Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya ya jua kizako, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Katika kufuatilia siku ya kupambana dhidi ya adhabu ya kifo duniani, wanaharakati na wanasheria mbalimbali duniani wanasema kuwa adhabu hiyo ni kinyume cha haki za binadamu, ila kuna wengine wanaamini bado adhabu hiyo ya kifo ni muhimu na isifutwe. Kwa mujibu wa Amnesty International, shirika la kimataifa iliyo mstari wa mbele kutetea haki za binadamu, inasema kuwa China, Iran, Saudi Arabia, Iraq na Pakistan ndizo nchi zinazoongoza kwa kunyonga watu hadi leo. Amnesty International inaendelea kuweka bayana kuwa nchi ya Marekani tokea elfu mbili na sita imechukua nafasi ya saba duniani kwa kunyonga watu. Ni miaka 15 sasa, duniani adhabu hii ya kifo inapingwa badala yake sheria mbadala ziwekwe kwa kuwa kila mtu ana haki ya kuishi. Kaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Anahenga Katemana anaeleza: haki ya kuishi ni haki ya msingi. haki ya kuishi ni haki ya msingi kuliko haki zote Hauwezi kuwa na haki ya kufanya kazi, hauwezi kuwa na haki ya kuheshimiwa, hauwezi kuwa na haki ya kumiliki mali kama huna haki ya kuishi. Ndio haki ya kwanza, alafu baadaye unapewa na haki zingine. Kwa hiyo sisi tunaipigania sana hii haki. Kwa sababu hiyo, sisi tunaungana na watu wengine wanaopinga adhabu hii, kuiadhimisha hii siku, tukiwaambia umma kwamba adhabu hii haina haina msingi wowote, na sio adhabu ya kuendelea kutekelezwa. <coughs> lililopita kituo cha ushirikiano wa utamaduni wa Ufaransa Alliance Francaise jijini Dar es Salaam nchini Tanzania iliandaa mjadala wa wazi juu ya adhabu ya kifo. Mmoja wa wachangiaji mada kwenye mjadala huo wakili Fujensia Masawe kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu anatueleza sababu ya kwa nini adhabu ya kifo inapingwa na kukemewa vikali. ni mwaka wa 15 huu, hizi jitihada zimekuwa zinaendelea duniani kote kupinga adhabu ya kifo na kwa tunapinga adhabu ya kifo. Tunapinga adhabu ya kifo kwa sababu hatuwezi kumpa mtu maisha. Adhabu ya kifo inajenga picha ya jino kwa jino au jicho kwa jicho, na pale unapomhukumu mtu adhabu ya kifo, unamuondolea una maisha, na ukimuondolea maisha ile adhabu huwezi kuirekebisha, kwa sababu sisi tuna tunaamini kwenye makosa ya jinai, mtu anapoadhibiwa anaadhibiwa ili arekebishike. Sasa unapomuua mtu umrekebishi Swala la watu wanaopewa adhabu hiyo ya kifo ina utata wake, hususan kwenye mataifa yanayoendelea, pia kwenye nchi ambazo hazijaendelea kama za kwetu, ambapo upelelezi huko huko ni dhaifu sana, na pia watu wengi wanahukumiwa kwenye ushahidi wa mazingara unakuta watu wengi sana ambao wajafanya makosa wanahukumiwa kwa makosa ambayo wajafanya, na ni kwamba naongea hii kwa sababu nimefanya kazi karibu na watu ambao wameshahukumiwa hizi adhabu. Wengine wako magerezani, wengine wakuja kuachiwa baadaye. Anahenga Katemana, akaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Dar es Salaam nchini Tanzania, anaweka baya na swala la adhabu ya kifo nchini Tanzania. Kwa Tanzania toka mwaka 1994 Hatujawahi, hamna mtu aliyeshawahi kunyongwa. Walishahukumiwa watu wengi wengi wengi, washavi wanafika wapatao mia nne sabini na mbili ambao walisha, wapo tu wanasubiri kunyongwa leo au kesho, lakini hawanyongwi. Hatutaki wale watu wanyongwe, ile tunachosema kwamba ile ni sababu tu kwamba watu wapo kule na hawajatekelezeka, basi adhabu haifai ifutwe tu, na wale watu waambiwe, jamani, utakuwa adhabu kwenye miaka ishirini aka miaka ishirini aachiwe ah, ah, au ah, ihuru, atakuwa ameshajirekebisha. zajuu haki kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada ni miaka 15 ya kupambana dhidi ya adhabu ya kifo duniani. <coughs> Lubumbashi, kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunapatikana kupitia masafa ya 98 FM. wakilifu jensiya masawe kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu, tupasha kuhusu mada ya mwaka huu Masuala ya kupinga adhabu ya kifo mada ya mwaka huu yani, mada kuu mwaka huu ni adhabu ya kifo na umaskini. Tumekuja kukuta adhabu ya kifo inawapata maskini zaidi kuliko hata watu wenye uwezo. Kwa nini tunasema inapata umaskini inapata maskini? Kwa sababu mazingira wanayoishi ambayo inapelekea kufanya makosa, na pili inapata maskini kwa sababu maskini pia wapati uwakilishi mzuri wa kisheria wanapokuwa na makosa mahakamani. inasemekana bado suala la haki kutendeka katika mchakato wa kuwahukumu watu kufa kwa makosa mbalimbali ya jinai yana udhaifu wa uwakilishi, licha ya misaada ya kisheria wanaopewa watuhumiwa hao. Nimepitia hukumu nyingi sana, watu wamehukumiwa kunyongwa kwa sababu ya udhaifu wa uwakilishi upande wa mshtakiwa. Kwa hiyo unakuta mtu anahukumiwa kunyongwa, sio kwa sababu kweli alitenda lile kosa, ni kwa sababu ya kutokujua na kutokupata uwakilishi mzuri. Ndio tunasema wenye makosa makubwa kama yanayopelekea adhabu ya kifo wanapewa msaada wa sheria na serikali. Je, huo msaada ni wa aina gani? Unampa mtu gani? Kwa sababu unaweza ukampata mtu ambaye ametoka leo kwa kuapishwa kuwa mwanasheria akapewa kwa sababu ni wakili, na mara nyingi wanapewa kwa sababu wanapatikana kirahisi, uweze kumpa mtu ambaye ni experience ni. Sasa unapompa mtu kama yule anaenda kujifunzia kwenye maisha ya mtu, kuendesha kesi ambayo inapelekea adhabu kubwa kama hiyo, kwa unakuta kuna wakati mwingine watu wanaadhibiwa kwa makosa ambayo hawajatenda, wakati mwingine wapate wakilishi mzuri. Haki lazima ionekane imetendeka. Huyu mtu anayekumiwa, je, anajutia anajutiaje? Ajutie baada ya kuona kweli nimeshtakiwa na shauri langu limeendeshwa katika mazingira sahihi. Sio yeye mwenyewe anaona ili shauri kweli ilivyoendeshwa ndivyo sivyo. Lakini nini kinachopelekea mtu kufanya makosa? Je, hali ya kiuchumi na mazingira mabovu yanaweza kuchangia watu kufanya makosa makubwa, hususan makosa jinai? Na mazingira yetu haya, kwa stadi ambazo zimefanyika mara nyingi, watu wengi ni wagonjwa, wagonjwa wa akili kwa sababu kuna watu ambao wamekuwa exposed kwenye alcohol toka akiwa mdogo. Kwenye ulevi, unaambiwa mama anayekunywa pombe akiwa na mimba mtoto anaathirika mpaka ubongo. Kwa hiyo, unakuta tunazaa kizazi ambacho tunakijengia mazingira ya kuja kutenda makosa. Kwa hiyo, unakuta ule umaskini ule, toka nakuwa mimba ameshaadhibiwa hata kabla ajazaniwa. Kwa hiyo, ukiangalia kwa nchi ambazo zimeendelea ambazo zinaweza kufanya tafiti wanasema mitigation investigation wanakuja kujua historia ya huyu mtu, kwa nini huyu mtu anapelekea kufanya makosa. Wana, wanajua maisha yake toka makuzi namna gani alipelekea na, na mara nyingi anakuta ni umaskini. Kwa ndio maana unakuta haya makosa yanawakuta zaidi ya watu ambao hawana uwezo na maskini, na ndio maana ukienda kwenye magerezani huwezi kukuta mtu mwenye death row mwenye uwezo wake, kwa sababu wenye wa uwezo wao wanaweka mawakili wazuri na mazingira wanaoishi ni tofauti. Kaimu mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, Anahenga Katemana, anatoa pongezi kwa Rais wa Tanzania D John Pombe Magufuli juu ya imani yake kwenye swala la adhabu ya kifo. Tunampongeza sana rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania D John Pombe Magufuli, alisema yeye kwa imani yake hawezi kusaini hati ya kifo. Sasa kama hawezi kusaini hati ya kifo, ni jambo zuri linaloonyesha kwamba basi ana nia ya dhati kwamba adhabu ya kifo hii ni adhabu ambayo sio nzuri, kwa hiyo tunamsihi aanzishe mchakato sasa ishiria, haitikeleze, haitikeleze, ta, wa kufuta hii sheria kwa sababu haitekelezeki, haitekelezeki. Watu wanakuwa tu wamenyongwa, wamekaa hawafanyi kazi yoyote kule majera, wanapoteza rasilimali nyingi tu, ambao wanapoteza muda wao, wangeweza kukaa wakazalisha. Kwa hiyo wafungwe kifungu kifu, kifu, cha muda fulani, wakishatoka basi wataingia kwenye kutumikia kuitumikia jamhuri ya muungano wa Tanzania. Wakili Fujensia Masawe kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu anafafanua kuwa kuna uwezekano wa kumtoa mtu gerezani, lakini hakuna uwezekano wa kumtoa mtu kaburini. Kama hatuwezi kurudisha maisha ya mtu, haki ya msingi, basi hatupaswi kutoa maisha ya mtu. Sisi tunaona kwamba hatuna uwezo wa kumpa mtu maisha, tusimpe adhabu ambayo inachukua maisha yake, na kwenye, kuna makosa mengi tu yamedhihirika kwenye nchi za wenzetu, hata hapa kwamba mtu anatumiwa kwa kosa ambalo anapata adhabu ya kifo na kujulika baadaye kwamba hakufanya. Je, utakapomnyonga huyu mtu, ni rahisi kumtoa mtu gerezani, je, unaweza kumtoa mtu kaburini? Na kuonyesha kwamba hii adhabu kweli ina ukakasi, toka mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne serikali ya Tanzania haijanyonga mtu yeyote, kuonyesha kwamba adhabu ina ukakasi. Kwa hiyo kuna ugumu wake wa kuendeleza hii adhabu ya kifo na kuendelea kuwa nayo kwenye vitabu, kuendelea kuwahukumu watu adhabu ambayo utekelezaji wake unakuwa mgumu na hata kwenye macho ya watu na kwenye macho ya muhusika mwenyewe kuona kwamba kuna haki inatendeka katika adhabu hii. Imetumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala hai ya Jua Kizako ambapo tuliangazia miaka kumi na tano ya mapambano dhidi ya adhabu ya kifo duniani. Unaweza ukipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Usikose juma lijalo, muda kama huu, kuungana tena nami katika mada mbalimbali juu mbali ya masuala ya sheria na haki za binadamu. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia siku njema.