msikilizaji wa rfi kiswahili kama nilivyokuahidi juma lililopita kwamba juma hili nitakuletea sehemu ya pili ya mjadala wetu kuhusu malengo endelevu ya umoja wa mataifa ambayo yako takriban 17 wakati huo mkutano wa baraza la umoja mataifa ukiwa uh, unaelekea kutamatika jijini New York nchini marekani uh, naitwa emmanuel richard makundi na hiki ndicho ambacho tunakwenda kukitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi Wageni wangu, kama ilivyoada, nitakuwa na Julius Kitingati, yeye ni balozi wa malengo endelevu ya umoja mataifa, pamoja na Dr Tengere Kitojo ambaye tuko naye kwenye laini ya simu, yeye ni mhadhiri na mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Kuna suala jingine ama lengo jingine ambalo tumelizungumzia ama tumeligusia, lakini si vibaya tukaligusia tuka, kwa sababu ni miongoni mwa malengo endelevu ya umoja mataifa. nalo ni, ni kuwa na, na usawa katika utoaji wa elimu. Tunashuhudia kampeni mbalimbali zikiendelea a, duniani kuhusu Wafanya wasichana na wao pia washirikishwe katika kupata elimu ili, inaonekana ni changamoto, na bado tunaona viongozi wengi ama mila na desturi nyingi za Afrika hasa zinaonekana kumnyima hiyo nafasi aa, msichana. yeah, yani mimi niseme kweli kwamba katika mambo ambayo mimi yananiuma ya yananigusa ndio hayo, kwa sababu bado mila na desturi, taratibu, sheria za nchi nyingi bado zinaendelea kuwakandamiza wanawake. Wanasahau kabisa kwamba hawa wanawake ndio wanaoandaliwa kuwa wazalishaji, kwa sababu dunia utafiti wanaisha kwamba wanawake ndio wazalishaji, ndio wanaofanya ndi kazi zaidi, lakini mwanamke anapopata pesa kuna uhakika mkubwa wa pesa zile kwenda kwenye familia tofauti na mwanamme. Nafikiri hilo linaeleweka vizuri, lakini mwanamke unapompa elimu hata ufanisi wake tija yake inaongezeka na swala jingine uh, Julius, ambalo linaenda sambamba ama malengo ambayo yanaenda sambamba ni lengo uh, namba saba na lengo namba nane, kwa sababu lengo namba saba linazungumzia kuhusu kuwa na nishati uh, endelevu na nishati ambayo itawasaidia wananchi kuwa wazalishaji, lakini lengo namba nane pia lina, linazungumzia mambo ya kuwa na sustainable, uh, kuwa na, na malengo endelevu ya, ya ukuaji wa uchumi ambao ukuaji wa uchumi unaenda sambamba na swala la kuwa na nishati inayo, uh, aminika, uh, kwa asilimia karibu mia moja. Unazungumziaje ukiwa kama balozi wa malengo endelevu ya umoja wa Mataifa? um, mimi kwanza ari yangu ni kwamba ukiangalia jamii sasa hivi, ukiangalia lengo la nane ni kazi zenye staha na ukuzaji wa uchumi kwao, tunategemea kwamba sio, um, tu iwe kazi, kwa sababu labda nitoe mfano huu, unaweza ukafatwa ukaambia, bwana mnenda kachukue pesa sehemu fulani pale kwa jamii ile ni kazi a kazi naenda kachukua pesa sehemu fulani lakini kazi ile haina sta na haikuzi uchumi kwao nataka tuone kazi aidha katika viwanda tuone kazi watu wanaweza kujiajiri wenyewe tuone kazi ambazo zinazalisha kipato kingi cha kuweza kukuza uchumi wetu Dokta wewe una mtazamo gani tumekuwa tukizungumza sana kuhusu umeme wa uhakika na, na, na, na kuhusu kuwa na, na uchumi shirikishi Ya, mambo mawili ambayo ni mambo mawili pia muhimu sana hatuwezi kuongelea habari ya kukua uchumi kama hatuna nishati ya umeme ambayo inaaminika ambayo ina- ina, ina ambayo ni ambayo watu wanaweza wakaitumia katika maisha yao. ha haiwezekani, hili ni jambo ambalo halifikani kabisa, na nafikiri hili ndilo jambo ambalo nchi nyingi zinazoendelea lazima ziliwekee muhimu. Tunaongea habari ya viwanda, tunaongea tunaongea habari ya usafiri, tunaongea habari ya treni. Vitu hivi haviwezi kufanyia kama hatuna nishati ya umeme ya kuaminika, jambo la kwanza. Lakini jambo la pili, tunapoongelea katika ukuaji wa uchumi, uchumi lazima, ukuaji wa uchumi uwe uchumi ule ambayo unawahusisha watu wa kawaida yaani watu wa kawaida ndio wanakuwa wazalishaji, ndio wanaokuza uchumi. Sasa wanapofanya hivyo, wao wananufaika kwa ku kwa kupata mishahara kwa kuzalisha chakula na kupata chakula. Hiyo ni jambo la msingi na uh, msikilizaji wa RFI Kiswahili, uh, makala ni gurudumu la uchumi, na tunaangazia malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Uh, malengo ambayo nataka tuyatazame pia kwa mkupuo uh, ni lengo nambari tisa, namba kumi na namba kumi na moja ambapo lengo namba tisa ni kuwa na miundombinu uh, bora katika katika taifa, lakini pia uh, kuondoa utofauti uh, kati ya walionacho na wasionacho, lengo namba namba kumi, lakini lengo ambayo inala muhimu sana ni kuwa na miji iliyokuwa imepangiliwa. Hili ni changamoto sana katika mataifa mengi ya Afrika. Nianze na, na Julius kabla ya kupata mtazamo wa Dr. Otengere Kitojo. um, mimi kuna lengo la tisa, la kumi na la kumi na moja ni malengo ambayo kwa kweli yanayefanya dunia sasa iwe katika hali nzuri ya usawa. Ukiangalia lengo la kumi inasema kupunguza tofauti, utofauti huu mimi nauchukulia ni yule tofauti ambao baina kwanza ya nchi na nchi lakini inakuwa pia hata kutoka kwa, kwa mtu na mtu. Unakuta jamii ikiwa na, ikiwa na wachache ambao wanacho, wengi ambao hawana, inakuwa kidogo inaleta walakini hapo. Naam, dkt Kitoja, pengine wewe unazungumziaje malengo haya matatu ambayo ukitazama yanakwenda sambamba? Yeah, lengo le, la tisa linaongelea habari ya miundo mbinu kwa ajili ya kusapoti viwanda. Tunafahamu barabara, reli, maji, tumetaja habari ya umeme hii ni miundombinu ambayo ni muhimu sana kama tunataka, kwa sababu hii ndio inayobeba uchumi, ndio inayofanya uchumi uweze kutembea. Kama hiyo haipo, basi uchumi wenu utakuwa tu una dora dora. Lakini eh, swala la mipango miji katika miji ni swala la msingi kuepuka eh, maeneo ambayo ni hatarishi, kuepuka maeneo ambayo eh, hayana miundombinu mizuri. Lazima kuwe na mipango maalum, kwa hiyo ni swala ambalo ni la msingi sana. Lakini swala la, la, la usawa ndani ndani ya nchi na, na, na, na, na nje ya nchi swala ambalo unala la msingi, na hii ina maana kwamba lazima muwe na agenda ambazo zinaeleweka za kujua maskini ni nani maskini, na ni, ni mikakati gani ambayo inastahili kwenda kule, ili kuweza kuwasaidia kuwanyanyua, ili kuleta ule usawa ndani ya jamii. Lakini lengo la namba kumi na, na tatu limekuwa ni mjadala mkubwa sana duniani. Tunaona hata Marekani yenyewe ikitishia kujitoa katika ule mkataba wa makubaliano ya Paris, yani Paris Agreement kuhusu mambo ya mabadiliko ya tabia nchi, unazungumziaje? Unaona dhani mataifa yanaweza afanya nini ili kuifanya dunia kuwa salama kutokana na mabadiliko ya tabia nchi? Um, mabadiliko ya tabia nchi kwanza yanasababishwa na watu wenyewe, kwa hiyo ndo maana tunajaribu kuangalia zile nchi ambazo zinazalisha sana, nchi kama Ufaransa, nchi kama Ujerumani, nchi kama Japan, China pamoja na Marekani ni nchi ambazo sababu sisi, sisi Afrika uzalishaji wetu ni mdogo, hatuna viwanda vingi sana, wao wana viwanda vingi sana. Kwa hiyo tunawangalia wao watuongoze kuweza kutimiza kwa kwa ni, ni lengo kwa tabia nchi inaanzia nyumbani, uwe na mti uweze kuipanda vizuri, uweze kutunza mazingira yako, kwa sababu mazingira sio tu mazingira ya viwanda, mazingira ni hata yale ya nyumbani, hata yale ya shuleni, lakini pia yale ya katika jamii yetu. Kwa hiyo tuwe tuna tuna tuna utamaduni wa kuweza kupanda miti, na hata sisi nakumbuka tukiwa tunazunguka katika shule na vyuo mbalimbali, tunajaribu kuanzisha kampeni za kupanda miti ili kuweza kuwaambia kuwa kuwa kuwa wanafunzi, kuweza kuwaambia vijana ambao wapo wanachipukia katika elimu kwamba mabadiliko ya tabia nchi ni, ni, ni, ni jambo mtambuka ni jambo la dunia nzima sio tu la, la zile, zile, zile sekta ambazo zinakuza uchumi na msikilizaji wa RFI Kiswahili, lengo namba 14 ni kuhusu utunzaji wa mazingira ya, ya maji kama vile bahari na mito, lakini lengo namba 15 ni kuhusu utunzaji wa mazingira kiujumla, hasa misitu na kukabiliana na, na, na, na majanga ambayo na majangwa, kumradhi, ambayo yamekuwa yakishuhudiwa katika mataifa mengi. Ukame umeongezeka kwa kiwango kikubwa. Kwa kifupi sana, kadri uwezavyo, Daktari Kitojo, unatoa wito gani kwa viongozi wa dunia katika aa, kutimiza malengo endelevu ya umoja mataifa mpaka kufikia mwaka elfu mbili na thelathini ya, mimi kama nilivyokuwa nimesema mwanzo, kwa kifupi kabisa, lazima kwanza tu, tufahamu vizuri chanzo cha tatizo, tufahamu ushirikiano uliopo kati ya hayo magoli. Kama alivyosema Julius, amesema vizuri zaidi, kama tukitoa msisitizo kwenye utawala bora tutaona kwamba inaweza ikachangia yale mengine, kwa sababu kutakuwa na pesa ambazo zitatosha kupeleka kule, badala ya kuelekea kwenye ufisadi, lakini tutawajibisha wale ambao wana, wa, wa, wa, wanafanya hivi. Kwa hiyo ni, ni vitu ambavyo tukivifanya tunapelekea kushinda zaidi badala ya mtindo huu ambao tunajiendea tuna bila, bila mpangilio maalum. Na, uh, Julius kwa kifupi na nawewe unamaliza kwa kuwaambia nini viongozi wa dunia ambao wamekutana katika uh, ofisi za makao makuu ya Umoja wa Mataifa ili kuhakikisha kwamba dunia inakuwa na maendeleo endelevu na haya malengo yaliyowekwa na Umoja wa Mataifa yanafikiwa kwa wakati. Mimi um, ningewasa ni, ni, ni, ni kwanza watoe kipaumbele kwanza kwa mtoto kuanzia kwenye afya yake, kuanzia kwenye elimu yake, lakini pia mpaka anakuja kuwa kijana elimu. Kwa hiyo ni, ni, ni hasa kuangazia lile taifa ambalo linachipukia, kwa sababu malengo haya mpaka mwaka elfu mbili na thelathini, pengine wengi ni ambao sasa hivi ni watoto wengi ambao sasa hivi ni vijana, ndio ambao watakuwepo mpaka kuweza kufanikisha malengo hayo kwao. Watoe kipaumbele kwa vijana, watoe kipaumbele kwa watoto ili kuweza kutimiza malengo hayo. Na msikilizaji, bila shaka utakuwa umesikia na, na bila shaka leo utakuwa umeelimika sana kuhusiana na malengo endelevu takriban kumi na saba ya umoja ya mataifa ambayo uh, yanalengwa kufikiwa mwaka 2030. Uh, nikushukuru Julius kwa kushiriki pamoja nami katika studio za RFI Kiswahili hapa Dar es Salaam. Asante sana. Na pia nikushukuru Dkt. Wetengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi Jumaa hili. Asante sana. Naam, naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine Jumaa lijalo. Kwaheri.