Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Redio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Tunaangazia wito uliotolewa na kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besig, akiwataka Waganda kutotumia magari kwa siku ya Jumanne kila juma, kuonyesha mshikamano katika kupinga jaribio la kubadilisha katiba ya Uganda ili kuondoa ukomo wa umri wa kuwania urais nchini humo. Msikilizaji, unaona hii ni mbinu sahihi itakayozuia bunge kufanya mabadiliko ya katiba? Mimi ni Martha Saranga. Unaitwa nani na unazungumza ukiwa wapi? Karibu. Naitwa Papi Rugenge, mwananchi kutoka DRC. Nakaa Kampala, Uganda. Mimi kwa maoni yangu kabisa binafsi, naona kuwa wito huo wa Kizza Besigye hautafaulu kuba, kubadilisha hata kitu moja, kwa sababu kwa leo ukiangalia, mchana wa leo, hizi mambo ilivyo, ni kama kawaida, watu wanatembea kwa magari, wengine kwa miguu. Hakuna kitu ambacho kilibadilika sana, na kupitia hiyo kabisa sione kama Kizza Besigye kauli ambayo alisema itatikisa hata government ya Uganda haitawezekana kabisa. Ye labda eh, wafanye siku ambazo zimoja zimoja, wasifanye hata kazi, wabaki manyumbani kwao, hiyo labda ndio inaweza ikasaidia. Lakini kitu ya kusema oh, watu wasitembee kwa magari, wabakie nyumbani, eh, watembee kwa, kwa, kwa miguu, gari zibaki nyumbani kabisa, hiyo haitafanya kitu hata moja. Ile mipango ambayo wanayo ya kusema wabadili katiba itatimia tu. Sa hawataweza hata kitu kabisa, juu hawakuheshimia, hawakuheshimia na hiyo sana sana inatokana na maisha ya ya watu wa Uganda gisi wanaishi kwa kila siku, maisha ya ya kujitafutia. Hiyo haitaweza kukirikana kwa leo kabisa. Kazi iko kama vile kawaida, hakuna kitu ambacho kili, kilibadilika kwa sababu hapa kwa tauni, naona kila kitu kinaenda vizuri, watu wanaenda, wanaendesha magari kama kawaida, barabara nyingi ni hivyo kabisa, hakuna kitu kenye kilibadilika hakuna hakuna, ndio maoni yangu. Rugenge, bila shaka ukiwa Kampala unategea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Asante mama <laughs> <laughs> asante sana, <Asante> sana. <laughs> sana. Mimi ni mate tasijiwe Dickson nikiwa hapa Bonya mashariki mwa Kongo. Eh, uh, kwa maoni yangu mimi nafikiri kwamba uh, maamuzi yake mbinu sahihi ya kuzuia bunge kufanya mabadiliko ya katiba huko nchini Uganda. Mpinzani huyo oh, angeona jinsi ya kukaa kwa mazungumzo ili suluhisho lipatikane kwa urahisi, kwa sababu mimi nikiangalia njia ile ambayo ametumia, nafikiri itaathiri maisha ya walio wengi huko Uganda kwa mfano ukiona, uh, uchukuzi utaathirika na ukiangalia kwa mfano magari yanayochukua vyakula au wagonjwa, sijui nini, kazi uh, za wengi zitasimama, na hiyo italeta uh, mambo yasiyoendeka vizuri katika uh, jamii. Alafu mimi nikiwazia jambo ambalo lingefanyika uh, ni ule ile kuzungumza meza moja pamoja na utawala, na isipokuwa hivi wa, e, kama wanataka watumie njia za kutumia pression kwa waongozi, nafikiri ingewezekana. Kwa mfano kupiga kelele, kwa mfano mchana wanatumia saa moja, wananchi wanapiga kelele, hiyo ingekuwa vizuri kuliko kuamua Gari ya kitembezo. Nakushukuru sana Dickson Madhe kutoka Buni ya DRC kwa maoni yako. Asante sana, nami pia na washukuru RF i njia na, na, kwa namna na moja au nyingine inaweza ikaweza ina, ina, ina, ina, ina, ina, kupunguza kasi kati ya viongozi hawa wa Afrika ambao wakiona ukomo wao wa uongozi umefikia mwisho wanataka kubadilisha, lakini dugudugu langu linakuja kwamba wabunge wa upinzani ni wachache kuliko wabunge wa chama tawala cha NRA e. Kwa hiyo, sawa inaweza kuwa ni njia nzuri, lakini wakiingia sasa kwenye kura maamuzi kwamba je kikomo cha uongozi wewe au kiwepo, nahisi kama rais Museveni na wabunge wake wa chama cha NRM watakwenda kushinda, ila mimi ninahisi inaweza kuwa ni njia nzuri zaidi eh, kwa sababu sisi kazi yetu sisi tunaomba isitoke fujo yoyote. Nakushukuru sana Franki Roland Lema kwa maoni yako, ukiwa Geita nchini Tanzania. Kwa jina naitwa Dasco Kom Suriano Kombe, natokea sehemu za Moba Kirungu Kaseke. Kwa hatua ile iliyotosha iliyotoa mkubwa wa, wa upinzani ni hatua mwa bora wa juu kwa kushinikiza tu, kwa sababu wasiweze kubadili katiba. Katiba yenyewe ya nchi ya Uganda iliweza kusainiwa na rais wa, wa Museveni, kwa sababu ndio maana sababu wananchi wakazie, ili katiba isiweze kubadilishwa. Mbinu ni mingi tu za kuweza kufanya ili katiba isiweze kubadilishwa, kunaweza ili mpaka vile vile wananchi na wa mabunge wataweza kuitika wasibadili katiba. Nakushukuru Didascom kwa maoni yako ukiwa Kaseke, asante sana RFC. Kwa jina naitwa Faston Francis nikiwa Isaka Kahama. Hii mbinu ambayo inataka kuchukuliwa na au imetangazwa kuchukuliwa na viongozi wa upinzani kwamba kila Jumanne wa watu wote wasio wanaendesha magari wasitumie magari kwa jumla, ni mbinu ambayo haina mashiko kwa sababu kuna watu ambao ufanyaji kazi wao kila siku unategemea watu kusafiri eneo moja kwenda eneo lingine. Chukulia mfano kama daktari, labda daktari ni daktari, lakini ana ana itikadi za upinzani. Sasa akitembea kwa mguu, hatofika hospitali kwa muda na mgonjwa huyo atakufa. Sasa inachokiona ni kwamba awa upinzani chini ya kiongozi wanabesige wangeweza kutafuta njia nyingine ya ziada ambayo inaweza ikawa na hoja na mashiko ya kuweza kupambana na na, na, na kile ambacho anakiona kama wananyanyaswa, lakini sio kushinikiza kwamba watu wasitumie magari. Mimi mbinu ambayo naiona kama ni mbadala pale ni kuwaita viongozi ha-hawa viongozi wa juu, wa juu wa upinzani pale Uganda na viongozi wa chama tawala ambacho kikiwa chini ya, ya Rais Museveni wangeweza kuitana kukaa pamoja wakaangalia ni watu kuna kasoro ah. Wakishaona zile kasoro, na hao wakatoa mapendekezo na hao wakatoa mapendekezo yao, mwisho siku wakafikia lengo moja au wazo moja ambalo litakuwa linatija kwa pande zote mbili kuliko kuwagawa Waganda kwa njia ambazo kiujumla hazitokuja kuleta tija kwa, kwa, kwa, kwa waganda wote kwa ujumla. Pamoja na kushukuru sana Faston Francis ukiwa Kahama nchini Tanzania kwa maoni yako. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru kumshukuru Kashana Oscar wa Kalemi, DRC, unasema waganda kuto kutumia gari ya kuwezileta suluhu, ila ni kuzusha mgogoro mwingine. Cha muhimu wakakae meza moja, wajadiliane. Ndole Kahombo ukiwa Dascolin toka DRC Goma, unasema viongozi wa Afrika, jamani, hampendi kuacha madaraka, na hiyo inaleta mizozo mikubwa ndani ya mataifa mengi. Redson Masake toka Kalehe, DRC, unasema mbinu hiyo haiwezi kuzuia wabunge, sababu ndani mwao hakuna demokrasia ni yayao ni moja tu. Innocent Muhala wa DRC Uvira, unasema wanabunge wa Uganda wawe na dhamiri safi. Wananchi wamewaweka ili mwatetee wao, leo mnawasaliti kwa faida ya kundi gani? Gabriel Mukonta toka Kirungu unasema kwa maoni yako hudhani kama suluhu itapatikana kwa mbinu hiyo. Martin Petro Ngokolo wa Geita unasema hii sio mbinu na njia ya kuwaweka kwenye umoja zaidi, isipokuwa ni kuonesha nguvu ya ubabe tu, lakini haiondoi msimamo wa wabunge wa chama tawala. Chansma Rinaitwe ukiwa Kampala unasema inaweza ikasaidia kwa sababu inatoa wito kwa wabunge kwamba, sisi tuliowachagua hatufurahishwi na mambo anayoyafanya bungeni, hasa wakati huu anapojaribu kubadilisha katiba ili kufanya mambo yanayopendeza wao. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Tulikuwa tukiangazia mbinu iliyotangazwa na upinzani ya kuacha kutumia magari kila Jumanne katika wiki, kuonyesha mshikamano katika kupinga jaribio la kubadilisha katiba ya Uganda. Kwa namna gani yaweza kuwa na tija katika kuzuia bunge kufanya mabadiliko ya katiba? Ulikuwa nami Matha Saranga hadi wakati mwingine, kwa heri. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.