Uhali gani msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu katika makala haya ya jua kizako. Ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya mm. Juma hili tutaangazia haki za wanawake wanaofanya biashara mipakani au biashara zile zinazohusisha kuvuka mipaka ya nchi kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki. Changamoto zinazowapata wanawake mbalimbali kutoka nchi hizi za Afrika Mashariki kwenye shughuli zao za biashara. Mfumo dume unaokandamiza harakati za kujenga uchumi na maendeleo ya hao wanawake pindi wanapokuwa mipakani. JNP mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, shirika lililo mstari wa mbele kutetea haki za wanawake na usawa wa kijinsia, lilitoa mafunzo kwa wadau mbalimbali juu ya kuwaelimisha watu juu ya changamoto zinazokumba wanawake wanapokuwa wakifanya biashara mipakani na kuvuka mipaka ya nchi kwenye ukanda wa Afrika Mashariki; masuala kama ukosefu wa elimu pamoja na taarifa sahihi kwa wanawake wafanya biashara, rushwa ya pesa na ya ngono inayoombwa na, na baadhi ya wa wafanyakazi kwenye idara ya forodha, na njia za panya wanawake hao wanazotumia. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari akifungua mafunzo ya siku tatu juma iliyopita mkurugenzi mtendaji wa TGNP mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Lilian Niundi anatupasha juu ya tafiti zilizofanywa kuhusu hali halisi za biashara mipakani. Tafiti zenyewe zinaonyesha kabisa kwamba wanaofanya biashara za mipakani wengi ni wanawake, lakini wanafanya zile ambazo sio rasmi, na saa nyingine wangeweza wakazirasmisha, lakini mazingira yanakuwa ni magumu na saa nyingine pia wanakuwa hawana taarifa za kutosha za kuweza kurasimisha biashara zao ili waweze nao kufaidika vya kutosha. Kwa upande wake Edward Mhina kutoka bodi ya mafunzo ya TGNP Mtandao anaeleza changamoto iliyopo. Wafanyabiashara wanawake kutoka mataifa yaliyopo kwenye hali tete ya kiusalama ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika mazingira ambayo yanahusu nchi yaliyoko kwenye mgogoro, tunaweza kusema kwamba um, sheria uh, au uzingatiwaji wa sheria kidogo unakuwa unatetereka. Kwa hiyo tutegemee kwamba taarifa zilizopo hadi sasa hivi zinazotuonyesha hali ya uh, mahusiano ya kijinsia ndani ya antia... nchi As, uh, ya taifa la demokrasia ya Kongo, unakuta kwamba wanawake tayari wana changamoto nyingi sana, hata kwenye maisha tu ya uraiani ya kawaida. Kwa hiyo suala ha... so, zima la, la biashara tutegemee kwamba vitakuwa vimeshinikiza pia matatizo kuongezeka. Mkurugenzi mtendaji wa TGNP Mtandao, Lilian Liundi, anaweka bayana mataifa ya Afrika kuridhia kwa mikataba mbalimbali juu mbali ya haki za wanawake. Tukiangalia katika nchi zetu za Afrika Mashariki tunagundua kwamba nchi zetu katika kuridhia mikataba mbalimbali mbali ya kuweza kuendeleza usawa wa kijinsia tumepiga hatua, tukianza na mkataba wa kutokomeza aina zote za ukandamizaji, unyanyasaji na dhuluma dhidi ya wanawake wa sedo tunaona kwamba nchi zetu zote zinatekeleza. Ukiangalia mpango mkakati wa azimio la Beijing wa mwaka uh, 95, nchi zetu zote zinakuwa zinatekeleza yale maeneo 12, na kuwa kila nchi ina vipaumbele vyake. Lakini pia tukiangalia katika ukanda wa Afrika kuna ile protokali ya Maputo ambayo nayo swala la uwezeshaji wa wanawake kiuchumi, hususani katika eneo la biashara imewekwa vizuri sana, lakini katika ukanda wa SADC pia tuna uh, mkataba wa SADC wa jinsia na maendeleo, SADC gender protocol, ambao nao ulikuwa mwaka 98, lakini ukahuishwa mwaka 2015, ambao nao unatekelezwa katika nchi za ukanda wa SADC. Katika ukanda wa East Africa, Afrika Mashariki, tuna East Africa Treaty ambayo nayo katika kipengele cha 121 uh, na 122 vimeeleza bayana umuhimu wa wanawake kushiriki katika kuendeleza nchi zetu za Afrika Mashariki kwa upande wake Edward Mhina kutoka bodi ya mafunzo ya TGNP mtandao anafafanua mengi kuhusu tafiti zilizofanywa juu ya wanawake wanaofanya biashara maeneo ya mipakani kwenye ukanda wa Afrika Mashariki matatizo yanafanana kilicho fanana katika tafiti zilizofanyika Afrika Kusini zilizofanyika uh, mipaka hii ya Tanzania labda na Zambia, Tanzania na Tanzania na Uganda uh, Tanzania na Rwanda Tanzania uh, boda ya Horohoro au boda ya Namanga au na Kenya uh, Busia kule boda ya Kenya na Uganda, kinachojionesha ni, ni kufanana kwa aina ya matatizo ama ni matatizo ya wakinamama wale kutokuwa na taarifa za kutosha matatizo ya wakina mama wale kucheleweshewa au kuzungushwa zungushwa pasipo, ta, pasipo sababu uh, nzuri, wakina mama wale bidhaa zao kukamatwa na kuzuiwa. Unakuta kwamba wakina mama kwa sababu ya kukosa taarifa za kutosha wanakuwa wanapita njia za panya au wanapita kwenye vichochoro, ambao tatizo hata juzi tuliona uh, Tanzania walikuwa wanakimbizana nalo kwenye boda ya Tunduma au kwenye mpaka na Tunduma, wale wafanya biashara na huku mara nyingi ni vijana, lakini na kina mama pia unaowana kuwemo katika mazingira yale, lakini sera za usawa wa kijinsia zinatekelezwa? Lilian Liundi mkurugenzi wa TGNP mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania anaendelea kufafanua suala la usawa wa kijinsia katika um, sera zetu na hiyo mikataba limewekwa bayana. Ukiangalia sera za kibiashara katika nchi ya Rwanda nchi ya Tanzania na nchi ya Uganda kwa kiwango kikubwa zimeingiza masuala ya jinsia, lakini swali kubwa ni utekelezaji, kwamba hakuna utekelezaji wa kutosha katika hizo sera. Unasikiliza Jua Haki Zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Madaiwani ni haki za wanawake wafanyabiashara mipakani, Dar es Salaam. Tunapatikana kupitia masafa ya 90.0 FM. Tupo TGNP Mtandao, shirika iliyo mstari wa mbele kutetea usawa wa kijinsia na haki za wanawake jijini Dar es Salaam chini Tanzania, katika harakati za kutoa elimu na taarifa muhimu juu ya changamoto mbalimbali zinazowakumba wanawake wafanyabiashara maeneo ya mipakani Wadau mbalimbali wa masuala ya usawa wa kijinsia na haki za wanawake wakiendelea na mafunzo mbalimbali kwa njia ya vitendo na TGNP Mtandao. Nilipata fursa ya kuzungumza na moja ya wawezeshaji wa mafunzo hayo kutoka TGNP Mtandao. Bila shaka Beatrice Ezekiel hakusita kueleza dhana mbalimbali ya maswala ya kijinsia, hususan kutambua maana ya maneno haya mawili Jinsi na jinsia ni msingi wa kuelewa falsafa nzima ya usawa wa kijinsia. Kidoch, jinsi na jinsia ni maneno ambayo kwa namna moja au nyingine jamii inaitumia hivyo hivyo, kama neno kama ni sawa, lakini haya ni maneno mawili tofauti. Jinsi ni mtu alivyoumbwa kibayolojia kama ni ke au me, na jinsi ya mtu haibadiliki. Ameumbwa hivyo atabakia hivyo, mwanamke au mwanaume. Lakini unapoongea jinsia, hiyo ni mahusiano yaliyojengwa katika jamii, jinsi ambavyo wanawake na wanaume watahusiana katika majukumu wanayofanya, katika rasilimali, katika fursa mbalimbali. Moja wa wawezeshaji wa mafunzo kutoka TGNP Mtandao, Beatrice Ezekiel akieleza dhana nzima juu ya usawa wa kijinsia. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya juu ya kizako. Kumbuka unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Nikuache basi na ujumbe huu kutoka Viki Kamata, akisema wanawake maendeleo.