Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Shukran sana Sabin Crispin na Bigambo. Karibu katika makala ya habari rafiki. Mpenzi msikilizaji, mimi ni Ali Bilali ambaye inakaribisha kuwa nami mwanzo hadi tamati ya makala haya, ambapo hii leo tunazungumzia kuhusu mapigano ambayo yaliyoibuka huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mkoa wa Kivu ya Kusini, katika tarafa ya Uvira, mapigano ambayo yaliendeshwa na kundi la wapiganaji Maimai wakiongozwa na William Yakutumba ambaye aliwahi kuwa katika jeshi la serikali kabla ya kuanzisha uasi. Mashambulizi hayo yamesababisha hofu miongoni mwa raia katika mji wa Uvira kabla ya jeshi la serikali chini ya usaidizi wa vikosi vya MONUSCO kuzima mashambulizi hayo. Inaelezwa kuwa watu kadhaa walipoteza maisha katika mapigano hayo, wakiwemo wapiganaji waasi, kwa mujibu wa duru za kijeshi kutoka katika eneo hilo. Na labda, una mtazamo gani kuhusiana na mapigano haya? Kufuatana na kitu ambacho kilichopatikana Uvira, sisi tunaona kama wanapenda kuua tu ni watu, sababu ukiangalia namna hawa watu walianza, ni watu jaboro walikuwa ni watu, ni kila mmoja alikuwa ng'ambo yake, na wote wakakutanana akuwe mwenzake ya kusumba kuwe ni mwenzake bazilavote iko ni mtu mmoya tu. Na tunaona kama ya hii ya njie iko na tafuta tu au wawe nashie, tunawalilia tuna wasikilizane hivi, wananchi waweze kuishi mzuri. Ndio kitu ambacho nilikuwa ninaongeza ni hiki. Raia kila siku hataendelea kukufa, tunasema hapana kabisa, raia hataendelea kukufa bila wakati na, na tunahitaji tuna maorganizasion tuna ya ma, maelektion. Tunapenda maelektion ifanyike hapa kwetu Kongo, sababu sababu kama mtu anaingia akuwe president wa nchi anapashwa jue kama naiye kuko siku atatoka, ili wengine waweze wakaingia, sababu Kongo haiko rwayome hapana. Pano, laser, haya, a, wala mpira hapana. Kusema kama baba aliingia mtoto naye ataingia, wala mtoto akitoka sijui mwengine ataingia, hapana. Kongo ni wakongomani, ambayo inahitajika mkongomani abatie iko kwenye kiti, miaka yake ikifika tano na mpaka toke wengine wakaingie, hapo kusema sema huyo ile tabakia miaka yetu na milele, hapana. Tunakatana ile katakata kabisa, na Kongo haiko nchi ya, ya, ya, ya, ya, ya, kuchezea. Haiko basi huyu anakuja nacheza na huu abazo anarudia, mnasikilizana? we utakiwa tunakatala ile, sisi wananchi wa Kongo tunakatala ile. Angalia jinsi watu walikufa, niko na ndugu ambao walikufa wawili watatu wao, watu wanakufa sasa. Ni nani ataenda kuwazike? Tutaita wananchi wa Kongo tutaita wanajeshi wa Kongo waje wazike? Tunakataa sababu hawata kushiriki hata siku moja, atuuia watu na wanaenda tunakatala ile kabisa. Kuangalia tafanya nini hivi watu wote tena, hii hii maneno ambayo iliweza kutania hapa hapa kwetu Kongo tena isirudie tena hata siku moja. Hayo ni hayo, ilikuwa mawazo yangu kuhusu ambayo maneno ambayo iliweza hapa, ulikuwa naongea na ulikuwa ndugu na na i ambayo ikopaukanira ndiyo. Kwa jina naitwa Fariji Mshali, jina la maarufu hilo, mtoto wa Luberizi hapo kwenye ea huko kambo za upira huko. E, cha maana chenye mimi nitaweza nikasema ya kutumba, yeye lazima akae chini, waongee na kabila kama kabila, ataitia kuacha madaraka. Kwa kweli wajaribu kwanza kwa kuongea waingia kwenye mazungumzo wenyewe kwenyewe, kwa sababu sisi wote ni Wakongomani, na kama wana, lazima waelewane kwanza, waongee wakaa chini, waongee wao, na pointi moja kwamba hataacha au hataacha, ndio jambo langu la maana hiyo. Kwa jina naitwa Boniface Steven Omba, basi na pia anapatikana Katolo, Geita, Tanzania. Kwanza nianze kwa kutoa pole kwa ndugu zetu hao waliopoteza ndugu zao na wapendwa wao katika mapigano haya huko Uvila. Pili, ningeomba ku, kuomba Umoja wa Mataifa ufanye juu chini kuhakikisha kwamba mgogoro huu unaoendelea huko DRC ufikie tamati, kwani nchi yote ile bila amani wananchi wake hata shughuli zao hawazifanyi kwa utaratibu. Pia ningependa tu kulipongeza jeshi la DRC kwa kuhakikisha inawaondosha hao wapiganaji wa maimai. Mimi naitwa kwa majina uh, Fredi Lubangala na, naishi hapa Uvira. Kutokana na mapigano ya hao uh, wa ma, maji maji, naona kama vile ngambo yangu hamna kitu kabisa ni skechi tupu, sababu wakuwa wanataka waendeleze hivyo juu maeleksion ya siwi na kirahia. Hatutaki hivyo, hapana, tunataka amani, tuende kwenye uchaguzi. Na ni mtozo wa kuigiza, kwa sababu huyo ya kutumba ameanzia uh, kukua uh, misisi kisha nasikia anakuwa Baraka, kisha baadaye pia anakuwa Uvira. Hayaeleweki hapa. Majuzi tulishindwa na masase milima ya Uvira Mlongwe, vitu vilishindikana kuwa virefu ikata kuwaena amerudishwa, kisha kumpiga maonesa, kumpiga yani, hivyo vitu vyenye havisikiliki kabisa, haieleweki. Ni ujanja wao wale wale wenyewe, hawataki maeleksio yawe nam, ni ujanja wale wenye hawataki uchaguzi uweko. Majina naitwa Francis Venance, napiga simu nikiwa hapa jijini Nairobi nchini Kenya, na kuhusu mada ya leo ni na furaha sana, kwa sababu naweza kupata mda huu nipata kuchangia pia katika mada ya leo. Nafikiri kwamba uh, watu natokea waje wajue kwa sababu gani tunakuwa na vita katika maeneo ma yote, especially katika bara la Afrika, kwa sababu ikiwa tunaweza tu kufocus kwenye matokeo ama zile consequences ambayo ni vita, lakini tunashindwa kuchambua kwa sababu gani vita zinatokea, ndiposa hapo tutakuwa tutafuti kabisa suruhisho ya kudumu katika migogoro ambayo tuko nayo katika eh, nchi zetu za Kiafrika, na zaidi sana katika nchi ya Kongo. Ukiangalia vizuri hiyo nchi imekumbwa na migogoro kwa miaka mingi sana, na ikiwa serikali ambayo iliyoko madarakani kwa sasa hawezi kufikiria kwa sababu gani migogoro hiyo inatokea, basi watakuwa wanapigana na vikundi ambazo ambao vinavyo vina silaha na, vina na havitaleta suluhisho yoyote, kwa sababu inatakiwa eh, shida itatulio kutokana na na, na ruti yake na China. Unaona, jambo langu la mwisho naweza kugusia tu wangezungumza nayo makundi, unajua kuleta si, kuleta vita Kupigana kupambana na hayo makundi haitaleta suluhisho ya kudumu, lakini wanaweza kukaa katika meza ya mazungumzo na wapate kutatua ma, ma, shida zote hazo matatizo yote kupitia mazungumzo. Nafikiri ni jambo la busara zaidi. Hata ukiangalia serikali yenyewe ya Kongo ambayo iliyoko sasa ni matokeo ya mazungumzo ambayo ilifanyika Sun City huko, ukiangalia hata wakina RCD wakina M23, hayo makundi yote ambayo sahizi waliweza kutulia na wakaingia katika serikali ni kwa sababu wakina MLC wa Jean Pierre Bemba, ni kwa sababu walienda katika mazungumzo lakini ingekuwa ni vita, siamini kwamba wangesuruhisha hiyo migogoro. So natumaa ya kwamba ikiwa wanaweza kusikiza maoni ya wananchi, waende katika mazungumzo, na wale wasitumie nguvu zao kwa kutaka kugandamiza wengine ama kutatua migogoro ambayo tunao katika nchi zetu. Asante sana, Radere, kunipa muda wa kutoa maoni yangu. A, majina anaitwa Esanja Tende, niko mashariki ya Kongo, niko hapa Bukavu. Jia tatizo zote ziziko hapa Kongo ni juu ya ile kabila kuto kubali kutoka madarakani na ndio tatizo kabambi. Na ndio maana huku huko naona ina tatizo yote ya mafuje iko nakua sana na vita iko nakua ya mingi sana hapaili ndio tatizo kabambi sana. Akisema lakini ataesimia ile katiba ya nchi yetu, na akita akutakua vita na watu ut watakuwa kina sana, na hili ndio tatizo sana. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.