Msikilizaji wa RFI Kiswahili, tarehe 14 ya mwezi huu, wananchi wa Tanzania watafanya kumbukumbu -kumbu ya miaka 18 tangu kutokea kifo cha mwasisi wa taifa hilo na mwanamajumuhi wa Afrika, hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Kiongozi huyu, mbali na kuwa alishiriki harakati mbalimbali za ukombozi wa bara la Afrika, alikuwa ni kiongozi aliyependelea sana siasa za ujamaa akiamini ndiyo njia pekee ya kupambana na umasikini, rushwa na wahujumu uchumi. Ni kiongozi aliyehubiri kuwa mataifa ya Afrika na nchi yake ni lazima yawe na uchumi wa kujitegemea na si uchumi tegemezi, lakini pia kulinda rasilimali za nchi dhidi ya wa wanyonyaji aliyosema wasipotazamwa watahujumu maendeleo ya nchi. Makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili inakuletea kipindi maalum kuelekea maadhimisho haya kwa kutazama dira ya uchumi ya Mwalimu Nyerere kwa nchi ya Tanzania na bara la Afrika kwa ujumla. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji kunisaidia kutathmini yale aliyoamini Mwalimu Nyerere. Kwenye laini ya simu na ungana na Dk Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana naam, D Kitojo, miongoni mwa mambo ambayo Mwalimu Nyerere aliyapiga vita ni uhujumu uchumi, vita ambayo leo hii kwa Tanzania tunaona serikali ya awamu ya tano pamoja na serikali kadhaa barani Afrika wakipambana na hali hiyo. Hebu tusikie sehemu ya hotuba ambayo Mwalimu Nyerere aliwahi kuitoa kuhusu wa uhujumu uchumi kabla ya kumsikia, uh, kabla ya kusikia mtazamo wa uh, D Otengere uh, Kitojo ha kufanya mambo mabaya. Kwa hiyo tunawatafuta kwa hayo mabaya waliyofanya. Tukiwapata na ninadhani tutawapata, tutawapa adhabu. Wasijaribu kukimbia, tumefunga mipaka, hakuna namna ya kutoka nje ya Tanzania. Kwa hiyo nawaambia rafiki zangu, hapana sababu ya kukimbia. Madhambi wamefanya, <laughs> wameshafanya madhambi, ni makosa Wanaficha mali zetu, wanazipata zinakuja kwa hela zetu hizo kidogo za kigeni, halafu wanatuuzia ghali sana. Wanaficha halafu wanatuuzia ghali. Sasa nyingine ndizo hizo, tunashika hilo kosa. Sasa nimeambiwa leo kwamba wengine wameanza kutupa hiyo mali. Nasema kosa la kwanza kubwa kabisa, unapata mali halafu unaificha, unataka kutuumiza. Sasa nasema ni afadhali huyu ambaye tutakwenda nyumbani kwake tutaikuta ile mali. Atakayefanya dhambi kubwa zaidi ni yule atakayeitupa, adhabu yake itakuwa kubwa zaidi. Naam, Dkt. Ketojo, bila shaka umesikia sehemu ya hotuba ya mwalimu Nyerere aliyowahi kuitoa. A, pengine nini mtazamo wako na unadhani tatizo hili kwa nchi za Afrika sasa una, unadhani vita hii imefanikiwa kwa kiasi gani na viongozi walioko madarakani? Mimi mtazamo wangu ni kwamba mwalimu, ukijaribu kumwangalia, kwanza ni mtu ambaye alikuwa anatenda maendeleo ya watu, alikuwa ni mtu wa watu, alikuwa anaumizwa na umasikini ambao alikuwa anauona kwa watu, wakati yeye akijua kwamba nchi yetu ilikuwa ni nita, tajiri wa rasilimali nyingi. Kwao ndio maana alikuwa anapambana kwa dhati kabisa hicho kilichokuwa kinaitwa wakati ule wahujumu uchumi, watu ambao walikuwa wanafanya maisha ya wananchi wawe migumu, lakini kwa wao kupata faida. Nyerere namuona kama mmoja wa viongozi wa Afrika ambao walikuwa wamedhamiria kwa dhati kupambana na uhujumu uchumi kwa ajili ya manufaa ya wananchi, jambo ambalo katika nchi za nyingi za Afrika hatulioni. Dokta, mimi na wewe pia mara kadhaa tumezungumza kuhusu umuhimu uh, wa watu kuweka fedha zao benki, lakini pia tatizo la uhaba wa fedha za kigeni, na hili ni swala ambalo Mwalimu Nyerere pia alipiga vita sana. Na hii ni sehemu ya hotuba aliyowahi kuitoa akieleza kuchukizwa na tabia ya matajiri a, kuficha fedha na kufanya biashara haramu ya utakatishaji wa fedha. matatizo yetu ya uchumi ni makubwa Msije mkadhani ama Dar es Salaam ama mahala popote nchini kwamba sasa matatizo yetu yanakuisha. Hayaishi. Serikali nyingi duniani zinatikisika kwa sababu matatizo ya uchumi ni makubwa. Lakini bado hata kama mna matatizo haya, bado hampendi, na hasa kwa sababu hiyo, hampendi tena watu wa nyumbani na wao wakaongeza ongeza matatizo. Kwa hiyo tunachofanya ni kupunguza matatizo yanayoongezwa yanayo na ndugu zetu wenyewe hapa hatuna hatuna ugomvi na mtu yeyote ambaye fedha zake anaweka benki. Kwa hiyo, waanze kukimbia tangu kesho, wapeleke fedha zao benki <laughs> ziende benki, ziende benki. Dr Kitojo, hili tulishuhudia pia hata Rais Magufuli alipoingia madarakani, aliwaonya wafanyabiashara wanaoficha fedha zao nyumbani. Pengine kama mtaalamu wa uchumi, hili ni tatizo kiasi gani kwa uchumi wa nchi, ikiwa viongozi watashindwa kuwa na udhibiti? tatizo tatizo la kuficha pesa majumbani linafanya pesa zinaadimika kwenye mzunguko, kwa zinafanya maisha ya kuwa magumu, kwa sababu kwa kawaida pesa ambazo ziko kwenye mzunguko zimeruhusiwa, zime kuingia kwenye, kwenye mzunguko kwa utaratibu ambao Benki Kuu ambaye ndiyo mtawala wa pesa zote i, inafanya ikielewa kwamba ni pesa kiasi gani kwenye mzunguko ambazo hazitaruhusu uh, kuwe na mfumuko mkubwa au kuwe na, na uhaba wa pesa. Sasa njia nyingine yote ambayo unayoitumia ii fedha kuziweka nyumbani tayari inaweza kuwa na matatizo, hilo jambo la kwanza. Lakini jambo lingine la pili ni watu wengine ambao wa wanapata fedha chafu wanazificha wana nyumbani, wakitafuta njia ya kuzitakatisha. Sasa hili nayo ni tatizo, kwa sababu kama umepata pesa chafu, unapoingiza kwenye mzunguko, nayo pia itaongeza mfumuko wa bei, kwa sababu ilikuwa ni pesa ambayo haikupatikana kwa utaratibu wa kawaida wa kufanya kazi ili uweze kupata pesa. Na, uh, msikilizaji, taifa lenye uchumi tegemezi kamwe, wataalamu pia wanasema, haliwezi kuendelea. Badala yake, uh, wanashauri nchi ziwe na uchumi wa kujitegemea, na hasa kwa kuwekeza kwenye viwanda vya ndani. Hili ni swala ambalo Mwalimu Nyerere pia aliwahi kuligusia na viongozi wengi hivi sasa katika za Afrika wanapigia chapuo ukuaji na uchumi wa viwanda. Hebu tusikie kidogo tu alichokisema Mwalimu Nyerere kuhusiana na swala la kuwa na uchumi wa kujitegemea. tusijenge uchumi tegemezi. Nani anajenga uchumi tegemezi? Hakuna mtu duniani mwenye akili za kijinga namna ile. Waingereza wanataka kujenga uchumi una mizizi yake pale pale nyumbani. Watafanya biashara na watu wengine, lakini uchumi wenyewe una mizizi pale pale nyumbani Sio mizizi yake iko nje, una, una mizizi yake pale pale nyuma. Alafu atafanya biashara na watu wengine, ndio, lakini uchumi wao, si vizuri kutegemea nje tu katika mambo ambayo hata hata si lazima hata kidogo, mnategemea nje tu. Kwa hiyo tegemee mambo ya ndani, kama vile kiwanda hiki kinakata miti hapa hapa kinatumia miti, basi jambo jema. Ingekuwa ujinga kidogo, na miti tunayo, alafu tunakwenda kuagiza magogo kutoka nje kuja kuyaponda katika kiwanda hiki, kila mtu angetucheka. Lakini jambo la kujitegemea, hatuwezi kubishana. Hatuwezi kuwa na watanzania wa aina yoyote ile ambao wanajaribu kutujengea uchumi tegemezi ha? tusijenge uchumi tegemezi. Naam, Dr. Kitojo, katika hili unadhani ni kwa kiwango gani nchi zinazoendelea na hasa za bara la Afrika zimefanikiwa na kuwa na uchumi wa kujitegemea zaidi kuliko uchumi tegemezi na hasa katika sekta ya viwanda? Ah, ili ni ambo mbao kwa kweli bado hatujaliwekea mkakati wa kutosha wa kuhakikisha kwamba tunajitegemea. Ukiangalia nchi nyingi za kiafrika tumefanya tu masoko ya nchi zingine, bado kabisa hatujafikia, hatujaweka mikakati ya dhati, kwa sababu mikakati ya kujitegemea ni mikakati ambayo inatuumiza, ina ina inabidi tujibane, inabidi tu, tu, tu, tu sacrifice sasa kwa ajili ya baadaye. Sasa nchi nyingi za kiafrika hawataki, wanakuwa tayari tu wawe waendelee kuwa soko la, la, la, la bidhaa za nchi nyingine na pengine Dokta, sasa kwa kumalizia tu, tunapoelekea ama nchi ya Tanzania inapoelekea katika maadhimisho haya ya miaka kumi na nane ya hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, wito wako ni nini kwa viongozi wa, wa Afrika? viongozi wa, viongozi, mimi wito wangu kwa viongozi wengi wa Afrika na hasa mimi viongozi wa Tanzania hasa, maana Nyerere aliishi nchini mwetu na tukamwona, tukaona aliyoafanya, ndio nafikiri pamoja na kwamba ujumbe utaenda kwenye Afrika, lakini sana sana Tanzania tumwezi Nyerere kwa matendo. Mambo ambayo yanafanyika sasa hivi kwenye serikali ya tano, hakuna jambo ambalo linaonekana ni jipya kabisa. Ni mambo ambayo Nyerere aliyafanya. Nyerere alianzisha viwanda ili nchi jikomboe. Sasa hivi so tunaongea baadhi ya viwanda. Nyerere alipiga sana rushwa kwa dhati, alikuwa ali anaonyesha uso wa kazi uso wa wa, wa hasira dhidi ya ya, ya rushwa, na ndicho tunachoona kinafanyika kwenye serikali ya awamu ya tano. Kwa hiyo tumwezi Nyerere kwa vitendo. Namana mimi nasema watu wanaopiga <tokotipa> kelele baada ya Nyerere Nyerere, ni lazima wakubali kuunga mkono serikali ya awamu ya tano, maana inaturejesha katika ile misingi, kufanya kazi kwa bidii, nidhamu na, na, na, na maadili mema. Yote haya ni mambo ambayo Nyerere alikuwa anayasimamia. Kwa hiyo mtu yoyote ambaye anasema namwenzi Nyerere ni, ni wakati wa kusapoti awamu ya tano ili tumwenzi nyerere kwa matendo. Nam na kushukuru sana Dokta Tengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana nam, msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, sina budi kutamatisha makala haya maalum ya gurudumu la uchumi ambapo tumeangazia aliyowahi kuyasema rais wa kwanza wa Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye tarehe 14 ya mwezi huu itakuwa ni maadhimisho ya miaka 18 tangu kutokea kwa kifo chake. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Kwa heri.