Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nchi ya Burundi imekuwa ya kwanza kujiondoa katika mahakama kimataifa ya ICC mwaka mmoja baada ya kutangaza nia ya kufanya hivyo. Mataifa mengi ya Afrika yamekuwa yakidai kwamba mahakama hiyo inaonea viongozi wa Afrika. Unazungumzia vipi hatua hii ya burundi na inamaanisha nini? Karibu katika makala ya habari rafiki, jioni hii. Asante sana. Mimi niko kwenye kambi ya wakimbizi ya Nchelenge huku Kenani Zambia, yeah. Eh, maoni yangu kuhusu Burundi kujiondoa kwenye mahakama ya ICC kwa kweli, warundi Warundi wana asilimia hamsini ya kujiondoa, sababu mahakama hii inaonekana kulenga sana Afrika zaidi kuliko kwingineko, sababu hatujasikia labda rais wa Marekani, rais wa nchi nyingine ya Ulaya akapelekwa ICC, na wamefanya maovu mengi sana. Lakini kwa upande mwingine, warundi wana haraka sana kujiondoa. baada ya michafuko ya Burundi ni inikana kwamba hakutakuwa tena na mtetezi wa haki ya binadamu Burundi, wale wapinzani wataburuzwa, uhalifu unaweza ukatendeka upande wa serikali, labda kiongozi aliyeko madarakani, lakini baada ya hapo ni kama hakutakuwa na mtetezi wake ya binadamu pale Burundi. Kwa hiyo ni kwa upande ule, niona kwamba huenda ni haraka mno kujiondoa, sababu hakutakuwa mtetezi wowote. Asante sana. Mii naitwa kwa jina Akiri Kalenga, napatikana Kongo, Jamhuri ya demokrasia ya Kongo, nikapasi kabisa. Sasa sisi tunaona kama hata na sisi haifanyi vizuri sana wa, kupatana sisi wa Afrika sana, tunahangaika sana, kuna magaru mengi sana lakini kupatana na kazi waongozi wetu wanavyofanya, inabidi waende kwenye mahakama. Hawatafanya kitu demokrasia yenyewe kabisa. Asante sana, naitwa Badra bin Nyongolo, naishi Muhinga, Burundi. Maoni yangu ni kama kuandika katika meseji kwangu kupitia Facebook, ni kama Burundi ina sheria ya kujiondoa katika mahakama makuu ya ile ICC, nisizungumzie hivyo kwa sababu tangu Burundi ipo ina matatizo mengi ambayo mpaka kwa sasa hiyo mahakama ilikuwa haijaweza tatua, na bara la Afrika binafsi ni bara ambalo ile mahakama inachunguza sana, na ambayo inaweza kuhukumwa marais ambao wanauia kwa sasa na ambao e, wamekwisha maliza mla wao, na baadhi ya watu ambao wanashutumiwa sana na hiyo mahakama makuu ni watu wa Afrika. Ilikuwa maoni yangu hiyo, asante sana kwa majina. Naitwa Gabriel Mukonta, nikiwa Moba Kirungu, kwa bora DRC si? Kiukweli, kwa maoni yangu mimi sioni kama ni jambo la muhimu Burundi kujiondoa kwenye mahakama ya ACC, kwa sababu moja kwanza, jinsi ninavyochunguza naona kama rais Kurunzinza amesha shindwa kurudisha nchi katika amani. Na hiyo mimi naona kama ni mojawapo ya kuchangia kuendelea kutenda maovu katika manchi mingi ya Afrika. Hayo utachunguza kwa mfano kama manchi mingi ya Afrika, viongozi wengi wana ile matamaa ya ku ya kuendelea kung'angamia madaraka. Utakuta kwa mfano kama nchi ya Burundi jisiuuianavyofanya, tayari kwanza nchi yenyewe kwanza bado kingali katika katika matatizo haki ya binadamu haiwapo tena, tayari imeshatoweka na makosa ni mengi sana. Mojawapo ni tayari, ndio maana kama nchi ya Burundi inasikia kujiondoa tayari, imeshaona makosa ni mengi sana. Kwa jina anaitwa Pastor Francis, nikiwa hapa Isaka Kahama. Hatua ya Burundi inatoa ishara mbaya. Moja kati ya ishara moja ambayo inatoka ni kwamba kumbe sasa wale viongozi ambao walikuwa hawa- hawana udhubutu wa kujitoa katika umoja huo au katika mahakama hii ya kimataifa watakuwa na uwezo sasa na wao kudhubutu kuanza kujitoa kwa mfululizo, na wakati mwingine wanaweza wakatenda mambo mengine ambayo ni mabaya, kwa sababu wameshajijenga ile tabia ya kwamba e tabi tunayo, tunayo au tuna uwezo wa kujitoa katika mahakama hii ambayo kiukweli ilikuwa ikitumika ki, au ilikuwa ikizilea ili nchi iki, kiujumla, kwa sababu unaweza tukakumbuka suala la Sudani, unaweza tukakumbuka masuala mengi t suala la Kenya hapa kwa Uhuru Kenyatta na Ruto ni mambo mengi ambayo tunaweza kukumbuka ambayo mahakama hii limekuwa ikijitahidi kudhibiti hizi nchi ambazo zinatenda mambo ambayo kiukweli sio mazuri kwa wananchi wake. Mimi naitwa Willy Brody Kinkulwe, niko Majengo, Sumbawanga, Tanzania. Maoni yangu ni kwamba swala la nchi ya Burundi kujiondoa kwenye mahakama ya kimataifa haileti picha nzuri. Ukiangalia mataifa mengi ya Afrika yanakuwa katika ile demokrasia ya vyama vingi. Sasa hii inaonyesha kwa kabisa kwamba viongozi kwa wengi wa, wa nchi za Afrika hawapendi kuondoka yani, hawapendi kutawala kwa muda uliopangwa na katiba za nchi zao. Mimi kwa jina naitwa Ramadhani Simba, niko Afrika Kusini, Pretoria hapa Haya mambo yanatokea, na hata sisi wenyewe huwa tunajiuliza. Kwa maoni yangu mimi, nimekuwa na maoni ya kwamba kwa Burundi kujiondoa katika kwenye mahakama ya ICC inayohaki kama nchi ya Afrika, sababu tukiangalia zaidi sana nchi nyingi zinazofanya makosa au ma, nani, wa president wanaofanya makosa zaidi kama watu wa Ulaya, tukiangalia kama Umarekani, Umarekani ina ina nchi nyingi ambazo imevamia na kufanya makosa zaidi sana, ila kwa sasa hivi hatujawahi kusikia hata nchi moja au president moja yeyote ambaye ishapekwa kwenye mahakama ya nani ya, ya ICT au mahakama yoyote ile. Ila tukisikia hata nani wa wa president wa Afrika zaidi sana, utawasikia sijui anatafutiwa, sijui nani ule wa Sudan anatafutiwa, sijui nani sijui nani. Sasa itakuwaje hiyo mahakama ICT imewekewa wananchi wa Afrika tu, au imekewa kwa watu wote? Kama mtazamo wako nam. Basi kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki Ijumaa hii. Mimi ni Victor Abuso na utakia jioni njema. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.