Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Zaidi ya watu kumi wamefariki dunia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania juma hili, ni baada ya kunywa pombe haramu. Sio kisa cha kwanza katika mataifa ya Afrika mashariki na kati. Tunaangazia nini kifanyike kudhibiti utengenezwaji wa pombe haramu. Mimi ni Matha Saranga kukuendeshea makala haya. Twende sambamba, msikilizaji. Napokea simu yako, utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Asante. Naongea naza kutoka Nungu visiwani Zanzibar nchini Tanzania. Kwanza mimi nianze kwa kutoa pole kwa wale waliofikwa na matatizo yale, ila nirudi kuzilaumu mamlaka zetu za ulinzi na usalama kwa sababu nimekuwa nikishuhudia maaskari polisi hasa katika maeneo ya vijijini ambako inatengenezwa hii pombe. Wanafahamu kabisa vibanda vinavyotengeneza pombe ya kienyeji, na hata mjini kama ilivyo Dar es Salaam, hivyo vibanda vinafahamika. Maana nimejaribu kufuatilia na kuwasikiliza wale wahanga au wale waliopatwa na ule msiba wa kufiwa na ndugu zao, wameeleza kwamba, kwa mama fulani anataja kwa mama fulani, na maana panafahamika siku zote, inama maaskari wanavitumia kama vile vituo, wakika pale wanapewa elfu hamsini elfu ngapi, wanamwachia anaendelea kupika ile pombe ile, ambayo nilikuwa naomba tu maaskari au vyombo vya ulinzi na usalama watende haki. na maana kama ile pombe hairuhusiwi, basi iwe hairuhusiwi kabisa, hata lile eneo kama mtu anajihusisha linafungwa. Alafu pili, nirudi kwa kwetu sisi raia, tumekuwa na matatizo. Maana tumekuwa hatutoe ushirikiano kwa vyombo vya ulinzi na usalama. Mfano, mtu mnajua kabisa kwamba ile pombe inatengenezwa na wanafahamu siku zote kwamba kuna kemikali zinakuwa zinatiwa ili pombe iwe kali, wateja lakini wanafurahia Ina maana raia tunakuwa nasine, mgini, na sisi wakati mwingine tuna matatizo, kitu ambacho kinatakiwa kwamba sisi tuwe wa kwanza kuwatolea kuwa taarifa wale wahusika wanaojihusisha na wanaotengeneza ile pombe kwamba wako sehemu fulani au sehemu fulani panatengenezwa hiki, ili kusudi kulinda afya zetu. Maana hali kama inavyotokea ni ajabu. Ina maana mpaka sasa hivi duniani tunaonekana Tanzania ni nchi ya ajabu, maana watu watu kumi kufa kwa wakati mmoja sio jambo rahisi. Ni maoni yake Pius Zakayo Bundala, ukiwa nungu visiwani Zanzibar. Na kushukuru sana, nikutakie jioni njema, asante. Pia mimi ni papiru genge mwananchi kutoka DRC na kakampala Uganda. Hapa Uganda ni tatizo kubwa sana, kwa sababu kila pombe yoyote ambayo inaitiwa pombe haramu, hii ni lazima waadhibu wale wote, wale wale watu wote ambao wanajua wanahusika, wana na pombe hizo haramu. Wale ambao wanatengeneza pombe hizo, ni lazima wachukue hatua ya kuwadhibu sana sana, wakuwadhibu vikali kabisa, kwa sababu wasipowadhibu waazibu wale naona kama pombe itaendelea zaidi zaidi kutambaa mjini wote mjini kote, kwa sababu wakati unatazama nchi kama hapa Uganda utakuta ya kwamba pombe haramu ni kila kata kila eneo fasi yote ambayo unaweza ukaenda hapa Uganda utakuta kuwa pombe haramu ni kwa wingi kabisa. Ha, utakutana vijana wengi wameshabadilika sura, utakutana wengi wameshakuwa awazimu kutokana na pombe hizo. Utaangalia, utaangalia nadhani ukitazama vizuri takutana ya Uganda, ambapo kwenye mimi naishi, ikiwa haiwezi kuwa ya kwanza, pili ama tatu kwa nchi ambazo zina wenda wazimu wengi duniani, labda inaweza kuwa ya nne ama ya tano, kwa sababu wenda wazimu ni wengi, na ukitazama vizuri takutana ya kuwa shida hiyo hiyo tatizo hiyo inatokana na ile mambo ya kutumia pombe haramu. Kwa faida ya msikilizaji, tukumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Mimi ni Papiru Genge, mwananchi kutoka DRC na ka Kampala Uganda. Majina no, no, no, no, no, no, no. naitwa kwa jina la Munguiko Modeste Batambara, nikiwa mashariki mwa DRC, Kiwanja Ruchuru. Kwa kweli hii pombe haramu imekuwa ni tatizo kubwa, sio Tanzania tu peke yake, hata nchi zingine zote za Afrika uh, Afrika Mashariki, hata Afrika ya Kati. Kwa kweli tumeshuhudia vifo vya watu wengi kupitia pombe za moto hizo ambazo wanaweza kutengeneza aina ya gongo, sijui aina ya pombe fulani fulani ambazo zinatengenezwa tu uh, ambazo ni za makali makali. Kwa hiyo mimi naona kwamba, uh, watengenezaji pengine wangelifanya nini wangeliweza kutafuta na kazi nyingine ya kuweza kutumika, lakini si kuweza kutumika vitu ambavyo vinaweza vikanani vikapunguza vika familia mbalimbali ukitazama mbali. Hiyo eh, idadi ya wale wale ambao wamefariki hapo nchini Tanzania hapo ni idadi kubwa, kwa kweli hiyo ni pigo ndani ya nchi, sababu wale watu tisa wale, kama ni tisa kama ni kumi kama ni zaidi ya kumi, wangelipashwa fanya kazi ambayo ingepashwa e, endeleza taifa mbele wa mchango mkubwa wao sasa. Kwa hiyo mimi nasema kwamba ningelilomba serikali waweze kuchunguza vizuri wale ambao wanaendelea kufanya nini, kutumia nguvu dhidi ya kutengeneza pombe hizo za moto aina ya gongo, waweze kuwachukulia hatua kali. Asante sana, nakutakia jioni njema. Asante pia nikutakie jioni njema dadangu. <tikia> Kwanza mimi naitwa Johnson wal kutoka Rwanda wilayani Viraya, Nyabihu magharibi mwa nchi. Vifo vinavyotokana na utumiaji wa pombe haramu kabisa vinaongezeka sana, hivyo serikali zinapaswa ku-, ku serikali zinapaswa kuweka adhabu kali dhidi ya watengenezaji na wauzaji wa hizo wa pombe lasi. Hivyo kabisa, vifo vitaendelea kuongezeka has, hasa hapa katika Afrika Mashariki. Mi kwa upande wangu naona kitu ambacho lazima serikali zifanye, zichunguze zi vizuri, zione ni wapi hao watu ambao wanatengeneza hizo pombe wanazitengenezea, na okay adhabu kali hapo, mnaona kabisa hiyo ikifanyika vitu vitapunguza. Tuliwahi kabisa serikali ili iliwakamata watu hao, kwani ni punde hivi tu ilitokea watu wali- walilaza hospitalini kwa wingi sana, kutokana na, na, na pombe ambayo walikunywa na mtu aliyetengeneza pombe hiyo alitumia maji yasiyo safi na watu wengi wakalazwa hospitalini. So kitu ambacho lazima kifanyike, minaona kabisa serikali ziweke adhabu kali, na zichunguze vizuri kabisa, ziwatafute watu hao ambao wanatengeneza hizo pombe. Nakushukuru sana Johnson Wayezu ukiwa Rwanda kwa maoni yako na kutakia jioni njema. Plante. Kwa jina mimi naitwa Mbali Mwendo, kwa sasa napatikana Igugunu, Singida, Tanzania. Kwa kweli swala hili la namna ya udhibiti wa pombe haramu, suala kidogo linakuwa gumu. Kwa upande mmoja, kwamba upande hakuna kunakuwa hakuna usiri kati ya anayetoa taarifa, amini mwananchi wa kawaida na anayepokea taarifa, ambayo ni jeshi la polisi, kunakuwa hakuna usiri kati yao kwa hiyo ni kitu ambacho kinashindwa kabisa kuzuia swala hili. watu licha ya kufahamu kabisa kwamba hii ni pombe haramu na inauzwa sehemu, basi ule ushirikiano wa kutoa taarifa unakuwa hakuna, kwa sababu haiwezekani nikatoa taarifa, mwisho wa siku taarifa ile inakuja kuvuja, inaleta uchonganishi, basi inaleta kutokuelewana na yule ambaye nimemsababishia hivyo kidogo. Kwa hiyo inakuwa tatizo. Juu ya hilo, kungepatikana njia tofauti ya ufikishaji taarifa taarifa ambayo itafikisha pasipo kuwakutanisha yani, pasipo kumkutanisha anayetoa taarifa na anayepokea taarifa, kingeweza kudhibiti kabisa swala hili la pombe ya haramu. Naam, nakushukuru sana, Ambali Mwendo ukiwa Igugunu, Singida, nchini Tanzania, kwa maoni yako. Asante sana nitakie. Okay, kazi njema. Pia kipindi ni habari rafiki, Makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Samuel Mudumbi Kiwa Kavumu Bukavu DRC, unasema kudhibiti utengenezwaji wa pombe haramu bado ni ndoto katika mataifa yetu, kwani mamlaka kwani baadhi ya maafisa katika mamlaka wanachuma pesa nyingi kwa njia ya ushuru wa kimagendo na rushwa. Unaona kwamba ni vema kuwaonya watumiaji kuwa na kiasi, kwa sababu baadhi ya wasimamizi wameshindwa kukataza hizo pombe. Hapo kwenu nchini Kongo, miongoni mwa watumiaji wa pombe kali ni pamoja na watu wanaojihusisha na shughuli za kulinda usalama. Senet Robert Mwenda wa Songea, Tanzania, unatoa pole kwa familia zilizofikwa na msiba King Majuto wa Geita, cha kufanya adhabu na msiba cha kufanya adhabu kali zitolewe kwa wanaojihusisha na uuzaji na, na utengenezaji wa wa pombe haramu. Zuberi Magwe wa Mpanda, Katavi, unasema pombe haramu aina ya gongo haikubaliki mbele ya jamii. Unaviomba vyombo vya usalama nchini vishirikiani na wananchi ili kukomesha matumizi ya pombe haramu. Papa GX Maseru wa Buhemba, Butiama, Mara, Tanzania, unasema ni kweli tatizo la pombe haramu limekuwa likiwaua wengi mno, kutokana na kunywa kunywa bila kula, kunywa kupita kiasi bila kujua ile pombe ina kiasi gani cha kilevi. Inabidi serikali ianze kudhibiti vyanzo vya upatikanaji pombe hizo. Fikiri Madeha Badra Patris kutoka Burundi unasema serikali ya Tanzania inapaswa kutia mkazo kwa kupiga vita pombe haramu na sasa kuwaadhibu wale ambao watashikwa wakichuuza na wale watakaoshikwa wakizinywa. Hadi hapo msikilizaji, sina la ziada. Ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia jioni njema <mucho> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.