Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chagu chagu changu, ni kuletea ya mambo, historia ya utamaduni, muziki. Juma hili kwenye historia na utamaduni, tutakuletea kumbukumbu ya hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, rais wa kwanza wa Tanzania, aliyezaliwa tarehe 13 mwezi wa 4 mwaka 1922 na kufariki tarehe 14 mwezi wa 10 mwaka 1999. Ni miaka 18 sasa tokea Mwalimu Nyerere. Ok. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msizi makala haya changu chako chako changu. Ni miaka 18 sasa tokea hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kuaga dunia. Tukirudi nyuma zaidi, yani miaka 50 iliyopita moja ya kazi kubwa Mwalimu Nyerere aliifanya kwa kushirikiana na serikali ya awamu ya kwanza ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilikuwa Azimio la Arusha mwanzoni mwa mwaka wa 1967. Ni nusu karne sasa tokea azimio hilo kupitishwa. Kaa sambamba na mimi tukirejelea na kujikumbusha historia hiyo muhimu ya taifa la Tanzania. Kwanza tumsikilize Mwalimu Nyerere akieleza juu ya mitazamo ya Watanzania kati ya ujamaa na ubepari, watanzania tunaweza tukabishana kidogo katika hili la kwanza, ujamaa. Wanaweza kuwapo watanzania wenye nia njema tu, akili zao nzuri tu, wanaona kwa macho mawili, si vipofu, si viziwi, akili safi tu, wanaweza kusema mwalimu, ujamaa sio siasa njema, na si wasaliti. Wanaweza kuwa ni watu safi tu, hawaamini, kwa sababu wako watu duniani wengi kabisa hawaamini ujamaa. Kwa hiyo tunaweza tukabishana watanzania wenyewe hapahapa kama ujamaa unafaa au ubepari unafaa. Hilo tunaweza kubishana, ni halali tu kubishana kwa namna hiyo, halali. Mimi mi bado nitaendelea kusema ujamaa ndio inayofaa zaidi kuliko ubepari. Dr. Bashiru Ali, mwadhiri kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, kwenye idara ya sayansi ya siasa na utawala, anafafanua maana ya ujamaa. Ujamaa wa, u, unaotajwa katika azimio la Arusha sio ule usoshalisti na ukomunisti uliojaribiwa huko Ulaya na hasa Urusi na hata China. Ujamaa wa mwalimu ulikuwa ni ujamaa unaozingatia misingi ya utu kwamba binadamu wote ni sawa, unaozingatia mahitaji na hali halisi ya jamii yetu, unaozingatia historia yetu ya kunyonywa, kunyanyaswa, kudhalilishwa chini ya mifumo ya, ya utumwa na ubepari huo, ambao mwalimu alikuwa anawita, ulikuwa umesambaa ukawa ni ubeberu na ukoloni. Julius Kambarage Nyerere, rais wa kwanza wa Tanzania, alisisitiza kuwa watanzania wanapaswa kuwa na kauli moja tu kwamba kujitegemea ni jambo la kutobishana. Tutaweza kubishana juu ya ujamaa dhidi ya ubepari, ipi ni bora zaidi lakini, suala la kujitegemea si la kujadiliwa. Jambo la kujitegemea, hatuwezi kubishana. Hatuwezi kuwa na watanzania wa aina yoyote ile ambao wanajaribu kutujengea uchumi tegemezi. Tusijenge uchumi tegemezi. Hakuna mtu duniani mwenye akili za kijinga namna ile. Waingereza wanataka kujenga uchumi una mizizi yake pale pale nyumbani, watafanya biashara na watu wengine lakini uchumi wao, watu wanajenga uchumi wao wenyewe, hawamjengii mtu mwingine uchumi wao. Sasa nasema hilo najua wapo bado nikisema ah mwalimu huyu anasema mambo ya huyu. Sasa hilo si la huyu, lakini kujitegemea Watanzania wote lazima tuwe na kauli moja Ma na kujitegemea ndizo zilikuwa sehemu kubwa ya Azimio la Arusha miaka hamsini iliyopita. Ilikuwa ndiyo dira ya taifa la Tanzania miaka kadhaa baada ya uhuru wake kutoka ufalme wa Uingereza. Tukaweka kitu kimoja hapa kinaitwa Azimio la Arusha mi mpaka leo unarudia kusoma Azimio la Arusha, hata kama hamlitaki. Kama kuna watu Tanzania, wa Tanzania walitaki, wachukue waanze kulisoma soma, waone hasa wajiambie hasa wanachokiona mle kibaya nini, hasa asome tu mtu kwa dhati tu linasema Azimio la Arusha kwa msingi kabisa nchi hii ni nchi ya wakulima na wafanyakazi. Sasa mnasemaje, ime, imeacha kuwa nchi ya wakulima na wafanyakazi? Kwa hiyo kama tunaijenga nchi, tunaijenga kwa faida ya wakulima na wafanyakazi, ndivyo azimio la nchi. Ukweli huo umekwisha nini? Kimefuta ukweli huo kwamba nchi hii ni ya wakulima na wafanyakazi? Hii ni hapa hapa, wote kabisa ni wakulima na wafanyakazi kuli tena kwa Dr Bashir Ali mwadhiri kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, idara ya sayansi ya siasa na utawala, anatuelewesha kwa ufupi kuhusu azimio la Arusha mwaka 1967 kwa vijana na wasikilizaji ni kukumbushana tu kwamba Azimio la Arusha lilitangazwa na chama cha tano mwaka sitini na saba Februari mwaka sitini na saba na mwaka huu linazi, linatimiza miaka hamsini. Na kama wamefuatilia na wengine ambao wamefuatilia mwaka mzima huu, kumekuwa na shughuli za mijadala kuhusu Azimio la Arusha. Sasa maana ya Azimio la Arusha ni nini? Kwa ufupi ni tamko la kisiasa, ni msimamo wa kiitikadi kuhusu kujenga taifa ambalo linaheshimu misingi ya uhuru, usawa na kujitegemea. Azimio la Arusha mwanzoni mwa mwaka 1967 ilikuwa muhimu kwa taifa changa kama Tanzania. Ilikuwa ni jambo la tija kwa Tanzania kuanza kupanda mbegu za taifa litakalokuja kustawi miaka ya baadaye, na ndio maana Mwalimu Nyerere alikuwa anasisitiza kwa Watanzania kutoacha azimio la Arusha. Taifa changa, miongoni mwa mataifa machanga kabisa, hajajenga taifa hili, hajajenga mizizi mirefu ya kuwa taifa moja kama vile Waingereza. Waingereza wana miaka mingapi? Sijui, labda elfu na zaidi katika mataifa machanga duniani moja ni Marekani sasa, lakini Marekani wana miaka 200 zaidi ya kuwa taifa. Vitaifa vya Ulaya vingi hivi vina miaka mingi tu, lakini sisi ni taifa changa. Mataifa machanga haya lazima yajenge misingi inayowafanya wajiite sisi, wajiite sisi. Ndio tumejitahidi, tumejitahidi hapa, tumejitahidi. Ndio, ndio jitihada zetu zilikuwa hizo. tena na Dr. Bashiru Ali akifafanua zaidi kuhusu Azimio la Arusha mwaka 1967 misingi ya taifa ya Tanzania. Kwa hiyo ukiliangalia Azimio la Arusha katika maeneo yote hayo niliyasema, liligusa zaidi maeneo makubwa mawili, kwanza siasa, ujamaa na kujitegemea na msingi mkubwa ilikuwa ni kuhakikisha kabisa kwamba nyenzo kuu za uchumi na rasilimali kubwa za taifa zinasimamiwa na wananchi kupitia kwenye dola, ili wananchi wote waweze kupata manufaa na taifa liweze kupambana na maadui wakubwa watatu: ujinga, maradhi na umaskini. Sehemu ya pili ilikuwa miiko ya uongozi, masharti ya viongozi kwamba viongozi hawatakiwi kuwa na tabia ya ulafi, kutumia nafasi zao kujilimbikizia mali, kutumia nafasi zao kupata manufaa kutoka kwa wafanyabiashara na makampuni ya nje na kadhalika. Lilikuwa ni tamko la kujenga taifa na taifa, msingi wake ukiwa ni kuheshimu uhuru, usawa na kujitegemea. Hamwezi mkawa na tabia za kubaguana makedhana ya usawa, manaake hamtakiwi kubaguana, lazima kuwepo na haki ya jamii nzima bila kujali kabila la mtu, bila kujali jinsia, umri, rangi na kadhalika. Kwa hiyo naweza nikasema kabisa kwamba azimio la Arusha liliweka misingi ya utaifa ambayo ilikuwa inapambana na hizo tabia za kubaguana kikabila, rangi, kanda, jinsia, umri, e, tabaka na kadhalika. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alikemea vikali unyanyasaji, unyonyaji, ubaguzi na dhana nzima za kikoloni, na ili kuhakikisha anaondokana na dhana hizo alitamka azimio la Arusha kwenye mwezi wa pili mwaka 1967 iliyojikita kwenye dhana ya ujamaa na kujitegemea. Unasikiza changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Juma hili tunatupia jicho kumbukumbu kumbu ya Mwalimu Nyerere aliyetutoka miaka 18 iliyopita tuliangazia hususan historia ya azimio la Arusha miaka 50 iliyopita. Mbeya nchini Tanzania tunapatikana kupitia masafa ya 101.4 FM. Mwalimu Nyerere akuwa tu na mchango kwenye masuala ya siasa na uchumi nchini Tanzania. Moja ya harakati zake muhimu ya kumkomboa Mtanzania dhidi ya dhana za kikoloni ilikuwa pia kumkomboa kifikra, yaani Mtanzania kuthamini utamaduni wake kupitia sanaa mbalimbali. Kwenye sehemu hii ya utamaduni, nimepata fursa ya kumwoji Profesa Elias Jengo wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam pia na hapa anatupasha juu ya mchango wa Mwalimu Nyerere kwenye masuala ya kiutamaduni. Tunamkumbuka kwamba ndiye alikuwa rais karibu wa kwanza ama wa pili katika bara la Afrika ambaye aliweka sana uzito katika suala la utamaduni. Hotuba yake ya kwanza ya urais akawaambia watu sasa linaunda wizara mpya ya utamaduni, kumfanya mwafrika ajulikane kwamba ana utamaduni wake, kwa sababu uhuru sio kuondoa Ingereza, bendera ya Mwingereza alikuweka bendera yenu tu. Uhuru ni mabadiliko makubwa ya uchumi, ya utamaduni, ya elimu, kila kitu lazima kifanyiwe marekebisho. Je, wanazuoni wanatuambia nini kuhusu mchango wa Mwalimu Nyerere kwenye sekta ya utamaduni? Wanazuoni wa utamaduni wanaifahamu hiyo. Mwalimu alitoa hotuba nzuri sana kwamba tulipokuwa shuleni tunaimba nyimbo za Kiingereza. Hata mimi, manake mimi elimu yangu ni elimu ya kikoloni tangu darasa la kwanza karibu mpaka chuo kikuu cha Makerere, ni wakati wa ukoloni. Nimetoka Makerere mwaka sitini na tatu Tanzania tumepata uhuru mwaka sitini na moja Kwa hiyo mimi na wenzangu wengine kina Mkapa na jamaa wengi sana ambao wako hapa, tumepata elimu ya kikoloni ukicheza dansi unaheshimika, kwamba wewe sasa ni mstaarabu. Pale Makerere palikuwa na club, mabada club. Ukienda mwaka wa kwanza na mwaka wa pili unakuwa memba, uanze kucheza foxtrot eh, waltz, ndio unaonekana tu mstaarabu kabisa. Tunatazamwa na Waingereza kwamba tukichukua utamaduni wao tu basi, na sisi tume tunaonekana kwamba tu wastaarabu. Kwa hiyo, jambo la kwanza mwalimu alilofanya ni kuunda Eh, idara ya utamaduni. Kwenye sanaa za uchoraji kuna mtindo maarufu sana nchini Tanzania, mtindo wa watu wanaobebana au kushirikiana kwa pamoja kwenye shughuli za kila siku. Aina ya kazi hizo zinabeba jina la ujamaa. Profesa Elias Jengo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam zaidi. Alianzisha mtindo wao watu waliobebana bebana, bebana. Anaitwa Robert Yakobo Sangwani, ni marehemu. Naona ametutoka miaka mitano sita iliyopita. Alichonga sanamu yake akaita jina la Dimongo. Dimongo katika Wamakonde ni mchezo wa mieleka. Katika mchezo wa mieleka mtu ukimshinda mwenzako, watu wanaokweka mabegani, unasimama kwenye mabega ya watu, kwa hiyo ule mchezo fikra zile akazipata. Robert Yakobo Sangwani akachonga sanamu ile ya watu wengi, na siku hizi iko uh, katika mitindo mingi sana nyingine, sio watu ni wanyama. Neno ujamaa lililetwa na mwanasiasa. Wengine wanasema ni mwalimu mwenyewe, mimi sina hakika. Wengine wanasema ni marehemu Dokta Wilbert Chagula, alikuwa mwenyekiti ama mjumbe wa baraza la uh, sanaa za asili za Tanzania. Sasa kuna kijana mmoja anafanya PhD yake Ujerumani, ameniambia Mwalimu Jengo, huyu aliyetoa jina la ujamaa ni Dokta Chagula, Wilbert Chagula ambaye alikuwa prinsipa chuo kikuu mpaka sasa sijui kama ni kweli ama ni vipi, lakini hii sanamu tunaiona ya watu waliobebana inaitwa ujamaa. Jina lake la asili ni Dimongo, yaani nguvu ya, eh, ya binadamu. Sauti ya Radio France Internationale, unasikiza changu chako chako changu, tukiangazia kumbukumbu -kumbu ya mwalimu Julius Kambarage Nyerere, rais wa awamu ya kwanza wa Tanzania. Mchango wake katika kumkomboa wa mtanzania haikuwa tu kwenye masuala ya kisiasa na uchumi, bali hata kwenye masuala ya kiutamaduni na sanaa, kumfanya mtanzania apende na kuthamini utamaduni wake. Lindi na Mtwara tunapatikana kupitia masafa ya 93.5 FM. Sasa pata kibao hiki dada ya Matano Juma kutoka Tanzania iliyorekodiwa mwaka 1965. Ninaamini vijana wa zamani watafurahia wimbo huu. Pata burudani. Kifiri. Sina budi nikwambie o oh, nikwambie ufanyeje mashauri mimimi nikupendae nisokuwa na khiari dada o dada, oh dada dada wa niangae matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Unaweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya changu changu changu changu, ambapo tulikuletea kumbukumbu ya mwalimu Nyerere, muziki kama kawaida ya kila Jumapili. Unaweza kuipata makala haya pia kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Usikose kuungana nami tena juma lijalo siku kama leo na muda kama huu kupata mambo moto moto kutoka redio yako ipendayo. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msijiwa haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili njema, kwa mazito <muchilio>