Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za jioni hapo ulipo, na karibu sana katika makala ya habari rafiki. Jina langu ni Victor Abuso. Leo ni siku ya chakula duniani. Uhaba wa chakula umekuwa chanzo ba la njaa, umaskini, mapigano, na hata kusababisha mamilioni ya watu kuyakimbia makwao, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya chakula na kilimo FAO. Lakini unafikiri viongozi wa dunia wanaweza kuja na mikakati ipi ya ziada kukabiliana na changamoto hii? Hili ndilo swala kubwa ambalo tunajadili jioni hii katika makala haya. <coughs> E, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa maoni yangu naona ya kuwa ilikuwa ya muhimu sana e, viongozi wetu ama mapresidenti wote wakae pamoja, watazame namna gani wanaweza tatua hii migogoro yote ya vita, wamalize kwanza du, vita yote ambayo inaendelea kusambaa duniani kote, kwa sababu wakishamaliza vita hapo kila kitu kinaweza e, wezaendeka vizuri na hapo wanaweza ikala na kuunda miradi mbalimbali mbali, ambayo inaweza ikajihusishe na na kilimo na kutazama namna gani wanaweza inua kilimo kwa kwa kutafuta kabisa wamalize wa, wa shida hizo. Asante sana Papi Rugenge ukiwa Kampala, lakini umeniambia kwamba wewe ni raia wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Nakushukuru sana jioni hii. Sawa, asante ndugu mtangazaji. Tukutoka kule nchini Uganda tuende kule Kalehe kule DRC. Karibu sana bwana Robert na Chime, we una maoni gani jioni hii? Ndio, asante sana, nashukuru Radio France International kwa mada ya leo. Ukiangalia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni nchi ambayo inakuwa na mazao mengi ya mashamba, ila wakaaji hawalime tena kikawaida sababu ya vita huku na huku Ndiyo maana tunaomba viongozi wa nchi za ulimwengu kuweza kuboresha amani ili sekta ya kilimo iweze kuendelea vizuri. Na hiyo sekta ndiyo inalisha watu wote, chakula yote inatoka shambani. Wengine wana, wanafanya uvuvi sababu kuna amani, wengine wanafanya kazi mbalimbali na chakula inaonekana. Ukiingia hapa kwetu uh, Kalee, utakuta njaa inakuwa nyingi sana, chakula inakuwa bei sana. Mtu ambaye ana pesa hana haki ya kukula. Ndio maana watu wanazidi kupitisha maisha mabaya sana hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana kwa kuzungumza nasi Bwana Robert Nachime, ukiwa huko Kalehe, DRC. Asante Radio France International, tunawashukuru sana kwa kuweza kututolea habari motomoto kila siku. Mimi naitwa Johnson Wayezu kutoka Rwanda, wilayani Nyawio, magharibi mwa nchi. Wamekuwa pande wangu kabisa, naona uhaba wa chakula unasababishwa na ongezeko na idadi ya watu duniani. Unajua uh, watu wanaongezeka, lakini ukubwa wa ardhi hauongezeki. Kadri watu wanavyoongezeka, ndivyo ukubwa wa, wa, wa ardhi unaendelea kuwa mdogo. Mi kwa upande wangu kabisa, naona eh, serikali zinapaswa kuwahimiza watu kutozidi idadi eh, ya watu ya watoto fulani eh, kile ambacho tunakiita uzazi wa mpango ama family planning eh, na pengine uh, unajua ile ardhi ambayo tumekuwa tu tunaitumia kwa kulima ndio inatumiwa kwa kujengea majengo. Hivyo serikali tena zina- zinapaswa kuja na mfumo mpya wa kujenga wakajenga maghorofa hapo kabisa, naona ndipo chakula kitapatikana. Shukrani na manashukuru zaidi, Bwana Johnson uh, Uwayezu, ukiwa kule mgharibi mwa nchi ya Rwanda. Nakutakia jioni njema, asante kwa majina. Mimi naitwa Gabriel Mkonta ikiwa Moba Kirungu, DRC kwa sasa, kuna watu wengine, basi kuna watu wengine bado wanajisahau. Kwa mfano kama ulindaji wa mazao, watu wengine wanajisahau sana, sio wengi wanafahamu na wanafamu. Sasa kulinda mazao, bado viongozi wetu hawajajua kuelewa vizuri. Tawaomba viongozi wetu o, makini kwanza. Hilo nawe tatizo kubwa sana kwa viongozi wetu. Asante sana bwana Gabriel Mukonta ukiwa huko Moba na utakia jioni njema. Asante sana. Mimi nashukuru pia, naitwa pia naitwain naongea nikitoka huko nchini Kenya, eneo inaitwa South C, yani kwa capital city hapa Nairobi. kulingana hii changa-, hii kupitia, na hii changamoto ambayo wananchi wanaendelea kupitia zaidi sana Nairobi na nchini Kenya, wakati kuna ukosefu wa chakula, mimi ninelihimiza serikali wajaribu kusaidia wale wakaazi kuhakilisha, hata kama kuna nini, hata kama kuna kuna ku, ku, kuna kuna joto kuna jua kali ambayo inaendelea kuripotiwa ku, ku, ku, ku kwenye maeneo hiyo, wajaribu kuwahimiza zenye wanaweza kuwa wakifanya jua hata liwe lakini, wao wamepata chakula kwanza, ile ya muhimu, because chakula ndio chakula, na maji zinaenda pamoja. So zikiwa separeti, mtu akiwa akinywa maji peke yake akose chakula, atakuwa eh, tu ni sawa na bure, yani tu anaendelea ye mwenyewe kujihumiza. Joakim asante sana, ukiwa hapo mtaa wa South Sea jijini Nairobi, na utakia kila la heri. Bila shaka, uh, huko ni maeneo ya karibu uwanja wa taifa wa Nyayo. Asante sana, nami nashukuru sana wa kunipa nafasi <laughs> <laughs> mimi naitwa Fadhili Faringa, ndio niko mtaa mji Mwema au mashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya Songwe, Tanzania. Eh, kwa maoni yangu kuhusu suala uhaba wa chakula duniani inasababisha ina na mamlaka, kwa sababu nitolee mfano hapa kwetu Tanzania, kipindi cha mwaka wa fedha wa budgeting, mamlaka serikali, bunge ilikuwa limetenga kama bilioni moja. Hiyo bilioni moja kwa ajili ya kununua pembejeo kwa ajili ya kulima, bilioni moja haitoshi, ni gharama ndogo kabisa. Kwa hiyo ishara inaonyeshwa kwamba chakula Tanzania kitakuwa ni chakula haba. Kwa hiyo mimi ushauri wangu ni kwamba ili ili wa ili kwa dunia nzima chakula kiwepo, kiwepo wingi sana kwa kasi ni serikali itoe serikali itoe bajeti kubwa kwa wakulima, kwa sababu asilimia as, -karibu nchi zote karibu utakuta as, asilimia sabini na tano ni wakulima. Asante sana bwana Fadhili Fualinga, nakutakia jioni njema na nashukuru sana kwa maone hayo. Okay, asante sana uh, tukisalia nchini Tanzania naongana naye bwana Ntele Joseph yuko kule Kilimanjaro. Uh, karibu sana una maoni gani jioni hii? Asante sana asante sana. Serikali zetu hizi za Afrika Mashariki ni kwamba bado hazijajikita katika ubunifu. Ukiangalia mpaka leo hii ni karne ya ishirini na moja toka kuanza kwa sayari hii, ni kwamba mpaka leo watu wanategemea kilimo cha mvua. Ukiangalia eh, kadri miaka inavyozidi kwenda, ongezeko uh, la watu duniani na mabadiliko ya tabia ya nchi, ni kwamba unaona kabisa kwamba mvua sio uhakika zaidi katika katika nchi zetu za Afrika Mashariki na popote pale Afrika. Kwa hiyo tukizidi kutegemea kilimo, kilimo cha mvua tukizidi utegemea kwamba hali ya hewa inatusaidia vipi katika kilimo, mwisho wa siku ni kwamba hatuwezi tukapata yale mavuno ambayo yanaweza yakasababisha kwamba tukawa na na na, na na na na akiba ya, ya chakula. Kingine ni kwamba pia ukiangalia, kwa mfano kama tunategemea mvua tu tutakuwa tunalima mara moja kwa mwaka, na tunashindwa kulima angalau mara mbili mara tatu kwa mwaka. Naam, asante sana Ntele Joseph. Ukiwa Kilimanjaro, hapo Kilimanjaro uko maeneo gani? Kilimanjaro niko eneo moja, e, naweza nikasema ni, ni, ni, ni boma ng'ombe ni wilaya Hai. Naam, asante sana, utakia jioni njema hapo boma ng'ombe, a, huko Hai mkoa wa Kilimanjaro nchini Tanzania. Asante sana natakee na kazi njema RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Kevin Ochola kutoka maeneo ya Nairobi, na kulingana na kiangazi anayo inaendelea nchini Kenya, unapata kwamba baadhi ya masehemu kuna upungufu wa chakula, alafu ukiangalia yeah, pia kuna ile mdudu ulakua unaitwa army worm, sijini kwa kiswahili ni aje hiyo army worm. Pia ilikuja ikashambulia shamba nyingi sana nchini Kenya, kwa hivyo unapata sasa mahindi pia ikakua, ikawa kidogo pia haipatikani lakini kwa mimi ningeona kwamba serikali kile ingefanya vile wanasema wana, kupitia, kupitia Devolution Ministry wanasema kwamba wanapatia watu chakula, wangepunguza hibi ile bei ya wakulima kuuza, kuuza mazao zao ili pia wapate chakula nyingi ya kuweza kutumia watu. Naam, asante sana Bwana Kevin, ukiwa huko Nairobi nchini Kenya. Tuachie hapo kuwa leo na kushukuru sana na kutakia jioni njema. Naam, nisome baadhi ya maoni ambayo umetuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Nianze na Zakayo Pius Bundala ukiwa Nungwi visiwani Zanzibar nchini Tanzania, unasema kwamba kwanza, uh, wananchi nao waanze kutunza kile ambacho Mungu amewajalia, kwani uh, wengi wetu tumekuwa siwaelewa na mwisho ufikiri Bandra Patris ukiwa Muinga kule Burundi unasema kwamba unafikiri serikali zingetoa kipaumbele kwa kilimo na kutumia maji ambayo Mwenyezi Mungu ametupa ili kumwagilia mashamba. na kufikia po, msikilizaji, tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki jioni hii. Jina langu ni Victo Buso na kutakia jioni njema. Asante sana na kwa heri. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.