Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Redio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari rafiki. Ni rasmi sasa, hakutakuwa na uchaguzi mkuu wa rais mwishoni mwa mwaka huu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kama ilivyokuwa ikitarajiwa. Muda wa siku 90 wa kuitishwa kwa uchaguzi kabla ya Disemba 31 mwaka jana umepita. Mimi ni Martha Saranga kukuendeshea makala haya, karibu Msikilizaji, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi CENI nchini DRC, Cornei Nanga, amesema kwa sasa kipaumbele ni kutangaza kalenda ya uchaguzi. Je, hatua hii itaathiri vipi mchakato wa amani nchini DRC? Napokea simu yako popote pale ulipo, utaniambia jina lako nani unazungumza, ukiwa wapi na nini mtazamo wako. Ka jina mimi naitwa Alain Sikosiko kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jiji la Uvira. li kufuatana na mambo ambayo Seni imesema, kweli sioni kama kutakuwa amani nchini mwetu, sababu kwanza, ukiangalia haya makundi ya kigaidi ambayo yanakuwa katika nchi yetu, wengi wanapigania ni kwa sababu ni rahisi Anagangania madaraka, hataki ku- kuorganize vote ndani ya nchi yetu ile ambayo m ambayo amesema kama hakuna tena jinsi ya kufanya nke maelection mietu na anatapiblie kalendari na. Mimi naona kama ni kutetea tu fujo ndani ya nchi yetu, sababu weni wengi walikuwa wakisubiria maneno ambayo Corne Nanga atasema kuhusu uchaguzi. Sasa ni kuleta vita ndani ya nchi yetu, hakuna hata amani. Ingalikuwa basi wangelisema ke babiblile kalendrio na ionekane kusema ke batafanya vote ile ingekuwa sawa, na ingine yenyewe inaleta tena fujo na italeta utata tu sana. Kama yeye raisi ataitika ye aitike kusema ile 30 Decembre kaenea yeye atoke, itatuletea amani, lakini tuendelea kung'ang'ania ni vita juu ya vita na tayari mwenezauna haya makundi ya kigaidi yanachunga nini, kusikia neno ya rais? Na ndio tatizo vita, sisi wenyewe hapa. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Eh, ndiyo dada Maranga, nilisema mimi Sikosiko kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jijini Uvira, ndani ya jimbo ya Sud Kivu. Nakushukuru sana Alan Sikosiko, ukiwa -siko, Uvira, Kivu ya kusini, na kutakia jioni njema. Mii naitwa Johnson Wayezu kutoka Rwanda. Ni kwa upande wangu kabisa, naona kuahirishwa ka kwa uchaguzi ambao ulikuwa tu umetarajiwa kufanyika mwakani italeta eh, vurugu nchini DRC. Unajua raia wa, wa DRC wamekuwa wakiandamana wakitaka tarehe ya, ya uchaguzi utangazwe, lakini leo imeshatangazwa kuwa uchaguzi hautafanyika. So ninaona kabisa wakongomani wale viongozi ndio wanaleta tatizo sasa so, so, so, mara kwa mara utakua tu haya mashambulizi ambayo huwa kwa mara mara kwa mara inaripotiwa nchini DRC yanasababishwa na viongozi oh, wa juu ambao utakuta kuwa kabisa hawatimizi wajibu wako wao ipasavyo. Utakuta mara kwa mara nchi ya DRC ndio imegeuka ngome eh, ya makundi ya kigaidi na waasi, lakini hayo yote yamasababishwa na viongozi ambao wameshindwa kutimiza wajibu wao. Ninaona kabisa E, eh, kuahirishwa kwa uchaguzi ambao ulikuwa umetarajiwa kufanyika mwakani tarehe matatizo na ni ishara kwamba kuwa tu Rais Kabila hataki kuondoka madarakani eh, ni, ni, ni kama tu yeye hataki kuondoka madarakani na ndio maana tu ameahirisha eh, uchaguzi ambao ulikuwa tu unatarajiwa kufanyika mwakani. Ni kwa upande wangu kabisa, naona kitu ambacho lazima, eh, rais wa DRC afanye awaondoke madarakani, nafasi wengine nao waone kama tu wanaweza kuongoza nchi ya DRC ambayo imesambaratika zaidi. Ni hayo ndio maoni yangu. Johnson Uwayezu ukiwa Rwanda, hujaniambia huko sehemu gani hapo Rwanda? Ni sehemu za hapa nye, katika wilaya ya Nyabihu magharibi mwa nchi karibu na Congo, karibu Ine na na mji wa Goma. RFI Kiswahili ukiwa huko naitwa kwa jina la ije nikiwa maeneo ya modeli Rubaya, yaani imekaa huko mkoani Masisi, Kivu ya kusini. Kwa kweli sisi kama vile tuliwahi kuona, ilionekana wazi ya kwamba kitu kama vile uchaguzi haiwezi tena ikafanyika ndani ya nchi yetu ya Kongo, na kama vile bwana Corneille Nangaa ameakiri na kuyasema, ni kitu ambayo itushitule kwa kuwa ilionekana wazi ya kwamba kuanzia government kupitia pia naye Bwana Corne ambaye anaongoza kikundi ambayo inaandaa uchaguzi ndani ya nji yetu ya Congo, wale wote wako wamoya na jambo kama na hii, imekuwa kama vile haitufurahishe na imetukera moyo, yaani tumeona ya kwamba nia yao inaendelea kuwa mbaya kufuatana na mkataba ambao walitia mwaka ambao imepita na walionyesha ya kwamba hii mwaka sisi tutazielekeza ndani ya uchaguzi. Na katika hali ya kuonyesha jinsi mwaka hii ye binafsi amekiri ya kwamba uchaguzi haitafanyika, ni kitu ambayo italeta sasa mzozo katika nchi yetu ya Kongo, kwa kuwa hatutaitika sisi kama vile wakongomani kuitika jambo kama na hii. Viongozi ambao wamekuwa ongoza wamekuwa kama vile wamechezesha sisi wakongomani na maneno kadhaa tulichunga uchaguzi ifanyike lakini uchaguzi haifanyike, na ni kitu ambayo inaonyesha kwamba hali itaendelea kuwa vibaya katika nchi yetu, na hata vita inapashwa kuinuka kwa kuwa tunataka tukuwe na rais wa mupya ambaye atakayeongoza nchi yetu. Nakushukuru sana. Nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Naitwa kwa jina la Ive nikiwa huko maeneo ya Moderi Rubaya, iko mkoani ya Masisi, Kivu ya Kaskazini. <todiculio> Mimi naitwa Mkonta Gavrieli nikiwa Moba Kirungu DRC, nchini Moba Kirungu DRC. Kwa kweli, kwanza, mimi naona ni huzuni sana katika nchi yetu. Kwa hiyo kweli tayumba serikali yetu ifanya hima juu na chini uchaguzi fanyike, kwa sababu moja ni hii. Kwanza hiyo moja kwanza, ni hadi kwanza ya kusikitisha sana katika nchi yetu. Na kwanza, ni, kwanza zani mimi itakuwa ni mfano kwa manchi jirani wafate mfano wetu wa Kongomani, lakini cha kushangazisha sana uchaguzi hautakuwepo. Tufanye uchaguzi kwa amani na upendo, sisi kama wananchi, kwa sababu hiyo ni moja wapo kutupasha sisi wananchi taishi kwa amani, kwa sababu machafuko yanazidi kila muda, kila zendapo sisi tunateseka, tunazidi tunachoka. Jamani, huyo uchaguzi utakuwa ni amani na upendo. Tunayomba serikali kama yani mchango wowote katika mainchi jirani i tusaidie, ji uchaguzi ufanyike katika nchi yetu ya Congo. Nakushukuru sana. Gabriel Mukonta toka Moba Kirungu ewa bora DRC. Asante. O, mimi ni Robert Nachime, napatikana Kalais a Euse, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo huko mashariki. Kwa maoni yangu naona kwamba Amani itazidi kusorota hapa Jamhuri uh, ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa uchaguzi hauandaliwi mwaka huu kulingana na makubaliano iliyochukuliwa katika mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Unaona, tume huru ya uchaguzi na sisi Wakongomani tunazani ya kwamba ni tume ambayo inapaswa tugombania, ili tuweze kupata uchaguzi wakati uh, wanaweza kutarajia, ila tunaona kwamba uh, tume hiyo ina mea viongozi ambao wanakuwa madarakani. Ndio maana tunaomba kwa tume ya uchaguzi iweze kutoa kalenda ambayo itafafanulia kwa umma ni wakati gani uchaguzi itaandaliwa. Uh, sababu ikiwa watoe kalendari ya uchaguzi, sisi Wakongomani tutakuwa katika confusion na amani itazidi kuzorota licha ya vikundi vya vya watu wengi kumiliki silaha ambao wanakuwa sehemu mbalimbali kama vile iona huko sehemu za uh, Uvira walitaka kuchukua mwingine, walisema kwamba wanataka uchaguzi uandaliwe katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio maana mimi naomba kabisa, uh, kwa semi ambayo inakuwa uh, ambayo haiegemee upande wote, kutoegemea watu ambao wanakuwa madarakani, sababu sisi wako mani tunateseka maisha ya kijamii ama social hapa kwetu. Watu wanateswa sana kabisa, ukiona mambo ya vita, hata watu hawaishi tena kikawaida hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Nakushukuru sana Robert Nachime kwa maoni yako na kutakia jioni njema. Asante sana dada ya Masaranga, nashukuru sana RFI Kiswahili kwa habari zote. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji wa makala ya Habari Rafiki ya RFI Kiswahili. Mimi ni Martha Saranga na kutakia wakati mwema. Kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.