiwekewa wali au ugali na mboga zake, kama samaki, kuna maharage, kuna mchicha, kuna tunda pembeni, kachumbari. Na watu wengi wanashindwa kula mlo kamili kutokana na hali yetu ya sasa hivi, uchumi. Watu wengi wanajikuta labda hawana hela, wanakuwa wanakula kile wanachokipata Mfano labda naeza kala ugali na maharage labda na mboga za majani, basi atakosa tunda hapo. Ah, hii kutokana na hali ya sasa hivi, kwa kweli imekuwa ime, ime ngumu. Watu wanakosa hela, kwa hiyo mtu mwingine labda akanywa tuche ile asubuhi, mchana ikapita hivi vyasile kitu e, mtu anapokosa lishe bora sikupoteza maisha kutokana na mwelekeo wake na kuwa hakujijenga yani. E, unazaufika mm, kabiana na magonjwa Wataalamu lishe bora ni mlo wenye virutubisho vyote kwa kiasi sahihi na uwiano sahihi, ili kuwezesha afya bora, virutubisho kama vile wanga, protini, mafuta, vitamini, madini mwilini na maji. Hadi hapo sina la ziada, shukran kwa Dr. Lucas Mkeni kutoka hospitali ya taifa Muhimbili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati ujao, kwa heri.