Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, na kukaribisha katika makala ya nyumba ya sanaa. Na leo katika makala haya kwa namna ya kipekee kabisa, na kuletea wasanii wa vichekesho na filamu kutoka Timam African Media ya hapa Dar es Salaam Tanzania, tutakuwa na mengi ya kuzungumza. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya, karibu. Moja kwa moja, msikilizaji, ni wakaribishi wageni wangu ambao wametembelea studio hizi za RFI Kiswahili na watajitambulisha majina yao, na kisha tutaanza uh, kufahamu machache kutoka kwao. Karibu, nianze na dada hapa eh, wakora, wakora. <laughs> naitwa Bitoke Anastasia Xaveli ndio jina langu. Na Bitoke ni jina la sanaa na Anex Xaveli ndio jina langu kabisa kabisa. Karibu sana Ebitoke. Asante sana ndugu yangu. Unajisikiaje kufika RFI Kiswahili? <laughs> Najisikia vizuri sana pako fresh, alafu ndio malangu ya kwanza kuja hapa. Eh, Kwa nimekutana na ndugu yangu, tumepiga stori mbili tatu. Yani, nimeenjoy. <laughs> Naam, karibu sana. Asante. Na upande mwingine kuna kaka hapa naye pia atajitambulisha. Karibu. Naam. Ah, uh, naitwa uh, Bwana Mjeshi, Bwanga Jatown, Cha Mwitu Stars, na majina mengi mengi mengi sana katika uh, tasnia hii ya vichekesho, ila jina langu halisi kabisa naitwa Hassan Dafu. Naam, Hassan Dafu, ama bwana Mjeshi, ama bwana Mjeshi. Karibu sana studio hizi za RFI Kiswahili. Mm, asante sana. Naam, unajisikiaje? Ah, najisikia murwa. Mm. Wanasema. Naam, ninaye kaka mwingine pia hapa, atajitambulisha naye, karibu. Naam, uh, kwa majina anafahamika kama Mr. Beneficio, lakini majina yangu taslimu ni uh, Brian Anaeli mrikaria Nam. Mpare pekee ambaye amefika mjini <laughs> na sio mbahili kama unavyodhani, ila pia mi ni mwinjilisti hey. Bila shaka tutapata upako <clears> hapa <throat> na mambo kadha wa kadha haswa, haswa. Yani kwanza nikikuangalia tu hapo unahitaji uombewe <laughs> hey. Na maombi ambayo unahitaji tukiendelea utayafahamu mm. Naam, nashukuru mm. sana msikilizaji. Basi hawa ni wageni wangu ambao wamefika studio hizi za RFI Kiswahili kututembelea na kuna mengi ambayo tutazungumza moja kwa moja. Nianze na dada Ebitoke toke ambaye jina lake halisi anaitwa Ana Xaver. Ni binti mdogo na <laughs> naona nywele zake za asili uwanja ule amepaka, umekolezwa kwelikweli hey. bila shaka eh nimefurahi pia kukuona. Asante yeah, sana ndugu yangu. Nami nimefurahi pia kuja hapa Ana. mm. Wewe una umri gani mwenzangu? mi natuumuli tudogo tu <laughs> Miaka yako aa, ni mingapi? Uh, okay, mimi na miaka 19, mhm, ndio mm, umri wangu. -hmm. Mm, bado ni binti mdogo sana. Eh, eh, kweli bado, bado na changamoto nyingi sana. Ni kweli eh. Ilikuwaje ukaanza sanaa ya vichekesho? Yani safari yako ya sanaa hii ya vichekesho umeianza anzaje mpaka hapa ulipofika? Okay, a uh, kwanza sanaa yangu nimeanza mwaka jana mwezi wa 4 uh, kampuni ya Timamu African Media ilifanya audition kwa ajili ya kuhitaji wasanii wakafanye kuna project ambazo walikuwa Nimeziandaa za kimataifa kwa ajili ya kwenda kufanya, ni kushiriki. Tukaingia pale wasanii wengi kadhaa, tulivyofika pale tukafanya mazoezi na kadhalika. Meneja wetu akaona abuni kitu ambacho ni comedy. Lakini mimi nilivyoingia pale ningia zangu kucheza seriously. Mimi kwa yani, hii comedy nilikuwa sijui kama naweza kucheza. Lakini comedy meneja wangu ndo amejua kama mimi naweza kucheza vichekesho. Vichekesho. Yani mimi nilikuwa sijui kabisa. Yani siku ya kwanza mimi mwenyewe naambiwa cheza, utakuwa comedy. Hey, komediani mi mwenyewe nilishanga nkasema saa mi ntaviweza jamani lakini ukajikuta umeweza eh, lakini nikajikuta nimeweza nilivyopakwa hizi wanja na haya mafuta mm. Mungu wangu nikasema hiyo mawe nafa <laughs> na kawaida katika maisha yako ya kawaida ulikuwa upakipaki mafuta labda ya namna hiyo wanja? Hapana, mi sikuwahi kupaka yani hivi nimevikuta huku kwenye hii tasnia ya komedi e, mm. Lakini nikiwa nyumbani nakuwa tu kawaida. Na jamii inakupokeaje? Mi nashukuru, jamii imepokea kitu changu ambacho nimekuja nacho, na vilevile vile shukurani zirudi kwa meneja ambaye alibuni hichi kitu, najua ya yeye, ndo tumshukuru sana na vilevile nashukuru watu wamepokea, kwa sababu ni kitu cha tofauti. Najua ko watu mm. wanakuwa na kifurahia zaidi kazi zangu, wanazifurahia watu wanazipenda, kwao nashukuru sana. Na msikilizaji, kama ndo kwanza unaungana nasi makala hewani, ni nyumba ya Sanaa, na niko nazungumza na wasanii wa vichekesho na filamu kutoka Timam African Media ya hapa Dar es Salaam Tanzania, na huyu ambaye umetoka kumsikia ni dada Ana Xavier ama Ebitoke, ambalo ndilo jina lake maarufu la usanii, lakini uh, Ebitoke huwa anashirikiana na watu wengine ambao ni kinakaka hapa ambao pia nao tutawasikia. uh, umekwisha kuwasikia wakijitambulisha, lakini sasa nizungumze na bwana mjeshi naam. Naam, bwana mjeshi, wewe ulianzaanza vipi sana ya vichekesho na <coughs> filamu na Ikawaje ukakutana na Ibitoke? Okay, uh, kupitia kampuni ya Timamu African Media ambayo inasimamiwa na mkurugenzi Timothy Conrad Kachumia Njimba, nilikutana nayo elfu mbili na kumi yeah, uh, e na tano. Kipindi hicho yeye direkta alikuwa yupo Marekani kwa ajili ya masomo na alikuwa ameenda kuchukua tuzo kwenye film festival za Korea. Kwa hiyo mi nilianza kumtafuta kabla sijafika pale. Yeah, baada ya ku respond message zangu akaniambia basi nikirudi Tanzania nitakutafuta. Kwa hiyo kipindi hicho nilikuwa nafanya uh, kazi za sanaa katika makundi ambayo yanapatikana Dar es Salaam mm. unajua yeah, kwa hiyo baada ya kurudi akaniambia dogo, yap, niko tayari. Tukakutana, tukaanza safari yetu, nilikuwa nacheza Serious, uh, tunaposema serious Kiswahili chake yani, zile movies, uhusika ambao ni wa kawaida, si wa kuchekesha na. Yeah, kwa hiyo na, short filimu yangu ya kwanza kuifanya nikiwa na timamu, inaitwa Mhuni, ukitazama inapatikana YouTube, kwa watu ambao wananisikiliza uh, ndo uhusika wangu ambayo ndo yaani na husika ambazo naziweza mm, najua eh? lakini sasa uh, kipindi hicho kidogo uh, Tanzania kukaa kuna msukosuko uh, kidogo uh, wa soko la, la, la, la film, kwa direkta akasema, no tunaweza kubadilika kutokana na nyakati ndiyo. Nyakati sasa hivi uh, utandawazi umekuwa mkubwa uh, social media zimekuja kwa wingi kwa tunaweza kutumia Instagram mm, kama sehemu yetu ya ofisi, tukawambia kama sehemu ya ofisi tunafanyaje? Mm, sema yap, Instagram kuweka video ilikuwa ni sekunde tunafanyaje, Mungu akasaidia watu wakapokea vizuri kazi zetu. Ndani ya dakika moja kumchekesha mtu si shughuri ndogo. Nikwe. Unajua watu wana stress za maisha Ndile. maisha ni magumu, mtu kukaa afuatilie ndani ya kitu nusu saa anaona muda mrefu, lakini sasa hivi unaona mtu yuko kazini, amepata lunch tu pale, anapitia dakika moja pale, anacheka amefurahi, na lunch yake imeenda vizuri na, na, na, na, na maisha ameenda. Kwa hiyo safari yetu ndio ilianzia hapo, elfu mbili na kumi na sita rasmi tulianza na mlikutana kwa pamoja, sasa ya hapo, sasa tulikutana Ebitoke. Na Ebitoke hmm. yeah. Ibitoke mimi alinikuta, lakini amenikuta nikiwa serious, tunacheza serious. Alimfanyia audition pia na nilimfanyia audition kumpokea. Nam, ninaye kaka mwingine tena hapa kaka <coughs> <Mister Beneficial. coughs> ndio wewe, safari yako ilikuwaje? Ah, kwa kweli misafari yangu nimepanda daladala nyingi sana lakini mm -hmm cha kwanza tu cha kusema kwamba mpaka kufahamiana na timamu timam African Media, ni, ni, nilianza kufahamiana nao mwaka jana mwezi wa kumi na moja kama sikosei mm, ilikuwa wameandaa sho inaitwa Kachumbari sho mm -hmm, ambayo katika ile show kulikuwa na mambo mengi. Mimi binafsi nimeanza uh, sanaa hii ya uchekeshaji nyuma kidogo mm. nilianza nikiwa Arusha kule Arusha nikuwa nafanya uchekeshaji wa kusimama wima. Nikaona matangazo kwenye mtandao nikapenda na nikasema liwalo na, na, na, na, na, na, na, na, mawasiliano nao, kwa hivyo nikasema liwalo naliwe niweze kuonana nao. Uh -huh. Nikaweza kuonana na aa, nao wakati wameshaanda ile show mm. Na mimi nikaenda katika ile show nika By the time naenda pale sikuwa hata nimewasiliana nao. Lakini namshukuru Mungu, yani nikielezea sana, ita, itakuwa ni ndefu sana, lakini nashukuru Mungu, paka nilipofika nikawaomba pale pale kwenye show nikawaambia, jamani, tafadhali sana naombeni niweze kufanya kitu chochote katika show hii. Basi mwisho wa siku nika perform vizuri na wenyewe wakanipenda. Nakumbuka bwana mjeshi aliniambia, ah, unaweza kurudia tena maana nimeshashuka, anauliza tena unaweza kurudia tena, nikamwambia nafasi pia itakuwa ni ngumu, lakini walinipenda, wali <coughs> uh -huh. mm. <coughs> <coughs> kutokea pale tukakaa muda fulani, kwa sababu nilikuwa chuo, kwa hivyo kuonana kuonana ikawa ngumu sana. Lakini mwisho wa siku, meneja kwa siku akanipigia simu akaniambia njoo ofisini. mm. Tukaongea vizuri, nikaanza ku, kujiunga na timu, ndio maana mpaka sasa hivi unaniona niko hapa. mm. Na msikilizaji, basi hayo ni maelezo ya awali ya wasanii hawa ambao <laughs> wanaunda kundi la Timam African Media, ni wasanii wa vichekesho na filamu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Naam, na sasa nirejee tena kwa dada Ebitoke. Tukigeukia upande wako e, a, kuna namna ambavyo unaifanya sanaa yako kwa kuchekesha, lakini unatumia lafudhi ya kabila la Kihaya kama sikosei e, ni kweli? naam, ni kwa nini ulichagua lafudhi hiyo na si lafudhi nyingi? Na hapa Tanzania kuna lafudhi kadha wa kadha ambazo ungeweza kuzitumia Kumbuka ilikuwa tupo mazoezini siku hiyo, wanatimamu timu zima atimamu. Um, meneja akatoa baadhi ya sini, yani ilikuwa ni kucheza, ya kucheza serious, lakini ichekeshe ndani yake mm. Basi akatugaa makundi tukaanza kupambana mm. Makundi hayo matatu wakacheza, wa kwanza wa pili, mi nikaingia, na mimi nilivyocheza, mi nikafikiria sasa nicheze serious umohumo tena ulie niongee ni Kiswahili. Sasa nikiongee Kiswahili ntachekisha nini? Sasa niongee kabila gani? niongee Kikelele changu, nkasema sasa nikiongea Kikelele ntachekesha nini? Afu nikafikiria aha, nikakumbuka najuaga Kiaya kidogo, nkasema ngoja nitumie hii niki, yani natuvanga natuvianga, yani na unakoroga na vitu koroga, yani koroga, ko <laughs> Basi nikawa nimepanda pale, mmoja akani, akaniambia tumia kichaga hii. Mimi nkasema hapana, kichaga sikijui mimi, kuna kitu ambacho nishakifikiria. Akaniambia ni nini? Nikamwambia ntajua mwenyewe. Nikapanda pale kwa stage, nikaanza sasa kuigiza mm. ile lafudhi ya Kihaya mm. Mungu wangu, yani nilivyoongea neno la kwanza watu nganoaanza mm. wote walicheka. Niliongeaje? Unajua, nikwenda kunyanateka kati ya wale watatu eh, nikaa nimeshinda. Meneja akawa na na kitu ambacho nimekifanya ni ni wakafurahia wakapenda, so meneja akawa akawa ameni, akawa amenitengeneza akanipa jina mm. akane, natumia ilafuzi na vile, vile. Mama Shula ye ni mwaya mm. ananiongezea baadhi ya ya maneno pamoja na meneja akawa anaendelea kunifundisha zaidi. Sasa ndo nikawa naongea ilafuzi ya Kihaya, unajua yani ye, ye yenyewe rahisi ni sana kumchekesha mtu kuliko lafuzi nyingine yote. <laughs> <laughs> <laughs> lakini hata e, eh, la, labda hapo naweza nikasema kwa amba mabi ni kitu ambacho nilichokuwa nakijua. uh -huh. Labda kwa sababu sikujua kabila lingine, labda Kisukuma, labda Kichaga na makabila mengine zaidi, nikuwa najua Kihaya kwao mi nilivyokuwa nakijua kidogo, lakini nikajua hiki itakuwa rahisi kabisa kumchekesha mtu uh -huh. kwa jinsi nitakavyo kitumia mimi uh -huh. Eh. na Kihaya umekifamia wapi? Umewahi kuishi Kagera labda ya, Aa, mimi kweli nilizaliwa Kagera, nilizaliwa Kagera kwa sababu wazazi wangu walihama kule Ukerewe, wakaja kuishi Bukoba Kagera, hapo nilizaliwa huko. Aa, nilitoka kule nikiwa na miaka mitano. Mm. Nikienda kuishi na dada yangu akawa ananileaga Chato, ndio nikaishi sasa huko, ndio nikakulia mpaka nikawa dada, ndio nikasomea mpaka darasa la saba nikamaliza, ndio nikaingia kwenye michakato yangu ya maisha uh -huh. Ya, lakini nilifaulu ila ile uwezo wa ku ingia sekondari ulikuwa amna. Aha. Kasema kwa kuwa napenda kitu fulani, ngoja nikakipigania hicho kitu fulani, na imani yangu nikawa naomba Mungu na ninaamini Mungu, mpaka Mungu kanisaidia kwa kweli, nashukuru sana. Aha, mm. Na, na, unadhani hapa ulipofika sasa inatosha ama labda una mikakati ipi pengine labda kwa ajili ya kukuza kipaji chako, lakini pia kujiendeleza kielimu, kwa sababu umri wako bado ni mdogo sana? Ya, bado na safari ndefu sana, bado na vitu vingi ambavyo nahitaji nifanye kwa jamii ya bado nahitaji nielimishe watu. Najua natakiwa nipambane, mpaka niende Marekani, Ufaransa nitafika. Ningekuwa najua Kifaransa hapa ningeongea, wakanisikiliza. <laughs> na <laughs> <laughs> msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa, ikiwa ndo kwanza unaungana nasi, makala ya hewani ni Nyumba ya Sanaa na tunazungumza na wasanii kutoka Timam African Media, wasanii wa vichekesho na filamu kutoka no. hapa Dar es Salaam, Tanzania. Mjeshi, pengine wewe sasa unaizungumziaje uh, mm. tasnia hii ya uh, filamu hasa vichekesho na filamu ukilinganisha <coughs> kipindi cha nyuma na sasa? mm. Uh, kwa upande wangu kuna mabadiliko makubwa sana mm. Yaani, mabadiliko yamekuwa makubwa sana, na haya mabadiliko yamekuwa katika sehemu mbili. Ya kwanza, sasa hivi inachukuliwa kwa umakini sana, yaani sisi tumekuja ku, ku, ku, kufanya hichi kitu kionekane kina umuhimu na ni kazi kama kazi nyingine, unajua Zamani tasnia ya uchekeshaji ilikuwepo na watu walikuwa wanachekesha lakini ilikuwa ah, inachulikana ah, basi ana kipaji cha kuchekesha. La, na walikuwa wanachekesha tu katika mifumo ya kawaida unajua, lakini sisi tulivyokuja tukaboresha kwendana na wakati, kutoa filamu uh, uh, filamu ya, ya ya dakika tisini ndio mtu acheke mpaka dakika moja, ni mapinduzi makubwa sana unajua mm. kutokana na, na, na, na, na nyakati zenye zilivyobadilika, kwa hiyo kwa sasa hivi naiona hata hivyo tumeshawishi, tume watu wengi sana tunaona, sasa hivi wanafanya. Ukiingia Instagram unakutana na vituko vingi vingi vingi vingi, vingine vya ndani ya nchi, vingine nje ya nchi, unajua, kwa hiyo eh. Tume, tu, sisi kama sisi uh, tumejikuta kwamba tayari tumekuwa ni watu ambao tumeshawishi tume, tume watu wengi sana kuona, eh, kumbe na sisi tunaweza kufanya hichi kitu na mtu akakichukulia serious na, na, na, na, na akapata mafanikio kupitia hizi komedi uh-huh. Yeah. Na bwana hapo naweza kusema pia hivi, yani meneja katutengenezea njia ambayo tutaheshimiwa uh-huh. Yeah. Nam na, asante bwana Mr Beneficio. Mm. Nam wewe, kwa upande wako, labda sasa, pengine katika tasnia hii ya vichekesho na filamu mm, kuna mnapokuwa mkilenga ujumbe wenu kufikisha mm, pengine mna kundi maalum la watu ambalo mmewalenga hasa, ama uh, walaji wa kazi zenu ni kina nani uh, cha kwanza kabisa kundi au walaji wa kazi zetu ni, ni jamii kwa ujumla, kwa sababu jamii ndio inao, tunacho tunachokifanya kinatoka kwenye jamii. Hakuna ambacho nakiona pale kinafanyika ambacho hakijawahi kutoka kwenye jamii, sababu na sisi wenyewe ni wanajamii. Kwa hivyo ainategemea sasa kwamba tunapofanya kitu fulani ambacho kinahusu ucheshi au kinalenga katika ucheshi, tuna tunalenga kundi gani, wazee, vijana au watoto na kwa maudhui yapi? Tunawa tuna tuna tuna tuna tunatoa tuna, elimu au pengine labda ni kuburudisha au yaani unaweza ukakuta kuna kichekesho kichekesho, lakini huenda mwisho wa siku usipokaa vizuri ukaelewa kwamba kimefundisha. Hauwezi ukaelewa mm. Lakini uh, sisi walengwa ni jamii kwa ujumla aidha uh -huh. Tunaweza ukaburudisha tukaelimisha na tukafundisha watu waka, waka, wakaweza ku, kucheka lakini ndani yake tumeweka kitu ambacho kina sababu ya wao kukaa na kufikiria na, na, na, na kubadilika labda uh -huh. Uh -huh. Mnakosoa pia. Na tunakosoana. Aha. Na kuna baadhi ya kazi zenu nimewahi kuona zina jumbe ambazo ni tata. Kwa mfano kuna moja nimewahi kuiona Ibitoki anasema ana, anaomba arogu <laughs> <laughs> Pengine eh, kazi kama hizo labda za mwelekeo huo zinapokelewaje na jamii? Hamwoni kama mnajitengenezea mazingira fulani ambayo, eh, labda watu wengine wanaweza wakaona sio kitu kizuri E na, um, mimi nisaidie <laughs> uh, unajua kuna, kuna, kuna kitu tukubaliane na na mazingira halisi ambayo yapo kwenye jamii tunachokifanya. Huu ni msemo ambao upo ndani ya jamii ambayo tunaishi nayo, ndio maana hata kile kitu likipokea vizuri. Maana ya uniroge, maana yake ni, ku, ni kumfanya mtu sawa eh. Kuna maana mbili Sawa, kuna maana ambayo ni kidogo ni tofauti na imani, unajua mambo ya uchawi na vitu mm, vingine, lakini ukileta katika maana nzuri tu ya kufikirika mm, ni kumfanya mtu awe na wewe muda wote, akufikirie. Unajua, yaani ni roge ni, nifanye niwe wa karibu yako zaidi si naenelewa vizuri, yaani asitoke akafikiria vitu vingine, muda wote anakufikiria wewe, iki kazi ikiwa mapenzi iki nini hivyo, si naenelewa vizuri. Aha. Kwa hiyo tunachokifanya ni sisi tumemaanisha kikazi na jamii wakaipokea vizuri kabisa, kutokana ni msemo ambao umetokea huko huko kwenye jamii ambayo tunaifanyia uh -huh. kazi yeah. na msikilizaji angependa kufahamu sasa, kuwasikia live mm. E, kwamba mnachekesha hapa studio, chochote ambacho mnaweza kufanya ili ajue kweli wanatimam Africa Media wako katika studio za RFI Kiswahili, uwanja ni wenu. <laughs> <Saan. laughs> tasipota mgosi Mugosi, ndio dada amenituma nyanya, lakini mimi nitachukua kitunguu. Nyanya kitunguu, ndio umepata? Haya, halafu tena Mugosi. mm -hmm. Naomba pilipili, dada akija mwambia nimechukua muchicha. Sawa tate e. Pilipili na mchicha, umepata? Sawa, halafu tena Mugosi, naomba machenza, dada akija mwambia nimechukua machenza. sawa Sawa, umepata. Halafu tena mgosi, Era sikupi dada akija mwambie nimekupa. We una wazimu nini? Ela yangu utatoa, hujanipa hela unasema umenipa hela? Aniachilie wewe, we we, sikuachie. Sasa na mimi nisikilize kwa makini eh, tunaenda geto. Dada yako akija mwambie huko shambani amuna nikwenda, ndo tunaenda hivyo. <laughs> Nam msikilizaji, yeah. Hao ni team African Media wasanii wa vichekesho na filamu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania ambao wametembelea studio hizi za RFI Kiswahili. Ni fahari sana kwangu kuwa nanyi katika makala ya nyumba ya sanaa hii leo. Mm, asante. <laughs> Basi msikilizaji, kwa leo tutaishia hapa katika makala ya nyumba ya sanaa, na juma lijalo tutaendelea na sehemu ya pili ya mazungumzo yangu na wasanii hawa wa filamu na vichekesho kutoka Timamu African Media, na tutakuwa na mengi zaidi ya kusikia kutoka kwao. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri.