Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya habari rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili. Wanaume kumi na mbili wanashikiliwa na Jeshi la Polisi nchini Tanzania kwa kujihusisha na ushoga. Nchini Tanzania vitendo hivyo ni kinyume cha sheria. Tatizo la ushoga limeshamiri katika maeneo mengi duniani. Jamii inapaswa kufanya nini ili kukomesha vitendo vya ushoga na mapenzi ya jinsia moja? Mimi ni Martha Saranga. Napokea simu yako, utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Asante, unaongea na Zakopiusi Bundala kutoka Nungwi visiwani Zanzibar. Mimi kwanza nianze kwa kutoa pongezi kwa serikali yetu juu ya hatua ambazo zimezichukua katika hoteli ya pia kukupare jijini Dar es Salaam kwamba imekamatwa wale watu ambao wanajihusisha na mapenzi ya jinsia moja Isemee kwa upande wa huku niliko, ile hali mimi naiona kama imeshamili sana. Naomba na serikali ya huku ianze kufuatilia, hususan katika maeneo ya kitalii, kwa sababu wameachia sana kwa kuendekeza kupokea pesa, ila ila watu wanakuja kutuharibia madi. Maana vijana wengine nawaona wapo tu hawana kazi, lakini ikifika muda fulani unaanza kupata tetesi za chini chini kwamba kuna mtu fulani anafanya hivi na no, wengine wapo mpaka tunanyoshiwa mkono kwamba yule anahusika na mambo yale, lakini sasa tunashindwa hatuna nguvu sisi, raia wa kawaida mtaani, tunaishia tu kuwaona hivyo na kuwasoma kwamba mtu yuko hivi. Naomba kwa serikali yetu iweke sheria ambayo inakuwa ni madhubuti, kwamba ifahamike kama ambavyo watu wanaogopa kwamba nikionekana nina dawa za kulevya nakamatwa, na yenyewe ifahamike kwamba nikijulikana nakamatwa, iweko tu hivyo hivyo ili kusudi hata hawa wawekezaji wanaojihusisha na mambo ya utalii na wenyewe wasimamie vizuri sheria ile. Anaitwa Johnson Wayezu kutoka Rwanda, wilayani Nyalio, magharibi mwa nchi. Kweli, kuhusu hili swala la ninaona ni lazima serikali e, zitunge e, zitu sheria na adhabu kali dhidi e, ya watu ambao tu e, wanapatikana kuwa tu wanajihusisha na vitendo hivyo vya ushoga e, na pengine ninaona kabisa serikali zinapaswa kufanya uchunguzi mkali sana kuhusu wale watu ambao wanajulikana kuwa tu wanajihusisha na hivyo vitendo, kwa kuwa unakuta kwamba kuna watu ambao kabisa wanajulikana kuwa wanajihusisha na vitendo vya ushoga, shahidi upo, lakini serikali haziwakamati nisijui kabisa. E, na pengine hizi idara e, za serikali ambazo tu zinashughulikia zina, zina mambo haya ya, ya, ya, ya, ya, ya, yanayohusiana na, na utamaduni tena zinapaswa kuelimisha watu kuhusu au, mila zao, au na pia zikapiga marufuku hivi vitendo ambavyo vinachiuka e, utamaduni wa e, Afrika. Mimi kabisa naona haya yakifanyika, bila shaka tendo hili la ushoga litupiliwe mbali. Jina langu naitwa Anthony Maxwell, napiga simu hii kutoka Kipe nchini Zambia. Kiukweli ili swala liliweza kuibuka na inazidi kushambili na kupamba moto, ili swala la mapenzi ya jinsia moja, hali kadhalika, ushoga ni suala ambayo limeweza kupamba moto na no, kushika kasi katika nchi no, zetu za Afrika mashariki na kati. Lakini mimi kwa mtazamo wangu ni kwamba sheria peke yake haiwezi kataweza kulitatua tatizo hili kwa sababu kama sheria wae inaweza kutatua matatizo katika jamii basi pasinge kuwepo uharifu wala pasio kuwepo vitu vinavyoweza kuvinja sheria. Maanake sheria zimewekwa, lakini watu bado uharifu hawaachi kufanya. Kila uchao tunasikia aiii, kila uchao tunasikia vile. Lakini mimi kwa mtazamo wangu kuhusu hili swala la ushoga ni kwamba nadhani hili swala lingeanza katika ngazi kabisa ya chini, au vinginevyo ringezi tungeweza kuunda somo ambayo linahusiana na mambo ya afya, alikadhalika mambo ambayo yanaweza kawa yanafundisha wanafunzi mashuleni madhara na matokeo mabaya ya mapenzi ya jinsia moja, kwamba mwanafunzi toka kadi, anapokuwa mdogo, anaweza kufundishwa madhara ya kitendo cha mapenzi ya jinsia moja kwa anakuwa anakuwa huku anaelewa ni nini ambacho kinaweza ikatokea kama ataweza kujenga na kitu kama hicho. Lakini sasa kitu hiki kinakuja kufumuka ukubwani mtu wa juri hili walarido watu wengine tu ni tamaa, wengine wanajiingiza kwa ajili ya pesa. Lakini ikiwepo somo la maadili mashuleni wanafunzi wataendelea kukua katika maadili, ni nadhani pengine inaweza ikaa njia sahihi ya kuweza kulipunguza au kulimaliza kabisa ili tatizo la ushoga. Anaitwa no, no, no, no, no, no, kwa, kwa jina la Munguiko Modeste Batambara kiwa mashariki mwa DRC si, viwanja Ruchuru. Kwa kweli hili tatizo la mashoga ni tatizo kubwa ambalo haliwezi likafundiwa macho ndani ya bara la Afrika sababu tumekuwa tukishuhudia mambo haya kiletwa na wazungu. Sasa sisi weusi, nimeshangaa namna gani tunaweza tukaiga wazungu. Tukisema kuhusu wale watu kumi na mbili ambao waliweza kunaswa na polisi hapo nchini Tanzania, nawapongeza sana tena sana. Kwa hiyo naomba wasiachwe, sababu wanaonekana kwamba ni watu ambao wameshafanya nini, wameshapoteza sijui hakili ya nani ya tamaduni zetu za Kiafrika. Hiyo ni mambo ambayo yalikuwa yanasapotiwa na rais mstafu wa Marekani huyu ambaye aliweza kuondoka Barack Obama, na natumai kwamba ipo siku Mungu atamuuliza sababu ya hiyo mapenzi ya jinsia moja, yaani ushoga. Kwa hiyo kabisa, mimi nasema kwamba uh, waweze kuangalia namna jinsi wanaweza wakapiga tu marufuku hiyo, isiweze kuwa ndani ya nani ya bara letu la Afrika. Naitwa Samadi, nazungumza kutoka Tanzania, Ruvuma, wilaya ya Tunduru. Imeona kwanza ni kwamba jamii ianze kwa kufundisha watoto wana uwezo wa kuweza kuepukana na vitendo kama hivyo, lakini vilevile ni kwamba tu waweze kumrudia Mungu wao, kwa sababu hivi vitendo katika familia, hata kitaifa, hata ki, katika imani zetu za dini, ni kitendo ambacho hakikubaliki. Hivyo mi nafikiri tu ni kwamba sana sana ni kwamba tu jamii iweze kurudikwa Mungu wake kujua kwamba ni namna gani waweze kujikwamua kutokana na hicho kitendo. Binafsi sifurahishi nacho hata kidogo. Na kwa upande wa serikali, kama serikali, nilipendekeza kuwepo kwa adhabu kali, na kuwepo kwa adhabu kali, nikiwa ninamaanisha kwamba ni adhabu ambayo yenye kuumiza, ili mtu ambaye alikuwa na kusudia kufanya vitendo kama hivyo au kujiingiza katika vitendo kama hivyo ajifunze kwa gharama kubwa kama ambayo wenzake ambayo wameweza kuipata, na na, katika adhabu nilikuwa nimekusudia, ni kwamba au nimefikiria, ni kwamba wakaweza ku, ku, ku, ku kuanzishwa magereza ambayo yatakuwa anahifadhiwa watu wao Kusawabu, tam, me, kwa sababu watakuwa wamehifadhiwa na watu wengine, maanake ki, kile kitendo au zile tabia zitakuwa zinajizungusha pia katika hayo magereza, na pale mtu atapokuwa ameachia huru, maanake zile tabia tena zitakuwa zinarudi katika jamii. Kwa hiyo ikuwepo na adhabu kali ya kifungo ambacho ni kama ni cha maisha, lakini pia wakuwepo kuwa na magereza ambayo yametengwa kwa ajili ya vitendo hivyo, maanake vile vitendo viwe vinatokezwa huko. Asante no, no, no, no, no, no, no. Jina naitwa Papirugenge, mwananchi kutoka visiwani Ijwi ndani ya ziwa Kivu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ila kwa sasa napatikana Kampala, Uganda. E, kwa maoni yangu naona ya kuwa kabisa mambo hiyo ambayo inaendelea kusambaa duniani kote ya mume kumume Eh, mke tu muke, hiyo kabisa sio jambo, siyo jambo nzuri kwa sababu hiyo ni kupinga kwanza Mungu. Eh, ukitazama utaona kwamba Mungu ambaye alimuumba muke akamuumba mume, hakukua hakukuwa, hakukuwa mtu ambaye hakukua sijue niseme nini, kwa sababu hata nakosewa ya kusema kabisa, mume kumwoa mwenziwe mume ni kizila, ni kizila ya, ya Afrika. Kwa hiyo, kabisa watu hao ambao e, wamekutaniwa wakifanya mambo kama na hiyo, inafaa inabidi wajue. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Filbert Jonathan Kenshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, unasema vitendo hivyo kila mmoja vipinge, kwani vinadhalilisha utu wa mwanadamu. Goligota Magabi wa JGM Unigate, Tanzania, unasema serikali ya Tanzania iwachukulie hatua kali za kisheria ili iwe fundisho kwa wenye tabia kama hizo. Stefano Ahome kutoka Nakuru, Kenya, unasema ushoga na usagaji sio sahihi. Umepingwa na dini nyingi duniani kote. Mwenye kujihusisha na ushoga anafaa ahukumiwe kunyongwa sababu hana maana yoyote kwa jamii. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, jamii Afrika Mashariki inapaswa kuwa na msimamo ikiwa ni pa pamoja na kuwa na sheria zikiambatana na adhabu kali za kuwapa watu wenye tabia hizi ili iwe funzo kwa wengine kuachana au kutokuingia kwenye tabia hii ya ushoga. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati mwingine, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.