Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umesema unataka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutekeleza azimio walilopitisha la kupunguza idadi ya wanajeshi wa kulinda amani mashariki mwa DRC na kupunguza bajeti ya fedha kwa sababu za kiusalama na kisiasa. Je, ni wakati mwafaka kwa wanajeshi wa wa wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini DRC kuanza kupunguzwa ikizingatiwa hali ya utepetevu wa usalama inayoshuhudiwa hivi sasa? Sasa nchini DRC, mimi ni Martha Seranga, napokea simu yako popote pale ulipo. Utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi? Majina mimi naitwa kwa jina la Mungwiko Modeste Batambara, nikiwa mashariki mwa DRC, hasa kiwanja Ruchuru. Kwa kweli mimi naona kwamba MONUSCO angepashwa kuondoka, sababu hakuna faida yoyote ambao wanaweza kusalia Wakongomani. Ukiangalia miaka fulani ambayo tunaweza shuhudia ambao wamefanya ndani ya nchi ya DRC hapa tunaweza tukasema kwamba pengine kazi iliyowaleta hapa DRC ni kwa kupiga picha tu, hakuna kazi yoyote ambayo wanafanya. Sababu eh, ukiwa unasafiri barabarani unaweza ukakutanana na wajambazi, majambazi watapora mali yako, MONUSCO wakawa wanaangalia. Eh, sijui wanaweza wakauua, wakawa wanaangalia hapo tu, hakuna chochote kile ambacho wanaweza wakasaidia Wakongomani. Mimi kwa maoni yangu naona kwamba pengine wangeliwaondosha hata wote, wakawa wanatuachia wale wote wenzetu kama wale wa Tanzania wale wa Malawi na wengine wengine, lakini hawa wazungu wakawa wanawaondosha wote, sababu hawana faida yoyote hapa mjini. Nakushukuru Modeste Batambara kwa maoni yako, ukiwa kiwanja Ruchuru DRC. Asante pia, nami nakushukuru dadangu. Mimi naitwa Jamson Wayezu kutoka Rwanda. Ninaona kabisa kupunguza idadi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa waliopelekwa nchini DRC kulinda amani haitaongeza wala kupunguza ya kitu, kwani unajua kumepita miaka mingi sana Umoja wa Mataifa ukipeleka majeshi ya kulinda amani nchini DRC, lakini hadi sasa amani haijashuhudiwa nchini DRC. Ni kwa upande wangu kabisa naona eh, suluhu itapatikana kwa wakongomani wao wenyewe, kwa kuwa ndio wanajua ndio wanajua shida wanayo. Eh, unakuta nchini DRC kunaripotiwa mashambulizi watu wame-, eh, wamekimbia makazi yao na wengine wamekufa, na huu umoja wa Mataifa ama hilo jeshi inayokodolea macho bado, hadi sasa halijafanya kitu. Ni kwa upande wangu kabisa, naona kwa wakongomani ndio wa ndio suluhu ya kupatikana kwa mani, tarita, amani nchini mao. Wasingoje ama wategemee Umoja ya Mataifa kuwa ndio utaleta amani, kwa kuwa tumeona kuwa tu Umoja wa Mataifa umeshindwa. Na hayo ndio maoni yangu, shukrani. Asante sana Johnson Wayes ukiwa Rwanda, asante Au sana kwa majina, naitwa bwana Gabriel Mukonta, nikiwa Moba Kirungu, DRC. Kwa sasa napatikana pa soko ya Pako, niko kwenye biashara biangu. Mimi ni bora ondolewe tu, kwa sababu moja, niliona MONUSCO hapa kwetu DRC imeshakuwa na karibuni ya miaka yapata kama ishirini lakini sioni usalama wowote machafuko kwenda mbele tu. Ni bora tafadhali, kumbe waondolewe tu. Tuna jeshi hapa ya pa, Kongo, itafanya usalama kwa kulinda kulinda wana, wananchi wana, wana kwa sababu ni jambo ni jambo la muhimu kabisa, sio kupunguza tu, labda waondoe wote tu waondoe. Tuna jeshi hapa Kongo, tutalinda usalama. Hata leo hii hapa wakiondolewa, ni sawa tu, kwa sababu hakuna kimoja kinachoendelea. Machafuko yanazidi kila kila wakati tu, kila vinapokucha machafuko ni hali yale, kwani labda labda mimi nilichunguza niliona, wamekuja tu kuchukua mali zetu, wanaondoka wanaboresha maisha zao na mafamilia zao, sisi tunabaki kusumbuka vile vile tu, si hapa, tutajitegemea sisi wenyewe. Ni bora waondoe tu wote tu, sio kupunguza, labda kia muhimu ni waondoe wote tu, tubaki peke yetu sisi wenyewe. Macha, machafuko labda machafuko ni mengi sana. He? kila anapokucha tu labda machafuko, kwa sababu walikuja kulina nini amani. Sasa mwato ni kia amani hapa kwetu, hakuna kinachoendelea. Nakushukuru sana. Gabriel Mukonta, ukiwa Moba Kirungu, DRC. Asante sana, mi nashukuru Kiswahili. <muchimu> Asante sana kwa jina, naitwa Ibu Ila Ochi Ado, napatikana hapa Kampala, Uganda. Nashukuru sana kupata simu yenu ili kuchangia maoni kuhusu usalama ndogo uliyopo hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo ni nchi ya mababu zangu katika hali ya usalama ndogo. Na ili kupunguza MONISCO kule Kongo, mimi naona ni jambo mzuri tena sana. Kwanza mimi napendelea zaidi waondoke wote, kwa sababu wanaochangia usalama ndogo ni wao pale Kongo kwa sababu gani? Kongo, toka wameingia MONUSCO ina miaka zaidi ya ishirini sasa wako katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakija na lengo ya kuweka usalama ndani ya nchi lakini sasa hivi insecurity, mnasikia kila mara magote ya wana, wa, watu ambao wanashikilia silaha, mnasikia vikundi mbalimbali wanajitokeza, watu wanaandamana, yaani usalama haupo. Kwa upande wangu mimi naona wangeondoka wote, wasipunguze hata kiwango, waondoke wote kwa sababu ya hilo. Na kushukuru sana Ebuela Ado kwa maoni yako na kutakia jioni njema, asante sana mama, nashukuru sana, asante. Asante <cream> sana, sana. Sana, mimi naitwa kwa jina la Saka Brale Mpela Asa, natokea eneo za grc l city. Ni vema kabisa, kwa sababu unajua serikali ni serikali na serikali haiwezi kukubaliwa kabisa ipigwe na na watu fulani fulani. Na hiyo maoni ya watu wa Monisco, tunawaomba tu serikali wachunguze, wakae tu, kwa sababu wanatulindia usalama sana Hatuwezi kubali nani, MONUSCO ipunguzwe kwa vikao aiza kwa maeneo mbalimbali, kwa sababu MONUSCO inatulindia usalama kabisa. Monisco ni umoja wa kutuletea amani hapa kwetu nchini DRC na hivyo siwezi nikakubali kabisa watoke waondoke. Hapana, kwa sababu unajua umoja wa mataifa ni Umoja wa Mataifa. Sasa kwa hivyo sisi hatuwezi tukakubali kwamba Monisco itoke. Kuna sehemu, kuna sehemu fulani ambapo Monisco ndio ambapo unachunga raia na vitu vyake. Sasa sisi watu ambapo tunakaa sehemu kama hizo, unajua tutakubaliana vipi hasa Monisco iondoke kwa hizo eneo? Asante sana. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Mimi <laughs> naitwa kwa jina la Fraka Brale Mpela, hivi DRC, katika katika sekta Tanganyika, kijiji cha Kilinyonga RC. Asante sana, endelea kututegea sikio ukiwa Fizi. Ndiyo, ndiyo. <laughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Jackson unasema ni wakati mwafaka kabisa, sio tu kupunguzwa bali kuondoka wote. Wamekuwa Kongo kwa muda wa miaka ishirini sasa, hakuna kazi wanaoifanya zaidi ya kuwa marefa na pia wachezaji. Stefano Lothi, ukiwa njiani kuelekea Sengerema, Mwanza, Tanzania, unaunga mkono vikosi hivyo kupunguzwa. Wapo wengi DRC, lakini bado maeneo ya Kasai, Kivu, Katanga na Bukavu machafuko hayafiki tamati katika maeneo vilipo vikosi hivi. Jeshi la Kongo liwajibike lenyewe kuleta amani ya Kongo, maana ndio wenye machungu na taifa la Kurusoe unasema ndiyo kuhusu majeshi ya usalama nchini DRC, hawa jamaa kweli hawana tena kazi, ni heri wakaondoka tu. Prince Zuma wa Michano wa Majengo, Shimoni, Muheza, Tanzania: wasiwasi wasi na mashaka yanaanza, au yanaweza yakaanza kuangukia Baraza la Umoja wa Mataifa kwa maamuzi yao, maana hali ya kiusalama nchini DRC bado sio nzuri. Martin Petro Ngokolo wa Geita: huu ndio unaweza kuwamwanya wa kuleta amani na mazungumzo ya kina kwa wanasiasa wa DRC, kwani kuwepo kwa wingi wa majeshi ya nje pengine licha ya kulinda unakuta uchochezi unasababishwa na wao, maana viongozi wengi wanategemea upande fulani kusababisha kudharau hata mazungumzo. Dikson Mathe kutoka buni ya DRC unasema ukizingatia hali ya usalama mashariki mwa DRC na tukizingatia pia miradi ya Umoja wa Mataifa kupitia MONUSCO na hakikisha kwamba sio muda mwafaka wa kupunguza bajeti, ila vikosi vinaweza kupunguzwa kwa kuwa kulingana na visa kadhaa vinavyoshuhudiwa vikosi hivyo pia vinaonyesha uzembe katika kulinda usalama. Bishop Ndume Mfaume toka Burundi, kambini Bwagiriza, unasema kiukweli, hali ilivyo DRC majeshi ya Umoja wa Mataifa yangeendelea kubaki hadi watakapomaliza uchaguzi. Filbert Jonathan Kenshambi kutoka Muleba, Kagera, unasema binafsi naona bado wana usalama huko DRC wangezidi kuwepo, maana naona amani haijaimarika. Mohamed Kumeja wa Ugogoni na chingwe halindi Tanzania unasema tunawapata vizuri, endeleni kutupasha habari motomoto na za uhakika. Zede Kalinga ukiwa Moshi, Tanzania kwa kweli, si muda mwafaka kabisa kupunguza askari wa MONUSCO huko DRC. Bado waasi wanasumbua uko Uvira na vijiji vingi akina ya Kutumba na kadhalika, busara itumike kabla ya kuwaondoa. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Tulikuwa tukiangazia ni wakati mwafaka kwa wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO nchini DRC kuanza kupunguzwa. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati ujao, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.