Msikilizaji, dunia sasa ni kama kijiji na matumizi ya teknolojia yamekuwa sehemu ama muhimili muhimu wa kurahisisha mawasiliano na hata kutumiwa kama sehemu ya kuingiza kipato kwa mtu au hata nchi kwa ujumla. Mabadiliko ya kidigitali yamerahisisha ufanyaji wa biashara, na sasa kumekuwa na wabunifu wengi wa programu ama application ama tovuti ambazo zinatumiwa kibiashara na ni ukweli usiopingika kuwa biashara nyingi sasa zinafanyika kwa njia ya mtandao. Je, kwa wabunifu, ni ubunifu wa aina gani unahitajika? Nchi zinazoendelea zimenufaika nini na mabadiliko ya kidigitali? Hiki ndicho ambacho tunakwenda kukitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu Kwenye laini ya simu, nazungumza kwa mara nyingine tena na Ngwinula Kinga Mkono. Yeye ni mbunifu na pia ni mtendaji mkuu wa application ya Gumzo ambayo sasa unaweza kuipata kwenye simu za Android. Kinga Mkono, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Pengine kwa kwanza, wewe una mtazamo gani kuhusu mabadiliko ya kidigitali ambayo yanashuhudiwa hivi sasa duniani? Uh, mabadiliko ya kidigitali kwa ujumla yana, naangalia kwa njia mbili. Sawa, ni mazuri kwa njia ya kwanza kwa sababu yanarahisisha utendaji na kila kitu, lakini kwa njia ya pili, je, nchi za Afrika ikiwemo Tanzania tunafaidika vipi? Kwa maana Tanzania tu, watu ambao wanatumia labda internet kwa mfano hawazidi milioni kumi na mbili katika nchi yenye watu zaidi ya milioni hamsini na tano. Kwa hiyo swali linakuja, je, watu wote wanaunganishwa? Na kama inasaidia, je inasaidia watu wote? ndo kwa, kwa kwa mpango huo mimi naiangalia ukiwa kama mbunifu a, kuna haja yoyote kwa mfanyabiashara ama makampuni kuwa na hofu ya kutumia mtandao kufanya biashara? Lengo la mfanyabiashara yoyote ni kutengeneza faida, na yeye faida anaangalia jinsi gani anapunguza riski kwa maana kwamba nikipunguza niki, niki, niki riski labda nitapata faida kubwa zaidi. Kwa hiyo unapoangalia katika biashara za kwenye mtandao za digital, zina zina riski ndogo ukilinganisha na biashara nyingine. Kwa hiyo kwa vyovyote, wao kila siku watakuwa wanaangalia, je, tuki, tuki tuna uwezo vipi wa kuunganisha watu wengi zaidi waweze labda kutumia simu, kutumia mitandao yetu. Kwa namna hiyo ndo wanapata faida. Kwa ukiangalia hata makampuni makubwa kama Facebook au Google tayari yashaanza kuwa na mipango ya kufikishia internet wa watumiaji wengi zaidi wa Afrika na nchi ambazo zinaendelea. Kwa hiyo lengo kubwa sio kwamba kukupa tu wewe faida ya kupata internet, lakini unapokuwa na internet lazima utahitaji kutumia sasa bidhaa zao, na ndipo hapo ambapo nawenyewe watafaidika. Kwa hiyo ni kitu kizuri, lakini kwa lengo la mwisho ni kwa ajili ya Umeniambia kwamba wewe ni mbunifu wa program ama application inayoitwa Gumzo. Hii inafanyaje kazi na pengine inakuingizia kipato kwa namna gani? Gumzo ni mtandao wa kijamii kwa kutumia sauti. Tumeshazoea kwenye mitandao kama Instagram au Twitter ama Facebook, unabidi uandike, lakini Gumzo ni mtandao wa Kiswahili ambapo huna haja ya kuandika. Unaweza ukapiga picha ile picha, badala ya kuandika caption, ukarekodi sauti. Kwa hiyo watumiaji au watu wanaokufuata wewe wanaweza wakasikiliza nini ulichokiposti na Gumzo kwa, kwa upande ambapo sisi tutafaidika ni tofauti na mitandao mingine ya kijamii. Gumzo, mtumiaji ana uwezo wa kutengeneza pesa yeye moja kwa moja, kwa sababu sisi tunafanya biashara ya sauti. Kwa hiyo kama mtumiaji ukiweka sauti gum, kwenye application ya Gumzo, una uwezo wa kuamua sasa hivi watu wasikilize bure au hii sauti waiuze. Kwa hiyo ukiamua kuuza, sisi tutachukua commission kidogo na utapata faida, na ili kupata Gumzo unaweza ukaishusha kwenye simu za Android au utaipata Gumzo kuna dhana kuwa itakuhitaji uwe na kiasi kikubwa cha mtaji ili uweze kutumia ama kwenda sambamba na mabadiliko ya kidigitali. Uh, wewe una mtazamo gani katika hili? kiupande ni robo tuseme, ndo na ukweli, kuna baadhi ya biashara za kwenye mtandao zinahitaji pesa nyingi kuanza lakini kiuhalisia, kiu sio biashara zote, na zipo nyingi sana za kwenye mtandao ambazo huhitaji kuwa na ujuzi wowote wa, wa, wa masuala ya kompyuta kwa, kwa kina zaidi, wala huhitaji kuwa na pesa nyingi kuweza kuanza. A pengine kwa mtu ambaye alikuwa ana, ana wasiwasi wa, wa, wa kutumia teknolojia aa, kufanya biashara ama yeye mwenyewe binafsi kujiingizia aa, kipato, hatua gani ana, anazoweza kuanza kuzichukua ili kufikia hapo pengine wewe ulipofikia na pengine kwenda mbali zaidi? Uh, labda mimi nifanye kwa, kwa kuelekeza kwa ujumla tu kuna katika biashara za mtandao unaweza ukafanya biashara kama nne kwa ujumla, za aina nne, ambazo kwa ya kwanza kabisa, una uwezo wa kuuza taarifa kwenye mtandao, kwa sell information. Hii ina maana ya kwamba wewe unaweza kwa ukaa labda ni mkazi wa Dar es Salaam, labda kuna wageni ambao wanatembelea Dar es Salaam mara kwa mara, na wewe ni unafahamu vizuri jiji la Dar es Salaam, kwa hiyo wewe unakuwa unaweka zile taarifa, labda ukitaka kwenda kutembelea ku, ku, makumbusho iko sehemu gani? Ukitaka vitu ambavyo unaweza ukavifanya ukiwa Dar es Salaam ni vitu hivi hivi na hivi, na ukitaka labda, ili kupata taarifa zaidi nzuri, unaweza ukanilipa kiasi kidogo, ukapata hizi taarifa kwa urahisi zaidi. Huo ni mfano mmojawapo, lakini unaweza ukauza information kwenye mtandao, ambapo hii ndio biashara kubwa zaidi. Sisi sasa hivi tupo katika kipindi cha cha taarifa, yani watu wanauza data tunauza taarifa zaidi kuliko kitu kingine. Kwa hiyo kwa maelezo hmm, kwa zaidi, naweza nikawasiliana na huyo mtu husika anataka kujua. Lakini pia katika mtandao unaweza ukauza bidhaa kwa maana vipi? Uh, wapo ambao watu tayari wameshatengeneza tunaita e-commerce platform. Ni, ni, ni, ni, ni ni ni mabaraza kwa ajili ya kuuzia vitu katika kwenye mtandao ya. Kwa hiyo uh, katika hizo bidhaa unaweza ukaamua labda kuna mtu anatengeneza vinyago yupo Dar es Salaam, labda Mwenge. So mimi kama mimi naenda kwake, nanunua vile vinyago katika bei ananiuzia, natembea, napiga na, na picha vile vinyago, naweka na bei yake, na ninaingia katika mitandao kama kuna kuna kuna Shopify wa Facebook hupo, kuna eBay, so, na- ninaweka na listi, au kuna mwingine unaitwa Etsy, ambao ni Etsy nina- ninaweka zile picha na bei ya vile vitu kwa mimi naamua kuviuza. Lakini sio vinyago tu, kitu chochote ambacho unadhani hii ni bidhaa ambayo iko ni halali, unaweza ukaviuza katika mtandao. Lakini kingine pia ni huduma. Kwa, kwa mfano wewe ni mwanasheria au wewe una uzoefu katika katika kitu fulani husika, kama ni biashara, kwa unaweza ukauzia watu huduma yako, kama kama ukawapa watu ushauri kwamba ukiwa na kitu unahitaji kufanya labda kuandika business plan unashauri watu, unaweza ukaandika hivi hivi na hivi na ukafanyaje. Sasa, ili kuset up hivi vitu vyote uhitaji kuwa na utaalamu. Unaweza ukaa ukafungua blog ambao ni bure, ni bure yeah. Unachotaji tu ni uwe labda na kompyuta au na simu ambayo ina access internet, ukafungua blog ukaanza kuuza hizo information. Ukitaka kuuza hizo products lizokwambia zipo, ambazo platform kama eBay na kuna jinsi ya kufungua account ile like inaingia moja kwa moja kwako yeah, kwa ambapo hiyo nayo ni bure, lakini kikubwa zaidi ni katika ku... yani, biashara kubwa zaidi ni kutengeneza system kwa wengine, ambapo hiyo mimi ndo nimebobea. Kwa mtu ambapo anakuwa anahitaji, bwana, nitengenezee application ya simu au nitengenezee website yangu. Unaweza ukamtengenezea ili yeye sasa aanze kuuza item zake, lakini sio lazima awe atengenezewe hizo system ndo anaweza kuuza, zipo za bure ambazo anaweza kujiunga muda wote okay. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, sina budi kutamatisha makala haya ya Gurudumu la Uchumi aa, kwa juma hili, bila shaka utakuwa umepata elimu kuhusiana na ubunifu wa applications, ambazo zinaweza zikakuingizia kipato kwa kufanya biashara kwa njia ya mtandao. Ni mshukuru Mwinula Kinga Mkono, yeye ni mbunifu kutoka nchini Tanzania na amekuwa akifanya kazi na kuuza application, uh, mbali mbali zile ambazo anazibuni kwa wafanyabiashara wengine wanaotaka kutumia application kujiingizia uh, kipato. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.