Uhali gani, msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International. Karibu katika makala haya jua kizako, ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Tunaendelea kuangaza haki za wanawake wanaofanya biashara mipakani, biashara zile zinazohusika kuvuka mipaka ya nchi kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki. Juma lililopita tulielekeza masikio yetu kwenye changamoto zinazowapata wanawake mbalimbali mbali kutoka nchi hizi za Afrika Mashariki kwenye shughuli zao za biashara: mfumo dume unaokandamiza harakati za kujenga uchumi na maendeleo ya hawa wanawake pinda, wanapokuwa mipakani au wanawake kutumia njia za panya kingine ni tatizo la ngono tenzwa au rushwa ya ngono. Baadhi ya wanawake wanajikuta wanapaswa kujiingiza kwenye vitendo hivyo ili kunusuru biashara zao. Yote hayo ni kutokana na kukosa taarifa sahihi, elimu na mtaji wa kueleweka, ili kuweza kufanya biashara zao kwa usahihi, ikijulikana kuwa asilimia kubwa ya watu wanaofanya biashara za kuvuka mipaka ni wanawake. JNP mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, shirika lililo mstari wa mbele kutetea haki za wanawake na usawa wa kijinsia, lilitoa mafunzo kwa wadau mbalimbali juu ya kuwaelimisha watu juu ya changamoto zinazokumba wanawake wanapokuwa wakifanya biashara za mipakani na kuvuka mipaka ya nchi kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Ukosefu wa elimu pamoja na taarifa sahihi kwa wanawake wafanya biashara wanaovuka mipaka kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki ni jambo linaloibua mjadala mpana. Mmoja wa wawezeshaji wa mafunzo hayo kutoka TGNP mtandao Beatrice Ezekiel anaendelea kutueleza juu ya dhana mbalimbali ya masuala ya kijinsia. Panyali, Panyali, panyadyo. Panyali, panyadyo. Panyali, panyadyo. Hiyo dhana ya jinsia imepanuka zaidi ya kuwa tunaangalia mwanamke tu na mwanaume, tunawaangalia hawa pia katika maeneo nyanja mbalimbali, kukiweko na masuala ya rika, je, wako vijijini au mijini, au wako kwenye tabaka lipi? Kwa hiyo unakuta haijikiti, jinsia sio dhana iliyojikita peke yake kwa mwanamke na mwanaume tofauti zake, bali inaangalia pia tofauti, mwingiliano wa tabaka, umri, eh, aliko mtu na vitu kama hivyo. Kwa nini dhana hizi za jinsi na jinsia ni muhimu kuelewa? Kwa sababu huwezi kusema mwanamke mfanyabiashara ya mipakani anaweza kufanana na mwanamke anayelima kilimo cha jembe pale kijijini, au mwanamke anayeishi mjini anayefanya kazi hawezi kufanana na mwanamke ambaye ni duni huko huko mjini, anaye ambaye hana kipato kwa hiyo jinsia inapanua wigo zaidi ya mwanamke na mwanaume, kumwangalia mtu kwa jinsi alivyoumbwa tu. Ni mahusiano na yanaangalia maeneo hayo mliyoongea. Wanawake wa Kimasai kutoka Kenya wakiimba kwa umahiri. Unasikiza juu kizako kutoka idhaa Kiswahili ya hajo France intnaional mada ewani ni mwendelezo wa haki za wanawake wafanyabiashara mipakani Nairobi. Tunapatikana kupitia masafa ya 899 FM. Tumakinike na Penina Nyisara mjasilia mari kutoka Tanzania, mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo kutoka TJNP mtandao, anaeleza kile wanawake wafanyabiashara maeneo ya mipakani wanachopaswa kufanya ili kuondokana na changamoto mbalimbali zinazowakumba mbali, kwanza kutokuwa na elimu ya kutosha kuhusu biashara ya mpakani; pili kutothubutu na kutojiamini; na tatu kuna swala lingine la kutopenda aidha kuhudhuria kupata elimu zaidi, ni jinsi gani ufanye. Kwa hiyo mtu anafanya kwa fikra zake tu, hawezi kujua serikali nataka nini, ufanye nini. Kwa hiyo wakati mwingine mama anapiga naenda rudi lakini kumbe angeweza kuhudhuria hata zile semina, angeweza kupata suruhu ya zile changamoto, hususani zile njia za panya. Sasa hivi tunapata elimu sana kwamba msipite njia za panya, bali pita katika zile njia za serikali. Wakati mwingine mama wengi wanapoona askari wanaona kama adui, kumbe hajui askari wale ni rafiki. Watu wa TRA wanahitaji tukawauliza, wakatuelekeza na wakatupa ushauri zaidi, na vilevile kuweza ku, ku, ku, ku, kuuliza hata kwa maafisa biashara wanatupa mwongozo zaidi wa kufanya biashara fanisi. Changamoto nyingine ni ukosefu wa elimu, mitaji, mfumo dume na kujiamini kwa wanawake wafanya biashara maeneo ya mipakani. Changamoto nyingine ni mitaji. Wamama wengi wanakuta hawana mitaji, alafu swala la mfumo dume linaathiri sana wakinamama kwa sababu wanashindwa kuwa na mitaji ya kutosha, kwa sababu hawana ile haki au hawakujengewa mazingira ya kuwa na uhuru wa kumiliki rasilimali zile wanazokuwa nazo, mfano ardhi, nyumba. Hawezi kuchukua mkopo akarasimisha aidha ardhi, shamba au za nyumba ambayo wamejenga na mmewe akafanyia biashara. Kwa hiyo kwa njia hiyo wanafanya biashara ndogondogo ambazo hawapigi hatua, miaka naenda rudi. Kwa hiyo kilio kikubwa, mitaji, elimu ndizo changamoto kubwa kwa biashara ya mipakani. Beka kutoka Ghana akitupa ujumbe wake. African women, wanawake wa Kiafrika, wakina mama wa familia na jamii zetu, mama wa Afrika na dunia yetu, unasikiza juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunaendelea na mada juu ya haki ya wanawake wafanyabiashara maeneo ya mipakani na kuvuka mipaka kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki. Kampala nchini Uganda tunapatikana kupitia masafa ya 93.7 FM. Hapa Nusimrusai kutoka The Foundation for Civil Society nchini Tanzania, shirika inayojihusisha kutoa ruzuku kwa mashirika yasiyo ya kiserikali katika kuendesha shughuli mbalimbali za kijamii. Mshiriki wa mafunzo haya kutoka TNP anafafanua juu ya changamoto zinazowakumba wanawake wafanya biashara maeneo ya mipakani. Changamoto nazozifahamu mimi uh, naweza kusema labda zimegawanyika katika maeneo tofauti tofauti. Ukiangalia uh, kwanza changamoto mojawapo ambayo inawakumba wanawake wengi wa, wanaofanya hizi biashara za mipakani, uelewa wao kuhusu fursa hasa ambazo zipo e, let's say, katika ile e, treaty ile kuna hii e, treaty ya East African Community. Kwa hiyo unakuta kule kuna fursa mbalimbali ambazo zimeainishwa ambazo zinaweza zikawafaidisha wanawake katika zile biashara zao lakini ule uelewa wao wa nini hasa kipo kule unakuwa ni mdogo sana, au mara nyingine kwanza hawajui kabisa kitu kilichopo kule. Kitu kingine ni masuala ya rushwa ya ngono ambayo mi naona ni makubwa sana ka, katika mipaka, kwa sababu mtu anakuwa hana taarifa sahihi kwamba nimeleta mzigo, nimefika mpakani, nipite njia gani ili niweze kupeleka kupitisha mzigo wangu kihalali na kulipa zile kodi halali za serikali, basi anadhulumiwa ana au tuseme anarubuniwa eh, kwa kutoa rushwa ya ngono ili mara nyingine aweze labda kukwepa ile kodi ambayo ukija kuangalia hata sio kubwa, na huku anakuwa na riski maisha yake. Kwa hiyo pia, suala la uelewa, upatikanaji wa taarifa kwa hao wanawake pia ni mgumu sana eh, lakini sija pia mikakati ya kiserikali ambayo unaweza ukaona labda imeainisha hizi fursa kwa wanawake ili waweze kuzitumia kwenye kujiinua kiuchumi anaona bado haijafahamika kwao vizuri, una ushauri gani kwa wanawake wanaokusikiliza kwa sasa na jamii kwa ujumla? Mimi nachoweza kuwashauri wanawake kwanza ni kutafuta taarifa. Ukishaona kwamba unahitaji kufanya biashara fulani, tatafuta taarifa sahihi kuhusu ile biashara ambayo unaitaka kuifanya, na hiyo taarifa uitafute katika njia tofauti nyanja za kiserikali kwamba e, miongozo ya serikali inakutaka wewe kama mfanyabiashara ufanye nini hasa ili uweze kupitisha ile biashara yako. Na ningewashauri wanawake pia kutumia kule walipo, wengi labda wako vijijini, lakini wanaweza kutumia wale maafisa biashara ambao wako katika halmashauri za wilaya. Wale ni msingi mzuri wa kuwasaidia kuelewa e, njia au mahitaji ambayo unatakiwa uwe unayafata wakati unapeleka zile biashara zako kupitisha kwenye mipaka. Msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, umehabarika na kuelimika na makala haya. Jua kizako unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahilicom. Afrika ya mke kwa kutoa fursa sawa za sa kijinsia. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, nihitimisha mada yetu ya juma hili kwa kuungana na wasanii barani Afrika, Africa Rising, ikimaanisha Afrika ya mke.