Asante sana mwenzangu Sabina na Vigambo, na kusalimu popote pale ulipo, habari za jioni na karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana kwa kuungana nasi jumapili hii leo. Jina langu ni Victor Abuso. Uh, leo tunazungumzia mchezo wa riadha nchini Tanzania baada ya kufanyika kwa mashindano ya Dar Rotary marathon hapo jana, lakini kwanza ni kufahamisha baadhi ya matukio ambayo yamekuwa akitokea barani Afrika na kwineko duniani. Tuanzie barani Afrika. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF, limetangaza kuwa Moroko ndio itakayokuwa mwenyeji wa michuano ya bara Afrika kwa wachezaji wanaocheza soka nyumbani, CHAN, mwaka ujao. Uamuzi huu umefanyika baada ya mkutano wa viongozi wa soka barani Afrika waliokutana kwa dharura hapo jana mjini Lagos, nchini Nigeria. Guinea ilikuwa imeomba nafasi hiyo lakini haikufanikiwa. Ethiopia nayo haikufika mbali kwa sababu walikosa barua kutoka serikalini, eh, kutoa hakikisho la kufanikisha michuano hiyo. Uh, Morocco inachukua nafasi ya Kenya ambayo ilipokonywa haki za kuandaa finali hiyo, uh, kwa sababu maandalizi mabaya ya viwanja. Hii nafasi ya pekee kwa Morocco ambayo haijawahi kuandaa michuano mikubwa ya soka barani Afrika. Mara mwisho ilikuwa ni mwaka 1988 walipoandaa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika, lakini mwaka 2015 Uh, Morocco ilipokonywa haki za kuandaa fainali za Afcon baada ya kujiondoa kwa hofu ya maambukizi ya Ebola. Na kwingineko duniani ni kwamba uh, leo hii kumekuwa na michuano kadhaa ya kutafuta ubingwa wa ligi ya soka katika mataifa mbalimbali kule uh, barani Ulaya nchini Uingereza. Uh, wakati huu napozungumza, klabu ya Southampton wanacheza na Newcastle dakika karibu 38 hivi ni, eh, ni Newcastle inaongoza kwa bao moja kwa bila, huku uh, Preston wali uh, toka sare moja kwa moja na Everton FC. Lakini kule nchini au uh, Faransa League A, Montpellier wanacheza na Nice, hadi sasa ni sufuri kwa sufuri. Lakini Bordeaux uh, wamemaliza mchezo wao dhidi ya Nantes, na mchezo huu umemalizika kwa sare ya moja kwa moja. Na kule nchini Hispania klabu ya Malaga watacheza na Ligadesa baadaye saa moja nusu saa za Afrika Mashariki. Lakini uh, mchuano huo unaendelea kwa sasa kati ya Villarreal na Girona na hadi sasa Villarreal wanaongoza kombo mawili kwa moja, lakini mchuano kati ya Elbar na Deportivo La Korunya ulichezwa mapema kidogo na mchuano huo umekamilika. Hivyo ndivyo mambo yanavyoendelea, uh, katika maeneo mengine ya dunia jumaa h lakini kama nilivyokufahamisha leo hii tunazungumzia riadha nchini Tanzania. Wanariadha wa Tanzania walishindwa kuwika katika mbio za Dar Rotary Marathon zilizofanyika jana jijini Dar es Salaam zikishirikisha nchi jirani za Kenya, Rwanda, Ghana, Tanzania na Tanzania bara pamoja na Zanzibar. Mwandishi wetu Steven Mumbi alihudhuria mashindano hayo na kutuondea ripoti hii. Katika mashindano hayo kilomita 42, waliongoza wa kwanza akiwa ni Saidi Makula kutoka Tanzania akifuatiwa na Peter Ndolo kutoka nchini Kenya na watatu akiwa Alex Neizimana kutoka nchini Rwanda. Kwa upande wa wanaume, Muhamedi Ramadhani, mwanariadha kutoka Zanzibar aliyeshika nafasi ya kumi, anasema wanariadha wa Tanzania wamekuwa wakijitegemea katika maandalizi na hivyo kuwa chanzo cha ja kusuasua kwa mchezo huo hapa nchini Tanzania, kwamba sio kwamba hamna wanariadha, wanariadha wapo, lakini wanariadha hawajawezeshwa Tunafanya mazoezi kwa kujitegemea sisi kama sisi hasa, huwezi kuenda, kwa sababu mchezo huu ni mgumu, unahitaji nguvu ya watu pamoja, lakini kwa mwanariadha peke yake hawezi ukuenda kama wenzetu. Kuenda kama Kenya, mtu mmoja anakuwa amemiliki watu labda ishirini thelathini, lakini pia anakuwa anapewa misaada tofauti tofauti. Lakini sisi unakuta, Singida hapa na wanariadha wawili, anajitegemea anajitegemea, yeye kama yeye, unaona, hana msaada wote. Ukienda Arusha, wanariadha anajitegemea, anatoka kwake kwake, kwa kila kitu, yeye yeye kama yeye. Kwa hiyo mtu mwingine anataka kuuza chips, anaanza kukimbia hawezi. Kwa upande wa wanawake Rozina Kiboino ameongoza, kifuatiwa na Caroline Chepchumba na watatu akiwa Eliuta Chepcheriri, wote wakiwa wasichana kutoka nchini Kenya. Caroline Chepchumba anasema licha ya hali ya hewa kumtatiza, maandalizi ndiyo siri kubwa ya kufanikiwa katika mchezo huo. Mali ya hewa ilikuwa ngumu sana kwa sababu tulifika baharini huko, choto ni mingi na tumesoea asubuhi asubuhi, kama tungeanza tuseme kam, kam, kama kitu ilikuwa saa kumi au usiku, at least tumalise kama choto icha, kwa kos, kama choto hiko inakurudisha nyuma uwezi weka hata mwenye ulikuwa unataka. Tukiwa Kenya tunaona ni smart, kwa sababu tumesoea climate, tunakimbia asubuhi na ma, marese si huku tunansanga asubuhi na tunamaliza mapema, naambia wakimbia jua huku tuchikaze sana, kwa sababu kama uko na talent epo tumia talent yako. Mjumbe wa kamati ya utendaji ya shirikisho ya riadha Tanzania, aratia Turo Chambu anasema ukata limekuwa swali linaloibuka, mara kwa mara kila wanapofanya maandalizi ya michuano ya kimataifa. Safari hii watavalia njuga kuelekea mashindano nya jumuiya madula, ya madola yatakayofanyika Aprili mwaka elfu mbili kumi na nane huko Golden Coast nchini Australia. bila kuwekeza eh, ni ngumu kufanikiwa. Tumekuwa makini zaidi katika maandalizi ili kuhakikisha vijana wetu wanafanya vizuri na Tanzania inarudi katika ile ramani ya kufanya vyema kimataifa. Ya kimsingi, changamoto ya ukata ipo, lakini kutokana na hilo sisi kama riadha Tanzania tumekuwa tukijitahidi kujenga mahusiano mazuri na e, kutafuta wadau mbalimbali, lakini vile vile na sisi katika bajeti zetu kidogo, kile kinachopatikana huwa tunajitahidi kwanza kukielekeza huko. Juma Nkangani, miongoni mwa wanariadha wa kwanza kutoka barani Afrika kushinda michuano ya Jumuiya ya Madola. Mimi ni silver medalist wa Commonwealth Games 1982 kule ya Brisbane, Brisbane, Australia na nilikuwa mwa Afrika wa kwanza kukimbia marathon chini ya saa mbili na dakika kumi wanaita sub 2:10. Nikimbia saa mbili na dakika tisa na sekunde thelathini. The will to win is nothing without the will to prepare. Kwamba matayarisho, matayarisho ni kitu cha muhimu. Nam, huyo ni mwanariadha wa zamani wa Tanzania akimaliza mazungumzo yake na mwandishi wetu Stephen Mumbi ambaye alikuwa katika mashano hayo ya Da Rotary Marathon. Juma Nkanga bila shaka ni miongoni mwa wanariadha maarufu sana wa stafu, ama wa zamani nchini Tanzania, na tunaye hapa Stephen Mumbi pamoja na Uh, Fred Nwaka ambao watatusaidia kutathmini hali ya riadha nchini uh, Tanzania na bila shaka karibuni sana. Asante sana Victor Abuso Bingwa. Asante sana. Shukrani, shukrani Abuso. Je, ulikuwa kwenye haya mashindano ya Dar Rotary Marathon kuangalia kinyang'anyiro uh, ama kinbwendumbwe kati ya hawa wanariadha wa Tanzania, Kenya na nchi nyingine lakini kama ulivyoeleza wanariadha uh, wa Tanzania waliambulia patupu. Hali imekuwa si ya kufurahisha kwa wanariadha wa Tanzania, na utamsikia hapo Ramadhani akizungumza kutoka pale visiwani Zanzibar. Anasema kwamba kikubwa ambacho kimekuwa kikiwanyong'onyeza ama kuwafanya wao wanyongonyee na kuonekana kwamba wao si lolote wala si chochote ni maandalizi kwa ajili ya kushiriki mashindano mbalimbali mbali. Anakuambia kwamba wanariadha wa Tanzania, yeye maandalizi yake anayefanya, maandalizi yeye mwenyewe, yeye binafsi pasipo E, wamezoea wanariadha wa Kenya wanaona wanawekwa kambini, wanaandaliwa na taasisi mbalimbali. Wamezoea pale Kenya, wanaona tayari kunakuwa na kambi kwa ajili ya kuwafanya wawa e, wao wanapoenda katika mashindano mbalimbali mbali, basi wawe wana nafasi ya kufanya vizuri. Kwa hiyo wanasema maandalizi yamekuwa ni binafsi, mtu ana biashara yake, anauza chipsi, atoke kwenye chipsi akakimbia. Kwa hivyo inakuwa ni ngumu sana kufanya vizuri. Kweli sijashangazwa Buso na Steven Mumbi kwa sababu moja kati ya changamoto kubwa inaweka, inayokabili michezo nchini Tanzania ni maanda, maandalizi. Kwa sababu unapotaka kuandaa mashindano wewe unakuwa ndo kinara, tunategemea wewe ndo uongozi wa kufanya vizuri, lakini imekuwa ni tofauti kwa Tanzania hususan kwenye mchezo wa riadha kwa sababu uh, hatujawekeza vya kutosha kwanza katika mchezo huu, alafu pia mfumo wenyewe wa kupata wachezaji umekuwa ni wa ku wa kubangaiza, kwa sababu mashindano ambayo yalikuwa yanategemewa kutoa wachezaji ni mashindano ya shule za msingi kitaifa, kwa maana ya kitashunta shule za msingi na kwa shule za sekondari kwa maana ya umiseta, lakini haya mashindano sasa hivi ni kama hayapo. Hata kama yapo basi, lile lengo kusudiwa bado limekuwa ni nadra sana kufikiwa. Baadaye unakuta mtu mchezaji mwenyewe kaibuka kumjua tayari akishakuwa ameshiriki mashindano fulani, amefanya vizuri, lakini hatujui msingi wake ni upi. Kwa hivyo hiyo ndo changamoto kubwa ya kwanza, lakini pili ni maandalizi ambayo alikuwa anasema anasema Steve, kwamba unapotaka kwenda kushiriki mashindano ni lazima uandae wanamchezo wako ili wakashinde mataji ama, ama vikombe, lakini kama hujawaandaa vizuri si rahisi sana kuweza kupata matokeo, na ndicho kilichotokea. Tumeshuhudia wa Kenya wakitamba kwenye mashindano haya ya da Rotary de Marathon, tofauti na, na, na, na matarajio ya Watanzania wengi kwamba uh, wangeweza wa, wa, kufanya vizuri. Lakini hii ni changamoto pia kwa uongozi wa shirikisho la, la, la, la, la, la riadha nchini Tanzania, kwa maana ya Rais Anthony Mtaka na wajumbe, katibu mkuu, lakini pia na wajumbe wa kamati ya utendaji, kufikiri namna na kuona wanafanya wanafanya juhudi gani ili kuweza kuhakikisha mchezo wapa sasa unafunuka kwenda kutambulisha ku, ku, ku, ku, ku, nchi ya Tanzania na si uh, tu mchezo wa soka ambao kwa kiasi kikubwa ndio umewateka mashabiki wa soka nchini Tanzania. Bwana Steve na Fredrick, kinachoonekana hapa wazi ni kwamba tatizo la Tanzania si kwamba hakuna wanariadha uh, kuna vipaji uh, lakini inaonekana kwamba jambo la kwanza ni maandalizi sio mazuri, lakini pia mchango wa serikali haujaonekana sana, uh, kinyume na kule, kule nchini Kenya Ethiopia, ambapo unaona serikali inajitokeza na kuhakikisha kwamba wanariadha wanakaa vizuri na hata wanariadha wanaonekana kama ni watu ambao watu muhimu sana, ambao wanastahili kuigwa ku, na watu wengine e, kikubwa na, na, nafikiri ni hata kama kuna mipango basi inakuwa ni mipango hewa e, Alphonse Felix Simbu tumeona ni huyu ni anatokea pale JKT. Uta, utafahamu kwamba katika majeshi kunakuwa kuna, kua, kuna, kuna kampeni maalum ya kuhakikisha kwamba wanamichezo wanakuwa na nafasi, wana hadhi yao, kwa wanatumikia wanatumikia michezo wakati pia wanatumikia e, jeshi na ndio maana tumeona amefanya vizuri. Tunaona alienda katika michuano ya Olimpiki e, mwaka jana na akaambulia nafasi ya tano akitumia muda wa saa mbili dakika kumi na moja na sekunde kumi na tano kwa hivyo tuseme kwamba mipango i, hata kama ipo lakini ni ya kusuasua. Mara nyingi wamekuwa wakilia ukata kwamba fedha hakuna za wanariadha kuwaweka kambini. We, we, tuliona mashindano yalifanyika hapo nchini Kenya, riadha. Wa, wa, nchi nyingine wanapelekwa yeah, ya vijana wana, ya vijana, yeah. zi, wanapeleka wanaria, wana michezo, mia nne, nyinyi, mnapelekwa na michezo, hawafiki hata hamsini. Riadha, mnapelekwa na riadha, watatu, wanne, watano, hawafiki kumi. Kwa hivyo, mipango ya muda mrefu ya kukuza mchezo wenyewe haipo. Hata kama ipo basi inakuwa ni kwenye makaratasi na sio katika vitendo. Kwa hivyo, kuna sababu kubwa ya kuja na mkakati mpya wa kuinua ari ya wanamichezo. Mwingine anasema yeye anafanya tu kwa ajili ya utashi wake, anakaa kambini yeye mwenyewe, anatumia fedha zake ndio afanye riadha, mazoezi. Umemsikia Ramadhani anasema kwamba atoke kwenye biashara yake, kama ni chips <gibuza> kama, kama ni nini, nini, ndio atoke ka, <gibuza> akakimbia riadha na kufanya mazoezi. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana kufika mbali, kwa sababu hakuna mipango ya muda mrefu na uh, um, umemzungumzia mwanariadha Alfonso Felix Simbu, yeye ni mwanariadha wa marathon na mbali na kushiriki katika michuano ile ama mashindano hiyo ya Olympics, uh, kule Brazil uh, unakumbuka Frederick alishiriki katika mashindano ya dunia ya riadha mwaka huu kule London, nchini Uingereza, na mimi nafsi mimi nilimaliza katika nafasi ya tatu kwenye kulia Tanzania medali ya, ya, shaba. Ni kweli inaonyesha kwamba kuna uwezo ndani ya Tanzania ya vipaji vipo, ingawa abuso kipaji ni, ni, ni, moja lakini kuki, kuonekana ni jambo jambo lingine. Sasa kwa kwa kwa, kwa, kwa Alphonse Felix Simbu namna ambavyo ame, ameibuka. Hakuna mtu ambaye alimtarajia moja kwa moja kwamba atakuja, ameibuka tu yani kutoka kusikojulikana, naweza nikasema hivyo, lakini mafanikio yake, hasa mashindano ya Olimpiki ya mwaka jana ambayo ya mwaka jana ambayo yalifanyika kule nchini Brazil ambapo alishika nafasi ya tano, ndio Watanzania wengi wakaanza kusema ah, kumbe tuna tuna mtu. Lakini pia alishiriki mashindano ya dunia mengine yalifanyika kule nchini India, kabla ya mwaka huu ambayo yalifanyika mm -hmm. London, nchini Uingereza ambako al, al, alishika nafasi ya tatu. Kwa hivyo huyu ni mchezaji mmoja wa Tanzania, ni nchi ambayo ina watu milioni hamsini, ni, ni nchi ambayo inaongoza kwa kuwa ina idadi kubwa ya watu katika nchi za Afrika Mashariki, nchi zote sita. Tanzania na idadi ya watu wengi, lakini inazidiwa na wanariadha na Kenya, inazidiwa na riadha na, Uganda, inazidiwa na wanariadha na, na Ethiopia, ingawa Ethiopia ndo nchi ambayo ina, ina, ina, ina idadi kubwa ya watu kwa nchi za Afrika Mashariki na kati. Kwa hivyo bado ni changamoto ni, hiyo pia katika kuona namna gani tunatengeneza tuna, tuna, tuna, tuna vipaji vyetu lakini kwa upande wa serikali hoja niki, niki, niki, ambayo ameitaja Stephen Mumbi, Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo ambayo ina jukumu ina, la kusimamia michezo nchini Tanzania, bajeti ambayo inatengewa kwa mwaka ni, ni bajeti kidogo sana ambayo haiakisi kama kweli kuna mikakati ya maana, mikakati inayoeleweka ya ku, ya kuandaa na michezo, kupitia michezo wa, wa, wa riadha na si achina bali tu michezo mingine. Kwa hivyo bajeti tu yenyewe ambayo moja inatengewa idara hii hapa ambayo kimsingi inasimamia sekta nne kwa maana e, vijana e, kwa maana ya, ya michezo, utamaduni, sanaa na sanaa, lakini utaona wazi kwamba katika sekta kwa, kwa bajeti inayotengewa na wizara yenyewe haiwezi kufanya hivyo kwa namna moja nyingine, kwa hivyo tunaweza kuinyosha kidole serikali kwamba yenyewe ndio ndio mtu wa kwanza ambaye amepewa, anatakiwa kuwa mstari wa mbele kusimamia michezo, lakini mm, hata kuna wadau pia na wenyewe wachache wanajitokeza, lakini ukilinganishwa na michezo mingine hapa nchini Tanzania, bado riadha haijapewa kipaumbele kikubwa sana. Kwa hivyo, kwa vijana ambao mmoja na nyingine pia ingeweza kuwa ajira kwa sababu tumeshuhudia wanariadha nchini Kenya wakitoa medali wana, wana, wanapata ajira lakini kwenye maeneo mbalimbali serikalini, lakini pia wanakuwa na msukumo katika jamii na maisha yao kwa ujumla. Kwa, kwa, kwa, kwa hivyo changamoto ziko kwa pande zote serikalini ambayo wanawajibika na pia kwa sekta binafsi <coughs> Gida Budai katibu mkuu wa Ratia amesikika mara nyingi akisema kwamba fedha fedha fedha fedha fedha, serikali na yenyewe itie mkono. Kwa hivyo ni kilio ambacho kinakuwa aki, akiishi Suleiman Mjanya ambaye amekuwa, kati, amekuwa katibu wa shirikisho hili, na yeye alikuwa kile hivyo, alikuwa na maradhi mzuri sana, miaka 80 na miaka 70 60 huko, na Philbert Bay Uh, ni riadha ambayo unakumbuka sana nchini Tanzania. Bila shaka utakumbuka Suleiman Mujaya Nyambui amekuwa mwanariadha wa mbio ndefu mm, na akashinda medali ya fedha mwaka 1978 katika michuano ya All African Games mm, na mbio za mita 1500 bila shaka na pia na medali ya ya, ya silver katika mita 5000 no, mwaka 1980. Kwa hivyo mwaka 87 mwaka 1988 katika mbio za marathon alishinda pia. Kwa hivyo utaona ni amekuwa ni, ni mwanariadha na aliamua kutoa muda wake kwa ajili ya kuinua riadha Tanzania, lakini kwa sababu eh, changamoto ni nyingi kuliko mafanikio akaamua ku e, kuondoka na akamwachia gida budai, naashika kijiti cha ukatibu mkuu pale, huenda mambo yakawa yakawa sawa sawa. Na unasikiliza makala ya jukwaa la mchezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Abuso nikiwa na Steven Mumbi na Fredrick Nwaka, tunazungumzia riadha uh, nchini Tanzania. Kwa nini wanariadha wa Tanzania hawafanyi vizuri sana kama ilivyokuwa miaka zamani siku za kina Filbert Bayi na, na Suleiman Nyambui, pamoja na kwamba siku hizi kuna Alphonse Felix Simba ambaye ameanza kuonekana katika medali za kimataifa lakini inavyoonekana ni kwamba Tanzania kuna vipaji, lakini changamoto ni za maandalizi ya mapema, fedha, lakini ukule mgeni ni kwamba bila kuwa na wanariadha chipukizi kutoka katika shule za msingi na sekondari, haitakuwa he, rahisi bwana Frederick. Nafikiri <tukuruhu> uh, na, na, na abuso tunakwenda mbali sana hiyo, uh, hoja unayohitaja ni wazi kwamba ilisha feli tangu mwaka elfu mbili, mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili kwa sababu serikali ya Tanzania ilifuta michezo kwenye, kwenye shule za msingi na sekondari. Na tunamtaja Juma Ikangaa pamoja na wanariadha wengine kama akina Samson ya Ramadhani ambaye alishinda mashindano ya Jumuiya ya Madola yaliyofanyika kule Helsinki nchini Finland mwaka elfu mbili na sita kama sikosei. Hawa ni wanariadha ambao walipatikana kupitia programu maalumu kwenye shule za msingi na sekondari kwa hivyo waliibuliwa wakaendelezwa na hizi kulikuwa kuna shule maalum ambazo zimetengwa kwa ajili ya kusaidia vipaji vya wachezaji ambao wana, wana vipaji mbali na elimu, lakini hiyo yote ilifutwa na serikali ya Tanzania. Sasa matokeo yake ni kwamba eh, tukatengeneza daraja la watu ambao walikuwa wamepiga hatua, lakini hatuna muendelezo wa ni, ni wapi tunataka kwenda. Kwa hivyo sasa hivi ndo naona tumeanza kuja, lakini bado sio ni utashi wa moja kwa moja kuona kwamba tutapata mafanikio. Badala yake kuna utashi ule tu wa, ki, wa kisiasa ambao mimi naona, lakini kwa mantiki hiyo ni kwamba daraja letu sisi hapa la laku, la kuendeleza michezo tulishalifuta tangu tulipofuta michezo kwenye shule za msingi na sekondari, na aliyekuwa waziri wa elimu eh, Di, e, ingawaje mara hii wamerejesha na wanasema huenda kama akiwa na mipango ya madhubuti huenda ikasaidia. Mm. Lakini me, michezo kwa wakati huo kama anavyozungumza Frederick Nwaka ilikuwa ina msisimko kwa sababu alikuwa anaanzia kwenye ngazi ya kata E, utakwenda wilaya, utakwenda mkoa, utakwenda kanda, mpaka ngazi ya taifa kuwa anapatikana bingwa kwamba shule fulani katika mchezo fulani yenyewe inafanya vizuri. Na ndiko huko, e, zilibuka viliibuka vipaji mbalimbali mbali, wengine wakisema talanta kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ari na morali wana, wanafunzi waliweza kufanya vizuri na kuja kuliwakilisha taifa katika ngazi ya juu kabisa, kuleta medali na sifa na suala so, so, ambalo ningependa kuwauliza nyote wawili, mnafikiri kwamba wanariadha Watanzania wanaangaliwa kama vielelezo ama kielelezo kwa Watanzania uh, wa kawaida, chipukizi, na wananchi na watu wengine ambao wanapenda, wangependa kuwa wana riadha katika siku zijazo? Ni vigumu kusema. Ndio, bado hakuna. Ukiwauliza watoto sasa hivi, labda mm. soka ambayo kidogo ndo inatazamwa na ina... sababu kwa mfano kule Kenya mm. ukimuuliza mtoto nakwambia, angependa kuwa kama David Rudisha mm. ambaye amekuwa medali kadhaa katika michuano mm. ya olimpiki na mashindano ya riadha ya dunia. Tanzania, hiyo, hiyo. bado, imepo, imepotea imepotea. Sioni pengine Eh, hiyo tunaiona kwenye mchezo wa, wa, wa soka sasa ndo wa, watu ukimuuliza unataka kuwa nani? Ah, bwana nataka kuwa kama Jela Mtago, nataka kuwa kama Chazi Bonifasi Mkwasa, nataka kuwa kama Jamhuri Kiro Julio. Lakini kwa mchezo wa riadha ni wazi kwamba hata viongozi wenyewe wapo maofisini, lakini wanaona wazi fika kwamba kazi wanaoifanya haina matunda yoyote kabisa kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye uongozi wao, kwa hivyo kazi bado ipo ndefu sana kwenye, kwenye mchezo wa riadha nchini Tanzania kwa sababu ha, Tanzania ya miaka ya themanini ambayo ilikuwa inaizidi Kenya ambayo ilikuwa inaizidi Uganda inaizidi Rwanda inaizidi Burundi leo hii ni Tanzania ambayo ili ifikie Kenya inabidi ipige hatua mara zaidi ya 20 huko. Kwa hivyo bado kuna kazi kubwa sana ya kufanya na, si zaidi ya yote ni kupeleka ule mchezo kule, kwenye kwenye ngazi. Tumekuwa za tukiwataja wa Suleiman Mjaya Nyambui, Philibert Bai, Juma Ikanga, lakini watu wao ha, ha, hawako masikioni mwao na hawako katika mioyo yao, kwamba wengine mpaka wafahamu hawa ni nani, lakini waliletea sifa Tanzania. Mm. Na, na, na bila shaka ni swala ambalo linasalia kwa nyeti sana katika nchi ya Tanzania ambayo zamani kuna sana katika mchezo mm -hmm, wa riadha na naamini kwamba na wananchi wengi wangependa kujua hali hii itarejeshwa lini, mm -hmm. aana jukwaa la michezo. Mimi naitwa Victor Abuso na kuesha kwa mwenzangu Sabina na Bigambo. Nam msikilizaji, hadi kufikia hapa sina la ziada. Anaitwa Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia jioni njema. Kwa heri. Nerea, usitoe mimba yangu we. Mungu akileta mtoto analeta sani yake, mlete, nitamlea, usitoe mimba yangu we Mungu akileta mtoto analeta sani yake. Huenda kawa Obama, hata wale Amerika. Huenda kawa Lupita Oscar nazo akashinda. Huenda Huenda kawa kawa wanyama acheze soka Uingereza, kawa Kenya na mwanzilishi wa taifa. Usitoe mimba yangu. Mungu akileta mtoto analeta sani yake, lete nitamlea, usitoe mimba yangu. Mungu akileta mtoto analeta sani yake Ailinde mazingira, huenda kawa Makeba, nyimbo nzuri ya katunga, huenda kawa Nyerere aongoze Tanzania, huenda kawa Mandela mkombozi wa Afrika. Anakuombalerea usitoe mimba yangu, we Mungu akileta mtoto analeta sani yake, leteni nitamlea Uwe, Mungu akileta mtoto analeta sa yake. Msikilizaji, hadi ya hapa, sina la ziada. Punde tunaungana na wenzetu Paris, Ufaransa. mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri.