Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru Ujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Kamishna katika tume ya uchaguzi nchini Kenya, Roseline Akombe, ametangaza kujiuzulu zikiwa zimebaki siku saba pekee kuelekea uchaguzi mpya wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 26 mwezi huu. Miongoni mwa sababu zilizosukuma kuchukua uamuzi huo ni mgawanyiko ndani ya tume ya uchaguzi, jambo ambalo linakuja kuthibitishwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, Wafula Chebukati, ambaye anasema hata jiuzulu hata baada ya mmoja wa makamishina wa tume hiyo kutangaza kujiuzulu, na amekiri kuwa kuna mgawanyiko ndani ya tume hiyo, na maelekezo yake kama ya kisheria, wakili na mwenyekiti, yamekuwa hayaungwi mkono na wengine ndani ya tume hiyo. Mimi ni Martha Saranga kukuendeshia makala haya. Karibu msikilizaji. Hatua hii inatoa picha gani kuhusu tume ambayo ina jukumu la kuandaa na kusimamia uchaguzi huru na haki? Nazungumza nawe popote pale ulipo, nikianza na wasanii hawa kutoka nchini Kenya. Okay, mimi ni Nati OJ e, kutoka Kenya. Ni msanii hususani wa muziki ya rege na ni mwanaharakati wa masuala ya amani. Kusema kweli hata mimi na, nasikitika nasikitika katika Eh, kulingana na vile kunavyoendelea na misimamo ambayo hususani wanasiasa wanachukua katika pande zote tu mbili za kisiasa, na hata kama unafuatilia labda Facebook yangu nimekuwa kama leo nimejaribu kuandikia tu wa Kenya, kuani tutahadhari ya kuwa maji yako katika kisima hutayakosa mpaka siku ile kitakuwa kimekauka kile kisima, kwa sababu siku zote uh, ikiwa wewe unaona tu kuwa labda kisima kina maji sasa unazodharau ukachafua ukachezea, lakini siku ile yale maji kwenye kisima yatakauka, basi utajua kumbe kulikuwa na umuhimu katika yale maji. Yaani msingi mkubwa alikuwa anajaribu kuelezea kuwa hii amani ambayo tuko nao, huu ndugu ambao tumekuwa nao, basi sasa hivi tunauchukulia kirahisi, kurushiana maneno hapa na pale, lakini siku ile labda hatuombi iwe, lakini ikiwa tutakuja ikosa ile amani kutakuwa labda kuna mtafaruku fulani unaendelea, basi tutatamani lau kuwa siku zingerudi nyuma. Tunajukumu kila mmoja wetu hujukumu, na mwito wangu mimi kwa viongozi wetu kama vile huyu eh, ka, mwenyekiti wa, wa, wa, wa tume huru ya uchaguzi alivyozungumza leo kuwa anahitaji viongozi hususani Mheshimiwa Raila Odinga na Mheshimiwa Uhuru Kenyatta wakae chini pamoja na yeye wazungumzie, waone yale yanayozungumzwa, waone vipi tutakwenda mbele Sababu ikiwa wewe leo hii unasema kuwa hakuna uchaguzi tarehe ishirini na sita ah, na yule mwingine naye pia ukule anasema kuwa uchaguzi upo tarehe ishirini na sita Sasa inatatiza manake, eh, ni, ni vitu viwili na hii hii Kenya, Kenya tuko sote hapa katika Kenya hii. Sasa hatuwezi lazimisha hivi vitu mpaka kuwa na, na umoja wa watu kukaa pamoja na kukubaliana vipi tunaweza kuwa na uchaguzi wa uhuru na haki, na kila mmoja atakayeshindwa kubali. Bwana ye, vipi, namna gani? Leo tumekwenda katika dimba ili kwa mfano, na mimi pia nimeshindwa <coughs> Uh, majina yangu kamili naitwa Suleiman Hassan, na majina, majina yangu usani naitwa Dazla Kiduche. Mi natokea Kenya uh, mumba, pande za Mombasa Coast cost kama watu ambao wanajua sheria na wako katika katika katika mambo ya uchaguzi na wanajua uchaguzi jinsi unapofanyika, anapojiuzulu inaku, ina, ina, inakuwa ni vibaya sana, unaona, katika hali yoyote, ama katika uh, timu ambayo ipo na ya uh, upinzani pia. So hiyo ni, ni, ni, ni, ni kuweka watu roho juu, kwa sababu watu wana wasiwasi sana pale amesikia, kila mtu anamsikia anasema do uchaguzi sasa ambao unaokuja, uchaguzi sasa hivi utakuwa ni hatari sana, kwa sababu watu hawaelewi kunaendelea nini kabisa kabisa. So ni jambo ambalo watu wameshtuka nalo sana Ila shauri, wa Kenya inaweza shauri Wakenya wote na watu wote ambao wanakuwa katika uh, wakati wa kupiga kura, tudumishe usalama sana, kwa sababu kura yako ni maoni yako na kura yako ndio kila kitu unaona. Kwa hivyo tusipigane, tusigombane wala tusitete kwa wewe na jirani yako. Sisi sote ni mandugu, unaona. Sote tutapigana, tutarushiana maneno ama vitu vingine, inakuwa si vizuri, ani ependezi kabisa kwa sababu wa Kenya ni kitu kimoja na Kenya ni kitu kimoja. Sote ni watu wa moja, sote ni binadamu vile vile. Leo unaongea na Zakao Pius Bundala kutoka Nungwi, wisiwani Zanzibar, nchini Tanzania. Kwanza mimi nianze kwa kusema kwamba nimemfuatilia vizuri kabisa huyu mama aliyejiuzuru kutoka Tume ya Uchaguzi Kenya na kweli, alichokizungumza kinaonekana kipo wazi, kwa sababu huwezi ukaniambia kwamba tume ya uchaguzi imeonekana uchaguzi uliopita imesimamia vibaya, mfumo wake ulikuwa mbaya, ina maana iliruhusu kudukuliwa, ina maana vitu vikachukuliwa, halafu leo niambia kwamba tume ni ile ile inarudia kweli, inaonyesha kwamba hata uchaguzi unaokuja atarudia madudu ni yale yale, ina maana tume ya uchaguzi kiujumla kuanzia ngazi ya juu mpaka chini inabadi, ina, inabidi badilishwe ili kusudi baadaye watakaokuja pale waje wapya, kama ambavyo imekuwa kwa upande wa matokeo. Maana matokeo yalifutwa yale ya uchaguzi wa rais, kuanzia rais sijui nani walifuta, ina maana ikaonekana kwamba usimamizi ulikuwa mbovu, lakini kwamba mechi inarudiwa kuchezwa halafu refalini yule kisa amebadilisha uwanja, ina- tatizo inabaki pale pale kwao. Nami naungana na yule mama kweli kwamba alikisema kipo sahihi. Sababu gani? ile tume yeye amefanya kazi muda mrefu, na nimefuatilia historia yake. Ni mzoefu, amekaa nchi za nje kule, amekaa Marekani kama miaka kumi na tano. Ina maana ni mzoefu katika mambo ya kisiasa na ni mzoefu katika mambo ya diplomasia kama zile, ina maana ameona kweli, na alichokisema amethibitisha. Ina maana hata sisi hatuna imani tena na uchaguzi wa Kenya. Hata mimi sasa hivi naona hizo wiki moja iliyosalia, naamini kabisa kwamba uchaguzi utakao kuja hufanyika pale si wahuru wala sio wa haki. Hapa Kavumu ni katika eneo la Kabare, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli mimi eh, naona kuwa huyo kamisheni wa tume huru ya uchaguzi huko Kenya amefanya jambo jema na inaonyesha kama anakuwa na dhamiri nzuri kwa kuwa yeye ameonyesha kuwa hataki kulaumiwa na wakenya wote hata kama anaweza kulaumiwa na huyo rais ambaye anakuwa madarakani, lakini hataki yeye kubeba lawama ya taifa lote nzima. Ndiyo maana amejiuzuru na nimfuate pia, kama alisema yakuwa, ya kuwa alijisikia hana amani kwa kuwa uh, aliona kama Eh, huko Kenya hakutakuwa uchaguzi wa uhuru na haki. Basi kwa maoni yangu mimi naona ingelikuwa vema eh, tume huru ya uchaguzi huko Kenya ilitafute mtu mwingine wa kuchukua nafasi yake, na wasogeze muda kidogo wa uchaguzi, na waalike pia huyo mgombea um, ambaye alikuwa amejiuzulu, yaani Raila Odinga, ili aweze tena kugombea nafasi yake na baadaye kutakuwa uchaguzi wa huru na haki. Bila hivyo kabisa, kutakuwa sintofahamu katika uchaguzi ambao ungefanyika kisha siku saba, lakini kwa kuepukana na ile yote, inabidi kuandaliwe uchaguzi ulio mzuri, yaani kama vile Raila alivyodai, inabidi pale kuingia nafasi uh, mtu ambaye atakubaliwa na taaminiwa na nafasi zote uh, namna zinazokuwa mimi no, no, no. Daima Kafifi Christopher nipo kwenye kambi ya wakimbizi ya hapa Nchirenge, tena ni hapa Zambia. Baada ya mtu huyo kujiuzulu, nimefikiri kwamba huenda uchaguzi nchini Kenya hautakuwa wa huru na haki, sababu ingelikuwa uchaguzi huo ungekuwa huru na haki, huyo mtu hasingelihuzulu has na baada ya hapo atimke, eh, asingejiuzulu na alafu afanye mpango wa kuondoka nchini, sababu nafikiri anahofia usalama wake. Hapo kingelifanyika ni hiki, baada ya kujiuzulu mtu mwingine achaguliwe, ambaye huenda akaonekana kuwa mtu asiyegemea upande wowote, na baada ya hapo Raila Odinga arudie kwenye ulingo wa uchaguzi, arudie kwenye, agombee tena uchaguzi, yani Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Simon Kisila wa Kenya, mshukuruni sana Mungu, maana mnayo katiba kama isingekuwa katiba madhubuti mngeonewa sana. Sasa mkiona mtu fulani anajiuzulu, mjue kuna dhuluma ama ukiukwaji wa katiba au pengine ujumbe waandamanaji umemgusa. Kwa hali hii, basi anastahili pongezi sana. Mama huyu Azizi Salehe wa Bumbuli, Tanga, unasema swala la kujiuzulu kwao halina tija. Jukumu lao kubwa walipaswa kuhakikisha Kenya inabaki katika mikono salama na kuiepusha Kenya kuingia kwenye machafuko. Francis Bu, Francois kutoka mjini Bujumbura unasema kujiondoa kwa mtumishi wa tume hiyo hakuna maana, waulize wenzao wa nchi jirani. Yani huku nchini Burundi hali ya vurugu ilizuka wakati wa uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na tano. Baadhi ya watumishi katika tume ya uchaguzi walijiuzulu na kuhama, mpaka sasa wako mafichoni, wengine wamejisalibisha, na uchaguzi ulifanyika licha ya ghasia. Hilo ilikuwa tu mfano. King Majuto wa Geita unasema makamishna ya uchaguzi huko Kenya wanapojiuzulu wanatia shaka hata kwa wapiga kura, na hii inaweza kusababisha hofu kwa wananchi. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuchangia katika makala ya habari rafiki. Ulikuwa nami Matha Saranga hadi wakati ujao. Kwa heri. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.