Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Martha Saranga. Baadhi ya Wakenya wamejitokeza leo katika uchaguzi wa marudio wa urais ambao ulisusiwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Uchaguzi huu unatokana na hatua ya Mahakama ya juu kufuta uchaguzi wa tarehe 8 Agosti na unafanyika baada ya kushuhudia maandamano ya upinzani wakidai mabadiliko ya tume ya IEBC kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa leo Oktoba 26. Kupitia laini ya simu na zungumza na raia wa Kenya, nini hatima ya kisiasa ya Kenya baada ya kura iliyoshuhudiwa leo? Haan, sawa, naitwa Edwin Warta kutoka Nairobi, Nairobi Kenya katikati mwa jiji ya Nairobi. Hii taifa letu, nekemai pazuri hata kidogo. Hii kama taifa inagawanya kama tutakuwa na Kenya mbili. Kuna Kenya ya Nasa na kuna Kenya ya Jubilee. Upande wa Nasa tangu la kuna mtu ametokea kupiga kura, upande wa Jubilee watu wanapiga kura mpaka mashosho ma ma wale wa mama wazee wazee sasa ni kama Kenya itaelekea mpaka mahali tazawani ama itakuwa namna gani? Kwa sababu katiba ya Kenya pia inasema lazima rais atangazwe kama watu wote wamepiga kura kwenye eneo bunge lote mia mbili tisaini. Hata mahali tumetembea mingi, mahali watu wameenda kupiga kura, mtu wa IBC anasema kura zile ameshapata, sofa inaanza baada ya dakika kumi na tano imeisha. Sasa hata wanachanganyikiwa. Hii ni mwelekeo gani Kenya inaelekea? Lakini tuna hofu ya kwamba bado ni mapema, bado tuko na tumaini, lakini baadaye ndio tutasikia upande wa NASA ambao ni mpinzani ama upande wa Jubilee ama IBC yenyewe Chebukati watatuelekeza wapi. Kutoka Nairobi, na hapa tunaendelea salama, na Kenya ni moja na ni nchi ya demokrasia kama tunavyojua ya kwamba ni umepewa uhuru wa kuchagua ama kutochagua, kwa hivyo kushiriki ama kutoshiriki kwa uchaguzi si hatia, umekubarishwa na si jambo mbaya kwa sababu msaili alisema usiekubali kushindwa usi mshindaji. Kwa hivyo tunajua ya kwamba jambo hili kuliko na tatizo na mambo mawili matatu kwa sababu watu wa mlengo wa walisema ya kwamba watashiriki uchaguzi ambao wamekubalishwa, ingawaje ni maeneo machache kama Kibera kidogo kidogo na Kisumu, kama eneo mbili tatu hivi nne, kuna game Kisumu West pamoja na Kisumu, kuna mahali kama kihiv wakuchaguana. Kwa hivyo tunaamini ya kwamba uchaguzi unashirikishwa kote Kenya. Natamani kuona Kenya iko na kine, umoja na upendo na amani, kama vile tuliko tumekaa hapo mbeleni. Acha niseme ukweli, hata uchaguzi bila upande wa upinzani si mzuri sana kwa sababu unajua mambo utiwa moto, kwa sababu kuna mshindani na kuna mwenye kushindwa. Sasa leo ni kama tunachagua mtu mmoja peke yake kulingana na vile tumekaa, ingawaje uchaguzi ukurudiwa, unarudiwa kwa sababu ya wale mambo yaliyotokea. Hatuwezi piga kelele kwa majina. Ni Ben Gumo na niko Nairobi. Uh, huku Kenya kwa mtazamo wangu mii mwenyewe sijapiga kura siku hii ya leo, maanake nahisi ya kwamba yale mabadiliko ambayo kwamba yalihitajika kufanywa hayakufanywa. Sasa ile kurudiwa kwa marudio ya uchaguzi leo inamaanisha tu ya kwa kwamba wale ambao kwamba wako katika mrengo wa Jubilii ambao kwamba bado ipo serikalini ndo wale ambao kwamba wanapiga kura siku ya leo, na ukitazama tu hapo awali, wao walikuwa hawana shaka ama shida yoyote na tume lakini wale ambao kwamba wanaegemea katika mrengo wa upinzani ambao kwamba ni NASA wanahisi ya kwamba uh, kidogo marekebisho walikuwa ni marekebisho machache ambao kwamba walitaka yafanywe katika tume ya IBC ambao kwamba hayakufanywa, na ndiposa tunasema ya kwamba uchaguzi huu ambao kwamba uliamuriwa na mahakama ya juu ya kwamba iweze kurudiwa, wangaliketi chini pamoja na wale washikadau wote upinzani pamoja na serikali na pamoja na tume waamue ya kwamba tukirudia uchaguzi tutaweza kuweka mikakati kadhaa ili mradi kukuwe na uchaguzi wa wazi. Ukitazama kwamba pia kuna wale ambao kwamba wamejiondoa, wale ambao kwamba wanaitwa observers kwa, kwa, kwa lugha ya Kiingereza. Kuna wale wamejiondoa kwa tetesi kuwa haku, e, uchaguzi huu hautakuwa wa huru na haki. Basi kwa mtazamo wangu mii mwenyewe ni kwamba tuseme yule ambayo kwamba atashinda aapishwe haitakuwa ni uchaguzi ambao kwamba unachukua mtazamo yani wa sura ya nchi yote, pengine wale wachache tu ambao kwamba utaangalia, wengi ambao kwamba wanai e, support, e, e, Jubilia au serikali ambayo kwamba ipo kwa hivi sasa, wanatoka katika sehemu za za kati na Rift Valley, ambao kwamba wengi utatazama, e, uchaguzi utakapo malizika utaona kwamba wengi waliopiga kura wanatoka katika sehemu zile. Sasa mimi kwa mtazamo wangu ni kwamba uchaguzi huu ungesitishwa kwanza, alafu yale mambo ambayo kwamba kidogo alikuwa analeta tetesi yajadiliwe, kisha yatatuliwe, ndipo sasa tuweze kuwa na uchaguzi wa huru na haki. Siku imekuwa siku yenye kuogopesha, lakini tunashukuru kuwa sehemu zingine watu wamejitokeza kupiga kura, lakini sehemu chache watu hawajapiga kura wako tu kwenye manyumba zao, lakini tunashukuru kuwa nchi ya Kenya imetulia. Sasa hiyo tu ndo jambo kubwa, tunaomba kwa Mwenyezi Mungu nchi itulie. Oh, nashukuru <laughs> uh, tunawasiliana nikiwa hapa Maseno, upande wa mwa magharibi mwa Kenya. Kwa majina ni Apeti ameweka Ivy na <clears> huku <throat> kumetulia tu uh, ha. Mimi kwa kauli yangu uh, wakati huu bado hatuna mm, hatuna ile hope na Kenya kwanza, kwa sababu ukilinganisha na vile mambo yalivyo wakati huu, bado hatuna matumaini yoyote na nchi hii baada ya siku hii ya leo, hata kama watu wanapiga kura lakini si Wakenya wote ambao wamejihusisha na shughuli hii. Sasa bado hatuna matumaini yoyote na nchi hii, hatujui ni nini litakalofuata baada ya uchaguzi huu. Mimi ningependa tu kuwe na amani, utulivu, jinsi ulivyo wakati huu. Wale ambao wana wana wako na vurugu mahali ambapo walipo vurugu hizo zitulie, alafu tuone ni nini kitakachofuata. Ya, kwa majina wananifahamu kama Miskatana na okay. Kwa mitandao wengi sana wanifahamu kama Msumbui Mombasa kutoka anga hizi za pwani ya Kenya. Kuna wale wamejitokeza kupiga kura, na kuna wale ambao hawajajitokeza, pia wana haki yao wa ya kikatiba kama sheria inavyoamrisha. E, kwa hivyo tunatarajia kuona matokeo ya uchaguzi. Tunafuatilia ili yule atakayekuwa amebuka na ushindi, vile vile basi, na atakaye, kuna kazi pia y kuwaleta pamoja wa wa Kenya pamoja, kuhakikisha Kenya inakuwa taifa moja, na tuendelee kujenga taifa kwenda mbele. Unajua, kuna ajua penye, penye, penye amani huwa kidogo wanasema huwa hakukosi hakukosi taharuki, lakini pia wajua, hizo vitu pia ziko ni mitihani tu, ila Mwenyezi Mungu ndiye anaye anayejua ya kuambia Wakenya wenzangu kwamba tudumisheni amani, maana hii siasa ni huja na huenda kwenda Kenya na baki kubaki kuwa Kenya. Kwa hivyo ni tuwe na amani, wale walioshiriki kupiga kura na wale ambao wajashiriki kupiga kura pia vile vile Kenya ziweze kusonga mbele tu. Hivyo kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru, kupitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. King Majuto wa Geita unasema uchaguzi huu unaweza kuwagawa Kenya, na maanisha wafuasi wa NASA na Jubilee hawatakuwa na ushirikiano tena, na Uhuru Kenyatta, naamini atashinda, hivyo utawala wake utakuwa na changamoto kubwa, ikiwemo kuwaunganisha tena wa Kenya. Anton Maxwell wa Kitwe, Zambia unasema uchaguzi huu wa Kenya bado ni kitendawili ambacho hata wakenya wenyewe jawabu lake hawajalijua. Fundi Hamisi Fulu Megebuka toka Kigoma, Tanzania, unasema naona hali ya kisiasa nchini Kenya baada ya uchaguzi huu haitakuwa nzuri, maana tayari dalili zinaonyesha patakuwa na mvutano nchini humo. Kikubwa nina waombea wa Kenya amani. Papirugenge ukiwa Kampala, Uganda, unasema naipongeza RFI Kiswahili kwa kuendeleza kutujuza kile kinachojiri ulimwenguni kote. Uchaguzi wa Kenya umefanyika kama vile ilivyopangwa, ila haukuwa wa kweli na haki, kwa sababu haukushirikisha wagombea wote. David Sichenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, unasema serikali ya Kenya na chama cha upinzani NASA, ningependa kabla ya kwenda kwenye sanduku la kura, mngefikia suluhisho la mabadiliko katika tume ya uchaguzi IEBC ili kufikia mwafaka. Msikilizaji hadi hapo, sina la ziada. ulikuwa na mimatha Saranga, na kwaheri. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.