Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Namshukran sana Bi Martha Saranga. Jina langu ni Ali Bilali, mpenzi msikilizaji, inayokaribisha katika makala haya Habari Rafiki. Habari Rafiki hii leo tunazungumzia kuhusu ombi la viongozi wa Umoja wa Afrika kuomba kiti cha kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa mataifa. Ome Umoja Afrika, Konde, wa mataifa ombi ambalo liliwakilishwa na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, Alpha Conde ambaye pia ni rais wa Guinea Conakry, lakini pia bara la Afrika limeomba kupewa kura ya turufu kwenye baraza hilo la usalama la Umoja wa Mataifa. Na labda mpenzi msikilizaji, una mtazamo gani kuhusiana na hili? Kwa machache tu nitazungumzia ya kwamba kweli ilikuwa ni wazo nzuri ambayo marais wa Afrika na hasahasa ule mwenyekiti wa Umoja wa Afrika aliyolomba kuhusu Afrika kupata kiti katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kukuwa hasahasa na ile droit de veto, ile ilikuwa ni wazo nzuri, ila tu ni ninayo mimi ni kwamba tujiulize Ba kwa sasa barani Afrika ni bara ni ba, ba, Afrika ni bara ambayo kwa sasa kuna matatizo mengi sana na Waafrika wenyewe wanashindwa kutatua hayo matatizo. Ujue kwa sasa kwa leo wasaingia katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kweli watashauri nini zile nyingi taifa? Wakati bara lao ni bara ambalo kwa sasa lina matatizo kabisa. Ile kuhusu ile droit de veto ndio kama chini sema ni wazuri, ila sidhani kama eh, bara la Afrika litaweza au kuna nchi ya Afrika ambayo itaweza kukaweza ile ile kazi. Wengine wanaweza ni watu ambao wanajipanga. Demokrasia inatumika katika zile nchi za Ulaya, Marekani huko, ila huko kwetu Afrika demokrasia hakuna. Kuna nchi ambayo ni Tanzania ya kwamba itaweza ikaweza, ilikuwa ni South Africa, ila mbapo sasa ujiulize, rais mwenyewe kwa sasa ana matatizo ambayo yanamshinda kutatua mjini wake. Sasa ule aisha kwa mfano yeye ndio atawakilisha katika ule umoja wa usalama wa mataifa hata tusemea nini? Hata atafanya ata nini? atashauri nini? wakati mwenyewe anajishindwa, inashindiki. Ambacho kitu ambacho kinashindikana, nadhani ni ile kutokuwa na ile nia. Unaona, nchi zetu kwa sasa zina matatizo mengi mengi, ambazo sisi wenyewe tunashinda kutatua. Ile ni ile u, waraisi kutokuwa na ile roho ya kugawanya madaraka. Kwanza ile ni moja, kwa sababu ile ndio ambayo inaleta matatizo katika bara letu la Afrika. Nyingine tena ni marais ambao wanajitaka masilahi yao binafsi ile hata matatizo ambayo itasababisha washakuwa katika ile umoja wa usalama wa Umoja wa Mataifa shirika shirika la umoja wa usalama wa Umoja wa Mataifa watakuwa na <Guyana> shindwa kuzungumza ile, hasahasa mlikuwa mkizungumza na baadin Nyongolo inapatikana Muinga, nchini Burundi. Ah, <tinyo> <tinyo> okay, hapo wanaongea nambari yangu Osmani, kutoka mtoni kwa Ziziali, Dar es Salaam. Na uhakika, yani wakifanya hivyo kweli itapendeza sana, yani kwa sababu maamuzi ambayo yanakuja kuchukuliwa bila Afrika kushirikishwa, na hivi vitu, matukio yanatokea wenyewe, wazungu wanaamua maamuzi huko huko, lakini waafrika hawajashirikishwa, na nchi inashambuliwa. Kwa ujumla, mi nikiangalia Afrika sasa hivi iko juu sasa hivi. Wameanza kujitambua hata kisiasa na uhakika kweli, wakifanya hivyo Afrika naye itajitahidi, kwa sababu hata kama wakigoma na wenyewe nchi ishambuliwe, huwa uwezekano upo mkubwa tu. Ni jambo zuri Afrika ishirikishwe na wenyewe, kwa sababu sio kwamba iwe bara la Ulaya tu ni wenyewe wanawashirikishanaga tu alafu Afrika inaangaliwa tu, na sasa hivi na uhakika wakiamua hivyo uwezekano upo ambaye, wakikataa wakiamua kugoma kabisa, labda nchi moja akiafrika, kigoma bwana, yeye hatutaki e, ishu kama hii fulani ashambuliwe. Afrika naye mda mwingi wameshindwa kujitawala wenyewe, kwa mambo ambayo tunaangalia, ambao wanakurupuka kama viongozi wetu, au mtu anang'ang'ania madaraka anataka akae hadi hadi kifo eh. Yani vita vita vinatokea kwa ajili ya visiasa siasa, yani samtaimu naye tukiangalia, tukichukua vizuri, Afrika hilo swala bado lipo, hatulikatai, bado lipo kujitawala wenyewe, naona kama bado bado kuna ugumu fulani. Kuna mataifa ambayo baadhi ambayo bado yanawasumbua. Asante. Jina langu ni Zedek Richard Karinga, nipo Moshi nchini Tanzania. Ni kweli tumesikia mwenyekiti wa Umoja wa Afrika akizungumzia maombi huko mbele ya Afrika ili kuwa na kiti cha kudumu katika Umoja wa Mataifa. Binafsi kama Mwafrika nimeliona hili ni jambo zuri. E, inaweza nikasema ni nafasi sasa kwa Afrika na yenyewe kama itafanikiwa kuweza kuwa na, na kiti hicho ni jambo jema, kwa sababu e, katika masuala ya kimaamuzi yanayohusu nchi za Kiafrika, mara nyingi Afrika kukosa uwakilishi wa kudumu imesababisha mambo mengine ya Kiafrika kuamriwa na wasio Waafrika na hasa zile nchi ambazo zina, zina, zina, zina kura ya turufu. Kwa hiyo imekuwa Afrika kwa sehemu moja kwa namna moja ama nyingine inakosa uwakilishi wa moja kwa moja kwa sababu Afrika ina mambo mengi ambayo inataka kuwakilishwa na Waafrika wenyewe katika Baraza la Usalama kwa sababu mara nyingi uh, imekosa kwa hiyo ikiwa itafanikiwa kupata nafasi ya kiticho kimoja, binafsi naona ni hatua nzuri kabisa ambayo Afrika sasa itapata pa kusemea mambo yake mengi kadha wa kadha, ingawa ninaamini mbele ya katika hili kunaweza kukawa na changamoto mbalimbali mbali, ambazo zinaweza zikakwamisha kufikia hatua hii hapa. Asante. Kwa maoni yangu, kwanza naitwa Habamugu Mbingi Samweli, na nawaita kutoka hapa Kavumu, ni katika mtaa are. Kwa kweli ombi hilo ambalo limewasilishwa naye uh, kiongozi wa Umoja wa Mataifa ni ombi njema ila kabisa. Kwa maoni yangu, sidhani kama ombi limewasilishwa kwa wakati mzuri. Sababu gani? Sababu mimi naona ingelikuwa mzuri kwanza, uh, Umoja wa Afrika uwe na uhakika kwamba demokrasia unaheshimiwa katika nchi za Kiafrika. Maana tunaona kabisa bara la Afrika linakuwa bara lenye mizozo mingi, lina shida nyingi. Pengine huenda labda hata Umoja wa Mataifa ukajiswali Afrika ambayo yenyewe haijakuwa Uh, kabisa amezire kwa kutatua migogoro yake yenyewe sk itakuwa uh, vyepesi kabisa kutatua migogoro ya kimataifa, na ndipo mimi naona kama vile uh, ombi lenyewe ni njema, lakini wakati bado kabisa Afrika kupewa kiti au nafasi kubwa ya uamuzi katika Umoja wa Mataifa. Naitwa Radio Lemadea kutoka Songe, Kilindi, <tipi> Tanga. <tipi> mtazamo <tipi> wangu Maamuzi ya mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ni mazuri, kutokana na ki, kupata kitu cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ili ili ili kuwe tuwe na maamuzi pia katika, katika maamuzi yanayotolewa kwenye Baraza la Usalama la kimataifa, kwa sababu siku nyingi watu walikuwa wanadai kitu cha kudumu, lakini hatupewi nafasi na, faki, na tuna, tu, tu, tunakuwa na kitu cha muda mfupi tu. Baada ya hapo, watu wanajengua, maamuzi yakitolewa tunalalamika, tuna, tunaonelewa lakini hatuonelewi. Ni kwa sababu hatuna kitu cha kudumu pale. Sasa kwa sababu tu, tukipata kitu cha kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa tutakuwa na maamuzi na sisi, hata maamuzi yakitolewa na sisi tutakuwemo. Maamuzi yoyote atakaotolewa kuhusiana ku na baraza Afrika kwa ajili ya usalama tutakuwepo na sisi <todicomu> <todicomu> ndio, mimi ni Mushamka Masake na naita kutoka DR hapa jimbo la Kiva ya Kusini, Kalehe, simam wangu kuwa asione kwamba uh, u au umoja wa Ee, wa kimataifa unaweza kuweka kupatia Afrika nafasi moja katika wale wanamemba ambao ni wanamemba wanaokuwa wenye thamani kubwa katika ONU, lakini kama ONU haitaweza kupatia bara la Afrika nafasi moja, itaonekana kwamba waafrika wataona kwamba wanaendelea kubaguliwa na watu wazungu, kama nilivyosema, kwa sababu kama Afrika inadai kwamba ipo kitu kimoja miongoni mwa wale wanamemba wakuu wa ONU na hawatapewa hicho kitu, nikusema kwamba kwamba watu weusi wataangaliwa kwamba wanazarauliwa, hawana thamani, na hiyo italeta mchanganyiko mkubwa katika Afrika e, kama moja ya bara zinazounda ONU. Na vile vile Afrika si bara ambalo lingewekwa kando, alingewekwa kando kwa sababu ukiangalia utajiri wa bara la Afrika ukiangalia nguvu wanazo Afrika na ile mali yote ambayo wanaiweka au wana wanatuma katika bara la za wazungu Ulaya, Marekani hata Asia, bara la Afrika si bara ambalo mtu anaweza kuweka kando. Nimesema kwamba Waafrika wanatakiwa kabisa, hata kama demokrasia haijadumu na hakuja kupatikana kabisa rais wa Afrika ambao wana nguvu, lakini tunaomba kwamba hilo wazo la Bwana Alfa Konde ni nzuri na sheti Afrika iweze kupewa kiti kimoja miongoni mwa wale wanamemba wenye thamani katika eni. Na hadi hapa si la ziada, Ali Bilali linakutakia jioni njema. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.